คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 108

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 108 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 8 58 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 158 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,606 ถึง 1,620 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Junior Member boy.v's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หาแห่งซื้ออะไหล่

เสื้อคนบ้ารถถีบ หาซื้อได้ที่ไหนครับ อะไหล่จักรยานโบราณซื้อที่คลองถม อยู่ใกล้อะไร มีทุกวันหรือเปล่า?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boy.v : 24-11-2006 เมื่อ 13:20

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันที่5 ธ.ค. ไม่ว่างครับ มีงานกีฬาสีที่บริษัท ปีนี้ต้องไปเต้นเป็นกองเชียร์ด้วย..คงอุจาดน่าชม...
    ส่วนเสื้อคนบ้ารถถีบ หมดแล้วครับ ตอนนั้นทำกันเป็นวาระ และทำตามจำนวนที่มีคนสั่ง อาจจะเผื่อนิดๆหน่อยๆและก็ขายหมดแล้วครับผม...ขอบคุณ ที่สนใจครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui อ่านข้อความ
    เมื่อวานช่วงเวลาประมาณเกือบสองทุ่มครึ่งเห็นมีข่าวเ กี่ยวกับจักรยานคือการใช้จักรยานในประเทศเดนมาร์กซึ่ งจากการสำรวจพฤติกรรมการใช้จักรยานของประชากรในประเท ศนี้ซึ่งมีจำนวนผู้ใช้จักรยานเยอะมากครึ่งหนึ่งของจำ นวนประชากรเกือบทั้งหมดถือว่าเยอะนะครับและประชากรส่ วนใหญ่ของประเทศนี้จะให้ความสำคัญเกี่ยวกับทรัพยากรส ิ่งแวดล้อมมากและมักจะมีกิจกรรมของทางกลุ่มผู้รักจัก รยานส่วนหนึ่งเป็นการรณรงค์เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมคอยเ ป็นกระบอกเสียงชี้แนะให้ความรู้กับเยาวชนรุ่นหลังๆแล ะกิจกรรมเกี่ยวกับการรักษาความสะอาดฯลฯดูแล้วประเทศน ี้น่ารักดีจังเมื่อมีผู้คนใช้จักรยานจำนวนมาแบบนี้ก็ เป็นดัชนีที่ใช้ให้เห็นว่าสิ่งแวดล้อมในบ้านเมืองเค้ าน่าจะยังสภาพสมบูรณ์อยู่เนาะ..
    ..เมื่อคืนโทรไปหาอาจารย์ให้ดูข่าวสงสัยหลับแล้วหรือ ไม่รับเบอร์แปลกพอดีอีกเบอร์ตังหมดครับ..
    เมื่อคืนก็ดูข่าวนี้เหมือนกัน คนขี่จักรยานมากกว่าการใช้รถยนต์ ต้องให้พวกใหญ่ๆ โตๆ หรือนักวิจัยไปศึกษาแรงจูงใจอย่างไรถึงทำให้คนของเค้ ามีค่านิยมแตกต่างไปจากเรา
    เมื่อคืนกำลังอาบน้ำอยู่ เห็นเบอร์แปลกๆอย่างว่า....เคยโทรไปลักษณะนี้..."ขอโ ทษค่ะ เมื่อกี้โทรผิด....แต่ผมเสียตังค์..พักหลังๆเลยไม่ค่ อยโทรกลับกับเบอร์แปลกหน้า.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องที่อ๋อมคิดอยากจะนัดเจอกัน พี่ว่าเป็นวันที่ 11 ธ.ค.2549 น่าจะเหมาะ เพราะเป็นวันหยุดชดเชย แต่ไม่รู้ว่าหลายๆคนจะมีใครว่างหรือไม่เนื่องจากเป็น วันหยุดติดต่อหลายวัน แต่ถ้าเป็นเรื่องวันพี่ว่าน่าจะเป็นวันนี้แหล่ะ ส่วนสถานที่ พี่ว่าสะพานมัฆวานที่เดิมน่าจะเหมาะสมที่สุด ทั้งในเรื่องการจอดรถ ร่มเงา สถานที่ไม่ไกลจากแหล่งท่องเที่ยวมากนัก
    เดี๋ยวจะลองคุยกับหลายๆคนดู....

รูป รูป  

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับ อยากไปร่วมแจม จังเลย แต่ก็เขินๆๆครับ เห็น รถพี่ๆๆแต่ละคัน สุดยอด กัน ทั้งนั้น ทั้งหายาก ทั้งเดิมๆๆ แต่รถผมจิ สีก็ทำใหม่ แถมยังทั่วๆๆไปอีกด้วย แต่ถ้า 11 ธค. พี่ๆ ๆ รวมตัวกันจิงๆๆผมก็จะไปด้วยครับ หากว่าผมไม่มี สอบ ซะก่อนนะ

อยากจะบอกน้อง ฮัมเบอร์ ว่า " จักรยานโบราณเหมือนกัน " นะตามนี้ ใครจะใหม่จะเก่า จะ 50 หรือ 100ปี ก็ 2 ล้อ ขี่ได้เหมือนกัน อย่าคิดมาก คิดว่า ไปแลกเปลี่ยนความคิดกัน หรือไป คุยกันเฉย ๆ สนุกดี ดีกว่า คุยกับตัวเองคนเดียว หรือ ดีกว่าไม่มีคนจะคุยด้วย ไปแล้วได้ข้อมูลมาเก็บไว้ เผื่อเจอได้ไม่ถูกเขาหลอก หรือ เถียงเค้าได้ เพราะเราเห็น มาก่อน
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

ครับขอบคุณครับ พี่อ้อม รถผมใกล้ เส็จเละ 11 นี้ถ้าไม่ติด สอบ ซะก่อน ไปแน่ๆๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การนัดเจอกันแต่ละครั้ง หลายๆคนมีจุดมุ่งหมายที่เหมือนกันบ้างหรืออาจจะแตกต่ างกันบ้าง
    เช่น อาจจะต้องการเพื่อมาพบปะ พูดคุยกัน การพบกันมันมีเรื่องที่จะคุยกันไม่รู้จบอย่างคราวที่ แล้วคนแค่ห้า-หกคน แต่ใช้เวลาพบกันคุยกันตั้งแต่บ่ายๆยังเกือบห้าโมงเย็ น จริงแล้วยังรู้สึกเหมือนกับว่าเพิ่งจะเริ่มคุยกันเท่ านั้น แต่ก็ได้ความรู้ใหม่ๆกลับบ้านไปตั้งหลายอย่าง
    บางคนก็ต้องการเพื่อมาดู มาเห็นจักรยานคันอื่น นอกจากที่ตัวเองมีอยู่ เพื่อเป็นประสบการณ์กับสายตา เหมือนคนเล่นพระต้องหมั่นส่องพระบ่อยๆ จนจำแม่น.....
    หลายคนอยากจะมาเพื่อสนุกกับการปั่นจักรยานโบราณไปไหน เป็นกลุ่มๆ แวะจอดถ่ายรูป หรือไม่ก็ตั้งวงทานข้าวก่อนที่จะปั่นกลับมาที่เดิม.. . อันนี้ได้คุยกันน้อยหน่อย ผิดกับอย่างแรก ที่จะเน้นปักหลัก คุยและดูรถกันมากกว่า....
    ที่อธิบายซะยาว เพียงแต่อยากจะบอกถึงเป้าหมายในการนัดเจอกันแต่ละครั ้ง ว่ามีเป้าหมายกันอย่างไร

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของสะสมที่มีเอกลักษณ์นานวันยิ่งเพิ่มคุณค่าและมูลค่ าเก้าอี้ตัวใหม่1ตัวออกแบบให้เข้ากับยุคสมัยวัสดุทำจ ากไม้เนื้อแข็งทั่วไปอย่างมากราคาไม่น่าเกิน1500-2000บาทหากเทียบกับเก้าอี้ที่วงการนักเล่นหรือเซียนห รือที่วงการนักเล่นเฟอร์เก่าๆตั้งฉายาให้คือ..ทรงขาอ ่อนแขนสกี..ทำจากไม้สักสภาพเก่าคร่ำครึใช้งานไม่ต่ำก ว่า40ปีสีเดิมถลอกปอกเปิกราคาเริ่มต้นไม่ต่ำกว่า3000-5000บาทเฟอร์นิเจอร์เก่าส่วนใหญ่มักจะทำจากไม้สักทอง ซึ่งทางเหนือเยอะ(กลายเป็นอดีตไปแล้ว)ไม้ประดู่หรือช ิงชังล้วนเป็นไม้ชั้นดีและราคาค่อนข้างแพงแทบจะหาไม่ ได้ในยุคนี้บ้านไหนที่มีของเหล่านี้บ่งบอกถึงคนมีฐาน ะหรือไม่ก็ผู้ดีเก่า...ที่ผมชอบมากคือลักษณะของการขึ ้นโครง.เข้าลิ้น..ด้วยวิธีการเข้าลิ่ม..เข้าเดือยโดย ไม่ใช้ตะปูผมเห็นแล้วรู้สึกว่ามันเป็นเสน่ห์เชิงช่าง ที่คลาสสิคมาก...การเล่นของเก่าไม่เหมือนสินค้าอื่น ถ้ามีของดีอยู่ในมือจะช้าหรือเร็วยังไงก็ขายได้(หากจ ะขาย)หรือแม้กระทั่งขวดแป้งน้ำรุ่นเก่า,ขวดน้ำอัดลม, แก้วน้ำก้นจีบ,ตลับยาสีฟัน,คันฉ่อง
    โอ่ง,ไห,ตะไล,ชามฯลฯตลาดมืดคลองถมก็ยังคงเป็นแหล่งที ่เป็นที่แรกหากนึกถึงของจำพวกนี้ไม่เชื่อถามเซียนดูก ็ได้เนาะ..ยิ่งเป็นตู้ไม้เก่าๆยุควิคตอเรียนหรือคอโล เนียลรูปทรงโค้งเว้ามีลวดลายแกะสลักเฟอร์นิเจอร์ยอดน ิยมยุคอังกฤษล่าอณานิคม...ช่วงประมาณสิ้นปีนี้แถวบาง รักกทม.นี้เองครับจะมีการเวนคืนที่ดินทำให้บ้านเรือน เก่าๆต้องย้ายออกจากพื้นที่แล้วบ้านเรือนเก่าๆเหล่าน ี้แหละ...........แฮ่ๆๆ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui อ่านข้อความ
    ของสะสมที่มีเอกลักษณ์นานวันยิ่งเพิ่มคุณค่าและมูลค่ าเก้าอี้ตัวใหม่1ตัวออกแบบให้เข้ากับยุคสมัยวัสดุทำจ ากไม้เนื้อแข็งทั่วไปอย่างมากราคาไม่น่าเกิน1500-2000บาทหากเทียบกับเก้าอี้ที่วงการนักเล่นหรือเซียนห รือที่วงการนักเล่นเฟอร์เก่าๆตั้งฉายาให้คือ..ทรงขาอ ่อนแขนสกี..ทำจากไม้สักสภาพเก่าคร่ำครึใช้งานไม่ต่ำก ว่า40ปีสีเดิมถลอกปอกเปิกราคาเริ่มต้นไม่ต่ำกว่า3000-5000บาทเฟอร์นิเจอร์เก่าส่วนใหญ่มักจะทำจากไม้สักทอง ซึ่งทางเหนือเยอะ(กลายเป็นอดีตไปแล้ว)ไม้ประดู่หรือช ิงชังล้วนเป็นไม้ชั้นดีและราคาค่อนข้างแพงแทบจะหาไม่ ได้ในยุคนี้บ้านไหนที่มีของเหล่านี้บ่งบอกถึงคนมีฐาน ะหรือไม่ก็ผู้ดีเก่า...ที่ผมชอบมากคือลักษณะของการขึ ้นโครง.เข้าลิ้น..ด้วยวิธีการเข้าลิ่ม..เข้าเดือยโดย ไม่ใช้ตะปูผมเห็นแล้วรู้สึกว่ามันเป็นเสน่ห์เชิงช่าง ที่คลาสสิคมาก...การเล่นของเก่าไม่เหมือนสินค้าอื่น ถ้ามีของดีอยู่ในมือจะช้าหรือเร็วยังไงก็ขายได้(หากจ ะขาย)หรือแม้กระทั่งขวดแป้งน้ำรุ่นเก่า,ขวดน้ำอัดลม, แก้วน้ำก้นจีบ,ตลับยาสีฟัน,คันฉ่อง
    โอ่ง,ไห,ตะไล,ชามฯลฯตลาดมืดคลองถมก็ยังคงเป็นแหล่งที ่เป็นที่แรกหากนึกถึงของจำพวกนี้ไม่เชื่อถามเซียนดูก ็ได้เนาะ..ยิ่งเป็นตู้ไม้เก่าๆยุควิคตอเรียนหรือคอโล เนียลรูปทรงโค้งเว้ามีลวดลายแกะสลักเฟอร์นิเจอร์ยอดน ิยมยุคอังกฤษล่าอณานิคม...ช่วงประมาณสิ้นปีนี้แถวบาง รักกทม.นี้เองครับจะมีการเวนคืนที่ดินทำให้บ้านเรือน เก่าๆต้องย้ายออกจากพื้นที่แล้วบ้านเรือนเก่าๆเหล่าน ี้แหละ...........แฮ่ๆๆ
    เมื่อเช้าก็อ่านมาเหมือนกัน เค้าเล่นมารุ่นแรกๆ เค้ารวยไปแล้ว สามารถเปิดร้านได้ที่ถนนกำแพงเพชร 2
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พูดถึงการนัดเจอกันของคนบ้ารถถีบหรือรถจักรยานโบราณ ถ้าเป็นระยะๆก็ดีเหมือนกัน ทิ้งช่วงสักหน่อยเอาแค่พอคิดถึงแล้วก็มาเจอกันอีก เพราะอะไรที่จะต้องทำเป็นประจำมักจะไม่ค่อยสะดวก
    ยังติดใจกับการนัดเจอกันครั้งแรกเมื่อเดือนที่ผ่านมา อยากจะให้บรรยากาศกลับมาอีกเรื่อยๆ แต่คิดว่าเป็นกลางวันน่าจะดีกว่ากลางคืน เพราะจะได้เห็นรายละเอียดรถมากกว่า รวมไปถึงสิ่งอื่นๆที่ใครนึกฟิตอยากจะเอามาโชว์ ซึ่งคิดว่าโชว์อย่างเดียวน่าจะดีกว่าการที่จะเอาของม าขาย เพราะพาลจะทำให้ถูกเทศกิจหรือเจ้าหน้าที่ตำรวจไล่เอา เปล่าๆ

ก็ดีเหมือนกันนะพี่ อยากเห็นข้อมูล sunbeam ของพี่ชัชวาล รถของพี่ตุ๊ และอีกหลาย ๆ อย่าง ส่วนผมตอนนี้ของหมดตู้แล้วหละ เลยไม่รู้จะเอาอะไรไปให้ดูเลย แล้ววันำที่ 11 นี้ คิดว่าจะมากันได้หรือเปล่าครับ

รูป รูป  
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ผมได้รับเอกสารที่พี่ส่งมาให้แล้วนะครับได้ รับวันนี้ครับขอบคุณมากครับ
    ...พักนี้ไม่ค่อยได้อะไรใหม่ๆเลยครับอาจารย์งานก็เยอ ะคิดไม่ออกว่าจะคุยเรื่องไรก็เลยหยิบข่าวที่เห็นว่าพ อจะโยงกันได้บ้างไม่ต่างขั้วกันมากนักมาเล่าให้ฟังเล ่นๆครับพอดีที่บ้านรับหนังสืออยู่สองสำนักหัวเขียวกั บหัวแดงครับวันเสาร์อาทิตย์มีคุยกันไว้กับผู้หญิงที่ บ้าน+เด็กๆว่าจะพาเค้าไปเที่ยวกันหน่อยให้หัวมันโล่ง มั้งครับนี่ขนาดยุ่งๆยังหนีมาคุยได้เลย...หึๆ:p
    .....เรื่องปั่นรถถีบเดี๋ยวใกล้ๆวันพี่นัดมาอีกทีนะค รับเอาวันตามที่พี่วสันต์+พี่ชัช+พี่ตุ๊สะดวกนะครับเ ดี๋ยวผมไปแจมด้วยครับทำแต่งานๆๆเครี้ยดเครียดครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 24-11-2006 เมื่อ 15:29
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนคุยกันจนลืมเรื่องสำคัญไปเลยนะน้องหนุ่ย.... เรื่องเพลทที่ให้ตามไปถึงไหนแล้ว....ขี่สิงห๋โตมาหลา ยเพลาอยากจะขี่ช้างบ้าง....ตามให้หน่อยนะเดี๋ยวมีมะพ ร้าวน้ำหอมเป็นค่าตาม....หรือริมแก่งก็ได้หรือทั้งจำ ทั้งปรับ .. เฮ้ยอยู่กับตำรวจเลยผิดไปหน่อย...ความน่าจะเป็นคือ.. ..หรือทั้งสองอย่าง.....(มะพร้าว+ริมแก่ง)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งจะเริ่มสนใจในจักรยานโบราณน่ะครับ เลยอยากคุยอยากได้เพื่อนที่รักในจักรยานเหมือนๆกันน่ ะครับ ก็เลยขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ ผม น้อย ครับ อยู่มุกดาหาร ผมก็ตามอ่านพี่ๆคุยกันนานพอควรอยู่ครับ ถ้าวันใหนมีข้อสงสัยอะไรผมจะขอถามพี่ๆบ้างนะครับ

หน้าที่ 108 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 8 58 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 158 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks