คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 107

หน้าที่ 107 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 7 57 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 157 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,591 ถึง 1,605 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คุยกับพี่ๆทางโทรศัพท์ หลายๆคนกำลังขึ้นรถอยู่ บางคนก็มีตั้งหลายคัน แต่ส่วนใหญ่ไม่อยากออกตัว เก็บไว้ชมเฉพาะส่วน บางทีก็บอกว่าไม่โชว์ เดี๋ยวคนอื่นบอกว่ามาเล่นจำอวด หลายคนก็หลายความคิด แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ถือว่าเป็นข้อมูลวิทยาทานให้ผู ้อื่นที่กำลังสนใจอยู่ ก็ประโยชน์ไม่น้อยครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

...... ถ้าโลกนี้ไม่มีผู้หญิงอยู่..จะหดหู่เหมือนป่าช้าน่าใ จหาย..มนุษย์จะสิ้นแผ่นดินจะล่มจมทลาย..พวกผู้ชายคงจ ะตายเพราะตกมัน..ช้างเสือสิงห์ลิงหมีชะนีเม่น..ทั้งจ ิ้งเหลนจิ้งโจกจะโศกศัลย์.. พระอาทิตย์คงร้องไห้เพราะไร้จันทร์..บนสวรรค์ชุลมุนค งวุ่นวาย....แหม..ผู้หญิงนี้สำคัญ.........บทเพลงเมื ่อห้าหกสิบปีก่อน จำไม่ได้ว่าใครร้อง.........แต่ที่เอามาพูดถึงเพราะว ่าผูหญิงเป็นตัวถ่วงดุลย์ที่ดีครับ เค้าว่าผู้ชายเป็นช้างเท้าหน้า ผู้หญิงเป็นช้างเท้าหลัง เช่นเราบ้ารถถีบจนสุดขั้ว เอาละเป็นไรเป็นกันจะต้องซื้อคันนี่ไห้ได้ แหมเพื่อนมีสวยๆทำไมเราจะมีบ้างไม่ได้ อยากได้โน่นจัง อยากได้นี่จัง.....อะไรมันอยากได้ไปหมดพอเจอหน้าน้อง กับคำพูดที่หวานๆ ...."พี่ๆ บ้านยังผ่อนไม่หมดเลยนะ....พี่ ๆ ลูกยังเล็กอยู่นะ...เดี๋ยวค่านมลุก..เดี๋ยวค่าเทอมลู ก....พี่ๆไปกู้เค้ามาซื้อรถอีกแล้วหรือนี่....พี่ๆนอ นพักผ่อนก่อนนะพรุ่งนี่ถ้าพี่อยากซื้อค่อยว่ากันอีกท ี..............แล้วที่พูดกันแบบไม่ค่อยหวานละ...เช่ นว่า..เอาอีกแล้ว..ไหนบอกว่าจะไม่ซื้อแล้วไง....แล้ว อีกตั้งหลายวันจะเอาอะไรกินเข้าไป....คิดบ้างไหม..เอ าแต่บ้ากันอยู่เนี่ย....ลักษณะแบบนี้มีมาก จึงจำเป็นต้องทำแบบหลบๆ ซ่อนๆ....ใครบ้างไม่รู้แหละ....ส่วนมากจะอยู่พวกหลัง ๆมากกว่า...ไอ้ที่เกี่ยวก้อยไปหาซื้อจักรยานโบราณด้ว ยกันคงไม่มี..............แบบนี้คนที่เอามือปิดหน้าถ ึงไม่อยากมีเมีย....ส่วนอีกคนเป็นวิศวกรคานไขว้ ...บอกเมียว่าต้องรีบไปค้นบ้านผู้ต้องสงสัยตอนเช้ามื ด...ที่ไหนได้...แอบไปทำรถจักรยานที่หัวใจมันจดจ่อมา ทั้งคืน........นี่เป็นภาพฉลองคานไขว้ 26 " เมื่อวันก่อน....

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

ปายได้กันที่ไหนมาอีกหละคร๊าบ พี่ น้อง มีมากมายให้เลือกสรร จริงๆ สิ่งใดหวังย่อมได้ดังใจฝัน ถึงแม้วันเวลาจะฉุดยื้อ ถึงแม้เงินในมือจะไม่มาก ถึงลมปากจะแผ่วเบา แต่ก็ได้เจ้ามายลโยม
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

อยากหวนวันคืน ไปปั่นกันอีก

รูป รูป  
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไม่ทราบว่ารถคานไขว้ 26" ของนอกแท้ๆมีหรือเปล่า เคยเห็นแต่ 28" พอดีเพื่อนเค้ามีโครง 26" อยู่แล้ว เป็นโครงแบบ 28" แกก็เลยทำคานไขว้ขึ้นมาอีกคัน กะจะเอาไว้ขี่เล่นๆ....วันหลังประกอบเสร็จ คงต้องเอามาโชว์อีก......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้ามาทำงานก็ขับผ่านลุงคนหนึ่งแกขี่สแตนดาด 28" ช่วงสั้น มีหุ้มโซ่เต็ม บ้านแกอยู่ไม่ไกลจากบ้านผมมากนัก เสียดายที่ลืมถ่ายรูปมาให้ดู เมื่อก่อนมีคนบอกให้ฟังว่า มีคนขี่ขับรถยนต์หรูตราดาวสามแฉกผ่านมาเห็นแกถีบอยู่ และขอซื้อแกคันละหมื่นแต่แกไม่ขาย ผมเองก็ไม่ค่อยเชื่อ แต่ก็ต้องเชื่อเพราะตอนหลังได้รับการยืนยันจากลูกของ แก
    มานั่งพินิจพิเคราะห์ดู ทำไมแกไม่ขาย แกฝังใจอะไรนักหนาหรือว่าแกรู้จักรถยี่ห้อเดียว..... แกมาเกี่ยวหญ้าคามามัดเป็นแฝกขายอยู่แถวทางรถไฟประจำ เมื่อก่อนผมขายไปเกือบสิบคันถึงได้หมื่น แกคงมีความหลังนะ...เหมือนโฆษณาอะไรที่คุณลุงเดินขึ้ นไปบนยอดเขาทุกวันเพื่อไปที่หลุมศพเมียแกอะไรเทือกนั ้น
    ก็ยังมีอีกหลายคน นับๆดูในระยะ 5 กิโลเมตร มีคนรุ่นเก่าที่ใช้จักรยานโบราณในชิวิตประจำวันอยู่เ กือบ สิบคันล้วนแล้วแต่เป็นยี่ห้อดียวกัน ส่วนยี่ห้ออื่นๆถูกสอยไปหมดแล้ว เห็นมีผู้หญิงใช้อยู่สองคนแต่ก็แปลกใจ ผู้หญิงแกขึ้นรถได้คล่องแคล่วโดยไม่ต้องเหวี่ยงขาอ้อ มตะแกรงหลังเหมือนพวกเราๆ (อ้อลืมไปแกนุ่งผ้าถุง ถึงเหวี่ยงก็ไม่ไปอยู่แล้ว) ผมเองเอาเข่งมาผูกที่ตะแกรงหลังหลายวันแล้วยังไม่ค่อ ยกล้าขี่เลย มันยกขาไม่ค่อยพ้นคานกลาง....เดี๋ยวล้มไปอัมพาตถามหา พอดีจบกัน....

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ จะทำเข็ดกลัด เหรอครับ ดี ครับพี่ ถ้าพี่ทำจิงๆๆนะ ผม จองอันนึงก่อน เลยนะ ทำเสื้อด้วยก็ดี นะครับพี่ ผมว่าถ้าสั่งทำจริงๆๆคง ได้นะ เพราะว่า คง หลายอันอยู่

ผมว่าต้องสั่งเป็นร้อนอ่ะครับ ถึงจะได้ราคาที่ถูก เข็มกลัดเปล่า ๆ แบบยัง ไม่ ติดรูป แถวสำเพงมีครับ
    ร้านแถวนั้นก็รับทำ เป็นของชำร่วย อย่างที่บอกครับถ้าทำน้อยก็ แพงอยู่ ต้องลองคุยครับ ผมว่าพี่วสันต์ทำเสื้อ คนบ้ารถถีบปี 3 ดีกว่านะ จได้ไว้ใส่ไปอวดเขา ว่าเรามีเสื้อจักรยานโบราณ ปีสองไม่ค่อยได้เส่เลย มันดูจืด ๆครับ ช่อมใส่อันแรก ใส่อาทิตย์ละครั้ง

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    น้องหนุ่ย! ไม่รู้ว่าให้บ้านเลขที่พี่ผิดหรือพี่จดผิดก็ไม่รู้? จดหมายที่ส่งไปถูกตีกลับหน่ะ..จะโทรไปถามที่อยู่ใหม่ ก็ติดต่อไม่ได้ ยังไงช่วยโทรมาหาพี่ด้วยนะครับ::
    ต้องขอโทษด้วยครับพี่พอดีผมไม่ได้เข้ามาอ่านในกระทู้ ครับเลยต้องรบกวนพี่สองรอบเลยขอบคุณครับผม

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ...... ถ้าโลกนี้ไม่มีผู้หญิงอยู่..จะหดหู่เหมือนป่าช้าน่าใ จหาย..มนุษย์จะสิ้นแผ่นดินจะล่มจมทลาย..พวกผู้ชายคงจ ะตายเพราะตกมัน..ช้างเสือสิงห์ลิงหมีชะนีเม่น..ทั้งจ ิ้งเหลนจิ้งโจกจะโศกศัลย์.. พระอาทิตย์คงร้องไห้เพราะไร้จันทร์..บนสวรรค์ชุลมุนค งวุ่นวาย....แหม..ผู้หญิงนี้สำคัญ.........บทเพลงเมื ่อห้าหกสิบปีก่อน จำไม่ได้ว่าใครร้อง.........แต่ที่เอามาพูดถึงเพราะว ่าผูหญิงเป็นตัวถ่วงดุลย์ที่ดีครับ เค้าว่าผู้ชายเป็นช้างเท้าหน้า ผู้หญิงเป็นช้างเท้าหลัง เช่นเราบ้ารถถีบจนสุดขั้ว เอาละเป็นไรเป็นกันจะต้องซื้อคันนี่ไห้ได้ แหมเพื่อนมีสวยๆทำไมเราจะมีบ้างไม่ได้ อยากได้โน่นจัง อยากได้นี่จัง.....อะไรมันอยากได้ไปหมดพอเจอหน้าน้อง กับคำพูดที่หวานๆ ...."พี่ๆ บ้านยังผ่อนไม่หมดเลยนะ....พี่ ๆ ลูกยังเล็กอยู่นะ...เดี๋ยวค่านมลุก..เดี๋ยวค่าเทอมลู ก....พี่ๆไปกู้เค้ามาซื้อรถอีกแล้วหรือนี่....พี่ๆนอ นพักผ่อนก่อนนะพรุ่งนี่ถ้าพี่อยากซื้อค่อยว่ากันอีกท ี..............แล้วที่พูดกันแบบไม่ค่อยหวานละ...เช่ นว่า..เอาอีกแล้ว..ไหนบอกว่าจะไม่ซื้อแล้วไง....แล้ว อีกตั้งหลายวันจะเอาอะไรกินเข้าไป....คิดบ้างไหม..เอ าแต่บ้ากันอยู่เนี่ย....ลักษณะแบบนี้มีมาก จึงจำเป็นต้องทำแบบหลบๆ ซ่อนๆ....ใครบ้างไม่รู้แหละ....ส่วนมากจะอยู่พวกหลัง ๆมากกว่า...ไอ้ที่เกี่ยวก้อยไปหาซื้อจักรยานโบราณด้ว ยกันคงไม่มี..............แบบนี้คนที่เอามือปิดหน้าถ ึงไม่อยากมีเมีย....ส่วนอีกคนเป็นวิศวกรคานไขว้ ...บอกเมียว่าต้องรีบไปค้นบ้านผู้ต้องสงสัยตอนเช้ามื ด...ที่ไหนได้...แอบไปทำรถจักรยานที่หัวใจมันจดจ่อมา ทั้งคืน........นี่เป็นภาพฉลองคานไขว้ 26 " เมื่อวันก่อน....
    .......บรรยากาศดีนะครับร้านริมแก่งครบทีมพี่อำนวยคุ ณฟันแว่นพักนี้ดูเจริญอาหารเนาะอ้วนท้วนสมบูรณ์จังบ้ านอาจารย์มีรถถีบตั้งเยอะยืมอาจารย์ปั่นออกกำลังกายม ั้งเน้อคุณแว่น...เอารูปตัวใหม่มาอวดบ้างนะครับอาจาร ย์

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสื้อคนบ้ารถถีบทำออกมาสองครั้ง ครั้งแรกสีน้ำเงิน นี่จะใส่บ่อยเพราะไม่ต้องกลัวเปื้อนเท่าไร ส่วนรอบหลังคือที่ทำปีนี้เป็นสีเหลือง ใส่แล้วต้องคอยระวังจะเปื้อน เลยไม่ค่อยได้นำออกมาใส่บ่อยนัก
    อีกอย่างหนึ่ง พักหลังๆเวลาไปเดินคลองถม ก็ไม่ค่อยใส่เสื้อให้เค้ารู้ว่าเราบ้าจักรยาน เดี๋ยวจะโดนโขกราคาเข้า ....ตอนนี้เปิดตู้เสื้อผ้า มีแต่เสื้อจักรยานเต็มไปหมด เลยคิดจะฉีกแนวไปใส่เสื้อแบบอื่นบ้าง..::

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้สิ่งที่สะสมเพิ่มเติมอยู่ก็คงจะเป็นของกระจุกก ระจิก อะไรก็ได้ที่มีรูปจักรยานโบราณ อย่างเข็มกลัดรูปจักรยานนี่ก็เก็บไว้หลายอันเหมือนกั น ตอนนั้นได้เข็มกลัดรูปตะเกียงจักรยานจากคนที่รู้จักก ัน อายุท่าทางจะหลายปีอยู่....ก็หาอะไรเล่นไปเรื่อยเปื่ อย...หลังจากหมดมุขที่จะเล่นแล้ว.....
    จริงๆตอนนี้ถ้าจะคิดว่า เลิกหารถก็คงจะไม่ใช่ทีเดียวนัก คงจะเป็นเพราะรถที่อยากได้ เจ้าของเค้ายังไม่ขายน่าจะถูกต้องกว่า..... ระหว่างนี้ก็หาทำอะไรไปพลางๆ ที่มันแปลกใหม่ๆไม่ซ้ำสิ่งที่เคยทำหลาๆโครงการที่คิด ๆ แต่ก็ยังไม่สำเร็จสักทีเช่น จักรยานแฟนซี กรอบรูปทำเป็นบอร์ดประวัติจักรยานอย่างย่อๆสองบอร์ด ซึ่งมีทั้งประวัติจักรยานที่เกิดในโลก กับประวัติจักรยานในเมืองไทย ซึ่งมีกรอบเรียบร้อยแล้ว กำลังรวบรวมข้อมูลและภาพประกอบ....
    เอารูปความหลังสมัยยังล่าจักรยานอยู่....มาให้ชมครับ ...

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถึงว่า ทำไมจักรยานมันหายไปไหนหมด ดูในรถยังสมบูรณ์ดีอยู่เลย แต่ที่บ้านแถวเพชรเกษมก็ไม่มีรถแบบนี้ แล้วเอาไปซุกไว้ไหนกันนี่
    เดี๋ยวนี้เวลาโทรคุยกัน คำถามที่จะได้ยินทุกครั้งคือได้อะไรใหม่หรือเปล่า ก็ไม่รู้จะตอบยังไง รถมันไม่มีจะให้เล่นกันแล้ว ผมเองก็ใช่ว่าจะไม่ซื้อเสียทีเดียว ซื้อรถที่เป็นซากไม่แพงก็ยังซื้ออยู่แต่จะให้เอาซากม าทำเป็นคันคงหยุดแล้ว ส่วนรถที่สมบูรณ์มากๆและไม่แพงยังไขว่คว้าหาอยู่
    ส่วนโรงเหล็กก็ไม่ค่อยไปเนื่องจากมันไม่มีของนั่นเอง เย็นๆเอาเวลาไปปั่นรถถีบโบราณแวะออกกำลังกับอุปกรณ์ท ี่ทางเทศบาล ..อบต. นำมาติดตั้งให้เล่นกันเต็มไปหมด ไปทางไหนก็เจอ....แล้วแต่ว่าจุดไหนจะมีสาวเหลือน้อยแ ต่ยังสวยมาออกกำลังกัน
    ส่วนตอนเช้าจะแยกแยะได้ดีกว่า เนื่องจากคนที่ไม่มีภาระอีรุงตุงนังจะมาใช้บริการ ....เลือกมองเลือกชมเอาตามชอบ ...มือเท้าก็หวี่ยงไปมากับอุปกรณ์ของเรา..แต่ตาก็เหว ี่ยงไปมาอยู่กับเครื่องเล่นของคนอื่น....

ขอบคุณ
    0

เมื่อวานช่วงเวลาประมาณเกือบสองทุ่มครึ่งเห็นมีข่าวเ กี่ยวกับจักรยานคือการใช้จักรยานในประเทศเดนมาร์กซึ่ งจากการสำรวจพฤติกรรมการใช้จักรยานของประชากรในประเท ศนี้ซึ่งมีจำนวนผู้ใช้จักรยานเยอะมากครึ่งหนึ่งของจำ นวนประชากรเกือบทั้งหมดถือว่าเยอะนะครับและประชากรส่ วนใหญ่ของประเทศนี้จะให้ความสำคัญเกี่ยวกับทรัพยากรส ิ่งแวดล้อมมากและมักจะมีกิจกรรมของทางกลุ่มผู้รักจัก รยานส่วนหนึ่งเป็นการรณรงค์เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมคอยเ ป็นกระบอกเสียงชี้แนะให้ความรู้กับเยาวชนรุ่นหลังๆแล ะกิจกรรมเกี่ยวกับการรักษาความสะอาดฯลฯดูแล้วประเทศน ี้น่ารักดีจังเมื่อมีผู้คนใช้จักรยานจำนวนมาแบบนี้ก็ เป็นดัชนีที่ใช้ให้เห็นว่าสิ่งแวดล้อมในบ้านเมืองเค้ าน่าจะยังสภาพสมบูรณ์อยู่เนาะ..
    ..เมื่อคืนโทรไปหาอาจารย์ให้ดูข่าวสงสัยหลับแล้วหรือ ไม่รับเบอร์แปลกพอดีอีกเบอร์ตังหมดครับ..

รูป รูป  

เมื่อ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปนั่งคุยกันที่บ้านชมรม เลยคุยกันเรื่องการประกวดจักรยานใน กรุงเทพฯ แต่ก็สรุปได้ว่า สนานที่ไม่อำนวย การนำรถมาต้องเข็นจักรยานขึ้นบรรได อีกทั้งบริเวณก็ยังไม่กว้างขวาง รับคนได้จำนวนน้อย เลยต้อง บายไปก่อน เดี๋ยวหาสถานที่กันใหม่ ครับ
    อยากรู้ว่า วันที่ 5 นี้ จะไปเจอกันหรือเปล่าครับที่ ลานพระรูป เพราะไหน ๆ ก็เป็นวันหยุด หากิจกรรมทำกัน ตามประสา พี่วสันต์จะว่าไงดีครับ

หน้าที่ 107 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 7 57 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 157 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks