เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในคลับ มีใคร วางเครื่อง "โรตารี่" มั้งคับ ขอชมเป็นแนวหน่อยครับ !

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในคลับ มีใคร วางเครื่อง "โรตารี่" มั้งคับ ขอชมเป็นแนวหน่อยครับ !

Junior Member IMY939's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในคลับ มีใคร วางเครื่อง "โรตารี่" มั้งคับ ขอชมเป็นแนวหน่อยครับ !

มีโปรเจ๊กใหม่ ครับ เอา เจ้าตัวเล็กไป เปลี่ยน ขุมพลังใหม่ อยากได้ แบบจี๊ดๆๆๆๆครับ
    ไม่อยากข้ามพันธุ์ ผมว่า ณ เวลานี้ น่าสนมากๆ สำหรับ 13B-Turbo 2 Rotor
    ใครทำแล้วมั้งครับ ขอดูเป็นแนวหน่อยครับ ถ้าจะวางเครื่อง 4 สูบแแถวเรียง มันก็ ธรรมดาไป อิอิิ
    Mazda 1000 '1974 {BPB-55 Standard}

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ IMY939 อ่านข้อความ
    มีโปรเจ๊กใหม่ ครับ เอา เจ้าตัวเล็กไป เปลี่ยน ขุมพลังใหม่ อยากได้ แบบจี๊ดๆๆๆๆครับ
    ไม่อยากข้ามพันธุ์ ผมว่า ณ เวลานี้ น่าสนมากๆ สำหรับ 13B-Turbo 2 Rotor
    ใครทำแล้วมั้งครับ ขอดูเป็นแนวหน่อยครับ ถ้าจะวางเครื่อง 4 สูบแแถวเรียง มันก็ ธรรมดาไป อิอิิ
    ท่านนำไปก่อนเลยครับ เดี๋ยวผมตาม อิอิ

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (10-01-2014)

Senior Member Uckero's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นาทีนี้ราคาเครื่องไม่ค่อยแรงเท่าไรน่าสนใจมั่กๆ
    แต่ๆๆๆๆๆ เสียจับโยนลูกเดียว ซ่อมที่หืดแน่ๆ
    หุหุ เดินเบายังกิงน้ำมันเรือหาย ถ้าใช้น้อย
    มีไว้แค่แซ๊ดๆ บางเวลา ก็จับยัดเรยท่าน

ถ้าอยากได้ผมมีเครื่องอยู่หลายตัวเหมือนกัน
    อินวอยครบๆแจ้งลงเล่มได้เรย

Junior Member IMY939's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ท่านนำไปก่อนเลยครับ เดี๋ยวผมตาม อิอิ
    ครับ ศิษย์พี่ใหญ่ .....เดี๋ยวว่างๆ ผมจะไป เดิน เซียงกง ที่ เชียงใหม่ ดูก่อนครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย IMY939 : 03-07-2010 เมื่อ 13:13
    Mazda 1000 '1974 {BPB-55 Standard}

Junior Member fahud thaianun's Avatar
    สถานที่
    Mini Truck Club #027
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยคิจะทำโปรเจคนี้นะครับ แตาบานปลายแน่นอนเพราะถามพี่ๆที่รู้จักกัน

ถึงเครื่อง+เกียร์จะถูกแค่17000บาท 13b fc3s ตัวrx7นะครับ

ราคานี้ไม่รวมเพืองท้ายช่วงล่างและระบบเบรค

แต่ว่าปัญหาคือว่าซีซีมันเยอะกว่าที่บอกไว้นะครับ ที่บอกไว้ที่สเปกเครื่องคือ1300cc.แต่จริงๆมันกินอยู ่ที่2600cc.ครับผม

แล้วพี่ท่านก็บริโภคน้ำมัน91upเท่านั้น แก๊สก็ไม่กิน

แต่สุ่มเสียงดุดันไพเราะน่าดูชมครับ

ตอนนี้ผมก็ยังจะวางอยู่ครับ แต่รอตังและอะไหล่อยู่ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fahud thaianun : 05-07-2010 เมื่อ 16:02

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : fahud thaianun สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member fahud thaianun's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 05-07-2010 เมื่อ 16:13

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : fahud thaianun สำหรับกระทู้นี้ :

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fahud thaianun อ่านข้อความ
    ผมเคยคิจะทำโปรเจคนี้นะครับ แตาบานปลายแน่นอนเพราะถามพี่ๆที่รู้จักกัน

ถึงเครื่อง+เกียร์จะถูกแค่17000บาท 13b fc3s ตัวrx7นะครับ

ราคานี้ไม่รวมเพืองท้ายช่วงล่างและระบบเบรค

แต่ว่าปัญหาคือว่าซีซีมันเยอะกว่าที่บอกไว้นะครับ ที่บอกไว้ที่สเปกเครื่องคือ1300cc.แต่จริงๆมันกินอยู ่ที่2600cc.ครับผม

แล้วพี่ท่านก็บริโภคน้ำมัน91upเท่านั้น แก๊สก็ไม่กิน

แต่สุ่มเสียงดุดันไพเราะน่าดูชมครับ

ตอนนี้ผมก็ยังจะวางอยู่ครับ แต่รอตังและอะไหล่อยู่ครับผม
    ขอบพระคุณครับ ผมก็อ่านและศึกษาข้อมูลมาได้ซักพักแล้วครับ ก็หาอ่านไปเรื่อยๆ จริงๆผมก็ไม่ได้พิศมัยความแรงมากนักแต่ถวิลหาความอยา กรู้ของตัวเองว่าทำไมเจ้าลูกสูบหมุนตัวนี้มันถึงมีพล ังมากมายขนาดนี้ ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจการทำงานของมันบ้างแล้วและก็รับทร าบข้อควรระวังของมันอยู่พอสมควร

