ด่านผี ด่านลอย หรือ ด่านจริง

ชื่อกระทู้: ด่านผี ด่านลอย หรือ ด่านจริง

Senior Member bizkik's Avatar
    สถานที่
    ''เพชรเกษม Road CluB''
    ขอบคุณ
    0

Cool ด่านผี ด่านลอย หรือ ด่านจริง

ด่านผี ด่านลอย หรือ ด่านจริง
    สวัสดีครับ ท่านผู้อ่านที่รักทุกท่าน ฉบับนี้เป็นฉบับแรกที่ เรามาพบกันในคอลัมม์ รู้ทันกฎหมาย ซึ่งจะให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับกฎหมายทั่วๆไป ก่อนอื่นเลยต้องขออนุญาตแนะนำตัวก่อนนะครับ เจ้าของคอลัมม์นี้ใช้นามปากกาว่า ลาวา จบนิติศาสตร์บัณฑิต และ เนติบัณฑิตไทย มีประสบการณ์ทางด้านกฎหมายแพ่ง กฎหมายธุรกิจ กฎหมายอาญา มาเกือบยี่สิบปี ปัจจุบัน ดำรงตำแหน่งผู้จัดการฝ่ายกฎหมายบริษัท เอกชนแห่งหนึ่งและเป็นเจ้าของสำนักงานกฎหมาย
    เรามารู้จักกันเลย กับคำว่า ด่านตรวจ เมื่อเอ่ยถึงคำว่า “ด่านตรวจ” หลายท่านอาจจะหัวเสีย แต่อีกหลายท่านอาจจะตื่นเต้นขึ้นมาก็ได้ครับ ไม่ใช่อะไรหรอก กลัวเสียเวลาไปจ่ายตังที่โรงพักน่ะครับ ก็เลยขอจ่ายมันตรงนี้แหละ เอานี่ไปเลย ยันต์กันไถ หมายเลข 1197 ไม่ได้ใบ้หวยนะครับ แต่เป็นเบอร์โทรแจ้งให้เจ้าหน้าที่มาตรวจสอบว่าเป็น ด่านผี หรือ ด่านจริง ถ้าเป็นด่านผีใช้สูตรดูแบบนี้ครับ พวกผีทั้งหลายจะไม่ค่อยสู้หน้าคนครับ พวกนี้มักจะแอบๆ หลบๆ อยู่ตามมุมอับต่างๆ หรือที่ลับตาคน เช่น มุมถนน ใต้ต้นไม้ทั้งหลาย ทำให้บรรดาท่านที่ใช้รถใช้ถนนมองไม่ค่อยเห็นหรอกครับ ในเวลาขับรถ แล้วพวกผีนี่มักจะตั้งด่านกันเพียงแค่ตัวสองตัว(นาย) พอเผลอปับ โบกมือเรียกเลย ถ้าหนีได้ แนะนำให้หนีเลยครับ ข้อควรจำครับ ถ้าด่านนั้นมีนายตำรวจยศร้อยตำรวจตรีขึ้นไป แสดงว่าเป็นด่านจริงครับ เจอด่านแบบนี้เรียก ต้องจอดครับ คุยกันหน่อยตามประสาสุจริตชนครับ เป็นการเรียกตรวจทั่วไปไม่มีอะไร ถ้าไม่มีอะไรผิดกฎหมายทางเจ้าหน้าที่ก็ปล่อยไป ที่สำคัญเมื่อทางเจ้าหน้าที่ถามชื่อ ที่อยู่ก็ต้องตอบตามความเป็นจริงครับ มิฉะนั้นอาจโดนข้อหา ไม่ยอมบอกหรือแกล้งบอกข้อเท็จจริงซึ่งเป็นโทษทางอาญา เผลอๆ อาจจะโดนหนักขึ้นไปอีกคือ แจ้งความเท็จอีกก็ได้นะครับ ขณะนี้ ทางกองบัญชาการตำรวจแห่งชาติ ได้กำชับ ให้ตำรวจจราจรใช้วิธีการตักเตือนแก่ผู้กระทำผิดในข้อ หาเล็กๆน้อยๆที่ไม่ก่อให้เกิดปัญหาด้านการจราจรและไม ่ก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ไม่ใช่ปรับเงินอย่างเดียว และขณะนี้โครงการใบเตือนแทนใบสั่งได้อนุมัติแล้ว 6 ข้อหาคือ
    1. ขับรถป้ายแดงในเวลากลางคืน
    2. ไม่หยุดรถหลังเส้นไม่ให้หยุด
    3. หยุดรถในเขตปลอดภัย
    4. ใช้รถซึ่งเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจเกิดอันต รายต่อร่างกายและจิตใจผู้อื่น (วัสดุสะท้อนแสง)
    5. ขับรถไม่ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้าย
    6. ผู้ขับขี่แท็กซี่แต่งกายไม่ถูกระเบียบ เพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนนก็ขอฝากทุกท่านโปรด เคารพกฎจราจรเพื่อลดอุบัติเหตุครับ

โชคดีมีกะตังค์ใช้ทุกท่าน

*** ข้อมูลจากนิตยสารไทยแลนด์ คลาสสิค
    กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก bbcode ได้.

Member
    สถานที่
    จิ๊กโก๋ยามบ่าย
    ขอบคุณ
    0

แหกทุกทีที่มีโอกาส ^^v

แต่โอกาสให้แหกไม่ค่อยจะมี

Bookmarks