รบกวนคุณวัฒน์ (Watchy) เป็นพิเศษนะครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนคุณวัฒน์ (Watchy) เป็นพิเศษนะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนคุณวัฒน์ (Watchy) เป็นพิเศษนะครับ

ตอนนี้ผมสนใจ bmw ทัวริ่งอยู่นะครับ อยากได้แบบคลาสสิค กลางเก่า กลางใหม่
    ราคาไม่แรงมากเกินไป และอยากได้รถบ้านเราครับแบบมีทะเบียนโอนยิ่งดี
    จะรบกวนถามความเห็นหน่อยครับ พวก bmw r100 เป็นยังไงครับ
    เพราะที่ศึกษามาบ้างจะมีหลายตัวมากเช่น r100r r100s r100rs r100rt
    r100/7 เลยอยากจะปรึกษาพี่หน่อยนะครับว่า
    1 ราคาค่าตัวรถมีทะเบียน บ้านเรา สมควรจะอยู่เท่าไหร่ รถครบๆ สมบูรณ์ๆ (จำแนกให้ดูแต่ละรุ่นเลยนะครับ)
    2 การใช้งาน เป็นอย่างไร รุ่นไหนน่าเก็บ น่าเล่นที่สุด ในพวก r100 ด้วยกัน
    3 อนาคตคิดว่ามันจะเป็นอย่างไร เพราะว่าเดี๋ยวนี้รถนำเข้ามาเยอะโครตๆ และเป็นพวก อินวอย
    4 เรื่องราคาขายต่อเป็นอย่างไรครับ ขายยากมั๊ย
    5 อะไหล่แพงมากมั๊ย การบำรุงรักษาด้วยครับ
    ข้อสุดท้ายเด็ดสุด
    6 เอารถเข้ามา เป็นอินวอยแท้ แล้วหาทางจดทะเบียนใหม่ จะเป็นอย่างไร ราคาจะถูกกว่ามั๊ย และมันจะดีกว่ารถมีทะเบียนบ้านเรามั๊ย

พี่ตอบผมเป็นข้อๆ เป็นฉากๆเลยนะครับ
    ต้องขอความกรุณาพี่เป็นอยากมากครับ ได้อ่านกระทู้พี่หลายๆกระทู้ให้ข้อคิดที่ดีมากครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BMW-Non อ่านข้อความ
    ตอนนี้ผมสนใจ bmw ทัวริ่งอยู่นะครับ อยากได้แบบคลาสสิค กลางเก่า กลางใหม่
    ราคาไม่แรงมากเกินไป และอยากได้รถบ้านเราครับแบบมีทะเบียนโอนยิ่งดี
    จะรบกวนถามความเห็นหน่อยครับ พวก bmw r100 เป็นยังไงครับ
    เพราะที่ศึกษามาบ้างจะมีหลายตัวมากเช่น r100r r100s r100rs r100rt
    r100/7 เลยอยากจะปรึกษาพี่หน่อยนะครับว่า
    1 ราคาค่าตัวรถมีทะเบียน บ้านเรา สมควรจะอยู่เท่าไหร่ รถครบๆ สมบูรณ์ๆ (จำแนกให้ดูแต่ละรุ่นเลยนะครับ)
    2 การใช้งาน เป็นอย่างไร รุ่นไหนน่าเก็บ น่าเล่นที่สุด ในพวก r100 ด้วยกัน
    3 อนาคตคิดว่ามันจะเป็นอย่างไร เพราะว่าเดี๋ยวนี้รถนำเข้ามาเยอะโครตๆ และเป็นพวก อินวอย
    4 เรื่องราคาขายต่อเป็นอย่างไรครับ ขายยากมั๊ย
    5 อะไหล่แพงมากมั๊ย การบำรุงรักษาด้วยครับ
    ข้อสุดท้ายเด็ดสุด
    6 เอารถเข้ามา เป็นอินวอยแท้ แล้วหาทางจดทะเบียนใหม่ จะเป็นอย่างไร ราคาจะถูกกว่ามั๊ย และมันจะดีกว่ารถมีทะเบียนบ้านเรามั๊ย

พี่ตอบผมเป็นข้อๆ เป็นฉากๆเลยนะครับ
    ต้องขอความกรุณาพี่เป็นอยากมากครับ ได้อ่านกระทู้พี่หลายๆกระทู้ให้ข้อคิดที่ดีมากครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่

จริงๆแล้วผมอยากจะเขียนเกี่ยวกับรถตระกูลพวกนี้อยู่เ หมือนกันครับ
    ได้โอกาส ถือว่ามาเกริ่นๆในกระทู้นี้ก่อนแล้วกันนะครับ
    เรามาเข้าใจ กันก่อนว่า รหัสที่ตามท้ายชื่อรุ่น ของBMW มันคืออะไรกันแน่
    อันนี้เป็นความหมายของตามที่ฝรั่งเค้าสรุปกันมานะครั บ

S = Sport
    R = Roadster
    RS = Reisesport
    RT = Reisetourer
    LT = Luxustourer
    GT = Grand Turismo
    GS = Gelande Strasse
    ST (R1200ST) = Sporttourer
    ST (F650ST) = Strasse
    CS (R100CS) = Classicsport
    CS (F650CS) =Scarver

1.ราคาตัวรถมีทะเบียน ในบ้านเรา นั้น

R100r
    ผลิตปี1991-1995 จำนวน 20,589คัน
    ส่วนถ้าเป็น R100r Mysticผลิตปี1993-1995 ประมาณ 3,700คัน
    (รวมอยู่ใน20,589คัน ของ R100rแล้ว)
    ถ้ามีทะเบียน นั้นบ้านเรา น่าจะอยู่ราวๆ3แสนกลางๆครับบางคันถึงปลายๆครับ
    เพราะตัวรถหายากกว่า ผลิตน้อย สมรรถนะโดยรวมการขับขี่
    สำหรับผมถือว่าดีที่สุด ในตระกูลนี้ครับ

R100s
    ผลิตปี1976-1980 จำนวน 11762คัน เป็นรถปีเก่าหน่อย
    เทียบแล้วต้องประกบกับ R90s ครับ เรื่องราคาแบบมีทะเบียนน่าจะเกาะอยู่ราวๆ 3แสนกลางๆครับถึงสามแสนปลายๆ (อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจครับเพราะไม่เห็นค่อยมีออกมาขายก ัน)

R100rs
    โดยR100rs แบ่งเป็น2ช่วงใหญ่ๆ คือ
    ถ้าเป็นโช็คอัพคู่ ผลิตปี1976-1984 จำนวน 33,648คัน ก็จะเป็นรถปีเก่าหน่อย
    ถ้าเป็นโช็คเดี่ยว หรือเรียกว่า R100rs Mono ผลิตปี1986-1992 จำนวน 6,081 คัน
    เป็นรถที่มียอดขายดีที่สุดในกลุ่มครับ ถือว่า BMW ประสบความสำเร็จกับรถรุ่นนี้มากๆ

ถ้ามีทะเบียน บ้านเรานั้น น่าจะอยู่ราวๆสองแสนกลางๆถึง สามแสนกลางๆ ครับ
    ราคาพอๆกับรถสูบเดียว เช่นR27 จริงๆแล้วผมอยากแนะนำพี่ๆน้องๆที่จะเริ่มเข้ามาเล่นร ถBMW ที่อยากได้รถBMWมาใช้ซักคันนึง ลองมองตัวนี้ครับ ในราคาที่จ่ายออกไปเทียบกับสมรรถนะที่ได้กลับมาต่างก ันลิบลับครับ อีกทั้งค่าบำรุงรักษา ก็ไม่ต่างกันครับ แนวโน้มค่าบำรุงรักษา ค่าซ่อม-อะไหล่ของรถตระกูลนี้จะถูกกว่า R27 ด้วยซ้ำครับ

R100rt
    ถ้าเป็นโช็คอัพคู่ ผลิตปี1978-1984 จำนวน 18,015คัน
    ถ้าเป็นโช็คเดี่ยว หรือเรียกว่า R100rt Mono ผลิตปี1987-1996 จำนวน 9,738 คัน
    (จำนวนนี้รวมถึงรุ่น R100Lt Monoด้วย)
    ถ้ามีทะเบียน บ้านเรานั้นน่าจะใกล้เคียง กับR100rs ครับ

R100/7
    ผลิตตั้งแต่ปี1976-1980 จำนวน 12056
    เป็นรถปีเก่าที่สุดในบรรดาที่กล่าวมาข้างต้น
    ราคาในบ้านเราแบบมีทะเบียน น่าจะอยู่ ระหว่าง
    สองแสนปลายๆ ถึงสามแสนต้นๆ ไล่ไปถึง สามแสนกลางๆครับ

2. การใช้งาน รุ่นไหนน่าเก็บ รุ่นไหนน่าเล่น

การใช้งาน โดยรวมของรถตระกูลพวกนี้ ถ้าจะพูดไปแล้วค่อนข้างใกล้เคียงกันครับ เหมาะสำหรับเดินทางไกลหน่อย ในเมืองก็ใช้ได้แบบไม่เก้อเขิน แต่เนื่องจากรถจะคันใหญ่นิดนึง จึงลัดเลาะในเมือง ได้ช้าหน่อย แต่ถ้าชำนาญๆแล้วก็ไม่เป็นปัญหาครับ บางคนใช้เป็นรถประจำวันด้วยซ้ำ ส่วนเดินทางไกล ฉลุยๆครับ

รุ่นไหนน่าเก็บสุด อันนี้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ ว่ามีเหตุผลในการเก็บแบบไหน
    อันนี้ต้องศึกษาดูครับ

- ถ้าจะเก็บเพราะรถดี สมรรถนะดี อันนี้ก็เรื่องนึง เพราะรถทุกรุ่นมีดีอยู่ในตัวมันเองอยู่แล้วครับอันนี ้ต้องเลือกว่าจะเก็บคันไหนมากกว่าที่ จะเก็บรุ่นไหนครับ

- ถ้าจะเก็บเพราะราคาขายต่อดี ขายแล้วราคาไม่ตกมาก ต้องมามองครับว่า ต่อไปราคาของตัวไหนจะมา จะมีอนาคต อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์ครับ ต้องมองให้ออกครับ แต่จริงๆแล้วสำหรับ ราคาของBMW เกือบทุกรุ่นจะไม่ค่อยตกอยู่แล้วครับ มีแต่เมื่อราคาลงมาถึงจุดหนึ่ง ก็จะรอแต่เวลาที่จะมีแต่ขึ้น กับขึ้นไป...เท่านั้นครับ

- ถ้าจะเก็บเพราะ เป็นรถหายาก เป็นรถแปลก ชื่อเสียงดี หรือเป็นรถมีประวัติ
    ก็เป็นเรื่องนึง ที่หลายๆคนจะเก็บรถแบบนี้ โดยบางคนไม่สนใจ ถึงเรื่องอื่นๆ
    ทั้งเรื่องราคาซื้อเข้า ค่าบำรุงรักษา การหาอะไหล่ หรือแม้กระทั่งราคาขายต่อ
    รวมถึงความคล่องในราคาขายต่อ

รุ่นไหน น่าเล่นสุด
    ถ้ามองในกรณี
    - เล่นเพราะเรื่องของอะไหล่และค่าซ่อม จริงๆแล้วอะไหล่ ทุกตัว เราสามารถหาได้เกือบทุกชิ้นครับ ถ้าเมืองไทยไม่มีก็สั่งจากเมืองนอกได้เลยครับ อยู่ที่ว่าจะสู้ราคาหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นอะไหล่มือสองในบ้านเรา ต้องเลือกรุ่น ที่มีรถในบ้านเราเยอะๆครับจะดีครับ เพราะเมื่อรถมีเยอะอะไหล่ก็จะเยอะตามไปด้วยครับ

- เล่นเพราะจำนวนรถน้อย รถหายาก ก็จะเป็นอีกแนวนึงครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่ายในการซ่อมที่สูงขึ้น เพราะว่าราคาอะไหล่ของรถก็จะปรับเปลี่ยนไปตามตัวรถเช ่นกันครับ เช่น ถ้าตัวรถหายาก ผลิตมาน้อย หรือเป็นรุ่นเก่ามาก อะไหล่ก็จะหายากขึ้น ราคาอะไหล่ก็จะสูงขึ้น เมื่อรถทำเสร็จแล้ว มูลค่าตัวรถก็จะสูงขึ้นตามไปด้วย อันนี้เป็นวัฏจักรครับ แต่..ๆ..ๆ เมื่อตัวรถราคาสูงขึ้น เวลาจะขายต่อก็จะยากขึ้นไปอีกหน่อย...ใช้เวลามากขึ้น อีกหน่อย เพราะต้องรอเจอกับคนที่มองรถแบบนี้ไว้ และพร้อมที่จะจ่ายกับสิ่งที่ตัวเองต้องการ

- เล่นเพราะสมรรถนะตัวรถ เพื่อตอบสนองความต้องการของตัวเอง ก็ต้องมามองที่พฤติกรรมการใช้งานครับ ว่ามีบุคลิกในการใช้รถหรือขับขี่รถแบบไหน เช่น ชอบขี่ รถเร็วตอบสนองดีอัตราเร่งดีชอบความปรู๊ดปร๊าด ก็ต้องไปมองพวกรหัส S ครับ หรือ ชอบขี่ทัวร์ริ่ง บนถนนเน้นขับขี่สบาย ไม่เครียดมาก ก็ต้องไปเลือกดูพวกรหัส LT หรือRT ครับ แต่ถ้าชอบขี่เที่ยวแบบสมบุกสมบันหน่อย วิ่งทั้งทางฝุ่นและทางถนน ก็ต้องไปมองGS ครับ
    ฉะนั้น ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับว่าต้องการรถแบบไหน

- เล่นเพราะรูปร่างหน้าตา ความสวย ความชอบส่วนบุคคล ก็อันนี้ก็แล้วแต่เลยครับ เพราะแต่ละคนมีสุนทรีย กันคนละแบบครับ อันนี้พูดง่ายๆก็ตัวใครตัวมันครับ...555+

3 อนาคตคิดว่ามันจะเป็นอย่างไร เพราะว่าเดี๋ยวนี้รถนำเข้ามาเยอะ

อนาคต สำหรับ รถ BMW ในตระกูล R เครื่อง Boxer ระบบคาร์บูเรเตอร์ สำหรับผมนั้น
    ผมว่ายังมีอนาคตอีกไกลครับ ยิ่งเป็นรถที่ค่อนข้าง คลาสสิคแบบนี้
    ยิ่งมีแนวโน้มที่ดีครับ

ผมมีแนวคิดแบบนี้ครับ
    โลกเรามีคนเกิดขึ้นทุกวัน จำนวนประชากรเพิ่มขึ้นตลอด แต่ตัวรถมีเท่าเดิม หรือมีแต่จะลดลงทุกวัน อันเนื่องมาจากหลายๆสาเหตุ ไม่ว่าจะเป็นรถที่จะเกิดอุบัติเหตุ จนไม่สามารถซ่อมหรือบูรณะขึ้นได้หรือ รถที่ถูกเก็บแบบปิดตายโดยนักสะสม แม้กระทั่งรถที่ถูกล้มมาเป็นอะไหล่ ลองคิดดูซิครับว่า รถที่ผลิตเมื่อ 30-40 หรือ50ปี ก่อน จำนวนนับเป็นหมื่นคันนั้น ถึงวันนี้จะเหลือเป็นตัวเป็นตน ซักกี่คัน

ดังนั้นถ้าเอารถทั้งหมดมาเปรียบเทียบกับจำนวนคนในปัจ จุบัน อัตราส่วนมันจะเป็นอย่างไร พูดง่ายๆคือตัวรถมีเท่าเดิม จำนวนคนที่ต้องการนับแต่จะมีเพิ่มขึ้น ก็จะเข้ากฎ Demand &Supply ครับ ราคารถพวกนี้ถึงจะมีแต่จะขยับๆขึ้นยิ่งเป็นรถที่มีคุณภาพดี เป็นที่ต้องการแล้ว ได้รับการพิสูจน์กันแล้วว่าดีจริง ผมว่ายิ่งไม่ต้องกลัวครับ

สังเกตง่ายๆ เมื่อก่อนรถพวกนี้บ้านเรา ไม่มีใครมอง ราคาค่าตัวแค่หลักหมื่น แล้วเดี๋ยวนี้เป็นไงครับ ราคาขยับออกไปจนบางที เรายังนึกเสียดายว่าเมื่อก่อนทำไมไม่ซื้อเก็บไว้
    จนมาปัจจุบัน ยังนึกเสียดาย แล้วลองนึกดูนะครับ นี่ขนาดหลังๆมีการนำรถเข้ามาเพิ่มจำนวนรถในบ้านเรามา กขึ้น ราคายังขยับขนาดนี้ แล้วเมื่อวันนึงรถหมด หรือมีการนำเข้าลดลง ราคาจะไปขนาดไหนครับ เพราะว่าตัวรถยังคงมีเท่าเดิมรถมันไม่สามารถมีเพิ่มข ึ้นได้หนิครับ

อีกอย่างครับ รถระดับนี้ อย่างที่ผมบอก ณ.ปัจจุบันราคาเทียบเคียงกับ R27 คนที่เคยขี่ทั้งR27 และR100 คงตอบได้ดีครับ ว่าจริงๆแล้ว คันไหนตอบสนองความต้องการได้มากกว่า โอเคบางครั้งมันเปรียบเทียบกันไม่ได้ เรื่องของคุณค่า และความรู้สึก แต่ก็มีบางคนต้องการรถที่ไปไหนได้ง่ายกว่า สมรรถนะดีกว่า บำรุงรักษาน้อยกว่า แต่ยังให้ความรู้สึกคลาสิค โก๋ เก๋า อยู่พอตัว คนพวกกนี้ก็จะเปลี่ยนมาเล่นรถพวกนี้กันครับ และอีกอย่างรถกลุ่มนี้ สามารถร่วมทางกับรถแนวคลาสสิกแบบจ๋าๆก็ได้ หรือ จะไปกับรถใหม่ๆหัวฉีดก็ได้ หรือจะไปกับพวกรถบิ๊กไบค์ใหม่ๆก็ยังพอไหว ฉะนั้นรถกลุ่มนี้จึงหลากหลายกว่าครับ

อนาคต ท้ายที่สุด รถกลุ่มนี้ก็จะกลายเป็นรถคลาสสิกเต็มตัวครับ เพราะเวลามันจะเดินไปข้างหน้าตลอด รถพวกนี้ปัจจุบันบางคนเรียกกลางเก่า กลางใหม่ ท้ายที่สุดก็จะกลายเป็นของรถปีเก่าไป วันนึงราคาของรถพวกนี้ อาจจะขยับไปเทียบชั้นกับ R69s ในปัจจุบันก็เป็นไปได้นะครับ (แต่R69s ก็จะขยับออกไปเหมือนกัน....555++)

4 เรื่องราคาขายต่อเป็นอย่างไร ขายยากมั๊ย

ตอบแบบง่ายๆ คือถ้าขายถูกก็ขายง่ายครับ ถ้าขายแพงก็ขายยากครับ
    แต่อย่ากระนั้นเลย เดี๋ยวจะหาว่าตอบแบบขอไปที เอาเป็นว่า การขายต่อนั้น
    มันมีองค์ประกอบหลายอย่างด้วยครับ อย่างเช่นจังหวะ-เวลา ของการขาย
    เช่นปัจจุบันเศรษฐกิจไม่ดี หลายๆอย่างยังฝืดกันอยู่ ถึงเราจะขายราคาทุนๆ หรือ
    เข้าเนื้อนิดหน่อย บางทียังขายยากเลยครับ
    แต่บางทีรถเราจอดอยู่กับบ้านเฉยๆ ยังมีคนเข้ามาขอซื้อแบบให้ราคางามๆด้วยซ้ำ

อันนี้ราคาขายต่อที่ว่าจะถูกหรือแพงนั้นกอยู่ที่คนมอ งอีกหล่ะครับ บางคนบอกว่าแพงบางคนบอกว่าถูก
    อย่างรถรุ่นเดียวกันทำไมราคาถึงต่างกัน มันก็ดูได้หลายๆอย่าง ถ้าคนดูเป็น เค้าอาจจะซื้อรถที่ราคาสูงกว่าชาวบ้านแต่เค้าเห็นว่า คุ้มค่ากว่า
    บางทีคันที่ราคาสูงอาจจะกลายเป็นรถราคาถูกก็ได้นะครั บ...อันนี้เป็นเรื่องของชั่วโมงบินล้วนๆ

ส่วนใหญ่ทุกๆคนอยากซื้อเข้าให้ถูกที่สุด และขายออกให้สูงที่สุด ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ
    แต่สำหรับผมบางที การซื้อรถพวกนี้มันอาจจะได้อะไรกลับมามากกว่าตัวรถคร ับ
    เราได้เพื่อน เราได้มิตรภาพดีๆ และหลายๆอย่างๆกลับมา บางทีถ้าเทียบไปแล้วรถคันนั้นอาจจะราคาไม่แพงเลยก็ได ้นะครับ
    เวลาขายก็เช่นกัน บางคนก็อาจจะขายราคาทุนที่ซื้อเข้ามา โดยไม่ได้คิดว่าทำไปอีกเท่าไหร่
    แต่งอะไรไปบ้าง เพราะเค้าคิดว่า เค้ากำไรใช้ครับ กำไรความสุขแล้ว กำไรประสบการณ์แล้ว ฉะนั้นเค้าจึงไม่กลัวที่จะขายราคานั้น....อยู่ที่เรา แล้วหล่ะครับ ว่าจะขายราคาไหน??

รถกลุ่มนี้ ถ้าถามผม...ผมว่าราคาของอะไหล่ ถือว่าไม่แพงมากครับ แต่เวลาจ่ายอาจจะดู
    เหมือนจ่ายเยอะจริงแต่ถ้าเทียบกับอายุการใช้งาน แล้วต้องบอกว่า ถ้าเปลี่ยนไปแล้วกว่าจะ
    เปลี่ยนอีกทีคุณอาจจะลืมไปแล้วว่าเปลี่ยนมาเมื่อไหร่ เรียกง่ายๆว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปแน่นอนครับ และถ้าจะเอาไปเปรียบเทียบ กับรถที่เก่ากว่า เช่น R50-R69s ถือว่าถูกว่าพอควรครับ แล้วถ้าไปเปรียบเทียบกับรถที่ใหม่กว่า เช่น R1100-R1200 ผมว่าก็ถูกกว่าอีกเช่นกันครับ อีกอย่างนึงเป็นข้อสังเกตครับ รถพวกนี้สามารถหาอะไหล่ เทียบหรือแทนกันได้ค่อนข้างเยอะครับ อันนี้สำหรับผม
    การบำรุงรักษา ค่อนข้างง่ายครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งรถปีแปดกว่า (พวกโช็คเดี่ยว)
    นี่จะง่ายเลยครับ เปลี่ยนถ่ายของเหลว-ไส้กรอง ตามกำหนด
    นานๆทีก็ล้างคาร์บูฯ-เซ็ต-จูนใหม่ แค่นี้แหล่ะครับ
    ส่วนปีเจ็ดกว่า ก็เพิ่มเติมดูแลระบบไฟ เพิ่มขึ้นอีกหน่อย ก็โอเคแล้วครับ
    นอกนั้นก็ไม่มีอะไรมากครับดูแลตามสภาพครับ

6. เอารถเข้ามา เป็นอินวอยแท้ แล้วหาทางจดทะเบียนใหม่ จะเป็นอย่างไร
    ราคาจะถูกกว่ามั๊ย และมันจะดีกว่ารถมีทะเบียนบ้านเรามั๊ย

ถ้าเป็นผม ผมจะดูเป็นกรณีๆ ไปครับ
    เรามาดูเรื่องราคาก่อน ถ้าสภาพรถใกล้เคียงกัน ผมจะหักออกแสนนึงก่อนครับ เช่น ถ้ารถบ้านเราราคาอยู่ราวๆ 3แสนบาท ถ้าผมจะซื้อรถอินวอยซ์ ผมจะซื้อในราคาไม่เกิน2แสนบาทครับ (หักค่าจดทะเบียนไว้หลวมๆก่อน) แล้วค่อยมาดูตัวรถแล้วลองประเมินดูว่ารถที่เอาเข้าคั นนั้นต้องทำอะไรอีก เช่นทำสี เปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบตฯ ของเหลวต่าง เก็บงานอื่นๆ ตามของที่ขาดอีกมากน้อยแค่ไหน แล้วมาหักกลบลบกันครับ เราก็จะทราบคราวๆแล้วว่า รถอินวอยซ์ที่นำเข้านั้นราคาน่าซื้อไม๊
    ส่วนข้อเสีย ของรถนำเข้าคือ
    1. เราไม่รู้ที่มาที่ไปของรถเลย เช่นรถเคยทำเครื่องมาหรือเปล่า เคยทำทำมาแค่ไหน แล้วทำมาเมื่อไหร่ ใครเป็นคนทำ
    2. ต้องระวังเรื่องค่าใช้จ่ายที่อาจจะบานปลายได้
    3.เรื่องภาษี เรื่องการจดทะเบียน
    4.ความเสี่ยงในการขับขี่ระหว่างยังไม่ได้จดทะเบียน

ข้อดี ก็มีครับ
    1. จ่ายเงินซื้อรถในราคาไม่สูง
    2.ในกรณีจะบิ้วรถใหม่ ได้เลือกได้ตัดสินใจเองทั้งหมด
    3.ส่วนใหญ่เครื่องจะไม่ค่อยช้ำ (แต่ก็ไม่แน่)
    4.หากเอามาจดทะเบียนคุณจะได้เป็นเจ้าของมือแรกในเมือ งไทยครับ...555++

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 20-06-2010 เมื่อ 02:13

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ดีใจครับ ที่พี่วัฒน์ ได้มาตอบให้ ค่อนข้างเคลียร์เลยครับ
    ส่วนเรื่องข้ออื่นๆ รอข้อมูลครับ
    นับเป็นการให้ข้อมูลที่วิเศษมากครับ สำหรับมือใหม่ ผมเห็นพี่มีน้ำใจกับเพเอนๆพี่ๆน้อง bmw มากเลยครับ
    ไว้สักวันเราคงได้ขี่ bmw ร่วมทางกันสักครั้ง
    รอข้อต่อๆไปอยู่นะครับพี่

ปล.อย่าลืมตอบผมอีกเรื่อง ตระกูลทับ 5 นะครับ

Member weaon08's Avatar
    สถานที่
    INDEPENDENT
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดการตอบ.....เคลียร์ๆกันไปเลย ขอชื่นชมพี่วัฒน์จริงๆครับ นับถือ ครับ นับถือ....

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weaon08 อ่านข้อความ
    สุดยอดการตอบ.....เคลียร์ๆกันไปเลย ขอชื่นชมพี่วัฒน์จริงๆครับ นับถือ ครับ นับถือ....
    ผมก็ยังงงๆ ว่าผมเขียนเพ้อขนาดนี้ไปได้ไง....
    พี่ๆน้องๆท่านไหนว่างๆก็เข้ามาตอบๆ แนะนำๆ กันหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
    ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ด้วยครับ

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Senior Member beerger's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

พี่วัฒน์ สุดยอดไปเลย ตัวจริง bmw

ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อมูล ไว้สักวันคงได้ขับกับพี่ไปเที่ยวบ้าง

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ beerger อ่านข้อความ
    พี่วัฒน์ สุดยอดไปเลย ตัวจริง bmw

ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อมูล ไว้สักวันคงได้ขับกับพี่ไปเที่ยวบ้าง
    ตัวจง ตัวจริง อะไรกันครับ
    รู้แค่ไหน ก็บอกไปตามที่รู้....ก็เท่านั้นครับ...
    แค่นี้ หลายๆคนก็หมั่นไส้ผมแล้วหล่ะ.........
    แต่ผมไม่สน......5555++++

<<< กดเลย

Senior Member beerger's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Watchy อ่านข้อความ
    ตัวจง ตัวจริง อะไรกันครับ
    รู้แค่ไหน ก็บอกไปตามที่รู้....ก็เท่านั้นครับ...
    แค่นี้ หลายๆคนก็หมั่นไส้ผมแล้วหล่ะ.........
    แต่ผมไม่สน......5555++++
    ใครหมั่นไส้ผมไม่รู้ครับ แต่ผมได้ความรู้ ได้อะไรจากพี่มากมาย

ทั้ง ๆ ที่ยังไม่เคยเจอเลย รวมทั้งพี่ ๆ อีกหลายคน

แค่นี้ผมพอแล้วละ และผมเชื่อว่าอีกหลายคน

ก็คิดอย่างผม และได้ความรู้มากมายจากการตอบกระทู้ของพี่ครับ

เป็นกำลังใจให้

Senior Member clubhm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ข้อมูลเพียบ

นั่งอ่าน จนเข้าใจ ข้อมูลเต็มอิ่ม เลยครับพี่ ไม่คิดว่า mono จะผลิตแค่ 6,081 คันเองนะเนี่ย
    วันนั้นโทรไปหาพี่ไม่ติดเปลี่ยนเบอร์หรือป่าวพี่ ว่าจะให้พี่หากระเป๋าให้หน่อย
    Anti Original Bike Customs Only my way !!

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ clubhm อ่านข้อความ
    นั่งอ่าน จนเข้าใจ ข้อมูลเต็มอิ่ม เลยครับพี่ ไม่คิดว่า mono จะผลิตแค่ 6,081 คันเองนะเนี่ย
    วันนั้นโทรไปหาพี่ไม่ติดเปลี่ยนเบอร์หรือป่าวพี่ ว่าจะให้พี่หากระเป๋าให้หน่อย
    อิ อิ อิ เรื่องโทรศัพท์ ไม่ได้เปลี่ยนเบอร์หรอกครับ เบอร์นั้นปิดบ้างเปิดบ้างครับ แล้วแต่อารมณ์...555+
    ถ้าจะติดต่อผม ทางเมลล์ก็ได้ครับ [email protected]
    กระเป๋าจะเอาไปใส่อะไรอ่า....R100..รึ???

<<< กดเลย

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *0*

ครับ พี่วัฒน์ เป็นของ r100
    Anti Original Bike Customs Only my way !!

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *0*

ครับ พี่วัฒน์ เป็นของ r100 เอาเป็นตัวที่พี่ใส่ก็แจ๋วเลย หรือทรงแบบนั้นก็ได้ ครับ
    ไม่เอา แบบของ เค น่ะครับพี่มันใหญ่ไป

Senior Member AAA's Avatar
    สถานที่
    มุดสังหอม
    ขอบคุณ
    0

นับถือครับ
    ผมว่ารู้มากรู้น้อยไม่สำคัญ รู้แล้วแบ่งบัน นั้นคือสุดยอด ยกนิ้วให้เลยพี่
    หวังว่าสักวันจะมีบีเอมสักคัน ได้ขับกับพี่ครับ
    เราต่างก็เกิดไม่ทันกันทั้งนั้น..

Bookmarks