พอจะแนะนำชี้แนะผมได้บ้างมั้ยครับ ว่าเครื่องกับช่วงล่างท่านไปวางที่ใหน งบซัก6หลักเอาอยู่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

11. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (10-01-2014), capella_man (31-05-2015)

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ขอบพระคุณครับ ผมก็อ่านและศึกษาข้อมูลมาได้ซักพักแล้วครับ ก็หาอ่านไปเรื่อยๆ จริงๆผมก็ไม่ได้พิศมัยความแรงมากนักแต่ถวิลหาความอยา กรู้ของตัวเองว่าทำไมเจ้าลูกสูบหมุนตัวนี้มันถึงมีพล ังมากมายขนาดนี้ ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจการทำงานของมันบ้างแล้วและก็รับทร าบข้อควรระวังของมันอยู่พอสมควร

พอจะแนะนำชี้แนะผมได้บ้างมั้ยครับ ว่าเครื่องกับช่วงล่างท่านไปวางที่ใหน งบซัก6หลักเอาอยู่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

6หลัก..โอ้จ้าวหัวใจจะวาย แค่เครื่องกับช่วงล่างท่านก้อวางไว้6หลักแล้วเหรอครั บ แรงสาดดดดดดแน่นอน อิอิ

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : nUn_Su สำหรับกระทู้นี้ :

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    6หลัก..โอ้จ้าวหัวใจจะวาย แค่เครื่องกับช่วงล่างท่านก้อวางไว้6หลักแล้วเหรอครั บ แรงสาดดดดดดแน่นอน อิอิ
    ก็มันจริงนี่ครับท่าน บอดี้อีพรหล้าอย่างเดียวก็5หลักแล้ว หรือท่านจะเถียง ทุกวันนี้ยังนอนเอาตีนก่ายหน้าผากอยู่เลยว่าตูทำอะไร ลงไปว่ะเนี่ย อิอิ

15. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

ผมว่าเรื่องวางเครื่องไม่ใช่ปัญหาของช่างไทยครับ

ผมละกลัวเรื่องช่วงล่าง และเวลาหยุดรถนี่แหละครับ

เทคออกตัวแต่ละที ผมกลัวคัทซีกับตัวรถไปคนละทาง

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Pu-eternal สำหรับกระทู้นี้ :

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    ผมว่าเรื่องวางเครื่องไม่ใช่ปัญหาของช่างไทยครับ

ผมละกลัวเรื่องช่วงล่าง และเวลาหยุดรถนี่แหละครับ

เทคออกตัวแต่ละที ผมกลัวคัทซีกับตัวรถไปคนละทาง
    ครับ ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะคูโบต้าหรือยันม่าดีครับ อาจจะใช้เครื่องเดิมๆไปก่อน แต่ตอนนี้ไม่สามารถให้การใดๆได้เพราะว่ามันจะทำให้เส ียรูปคดีได้ครับ เพราะแค่บอดี้อย่างเดียวก็น่าจะยากพอสมควรครับ

19. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

หลุดเป็นชิ้นๆแน่ครับท่าน ผมเคยคิดจะวางเหมือนกันแต่มาคำนวณคร่าวๆแล้ว ก้อจริงอย่างน้าวีหนวดแกบอกละครับ ถึงจะอยู่ ผมว่าถ้าคิดจะวาง re คิดดูดีๆอีกซักนิดครับผม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ที่จริงผมก็ว่าน่าวางนะครับ

แต่กลัวว่างบที่มีอยู่จะบานปลายครับผม

ช่วงล่างที่ผมพอแนะนำได้ก็ ละโว้โมดิไฟล์ อันนี้แน่นอนกว่าครับผมเคยไปถามมาแล้วพี่ท่านจะระเบิ ดซุ้มโช๊คหน้าให้ใหม่ใส่ตัวใหญ่ๆ โช๊คหลังก็ใหม่ ขายึดทำใหม่ แต่เชซซีไม่ต้องไขว้ครับ เพราะมาสด้าเราแข็งที่สุดแล้ว

ที่เหลือก็ลงระบบเบรค เอาของโคโรล่ามาใส่ก็ลงตัวเปลี่ยนเป็น5รู100 หม้อลมเปลี่ยนใหม่

คร่าวๆราคาเฉพาะช่วงล่างไม่รวมเบรคนะครับ7500

ถ้าเบรคก็ ราวๆ22000บาทครับ

ราคาเท่านี้ก็กระเป๋าฉีกแล้วๆๆๆๆๆๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fahud thaianun อ่านข้อความ

ไงก็รบกวนพี่ รชา ช่วยเช็คดูให้หน่อยนะครับว่าเครื่องยังอยู่หรือเปล่า

ผมชื่อ วอ น่ะครับที่อยู่ที่ จันทบุรี เคยโทรคุยกันครั่งนึงเรื่องเครื่องตัวนี้ ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยยิ่งดีเลยครับ ขอบคุณมากครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ข่าวล่ามาแรงครับ ตอนนี้มีคนคิดจะวางเครื่อง B6 BP เป็นเครื่องที่วางอยู่ใน MX5

เครื่องB6นี้ เป็นเครื่อง 1600cc. turbo ราคาที่ กทม. 2.5หมืนครับ เครื่องเกียร์ ออร์โต้ครับ ธรรมดาหายาก(6 speed)

เครื่อง BP เป็นเครื่องขนาด 1800cc. turbo ราคาก็ไม่ทราบครับ

สองตัวนี้จะมีปัญหาเรื่องเกียร์ครับเพราะเกียร์ธรรมด าหายากมากกกกกกกกกกกกกกก

รับไว้พิจรณามั้ยครับ

Bookmarks