ขอสอบถามผู้รู้ครับ รบกวนด้วยครับ

ชื่อกระทู้: ขอสอบถามผู้รู้ครับ รบกวนด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอสอบถามผู้รู้ครับ รบกวนด้วยครับ

พอดีอยากทราบราคารถ bmw ครับ อยากได้อยู่แต่ไม่รู้ว่าราคาประมาณเท่าไหร่ยังไงครับ
    สนใจรุ่น r60 us ,r69s,r69 3รุ่นนี้ครับผม รบกวนผู้รู้บอกราคาหน่อยนะครับ
    สนใจครับแต่ยังมือใหม่ ไม่ทราบราคาซื้อขายเลย ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vincentz อ่านข้อความ
    พอดีอยากทราบราคารถ bmw ครับ อยากได้อยู่แต่ไม่รู้ว่าราคาประมาณเท่าไหร่ยังไงครับ
    สนใจรุ่น r60 us ,r69s,r69 3รุ่นนี้ครับผม รบกวนผู้รู้บอกราคาหน่อยนะครับ
    สนใจครับแต่ยังมือใหม่ ไม่ทราบราคาซื้อขายเลย ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    จริงๆแล้วการถามเรื่องราคาเป็นเรื่องที่ตอบยากจริงๆ เพราะมันเป็นเรื่องของคนครับ ไม่ได้เป็นเรื่องของรถ
    เพราะคนเป็นผู้ตั้งราคา อยู่ที่ใครจะตั้งเท่าไหร่ มากกว่า....
    ผมถึงไม่ค่อยอยากจะตอบเรื่องนี้

การตั้งราคาค่ารถ ผมว่า...เหมือนกับการแต่งงานหรือการไปขอลูกสาวครับ เพราะจริงๆแล้วไม่มีใครมากำหนดค่าสินสอดทองหมั้นหรอก ครับ อยู่ที่ฝ่ายหญิงมากกว่า หรือพ่อแม่ของฝ่ายหญิง ว่าจะตั้งค่าสินสอดทองหมั้นเท่าไหร่

อย่างบางคนมีลูกสาวคนเดียว อยู่กันมาตั้งแต่เด็กๆ ไม่เคยดื้อ ไม่เคยซน ว่านอนสอนง่าย เป็นกุลสตรี ไม่เคยสร้างความเสื่อมเสียให้กับพ่อแม่ ดูแลผู้ปกครองอย่างดี ช่วยคอรบครัวทำมาหากิน พ่อแม่เป็นคนดี มีชื่อเสียง-มีหน้ามีตาในสังคม ทั้งยังมีฐานะดีไม่เดือดร้อน พ่อแม่ก็หวงและห่วงลูกสาวคนนี้เหลือเกิน อีกทั้งเจ้าตัวยังมีรูปร่างหน้าตาที่สดสวยอีกด้วย
    ถ้าเราอยากได้ผู้หญิงคนนี้มาเป็นภรรยา บางทีต้องตามจีบ เทียวไปเทียวมา อีกทั้งต้องตามเอาอกเอาใจพ่อแม่ของฝ่ายหญิง อยู่เป็นเวลานาน และถึงเวลาจะสู่ขอ เราอาจจะต้องเสียค่าสินสอดทองหมั้น เยอะหน่อยเป็นธรรมดาครับ

กลับกัน อีกบ้านนึง มีลูกสาวเยอะ ดูแลได้ไม่ทั่วถึง เสื้อผ้าก็ไม่ค่อยได้ซื้อให้ใส่ ข้าวปลาอาหารบางทีก็แค่ให้มีกินไปวันๆ อีกทั้งลุกสาวเป็นคนขี่เกียจ ไม่เคยออกจากบ้าน ไม่กระดุกกระดิกไปไหน รูปโฉมโนมพรรณ ก็ไม่ค่อยได้สวยงาม ทั้งยังเตี้ย-ล่ำ ไฝฝ้าเต็มตัว
    อย่างนี้ ค่าสินสอดทองหมั้น คงไม่สูงมาก และไม่น่าจะสู่ขอ ยากมากนัก
    เพราะว่าคนที่ไปสู่ขอนั้นคงดูแล้วว่า ถ้าได้ผู้หญิงคนนี้มา จะต้องมาขัดสีฉวีวรรณ อบรมสั่งสอน หาเสื้อผ้าดีๆให้ใส่ หรือแม้กระทั่งจะพาไปศัลยกรรมใหม่ จะต้องเสียเวลาเสียเงินทองอีกเท่าไหร่ ถ้ายอมรับกันได้ก็ไม่มีปัญหาครับ
    แต่ถ้าชั่งแล้ว อาจจะเกินหรือบานปลายได้ ก็อาจต้องเปลี่ยนเป้าไปสู่ขอสาวคนอื่นครับ

เอ....แล้วมาเกี่ยวอะไรกับการขอสาวเนี่ย...เขียนซะยื ดยาว...555+

เป็นว่า... เรื่องขอราคารถนั้นจะต้องดูปัจจัยหลายๆอย่างประกอบกั นครับ อย่าเอาตัวเลขมาเป็นบรรทัดเสียทั้งหมด
    ตัวเลขเป็นแค่ตัวแทนแบบค่าเฉลี่ย ในการประเมินคุณค่าของตัวรถเท่านั้นครับ

เอาเป็นว่าที่คุณvincentz ถามมาผมตอบตามความเห็นของผมแล้วกันนะครับ
    เอาเป็นแบบกลางๆ ที่ตัวรถสภาพพร้อมขี่ อุปกรณ์ครบๆ ความสวยงามกลางๆแล้วกันนะครับ
    r60 us สนนราคาน่าจะอยู่ระหว่าง สี่แสนกลางๆ ถึง ห้าแสนกว่าๆ (กรณีNo-Book)
    R69 สนนราคาน่าจะอยู่ระหว่าง หกแสนต้นๆ ถึง เจ็ดแสนกว่าๆ (กรณีNo-Book)
    R69s สนนราคาน่าจะอยู่ระหว่าง หกแสน ถึง เจ็ดแสนกว่าๆ หรือไปแตะๆแปดแสนครับ (กรณีNo-Book)
    ส่วนถ้ามีทะเบียน ก็บวกเพิ่มไปอีกคันละประมาณ แสนกว่าๆ ขึ้นไปครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น นี่ไม่ได้เป็นราคาอ้างอิงนะครับ
    เป็นแค่ความเห็นของผม

เพราะรถแต่ละคัน มีมูลค่า และคุณค่า ไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ
    ถึงแม้จะเป็นรถรุ่นเดียวกันก็ตาม

ขอบคุณครับ

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Member weaon08's Avatar
    สถานที่
    INDEPENDENT
    ขอบคุณ
    0

เปรียบเปรยซะเห็นภาพเลยครับ ดีครับดี นับถือ...นับถือ ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ผมสงสัยว่า ตระกูลusเนี่ย....
    - สังเกตจากช่วงหน้ามันจะต่างกัน เพราะอะไรครับ?(เหมือนเคยได้ยินว่าเกี่ยวกับกฎหมายอะ ไรของอเมริกาเนี่ยแหละ...แต่ไม่รู้ว่าจริงรึป่าวเลยอ ยากทราบครับ)
    - แล้วมีส่วนอื่นต่างกันอีกรึป่าวครับ(ภายนอก+ภายใน)?
    - ตระกูลusเท่าที่ทราบมี 50us กับ 60us แล้วมีรุ่นอื่นอีกมั้ยครับ?(ตระกูล/5ด้วยรึป่าวหว๋า)
    ขอบคุณมากครับ..........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weaon08 : 08-07-2010 เมื่อ 16:38

Senior Member kaka's Avatar
    สถานที่
    INDEPENDENT
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weaon08 อ่านข้อความ
    เปรียบเปรยซะเห็นภาพเลยครับ ดีครับดี นับถือ...นับถือ ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ผมสงสัยว่า ตระกูลusเนี่ย....
    - สังเกตจากช่วงหน้ามันจะต่างกัน เพราะอะไรครับ?(เหมือนเคยได้ยินว่าเกี่ยวกับกฎหมายอะ ไรของอเมริกาเนี่ยแหละ...แต่ไม่รู้ว่าจริงรึป่าวเลยอ ยากทราบครับ)
    - แล้วมีส่วนอื่นต่างกันอีกรึป่าวครับ(ภายนอก+ภายใน)?
    - ตระกูลusเท่าที่ทราบมี 50us กับ 60us แล้วมีรุ่นอื่นอีกมั้ยครับ?(ตระกูล/5ด้วยรึป่าวหว๋า)
    มีกฎหมายเข้ามาเกี่ยวด้วยเหรอครับคุณ weaon08 ผมไม่เห็นจะรู้เลย ???

ปล.ที่พี่Watchy เขียนมาทำให้ผมได้รู้สึกว่า ของดีย่อมแลกมาด้วยเม็ดเงินจำนวนที่มากกว่าปกติ ทำให้รู้สึกว่าพร้อมที่จะจ่ายเงินในเม็ดเงินที่สมน้ำ สมเนื้อกับรถ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kaka : 08-07-2010 เมื่อ 17:05

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kaka อ่านข้อความ
    มีกฎหมายเข้ามาเกี่ยวด้วยเหรอครับคุณ weaon08 ผมไม่เห็นจะรู้เลย ???

ปล.ที่พี่Watchy เขียนมาทำให้ผมได้รู้สึกว่า ของดีย่อมแลกมาด้วยเม็ดเงินจำนวนที่มากกว่าปกติ ทำให้รู้สึกว่าพร้อมที่จะจ่ายเงินในเม็ดเงินที่สมน้ำ สมเนื้อกับรถ
    เท่าที่รู้มานะครับ
    คือ ต้องเข้าใจที่มาที่ไปของยุคนั้นก่อนนะครับ
    หลังจากเยอรมันแพ้สงครามโลกครั้งที่2 ในปี1945 เยอรมันในฐานะผู้แพ้ในสงคราม หลังจากที่บอบช้ำกับสภาพสงครามมา เยอรมันก็พยามยามพื้นฟูประเทศในหลายๆด้าน รวมถึงการพัฒนาในเรื่องวิศวกรรมยานยนต์ด้วย ซึ่งBMW ก็เป็นหนึ่งในนั้น BMWนั้นได้หยุดการผลิตมอเตอรไซค์ มาตั้งแต่ปี1941(ก่อนเข้าสู่สงคราม) จนกระทั้งสงครามจบแล้ว จึงได้กลับมาฟื้นฟูบริษัทกันอีกรอบ โดยผลิตModel R-24 เป็นรุ่นแรกในปี1949 หลังจากนั้นก็ได้พัฒนาและผลิตรถมอเตอร์ไซค์ มาอย่างต่อเนื่อง จนกระทั้งเข้าสู่ยุคปี1955-1960 ซึ่งเป็นช่วงรุ่งโรจน์ของมอเตอร์ไซค์BMWเลยทีเดียว และก้าวเข้าสู่ยุค60 ในเวลาต่อมา ซึ่งเป็นยุคที่ มอเตอร์ไซค์BMWในตระกูลฺ USได้ถือกำเนิดขึ้น

คาดกันว่า การที่ต้องเกิดตระกูลUs ขึ้นมานั้น เพื่อเหตุผลทางการค้าเพื่อการนำเข้ารถไปขายในอเมริกา
    ด้วยหลายๆคนคงมองเห็นว่า ตลาดอเมริกาเป็นตลาดซึ่งใหญ่และคงจะเติบโตยิ่งๆขึ้นไ ป
    การเข้าไปเจาะตลาดอเมริกานั้นจึงเป็นสิ่งที่ สินค้าและธุรกิจ จากทุกๆมุมโลกต้องการ
    และอาจจะด้วยเหตุผลดังกล่าว จึงทำให้เกิดคำว่า "สเป็คอเมริกา" ขึ้นมา
    เป็นไปได้ว่า คำว่า "สเป็คอเมริกา"นั้นเกิดขึ้นมาทั้งแง่ของกฎหมาย กฎระเบียบที่ทางอเมริกาตั้งขึ้นมา
    ให้มีสเป็คแตกต่างจากสินค้าที่จะขายในส่วนอื่นๆของโล ก อาจจะเป็นการแสดงถึงความเป็นมหาอำนาจ
    ที่คนอื่นๆต้องยอมรับ
    พูดง่ายๆคือ "มรึงจะเอาของมาขายบ้านกรู.... มรึงต้องทำตามกฎของกรู"
    หรืออาจจะเป็นการพยายามที่จะแยกและยกชนชั้นของคนอเริ กาให้เหนือกว่า ชนชาติอื่น
    นั้นคงเป็นเหตุผลนึงอย่างที่ คุณweaon08ว่ามา ซึ่งก็ใช่อย่างแน่นอน

ส่วนอีกเรื่องนึงเป็นเรื่องของการตลาดครับ คือทำอย่างไงที่จะให้คนอเมริกันซื้อสินค้า
    ที่ไม่ใช่อเมริกันให้ได้ ซึ่งคงจะต้องมานั่งประเมินถึง ลักษณะการใช้งาน อุปนิสัยการใช้สินค้า
    รวมถึงราคา และคอมเม้นท์ต่างๆของพวกอเมริกันชน
    อีกทั้งยังต้องเข้าไปต่อกร กับสินค้าประจำชาติ อย่างHarley Davidson อีก ซึ่งครองตลาดอยู่เต็มๆ
    ทำยังไงหล่ะ ที่จะเข้าไปแชร์ตลาดที่ใหญ่โตแบบนี้ได้...นี่คือคำถา ม และต้องตอบให้ได้...
    จึงทำให้ คำว่า "สเป็คอเมริกา" เกิดขึ้นมา

BMW ก็เช่นกัน ก็มีความต้องการที่จะเจาะตลาดอเมริกาให้ได้
    ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็มีการส่งออกไปขายอยู่แล้ว
    แต่ก็ได้มาทำเป็นรถตระกูลUS อย่างชัดเจนขึ้น ในปี 1967 ทั้งR50 R60 และR69s
    โดยมีรหัสต่อท้ายด้วยUs ซึ่งเป็นการบ่งบอกว่าเป็นการผลิตเพื่อตลาดอเมริกาเท่ านั้น....
    ซึ่งโดยหลักๆแล้วBMWตระกูล US ที่แตกต่างออกไปแบบชัดเจนคือ
    1. ระบบกันสะเทือนหน้า ได้เปลี่ยนจากระบบ หน้าสวิงอาร์ม(Earles fork) มาเป็นแบบ
    หน้าตรง(Telescopic fork) ซึ่งอาจจะมาจากกฎหมาย หรือข้อกำหนดของทางอเมริกา
    ในยุคนั้นหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้... หรือจะเป็นการวิจัยการตลาดออกมาแล้ว....
    ว่าชาวอเมริกันชอบโช๊คอัพหน้าแบบนี้มากกว่า
    (ซึ่งอาจเป็นเพราะความเคยชิน-อุปนิสัยการขับขี่ และการใช้งาน...หรือเปล่า??)

โดยว่ากันว่า โช๊คอัพแบบหน้าตรง(Telescopic fork)นี้
    จะให้การควบคุมรถและความรู้สึกในการขับขี่บนถนนที่ขร ุขระ
    ในช่วงความเร็วสูงๆได้ดีกว่า โช๊คอัพแบบสวิงอาร์ม

2. เมื่อเปลี่ยนระบบกันสะเทือนหน้า จาก หน้าสวิงอาร์ม(Earles fork)
    มาเป็น แบบหน้าตรง(Telescopic fork) ฉะนั้น ชุดดุมล้อหน้าก็จะต้องเปลี่ยนครับ
    รวมถึงบังโคลนอีกด้วย ที่ต้องเปลี่ยนเช่นกัน
    และอีกอย่างคือ...จะทำให้ฐานของล้อยาวขึ้นครับ จาก 1415mm.เป็น 1427mm.
    และทำให้ตัวรถสูงขึ้นอีก จาก 980มม.เป็น995 มม.

3.เมื่อตัวรถสูงขึ้นแล้ว ทำให้อุปกรณ์ประกอบรถบางอย่างก็ต้องปรับเปลี่ยนไปด้ว ย
    เช่น ขาตั้งกลางต้องสูงขึ้น และขาตั้งเดี่ยวต้องยาวขึ้น

4. ส่วนยางหลังจากโรงงาน ที่ติดกับตัวรถตระกูลUSมา ก็จะเป็นขนาด4.00x18" เท่านั้นครับ

5. น้ำหนักของตัวรถของตะกูลUs ก็จะลดลงครับ ประมาณ2-3กก.

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ มีหลายความเห็นครับ บางคนบอกว่าแตกต่างกัน (แต่ไม่มากนัก) เช่น สปริงกดวาล์วแข็งกว่า วาล์วแข็งกว่าฯลฯ บางท่านบอกไม่ต่างกัน เนื่องจากผมไม่ใช่ช่างเลยไม่สามารถตอบได้ครับ
    รอผู้มีความรู้หรือมีประสบการณ์การทำรถมากๆมาตอบดีกว ่าครับ
    สำหรับผมผมไม่ค่อยเครียดครับ..ในเรื่องนี้
    เพราะว่าในอเมริกา มีทั้งอะไหล่แต่ง อะไหล่แบบAfter Market หรือ ของRe-product
    เยอะแยะมากมายเหลือเกิน รถคันที่เรามีหรือคันที่เราเห็นเค้าอาจจะเปลี่ยนอะไห ล่มาแล้วก็ได้
    ...ใครจะไปรู้...?!!?

รถที่ใช้รหัส US จริงๆแล้ว จะมีแค่3รุ่นครับ คือR50US R60US และR69US
    ซึ่งหลังจากปี1969ก็จะเป็นพวกตระกูล/5 แล้วครับ ซึ่งเสป็คของตัวรถคงเข้ามาขายในอเมริกาได้อยู่แล้ว
    อาจจะมีรายละเอียดเล็กๆน้อยที่แตกต่าง(แต่ผมว่าคงเป็ นแค่เหตุผลทางการตลาดมากกว่าครับ)

ทั้งหมดทั้งมวล เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วย

ด้วยความปรารถนาดีจาก
    WATCHY

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 10-07-2010 เมื่อ 00:02

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Member weaon08's Avatar
    สถานที่
    INDEPENDENT
    ขอบคุณ
    0

กระจ่าง!!! ขอบคุณมากครับพี่ Watchy อ่านกระทู้พี่ทีไรเหมือนอ่านหนังสือดีๆเล่มนึงเลย ผมติดกระทู้พี่เเล้วนะเนี่ย....นับถือครับนับถือ

Bookmarks