คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 102

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 102 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 2 52 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 152 202 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,516 ถึง 1,530 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ดีนะครับการคุยในนี้ไม่ต้องเสียตังค์ ได้ความรู้แถมได้ระบายอารมณ์
    เมื่อวานไปประชุมกีฬาอีกที่หนึ่งเลยยืมคอมเค้าเล่นก่ อนเข้าประชุม วันนี้เด็กไปสอบนักธรรม เลยเฝ้าโรงเรียนอยู่คนเดียว จะได้ระบายอะไรๆให้หายเครียดหน่อยไม่ต้องรีบร้อน...เ มื่อวานเย็นมีทั้งเรื่องดีและเรื่องเครียด..เรื่องดี ก็ไปได้ เดอะคิงส์ 26 หญิงมาคันหนึ่ง ตะเกียบและแฮนด์ถูกเปลี่ยนไป ดุมหน้าหลังสเตอร์มี่ จานเฮอร์ ล้อหน้าหลังยังไม่ได้ขูดดู แต่ไม่เหมือนราเล่ย์ ยางหน้าหลังถูกเฉือนแบบเอาไปทำเชื้อไฟตอนติดเตาถ่าน. ...ไปอีกร้านหนึ่งไปได้ถังน้ำมัน Yamaha Yg1 สภาพสวยมาหนึ่งใบ....เออวันนี้โชคดีหน่อย....ถัดไปอี กร้อยเมตรเป็นอีกร้านหนึ่งมีตู้เย็นโบราณ ยี้ห้อ Beltex เปิดดูด้านในสวยกริบ....ด้านหลังครบ สมบูรณ์มาก
    "ตู้เย็นเท่าไหร่" ตู้เองถามด้วยหัวใจพองโต
    "ไม่ขาย จะเอาไว้ใช้" เจ้าของบอก
    "ขอผมแล้วกันจะเอาไปไว้ใช้"ผมกระแซะต่อ
    "นี่ก็จะเอาไว้ใช้เหมือนกัน"เจ้าของร้านบอก
    ผมก็เดินไปเดินมาเหมือนเสือติดจั่น....จะหาทางซื้อตู ้เย็นให้ได้ พอดีมีคนเดินเข้ามาในร้านอีกคนถามว่าตู้เย็นเท่าไหร่
    ผมก็ตอบแทนไปว่านี่ก็กำลังถามซื้ออยู่ "เค้าบอกไม่ขาย" (อยากบอกให้เค้ารู้ว่าเรามาก่อนนะ) คนมาทีหลังเดินกลับไปดูตู้เย็นอีกครั้งแล้วกลับมาควั กเงินยัดให้...โดยที่เราก็ยังอยู่......เจ้าของร้านก ็ขอเพิ่มอีกทั้งๆรู้ว่าน่าจะให้สิทธิ์เราก่อน...มันเ สียความรู้สึก.....พอกันทีไอ้ร้านนี้ ...คิดมุมกลับ....ถึงเราไม่ไปซื้อของร้านมันมันก็ไม่ อดตาย.....ถึงไม่มีร้านมันเราก็ไม่อดตาย.......เอ... ชักงง ....
    นี่แหละครับที่ได้ระบายอารมณ์และเป็นประสบการณ์ ทีหลังต้องเอาวิธีมันมาใช้ถึงได้ของ ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 10-11-2006 เมื่อ 08:44
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

พี่ mka ครับ The King ที่พี่ไปได้มา รถ ญ 26 เหรอ เพลสเป็น อลูมิเนียม หรือเปล่าครับ แถวบ้านผมก็มีคันนึง แต่เป็น รถ ช 26 ครับสวยดี สภาพก็พอดูครับ ตะเกียบหน้าหักไป 1 ข้าง ล้อถูกเปลี่ยน ที่เป็นของเดิมก็น่าจะมีแต่ โคลงกับ มือเบลค แล้วก็กระดิ่งทองเหลือง มีบังโคลนด้วย ส่วง ล้อ ผมลองขูดๆๆดูแล้วนะ ล้อหน้าเป็นของ ญี่ปุ่น ล้อหลังเป็นของ U.S.A. ดุมก็เปลี่ยนใหม่แต่ไม่รุของอะไร คันเนียมันไม่มีเจ้าของ แต่มันจอด ล็อกล้อ อยู่ที่ทำงานของพ่อ ใกล้ๆๆ บ้าน ผมว่าถ้าผมอดทนไม่ไหวนะ ผมจะไปตัดโซะเลย ก็ขอยื้มมา ถีบ ก่อน เลย 555555 ไม่รุว่าเค้าเรียกว่า ขโมย หรือเปล่า นะ.......

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมไปถ่ายรูป The King มาจะเอามาให้พี่ๆๆช่วยดูให้หน่อย แต่ผมเอารูป ลง ไม่เป็นอะ ช่วยบอก หน่อยครับ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เป็นอีกหนึ่งวันที่พี่คนบ้ารถถีบท่านหนึ่งได้ไ ปเที่ยวหยุดพักผ่อนคงได้ผ่อนคลายจากการที่เหน็ดเหนื่ อยกับการทำงานมาได้บ้างไม่มากก็น้อยยังไงอย่าลืมติดร ูปมาให้บ้างนะครับ
    ..ท่านมะกาคานคู่ตอนนี้ถึงขั้นตอนไหนแล้วครับยังสนุก กับมันอยู่มั้ยครับส่วนทางนี้ไม่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไ รใหม่เลยครับ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เงียบเหงา จังเลย นะครับ พี่ๆๆๆ ไปไหนกันหมดครับ วันนี้ของที่ผมสั่ง จากพิษณุโลกได้มาแล้วครับ ดุมเกียร์ ปี 66 สภาพดูดีครับ แต่ ฝาครอบกลับไม่ใช้ของมัน แต่ก็ไม่เป็นไรครับ คือ ผมต้องการเกียร์มากกว่า แล้วเดี๋ยว สัปดาห์ หน้าสั่งใหม่ ล้อหน้า สตูมี่ ครับ แล้วผมก็ต้องตามหาล้อหลังอีก ........พี่ ๆ ๆ ๆ ครับ ผมมีดุมลูกเก่า ปี 59 แต่ไม่มีเกียร์ คือผมจะเอาลูกใหม่ที่ได้มา จะเอาเกียร์ยัดเข้าไปได้หรือเปล่าครับ ขอบพระคุงอย่างสูงครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลืม บอกไปครับพรุ่งนี้ ผมไปบ้านจักรยานครับ ไปครั้งแรกด้วยนะเนีย เดาทางไปเรื่อยๆๆ เดี๋ยวก็ถูก พี่ ๆ ๆ คนไหนไปบ้างอะครับ อยากเจอ พี่ๆ ๆครับ ออกบ้านประมาณ 10 โมง 11 โมง ก็คงถึงม่างครับ แล้วเจอกันนะครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คานคู่ทำแล้วไม่สบอารมณ์ครับ ให้เปลี่ยนแค่ข้อต่อใต้หลักอาน พี่แกอยากทำเองไม่ไปให้ช่างที่นครปฐมทำ ..แกดันไปเปลี่ยนคานบนทั้งดุ้นเลยไปกันใหญ่ คานคู่ไม่ขนานกัน เพลทดีๆเดิมๆต้องถอกออกเล้วย้ำเข้าไปใหม่ แล้วแถมบอกว่าไม่รู้จะคิดเท่าไรดี.....ถ้าไปให้ที่นค รปฐมถอดเปลี่ยนก็แค่สองร้อย...แล้วช่างมาทำเองเค้าบอ กว่าหมดไปสี่ร้อย ค่าแรงยังไม่ได้คิด...เสียเวลาไปสองวัน...เออเอาเข้า ไป....ฝีมือถอดเปลี่ยนห่วยแตกแบบนี้ยังจะมาคิดโน่นคิ ดนี่อีก......แถม....อยากจะระบายทุกข์ให้ฟังอีกเรื่อ งที่ทำให้เบื่อ...คือผมมีบันไดข้างซ้าย 2 อัน....ช่างมีข้างขวา 2 อัน (แต่ผมไม่รู้ว่าเค้ามี) บอกว่าให้ตัดต่อแกนให้เป็นข้างขวา แล้วเอาอะหลั่ยข้างซ้ายไปใส่แทน....ตอนคิดเงินแกบอกว ่า...แกเอาแกนข้างขวาของแกมาใส่ให้คิดค่าแกนบันไดหนึ ่งร้อยบาท ผมบอกว่าอย่างนั้นก็ขอแกนข้างซ้ายคืน ...ช่างบอกว่าหนึ่งร้อยบาทนี่เป็นค่าแกนพร้อมทั้งต้อ งเอาข้างซ้ายของผมด้วย เพราะของแกมีข้างขวาสองอัน................คันสุดท้า ยแล้ว.... คงไม่มีคันต่อไป.....นะคุณช่าง...อุตส่าห์ทำรถกันมาต ั้งสามสิบกว่าคัน......(บอกแลกกันต่อหน้าช่างเลย เผื่อจะรู้สึกตัวบ้าง)
    ตกลงผมเอาคานคู่แลกกับมิสเตอร์คอยาวประมาณ 12 นิ้วกับคุณอำนวยไปแล้ว เย็นนี้จะไปเอา....เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปมิสเตอร์ค อยาวให้ดู ถึงเป็นของญี่ปุ่นแต่ก็หายาก.......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คุณตำรวจผู้ใจอ่อนงานนี้เลยยิ้มแป้นล่ะซิครับพี่เค้า ขี้สงสารซะด้วยบาดเจ็บมายังไงก็..ซ่อมได้ๆแต่มิสเตอร ์ก็สวยดีนะครับอายุอานามก็ไม่ใช่เล่นๆเหมือนกันช่วงห ลายเดือนก่อนเห็นมีพ่อค้าเอาจากทางเหนือ....
    (เหนืออีกแล้ว)แต่ความที่ตัวเองยังไม่ได้คิดจะเก็บก็ เลยไม่ได้สอบถามราคา
    ..การเก็บของตัวเองก็ยังเป็นรูปที่ตั้งเป้าไว้ในใจแล ้วค่อยๆหาไปก่อนช้าเร็วไม่เป็นไร..ช้าหน่อยยิ่งดีจะไ ด้มีเวลาตั้งตัวในการสะสมทรัพย์แต่ก็ไม่ใช่ว่านานจนเ กินไปจะพาลให้เซ็งได้..เคยคิดย้อนศรกับตัวเองนะครับว ่าที่ผ่านมานั้นเจออะไรที่เป็นจักรยานรวมถึงอะไหล่จั กรยานผ่านตาก็จะเก็บหมด(หากราคาไม่เเรงมากฮ่าๆ)ของบา งอย่างเก็บทั้งๆที่ยังไม่ค่อยประทับเท่าที่ควรด้วยซ้ ำแต่ยังเก็บหากเฉลี่ยดูแล้วหากเก็บเงินตรงนั้นไว้สาม ารถหารถที่แรงๆแบบยากๆได้เป็นคันเลยนา....
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

น่าเจ็บใจจังเลย เสียทรงรถดีๆๆไปเลย นะครับ พี่ mka แหม อยากจะเอา ตะเกียบเคาะหัว ช่างซัก 3 4 ที จะได้สะใจ ช่างแถวไหนครับเนีย จะได้ไม่มีใครหลง เข้าไปทำรถ อีก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆๆ ช่วยบอกหน่อยสิ ครับ ว่าผมจะเอารูปลงอะ ทำยังไง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มิสเตอร์ที่มาจากเหนือเป็นมิสเตอร์คอสั้นไม่สวยเลย ข้อต่อหนามาก ส่วนมิสเตอร์คอยาวน่าจะยาวกว่าราเล่ย์นิดหน่อยแต่งาน ละเอียดกว่า
    ส่วนที่น้องฮัมเบอร์ถามเรื่องเดอะคิงส์นั้น ส่วนมากเป็นเดอะคิงส์ในร่างทรงของเฮอร์คิวลิสเป็นเพล ทมิเนียม แต่ได้แลกของกับคุณหนุ่มไปเมื่อวันเสาร์แล้ว ที่บ้านมีเดอะคิงส์ 28"ชายเพลททองเหลืองเดิม เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปให้ดู ส่วนเรื่องทำรถหลังจากนี้คิดว่าช่างใหญ่จะลงมือเอง(เ ด็กช่างกลยุคเดือนตุลา) กะว่าจะตั้งเป็นกองบัญชาการซ่อมรถ ใครหลงมาต้องให้ช่วยกันก่อนถึงกลับบ้านได้...เมื่อวั นเสาร์คุณหนุ่มก็จัดการให้คันหนึ่งแล้ว....เดี๋ยวเสา ร์นี้มาจะให้จัดการอีกสักคัน...

ขอบคุณ
    0

ผมก็ว่างั้นแหละครับอาจารย์ลงมือเองเลยดีกว่าจะได้ไม ่ชีช้ำอีก..เอาแบบว่ากลับมาเคาะสนิมตัวเองอีกครั้งนึ งช่างหน้าใหม่หลายๆคนเริ่มเป็นช่างเองก็มาจากหลายสาเ หตุ.เบื่อช่างทำไม่ได้ดั่งใจบ้าง..คิดเงินเกินอาการบ ้าง.ไม่อยากเสียเงินให้ใครง่ายๆแบบว่าแอบจำมาเยอะแล้ วก็เลยต้องคิดทำเองบางอย่างที่เกินกำลังค่อยยอมตัดใจ เสียเงิน.หากกลัวติดพุง/\ ก็ทำแสตนท์เหมือนรถนยต์เลยครับอาจารย์เอาแบบปรับระดั บได้
    แบบยืนทำและนั่งเข้าท่าดีนะครับเพราะที่บ้านอาจารย์ม ีรถเยอะมากจะได้เป็นแหล่งรวมช่างและเพื่อนช่างงัยคร้ าบ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สงสัยจะได้แจ้งเกิดช่างใหม่อีกคนแล้วเนี้ย

อาจารย์ อันที่ยอมก็ยอมไปเถิดครับ แต่อย่ายอมมากเดี๋ยวเสียตัว เฮ้ย! เสียตังค์ฟรีครับ

ปล.จ้างให้ผมก็ไม่ยอมหรอกครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เพิ่งมานึกได้ว่าความรู้เรื่องอะหลั่ยก็มีอยู่แล้ว ฝีมือก็มีอยู่แล้ว เครื่องมือก็พอมีอยู่ สถานที่ก็พร้อม แต่ทำใมไม่ทำ ปล่อยให้คนอื่นเอาไปกินอยู่เรื่อย
    เด็กแถวบ้านมาซื้ออะหลั่ยไปก็ไปด้อมๆ มอง ๆ รถที่ทำเสร็จแล้ว มาจำเอาเป็นแบบ ....ไม่ต้องโดนแอบเปลี่ยนอะหลั่ย ... แอบอ้างว่าของที่ติดรถมาไม่แท้ ..ของแท้ถูกเปลี่ยนไปขายให้คนอื่น บางทีก็กลับมาขายให้เราเอง...โดนกันมาทั้งนั้น...... .ที่พูดถึงสองแถวข้างบนนั้น ไม่ใช่ผมหรอกนะ ...แต่เป็นคุณหนุ่มหรืออาจารย์หนุ่ม...เพราะแกมีความ รู้เรื่องอะหลั่ยดี.......ตัวเองยังต้องถามแกอยู่บ่อ ยๆ.....ใครให้ความรู้เราได้คือเป็นครูของเราทั้งนั้น ........

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หายไปเที่ยวเกาะช้าง อยู่สอง-สามวัน กลับมาแล้วครับ เด็กๆได้สนุกกัน เล่นน้ำทะเล เล่นในสระว่ายน้ำ ส่วนพ่อก็นั่งเฝ้าลูก ตามองลูก ส่วนใจนึกถึงคลองถม....
    เล่นรถแล้วเจอช่างแบบนี้ ทำเองคิดว่าถูกต้องแล้วครับ ถ้าบางอย่างทำไม่ได้ก็ยกไปทำที่อื่นดีกว่า ดีกว่าที่จะทิ้งรถไว้กับแมว.....ชักไปใหญ่.. ตอนนี้ยังเบลอๆอยู่..ไว้พรุ่งนี้มาคุยใหม่ครับ

รูป รูป  

หน้าที่ 102 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 2 52 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 152 202 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks