คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 100

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 100 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 50 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 150 200 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,486 ถึง 1,500 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดุมเกียร์ที่เค้าเรียกกันว่าเกียร์ลาย เห็นว่าทำตั้งแต่ปี1949 ค่อนข้างจะหายาก สังเกตดูโค๊ตที่ตอกจะลายพร้อยเต็มไปหมด

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เผลอแป๊ปปป..เดียวจะหมดปีอีกแล้ว(แก่ขึ้นปีนึงแฮ่ๆ)ป ีใหม่นี้ว่าจะพาเด็ก+ครอบครัวไปเที่ยวเหนือกันครับอา กาศเริ่มเย็นขึ้นเรื่อยๆแล้วตอนนี้.หากไม่ขี้เกียจขั บรถก็อาจจะได้ไปดูงานที่เชียงใหม่กับเค้าบ้างนั่งดูต ามสื่อต่างๆดูแล้วอลังการมากครับตอนนี้ก็เริ่มเช็ครถ บ้างแล้วเป็นบางอย่างส่วนไหนที่เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนท ิ้งพอถึงวันหยุดจะได้พักผ่อนอย่างเต็มที่ไม่ต้องมากั งวลใจภายหลังรถมันเก่าหกเจ็ดปีแล้วครับเลยต้องหมั่นด ูแลเอาใจใส่มากหน่อยคิดว่าจะเปลี่ยนใหม่เป็นสี่ประตู (สีบรอนด์)นะครับคิดมาหลายเดือนแล้วติดอยู่อย่างเดีย ว(ตังค์)ก็เลยปรับเปลี่ยนความคิดใหม่ขี่ให้มันโบราณไ ปเลยดีกว่าไปเหนือครั้งนี้ว่าจะเอากระเหรี่ยง28หญิงไ ปให้หลานชายใช้ที่บ้านสักคันซึ่งเจ้าตัวโทรมาย้ำอยู่ บ่อยๆครับคงเห็นเพื่อนขี่กันเลยนึกชอบขึ้นมาแต่คงต้อ งแยกส่วนแล้วค่อยไปประกอบที่โน่นเอาครับเพราะการขนไป คงลำบากคันใหญ่.เวลาวันหยุดยาวแบบนี้เวลาทั้งหมดคงต้ องยกให้ครอบครัวครับน่าจะเป็นวันที่สบายๆหน่อยเพราะไ ม่ต้องมีงานให้ต้องรับผิดชอบอะไร.ลอยกระทงที่ผ่านมาพ าลูกสาวไปเที่ยวใกล้ๆบ้านเช่นกันครับเดินเที่ยวได้เด ี๋ยวเดียวต้องย้ายที่ครับเพราะเด็กวัยรุ่นตีกันเป็นส ิบต้องพาลูกสาวไปที่อื่นกลัวเด็กจะโดนลูกหลงเอาเฮ้อ. .เด็กเดี๋ยวนี้.จริงๆเลย
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่วสันต์ พี่ๆๆคนบ้ารถถีบ ครับช่วงนี้อากาศหนาวแล้วนะ รักษาสุขภาพ กันด้วยนะครับ เดียวไม่มีแรง ถีบนะครับ.......ปล.ถีบรถนะ ไม่ใช้ถีบคนที่บ้าน อิอิ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดูรถจากอีเบย์ เห็นรถที่มีคนพร้อมจะขายหลายๆคัน แทนที่จะเพิ่มความอยากได้ แต่กลับเป็นว่าความอยากได้ลดลง มีความคิดว่าจักรยานมีคนพร้อมจะขายอยู่ตั้งหลายคัน อยู่ที่เราพร้อมที่จะซื้อเมื่อไรเท่านั้น วันนี้ไม่ได้ เดี๋ยววันหน้าถ้ามีเงินแล้วค่อยซื้อก็ได้ เดี๋ยวรถก็มาอีก...
    เคยจีบรถหายากอยู่คันนึง เจ้าของไม่ได้คิดจะขาย แต่เคยพูดอยู่ครั้งนึงว่าราคามันคงจะประมาณหลักแสน.. ..! ดีที่เค้าไม่ขาย ถ้าขายเดี๋ยวเครียดอีก....ถึงจะต่อราคาลงมาได้ก็คงจะ เจ็ดหมื่นขึ้น....ผ่านมาหลายปีแล้ว....
    เดี๋ยวนี้ รถจากอีเบย์ สภาพสวยๆ ราคาไม่น่าจะถึงแสน โชคดีที่ยังไม่คิดอยากซื้อ เล่นแค่นี้ก็พอแล้ว ....
    ระยะเวลาเดือนสองเดือนที่ผ่านมา เวลาเดินคลองถมมักจะมองหาพวงมาลัยรถยนต์แบบพวงมาลัยร ถสิบล้อ ที่มันโก้งเก้งหน่อย จะเอามาใส่แทนแฮนด์จักรยาน ว่าจะทำจักรยานสนุกๆสักคันแก้เบื่อ..
    เสาร์ที่แล้วไปได้พวงมาลัยรถยนต์แบบโบราณอยู่อันนึง สีขาวหุ้มด้วยวัสดุคล้ายๆเรซิ่น คลาสสิคดี สมใจที่เดินหา ซึ่งส่วนมาเจอแต่พวงมาลัยพวกซิวิคอะไรพวกนี้ ยังไม่ถูกใจ....
    เลยมีโปรเจคต์ใหม่ที่อยากจะทำขึ้นมาอีก....พอดีเวลาห มดแล้ว...ค่อยมาคุยใหม่นะครับ..

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ก็ว่าจะพอเหมือนกัน...ยังอยู่ที่ร้านอีกสามคัน

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เสื้อคนบ้ารถถีบปี 50 ไม่รู้จะได้ใส่ตู้นี้หรือเปล่า....

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หรือว่าจะได้ใส่ตู้นี้

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอาอีกแล้ว....
    เมื่อวานหลานสะใภ้เล่าให้ฟังอีกแล้วว่า เมื่อคืนวันลอยกระทงประมาณสามทุ่มกว่าๆได้บอกให้หลาน ชายปิดหน้าต่าง พอโผล่หน้าไปปิดหน้าต่างเจอผู้ชายลักษณะตัดผมแบบโบรา ณตัวดำๆมองขึ้นไปที่หน้าต่าง หลานชายกระโดดตัวสั่นงันงก(กอดเมีย)....เดือนหงายอย่ างกับกลางวันผีอะไรอีกวะ....(ผมคิดไป)...หลังจากที่ห ลานเจอผี ผมเองก็กลับจากงานนครปฐมประมาณสีทุ่มกว่าได้เอารถไปจ อดบ้านในแล้วเดินออกมานั่งเล่นไต้ถุนบ้านที่เก็บของเ ก่า(โดยไม่รู้ว่าหลานเจออะไรก่อนหน้านี้...เพราะหลาน เพิ่งเล่าเมื่อวานเย็น)...เอเห็นมันเงียบจังเลยเดินไ ปดูรถเครื่อง มันไปเที่ยวยังไม่กลับมั๊ง ก็เห็นรถเครื่องอยู่ .สักพักถึงเข้าบ้านนอน(คืนลอยกระทง)
    เมื่อวานหลานก็เล่าอีกว่า ตอนปลายปีที่แล้วไปบวชชีพรามณ์แก้บนเจ็ดวัน หลานชายแฟนเค้านอนอยู่คนเดียวเห็นคนแก่ถือไม้เท้าเดิ นไปที่กองสังกะสีที่กองบนบ้านแล้วเอาไม้เท้าจิ้มไปสอ งที่แล้วมองมาที่หลานชาย.....หลานชายรีบลงมาปิดบ้านห นีไปนอนที่ทำงานเลย....และอีกอย่างที่หลานเล่า...มีค นมาขยับเตียงนอนสองครั้งเมื่อเร็วๆนี้.........และบอ กว่าพ่อเค้าจะทำบุญให้เร็วๆนี้(พี่ชายผม)
    เมื่อคืนน้องสาวมาบอกอีกว่าต้องหาพระอาจารย์เก่งๆมาท ำพิธี....หาซินแสมาดู....ผมเองบอกว่าใครกลัวก็ทำเอง. .ไปนั่งสี่ทุ่มห้าทุ่มไม่เปิดไฟอีกต่างหาก..ไม่เห็นม ีอะไรเลย....ถ้ากลัวก็คงไม่เล่นหรอกนะของเก่าน่ะ...อ ุตส่าห์เอาของเก่าไปตั้งที่ร้านก๋วยเดี๋ยวแล้วนะ.... ..(บ้านหลังเดียวกับที่เล่าไปเมื่อก่อนนี้)...

หรือว่าผีมันแอบอยู่ในนี้

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เห็นรถพี่สมศักดิ์แล้ว ต้องขอชมแกว่าเซียนจริงๆเลย ส่วนรถพี่ชัชยิ่งหมดคำถามครับ

รถพี่สมศักดิ์ติดที่หนีบหนังสือพิมพ์หรือบางคนเรียกม ือเสือ อันที่จริงก็มีมานานแล้ว ก็พอๆกับรถถีบนั้นละครับ ที่บ้านมีหนังสือซันบีม ฉบับฝาหรั่งมีรูปฉายผู้ชายยืนคู่กับรถถีบซันบีม ทรงคอยาวๆแบบผู้ชาย(สูงมากๆครับ) มีคำบรรยายใต้ภาพว่าฉายเมื่อปี ค.ศ. 1900 เมื่อก่อนคิดเองว่าไม่น่าจะเก่าซักเท่าไหร่ แต่พอเห็นรูปฉายแล้ว แฮะๆ ร้อยกว่าปีแล้วครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อีกอันที่น่าจะเดาเอาสำหรับรถคันนี้ก็คือ เบรคสาย หลายคนบอกว่าไม่เก่าเท่าไหร่ เบรคแข็งน่าจะเก่ากว่า ผมว่าอาจจะไม่แน่เสียแล้วครับ รถซันบีมคันที่กล่าวถึงเมื่อกี้นี้ เบรคหน้าเป็นแบบเบรคแข็งกดหน้ายาง ส่วนเบรคหลังใช้เบรคสาย แต่มือเบรคเป็นแบบมือเบรคย้อน คือกลับตัวมือเบรค มาอยู่ในปลายแฮนด์ ลองดูคิดเห็นของท่านอื่นๆบ้างครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยังครับ..คงยังไม่พอครับ...แฮ่ๆๆ
    อารมณ์สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มเดินทางกับคนที่เดินทางร อนแรมมานานและบางที่อาจถึงที่หมายคือยอดเขาแล้วพร้อม จะปักธง ณ.ที่หมายเพียงแค่อึดใจหากมองย้อนลงมาอาจจะทำให้หัวเ ราะได้ดังๆว่าเราผ่านมาแล้วพร้อมชูธงแต่คนที่เพิ่งเร ิ่มเดินทางนั้นความอยากที่จะไปให้ถึงที่หมายนั้นอย่อ มมีมากกว่าหลายเท่าเพียงแต่อาจจะโชคดีหน่อยที่โอกาศค วามผิดพลาดในการที่จะเดินพลัดหลงในป่านั้นมีค่อนข้าง น้อยเพราะมีผู้ที่ถากถางเส้นทางไว้ก่อนแล้วเพียงแค่เ ราเดินย่ำซ้ำไปในรอยนั้นถึงไม่ถึงนั้นคงเป็นเรื่องขอ งแรงใจ(เกิน120มั้ย)หรือไปแค่ร้อยแล้วถอยกลับการหาจั กรยานของตัวเองคงจะหาตามเป้าที่ตั้งใว้ในใจของตัวเอง แหละครับแต่คงจะหาอีกแค่คันเดียว( คือทีละคัน)ความยากง่ายนั้นคงเป็นตัวแปรที่คิดว่าไม่ ค่อยมีผลเท่าไหร่(เพราะรักจริงนะจะบอกให้)ขอเพียงแค่ สายฝนอย่าชะล้างรอยทางที่จะไปถึงยอดเขาให้เลือนหายเป ็นใช้ได้ยิ่งสูงยิ่งเสียว(หรือวิวสวย)
    ..คุณครูวันหลังหากหลานเจอผีให้คอยฟังเสียงด้วยนะครั บว่ามีเสียงนี้หรือเปล่า......
    ล้มรถคันอื่นแล้วมารวมเป็นคันเดียวทำไม.....แฮ่ๆๆๆ( ผีจำรถไม่ได้ )
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

25 พ.ย - 5 ธันวาคม 2549 ที่เมืองกาญน์จะมีงานที่สะพานข้ามแม่น้ำแควร์ซึ่งเป็ นงานที่ลำรึกวีรชนสมัยสงครามบูรพาผมว่าเป็นงานที่น่า สนใจอีกงานนึงนะครับผิดถูกอย่างไรต้องรอฟังเจ้าภาพคร ับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ชอบเดินดูบ้านคนอื่นๆ ที่มีของเก่าจัดวางแบบนี้ มันเพลินดี.. แทบจะทุกๆครั้งที่ขึ้นเหนือ จะมีจุดแวะพักรถอยู่ตามปั๊มน้ำมันใหญ่ๆ แต่สำหรับเราแล้วนอกจากปั๊มปตท.แถวๆนครสวรรค์ก็ยังมี จุดพักรถแก้ง่วงอีกที่หนึ่งก็คือ ร้านขายเฟอร์นิเจอร์เก่าๆริมถนนสายเอเชีย... เวลาผ่านมักจะจอดรถแล้วลงเดินดูครั้งละเกือบครึ่งชั่ วโมง....
    ปีนี้ งานสะพานไม่รู้ว่าจะได้ไปเที่ยวหรือเปล่า งานสะพานข้ามแม่น้ำแควจะมีจุดเที่ยวใหญ่ๆสองจุดก็คือ ไปดูlight and sound หรือการแสดงแสงสีเสียง กับไปดูงานออกร้านต่างๆของแต่ละอำเภอ ซึ่งเดี๋ยวนี้งานสะพานข้ามแม่น้ำแควเสน่ห์ลดลงไปมาก เมื่อก่อนเคยเห็นเอาซากเครื่องบินจริงๆ มาตั้งปักหัวแล้วจัดนิทรรศการ น่าชมมาก แต่ละอำเภอก็ขนเอาสินค้าพวกหัตถกรรมมาวางขาย เดี๋ยวนี้เห็นมีแต่รถบั๊มพ์และร้านขายยาดองเต็มไปหมด ปีนี้สงสัยว่าจะมีโคโยตี้เพิ่มมาอีกหนึ่ง... ...ที่บ่นๆมาเพราะเคยอยู่ที่ตัวเมือง ไปเที่ยวงานสะพานปีละเกือบ7วัน...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องรถ26"นี่ ตอนเล่นรถใหม่ๆ ไม่ซื้อเก็บไว้เลยนะครับ หรือไม่ก็เป็นรถแถมหรือขายถูกๆที่คนหารถมักจะคะยั้นค ะยอให้ซื้อ เนื่องจากมีความคิดว่ายังไม่เก่าเท่าไร..ชอบรถ28"มาก กว่า
    ตอนหลังไปพบโฆษณารถแบบสปอร์ตล้อ26" ในหนังสือตั้งแต่ก่อนปี2500 ทำให้ทราบว่ารถ26"มีมานานมากแล้ว อย่างน้อยๆก็49ปีแน่ๆ ดังนั้นทำเป็นเล่นไป...รถสปอร์ตที่กำลังขี่ๆกันอยู่ อายุก็ไม่ใช่น้อยๆนะครับ ก็คงจะพอๆกันกับรถ28"นี่แหล่ะ เพียงแต่แบ่งไปตามขนาดเท่านั้นเอง...

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

กางเกงลีวายส์พี่ชัดสวยมากเลยลายตะเข็บสองข้างวิ่งเป ็นแนวคู่ขนานกันไม่ต่างจากลายน้ำ.เห็นพี่ๆหลายท่านคว ้า28พี่สมศักดิ์ขี่แล้วดูแต่ละท่านแล้วรู้สึกว่าผ่อน คลายดีเพราะรถเบามั๊กๆคร้าบบ

หน้าที่ 100 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 50 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 150 200 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks