คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 10

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 60 110 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

ร้านแถวกิโล 8 อยู่ตรงไหนอ่ะครับอยากลองไปดูบ้างครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นเค้าว่าอยู่แถวแยกไฟแดงบริเวณ ถนนรามอินทรากม.8ครับ ลองเดินๆหาดูครับ
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา มีสมาชิกคนบ้ารถถีบรุ่นอาวุโสจากต่างจังหวัด มาเที่ยวที่บ้านกัน เสียดายมีเวลาคุยน้อยไปหน่อย คราวหน้าสงสัยต้องเที่ยวที่บ้านคืนบ้างนะครับ
    ที่บ้านมันจะวุ่นอย่างนี้ทุกวันหยุดละครับ ขายของด้วย ตอนเย็นๆคนจะเข้ามาซื้อของเยอะ ไหนจะเด็กๆ
    พอดีเวลาหมดแล้ว ไว้มาคุยใหม่ครับ:)

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันครับ ผมไม่อยากทำสีแต่ก็ไม่อยากให้สนิมก็เนื้อเหล็กมากไปก ว่านี้ พี่พอมีคำแนะนำไหมครับ หนังสือจักรยานโบราณเล่น 2 ช่วงตะเกียงจักรยานนี่ใช่ชื่อพี่เปล่าครับ พอดีอ่านไปเจอ
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ใช่ครับ
    เมื่อวันเสาร์ เดินที่คลองถม เจอโรบินฮู้ด สปอร์ต 26"หญิง สภาพยังมีสีเดิม ล้อหน้า-หลังพร้อมดุมเป็นของญี่ปุ่น เบาะ บันได ญี่ปุ่น ขายอยู่ 5000 บาท เมื่อดูรายละเอียดแล้ว สงสัยจะเป็นรถที่เค้าว่าทำในมาเลเซียหรือเปล่าก็ไม่แ น่ใจ แต่ก็ถ่ายรูปมาให้เป็นข้อมูลครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คอ ตะเกียบหน้า

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้จดหมายเหตุคนบ้ารถถีบพิมพ์เสร็จแล้วนะครับ เหลือแต่เย็บเล่ม ตัดขอบ และจัดส่งอย่างเดียว ก็ต้องอาศัยทำวันละนิดละหน่อย เดี๋ยวก็เสร็จ น่าจะจัดส่งได้ประมาณอาทิตย์หน้า ส่วนจำนวนเล่มที่ทำก็นับเอาจากสมาชิกที่จัดส่งแสตมป์ มาให้และยังมีพอสำหรับใช้ติดในจดหมายเหตุฯในฉบับนี้ เพราะที่ผ่านมาอาศัยแสตมป์จากท่านอื่นที่ส่งแสตมป์มา มาก นำไปใช้ติดสำหรับส่งให้ท่านอื่นที่ใช้แสตมป์หมดไป หลายฉบับแล้ว ฉบับนี้มีแสตมป์ไม่พอเลยต้องของดไปสำหรับท่านที่ใช้แ สตมป์หมดไปแล้ว ต้องขออภัยล่วงหน้านะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานโบราณ ถ้าไปเห็นที่เค้าตั้งขายกันตามตลาดของเก่า เช่นคลองถม จะพบว่าราคาแพงมาก อย่างราเล่ห์สปอร์ตหญิง ถ้าไปถามแต่ละครั้ง ต้องมีอย่างน้อยๆสี่ถึงห้าพันบาท เพราะถ้าขึ้นชื่อว่าเป็นจักรยานโบราณคนขายของเก่าทั่ วไปก็ต้องคิดว่าราคาต้องแพงไปหมด ไม่ได้คิดว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้หายากคันนี้แพงมากคันนี้ แพงน้อยแต่อย่างใด ยิ่งที่คลองถมถ้าไปเจอรถแต่หัวค่ำราคาจะแพงมากและจะค ่อยๆถูกลงถ้าไปเจอคันเดิมอีกครั้งเมื่อตอนดึกๆที่ต้อ งรีบขายเพราะจะกลับบ้านแล้ว:o
    เสาร์ที่แล้วก็ไปเดินที่รัชดา โชคดีได้เจอจักรยานล้อโตที่ทำขึ้นมาใหม่ เป็นจักรยานที่เป็นฝีมือคนไทยทำ แม้รายละเอียดหลายจุดจะไม่ค่อยเหมือนนัก แต่ก็ถือว่าทำจนได้สำเร็จ น่าจะเรียกได้ว่าเป็นจักรยานล้อโตที่คนไทยทำเป็นคันแ รกที่เก็บรายละเอียดได้มากที่สุด หนึ่งในทีมงานที่ทำจักรยานคันนี้ ก็เป็นคนที่รู้จักกันนี่เอง เค้าบอกว่าใช้ขี่ได้ เคยนำออกไปขี่บนถนนตอนดึกๆมาแล้ว

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดูรายละเอียดที่คอรถ จักรยานล้อโตตามแบบโบราณจะไม่มีแกนคอหรือแกนตะเกียบแ บบรถรุ่นใหม่ ซึ่งจักรยานล้อโตคันนี้ยังทำตะเกียบเป็นแบบมีแกนคออย ู่ ซึ่งยังเป็นแบบรุ่นใหม่

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดุมล้อหน้าคิดว่าทำใช้ได้ทีเดียว บันไดเป็นบันไดไม้สั่งกลึงดูสวยแปลกตาดี

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอดีมีน้องอยู่คนนึง อยากจะได้ตะเกียงแก๊สสักดวง ก็เลยอยากทราบแหล่งหา เลยขอบอกในนี้นะครับ เป็นข้อมูลที่ได้จากการเก็บเอง
    จากที่ได้สะสมตะเกียงจักรยานมา แหล่งแรกที่ได้ยินก็คือทีเชียงใหม่ เนื่องจากได้ยินมาว่ามีร้านค้าอยู่ร้านหนึ่งเอารถจัก รยานโบราณมาโชว์ที่หน้าร้าน และติดตะเกียงจักรยานด้วย ขายก็ไม่ยอมขาย ที่นั่นเป็นที่แรกที่เคยได้ยินชื่อตะเกียงจักรยาน
    พอมาตอนหลังถึงได้ทราบว่า แหล่งที่คนเค้าเอาตะเกียงจักรยานมาขายในบ้านเรา แหล่งใหญ่ๆก็คือที่ท่าสายลวดติดกับชายแดนพม่า อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก โดยจะมีพ่อค้านำข้ามมาจากฝั่งพม่าเข้ามาส่งให้กับพ่อ ค้าในฝั่งไทยอีกที ที่นั่นจะมีตลาดของเก่าของโบราณต่างๆจากพม่า เช่นงานทองเหลืองและนาฬิกาต่างๆรวมไปถึงตะเกียงจักรย านด้วย แต่ราคาที่นั่นก็ตกดวงละสองพันกว่าถึงสามพันกว่าบาทแ ล้ว แถมบางครั้งก็สภาพไม่สมบูรณ์ ถ้าเป็นตะเกียงน้ำมันก็มักจะขาดส่วนที่ใส่ไส้ตะเกียง ที่มีแกนหมุนปรับไส้ตะเกียง ถ้าขาดก็ยากที่จะหาอย่างอื่นมาปรับใช้ เพราะมันจะไม่พอดีกับช่องสวมไส้ตะเกียง ส่วนตะเกียงแก๊สก็มักจะขาดส่วนที่เป็นตัวปรับน้ำบ้าง ขาดหัวแก๊สบ้าง แต่ก็น่าจะซ่อมได้
    ส่วนตัวแล้วมีตะเกียงแก๊สเป็นสิบๆดวงแต่ไม่เคยลองจุด ใช้ซักดวง ชอบตะเกียงน้ำมันก๊าดมากกว่า ดูเก่าดี ตอนหลังไปได้ตะเกียงเทียนไขมาก็เลยเลิกใช้ตะเกียงน้ำ มันก๊าด หันมาใช้ตะเกียงเทียนไขแทน
    ถ้าไม่สามารถไปหาซื้อถึงที่แม่สอดได้ ที่กรุงเทพฯก็มักจะมีที่คลองถม หน้าอาคารศรีวรจักรในเย็นวันเสาร์ มีอยู่เจ้านึงที่เอามาขายอยู่เรื่อยๆ จริงๆที่ในคลองถมก็มีอีกเจ้าหนึ่งแต่เจ้านี้เค้าตัดม าขายเป็นประจำ
    ส่วนราคาเดี๋ยวนี้ค่อนข้างแพง แถมไม่สมบูรณ์ มีซ่อมหลายจุด ซ่อมแล้วไม่เหมือนเดิม แถมปัดเอาโครเมี่ยมที่ชุบออกจนเหลือแต่ทองเหลืองเหลื องอร่าม เสียความรู้สึกเก่าๆไปเลย ราคาก็ตั้งแต่สามพันขึ้นไปถึงหกพัน
    สรุปคิดว่า ซื้อทางเวบต่างประเทศน่าจะถูกกว่า แถมสภาพดีกว่า ลองหาๆดูนะครับ เดี๋ยวนี้ตะเกียงจักรยานหาไม่ยากแล้ว ยกเว้นเป็นบางรุ่นที่หายากๆเท่านั้น
    ที่ตลาดรัชดาก็มีขายเหมือนกัน ไม่ได้สอบถามราคา

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ พี่วสันต์ (:p )

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อสองสามวันก่อน ได้รับจดหมายจากพี่แจ็ค ลพบุรี ซึ่งข้างในมีรูปภาพจักรยานโบราณรูปร่างแปลก สามรูป คันแรกเป็นคานไขว้ รถคันที่สองมีคานสอดผ่านกันและคานบนอ่อน ส่วนคันสุดท้ายเป็นรถที่มีแหนบใต้หลักอานและที่ปลายต ะเกียบก็มีแหนบด้วย
    ซึ่งสองคันแรกเป็นรถจากอยุธยา ส่วนคันสุดท้ายเป็นรถจากนครศรีธรรมราช
    ในบ้านเราก็มีรถแปลกๆหลายคันครับ เอาเป็นคันที่อยู่ในบ้านเราแต่ดั้งแต่เดิมนะครับไม่ใ ช่รถที่เพิ่งนำเข้า ทำให้ทราบว่าจักรยานในรูปร่างต่างๆยังมีกระจัดกระจาย อยู่ทั่วประเทศ ซึ่งคิดว่ายังเห็นไม่หมดกัน ยังจะต้องมีอีก

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    5

ล้อโตของไทย ภาคภูมิใจของคนไทย นับถือความสามารถคนทำจริงๆ /\2

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เดินที่คลองถม พบจักรยานสองล้อเด็กผู้ชาย ยางตัน ทรงสวยอยู่คันนึงเลยเข้าไปดูใกล้ๆ เป็นยี่ห้อ Elephant cycle ซึ่งในตอนนั้นเข้าใจว่าเป็นรถที่ทำจากอินเดียหรือทาง พม่า เนื่องจากเคยเห็นยี่ห้อนี้มาก่อนแต่เป็นสามล้อเด็กยา งตัน
    ก็ได้ลองสอบถามราคาดู คนขายบอก 600 บาท ไอ้เราก็เลยต่อไปที่300 เพราะขาจานโซ่ก็หัก แกนกระโหลกก็นิดเดียวถ้าเอาจานมาเปลี่ยนแต่แกนก็ไม่เ ท่ากันอีก แต่คนขาย ลดได้แค่เหลือ500 ก็เลยไม่เอา
    พอถัดมาอีกสักชั่วโมงเจอกับกลุ่มคนบ้ารถถีบที่มาจากเ มืองกาญจน์ สอง-สามคน ก็เห็นรถคันนั้นเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าราคาขึ้นเป็น900 บาทแล้ว สงสัยมีคนมาถามมากๆ ราคาจึงขึ้นไปอีก
    ค่ำมาอีกหน่อยเดินที่คลองถมด้านในก็พบกับรถเด็กผู้หญ ิงขนาดล้อเท่ากันอีกคันนึง ก็เลยสงสัยว่าน่าจะมาจากเจ้าเดียวกันแล้วเค้าตัดเอาม าขายอีกทีหนึ่ง
    สุดท้ายก่อนกลับบ้าน ประมาณสองทุ่มเห็นจักรยานเด็กคันเดิมไปอยู่อีกที่หนึ ่งของคลองถม คาดว่าพ่อค้าคงจะซื้อแล้วเอามาวางขายต่ออีกที เลยไม่ได้สอบถามราคาว่าตอนนี้เท่าไรแล้ว;)

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเช้านี้ตอนเจ็ดโมงเช้า ได้นำจดหมายเหตุ คนบ้ารถถีบ ฉบับล่าสุดไปส่งให้สมาชิกแล้วนะครับจำนวน 35 ฉบับ โดยนับเอาตามสมาชิกที่ยังคงมีแสตมป์เหลือใช้อยู่ในฉบ ับนี้ คิดว่าไม่เกินหนึ่งอาทิตย์หรืออย่างเร็วก็สองวันคงจะ ได้รับกันแล้วนะครับ ซึ่งฉบับที่6นี้ เนื้อหาข้างใน ก็จะมีบทความเช่น
    - รถมีตำหนิ
    - บทเพลงกับจักรยานในบ้านเรา ซึ่งเป็นการรวบรวมเพลงที่มีจักรยานอยู่ในเนื้อร้อง แสดงถึงวิถีชีวิตของคนไทยกับจักรยานในอดีต
    - ตะเกียงเทียนไข เรื่องราวพร้อมรูปประกอบ
    - จักรยานล้อโตในบ้านเรา ตอนที่1(ที่มา)
    - ฯลฯ
    ซึ่งก็เป็นบทความที่นึกๆขึ้นมาแล้วก็เขียน โดยความเห็นส่วนตัว และข้อมูลดิบๆที่พอรวบรวมได้
    ก็คงพออ่านกันได้สบายๆนะครับ ส่วนท่านใดที่เคยรับแล้วไม่ได้รับก็ขอให้ส่งแสตมป์มา ให้ด้วยนิดนึงนะครับจะได้มีส่งไปให้ แต่ก็คงจะเป็นฉบับต่อไปนะครับ เพราะในแต่ละครั้งจะทำจำนวนจำกัดตามจำนวนคนที่สั่ง(ต ามแสตมป์)เท่านั้น เนื่องจากอยากให้มีกติกานิดนึง /\7

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 60 110 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks