คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 104

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 104 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 4 54 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 154 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,546 ถึง 1,560 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ที่บ้านเปิดโล่งไม่มีรั้วรอบขอบชิด ได้ยามมาเฝ้าค่อยยังชั่วหน่อย ของไม่ค่อยหาย

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไปไหนกันได้ไม่นานเดี๋ยวก็กลับมา เชื่อเถอะกระทู้อมตะไม่มีวันตาย ตราบใดยังมีการเล่นรถถีบโบราณ ยังมีการซื้อขาย ยังมีคนเก็บ ยังมีคนบ้าคุย ก็ยังมีคนบ้าอ่าน กระทู้นี้ดูเหมือนคนเข้ามาเกือบหกหมื่นครั้งเข้าไปแล ้ว ฤาน้องหนุ่ยว่าไม่จริง สามร้อยกว่าหน้าแต่คำพูดที่กลั่นออกมาเป็นล้านคำ รูปมีบ้างเป็นบางครั้ง
    จะทำให้คึกคักเหมือนก่อนได้อย่างไร เพราะไม่มีรถให้ตื่นเต้น หารถกันไม่ได้ แต่ใจยังพองโตเต็มเปี่ยม เมื่ออาทิตย์ที่แล้วซื้อตะกร้าใบเขื่องมาใบหนึ่ง ผูกติดกับตะแกรงท้ายเรียบร้อยแล้วกะว่าจะขี่ไปแถวเขา ไปเก็บพุทราป่าที่ขึ้นริมทาง พอลมหนาวมาพวกพุทราสุกพอดี ร่วงหล่นให้เต็มโคน กินอร่อย ไม่มีสารพิษ หลังจากพุทราหล่นมะขามเทศก็เริ่มแก่อีก บางต้นฝักใหญ่อ้วน....ฝาดขนาดนกยังไม่กิน ขี่ไปหาของกินไป ริมทางเยอะแยะ ถ้าไม่เชื่อเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 15-11-2006 เมื่อ 14:41
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

ผมอยากมีบ้านอยู่ต่างจังหวัดจัง อากาศก็ดี เพื่อนบ้านก็เป็นมิตร รถราก็น้อย เหมาะสำหรับคนบ้ารถถีบอย่างเรา อ่านแล้วอิฉา พี่ mak จัง นึกถึงตอนเช้าๆๆๆนะ หมอกลง อากาศเย็นๆๆ พอสายๆๆหน่อยก็เอาจักรยานปันไปทำบุญที่วัด คิดแล้วมีความสุข จัง

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆๆๆครับ ช่วยสอนวิธี ดู ไฟของมิลเลอร์ หน่อยครับ ของ อังกฤษ กับ อินเดีย ดูยังไงครับ มีตำหนิ ตรงไหน จุดเด่น จุดด่อย อยู่ตรงไหน ขอบพระคุงมากๆๆครับ

ง่ายมักมาก สังเกตที่โครมเมี่ยม ครับ ของอังกฤษจะออกใส ๆ ทับทิมท้ายของอังกฤษ มี 2 รุ่น เป็นรูปไข แบ่งครึ่ง กับ ที่คล้าย ๆ ของ phillips เดี๋ยวหารูปให้ครับ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ..! ยังเข้ามาคุยอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ว่าเมื่อวานนี้นั่งดูรูปเก่าๆที่ถ่ายเก็บไว้ ไปพบรูปรถซันบีม26"ชายของน้องpjเจ้าของคนปัจจุบัน ซึ่งตอนนั้นถ่ายรูปรถตอนที่พบครั้งแรกขณะที่ยังอยู่ก ับเจ้าของเดิม สภาพเดิมๆ ทำให้นึกถึงเรื่องราวต่างๆเช่นที่มาของรถ และเรื่องราวต่างๆที่ได้ไปพบ ไปคุยมา ก็เห็นว่าน่าจะตั้งกระทู้รถซันบีมในบ้านเรา แต่เอาไปเอามาเป็นตามรอยรถถีบในภูเก็ตน่าจะครอบคลุมก ว่า เพราะคุยแต่เรื่องซันบีม เดี๋ยวก็หมด... ก็ทนอ่านไปเรื่อยๆนะครับ...
    เห็นมะ..! มีเรื่องคุยแล้ว....

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ อ้อม ครับผมสังเกตุไม่เก่ง คือไม่ค่อยมีประสบการ์ณ ที่สังเกตุง่ายๆๆกว่านี้มีไหมครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไฟมิลเลอร์ ที่เคยเห็นมาข้างใต้จะตอกคำว่า made in england หรือ british made ส่วนของอินเดียดูเหมือนจะไม่ตีนะครับ และไฟมิลเลอร์อินเดียที่เห็นโครเมี่ยมจะไม่ค่อยวาวคื อจะออกขุ่นๆเหมือนอลูมิเนียมและที่เห็นของอินเดียจะม ีแต่ดวงเล็ก ส่วนไดนาโมของอินเดียจะมียางดำๆเป็นส่วนประกอบ แต่ของอังกฤษจะไม่มียาง ขอโทษถ้าอาจจะจำผิดนะครับ พอดีไม่ได้ซื้อเก็บไว้ เลยไม่มีรูปให้ดู

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆๆๆๆ ครับ พี่ๆๆ ผมพอจะดูออกและว่ามัน สังเกตุ ยังไง แล้วทำไม พี่วสันต์ ถึงไม่เก็บไว้ม่างอะครับ คืออยากรุอะครับว่า เค้าไม่เล่น กัน หรือ ว่าพี่มีความคิดเห็นยังไง ช่วยบอกหน่อยนะครับจะได้เอาไว้เป็นความรุ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนั้นเห็นหลุดมาที่คลองถมพักนึง ดูเหมือนชุดละประมาณ600 ที่ไม่ซื้อเพราะว่าไม่ใช่ของแท้ไงละครับ มีเพิ่งเติมนิดนึง ถ้าจำไม่ผิดมันจะตอกคำว่าเมดอินอินเดียหรือเปล่าหรือ ไงก็จำไม่ค่อยได้แล้ว แต่พี่ว่าน่าจะตอกนะครับ ไม่งั้นไม่รู้หรอกว่าทำในอินเดีย แต่ของที่ทำในอินเดียนี่ก็น่ารักดีนะครับ ทำที่อินเดียก็บอกว่าทำที่อินเดีย ไม่เหมือนเบาะบรู๊คของปลอมที่มีเพลทอลูมิเนียมติดอยู ่ว่าบรู๊คแต่ด้านข้างดันปั๊ม"testered(ขอโทษถ้าอาจจะ สะกดผิด)"หน้าตาเฉย....:

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์ลองดูรูปที่บอร์ดข้อมูลนะครับ กับคันที่ได้มากจากการเครียดกับถนนไม่เสร็จ มีแต่ฝุ่นเยอะเลย
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวาน แว๊บออกจากที่ทำงาน ออกไปอัดรูปถ่ายก็ถ่ายเก็บไว้มานาน เวลาไปทีนึงก็เสียเงินเกือบห้าร้อย เพราะรูปอัดทีนึงเกือบสองร้อยรูป
    ในนั้นก็มีรูปถ่ายหมู่คนบ้ารถถีบที่นัดกันครั้งแรก 6คน อยากจะทำของที่จะเก็บเอาไว้ระลึกกัน ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไร ก็เลยอัดรูปเป็นที่ระลึกก็แล้วกัน เก็บเอาไว้ดูตอนแก่ ต่อไปก็คงจะเป็นรูปถ่ายโบราณรูปนึง ซึ่งถึงตอนนั้นไม่รู้ว่าจักรยานจะเป็นทรงไหนไปแล้ว.. .

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 17-11-2006 เมื่อ 08:06

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาจารย์.....................ครับ........จุ๊ๆๆ..
    มีของไหลเข้าสำนักอีกแล้วเหรอครับนี่..เช้านี้แวะเข้ ามาเห็นคุณเค..เอารูปมาลงถึงท่านมะกาอีกแล้วแหมอาจาร ย์ไม่เบาเลยน่ะวางกำลังไปทุกที่เลยเนาะตอนนี้รู้สึกว ่าจะเฉียดๆหน้าบ้านผมแล้วน่ะฮ่าๆๆๆ
    ( ไหนบอกว่าพอแล้วงัย หึหึ)
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใครบอกว่าพอครับ ยังหาอยู่เรื่อยๆ หมายถึงรถที่สมประกอบนะครับ รถเดี้ยง แข้งขาหัก รถพิการจะไม่ซื้อแล้ว ขี้เกียจเอาไปรื้อทำใหม่ ลองมาขายแบบแท้ยกเว้น....ลมยาง มีกี่คันซื้อหมดแต่ต้องราคาเหมาะสมด้วยนะ ....ทุกวันนี้ก็ยังขี่อยู่จะให้เลิกซื้อได้อย่างไร.. ...ยังสนุกอยู่กับการเล่น การขี่ การพูดคุยกับคนบ้าแถวบ้านและในเวป ...เค้าเรียกว่ายังมีไฟอยู่.......ถ้าเปรียบก็เหมือน ยังเตะปิ๊บดัง.....

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ครับ..ผมเองยังสนุกอยู่เต็มเปี่ยม..
    ทุกวันนี้การประกอบสัมมาอาชีพหรือการดำรงชีวิตของคนใ นป่าคอนกรีตนี้มันซับซ้อนซ่อนเร้นพากันเครียดไปตามๆก ันวิถีการดำเนินมันเพี้ยนมันจะพากันเสียสูญไปกันหมดท ุกครั้งที่ว่างเว้นจากหน้าที่ของตัวเองก็จะคว้ารถถีบ ออกไปปั่นไกลๆอย่างวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ยื้อเพื่อนมา อีกสองคนรวมแล้วสามคันปั่นไปหาเพื่อนถึงคลองสามวาแล้ วไปนั่งคุยกันที่กระท่อมกลางทุ่งนาที่เจ้าของเค้าปลู กไว้เฝ้าผลผลิต(ซึ่งเป็นของพ่อเพื่อน)
    ดู้ดูถ้าคนที่บ้านรู้นาง..จะคิดว่าเพี้ยนหรือ....... ...../\4
    ...เพราะรถถีบนั้นยังเป็นสิ่งน่าติดตามและศึกษาอย่าง ไม่รู้จบท่านว่าม่ะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 17-11-2006 เมื่อ 10:15
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

หน้าที่ 104 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 4 54 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 154 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks