คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 109

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 109 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 9 59 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 159 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,621 ถึง 1,635 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีที่รู้จักครับ เข้ามาคุยได้ตามสบายเลยครับ ในนี้ยินดีต้อนรับทุกๆคนเสมอ
    คำว่า" คนบ้ารถถีบ " ไม่ได้ระบุว่า จะต้องเป็นจักรยานโบราณ เท่านั้น ไม่ว่าจักรยานอะไร ก็เป็นจักรยานเหมือนกัน เหมือนกระทู้ที่ตั้งขึ้นมาเพื่อเข้ามาคุย-มาอ่าน สนุกๆมากกว่า หรือแม้ว่าอาจจะไม่มีจักรยานเลย ก็เข้ามาอ่าน มาคุยได้ครับ ส่วนข้อความหรือความคิดเห็นต่างๆ อาจจะต้องฟังหูและเก็บไว้อีกหูหนึ่งเพื่อฟังความคิดเ ห็นที่แตกต่าง ก็ลองเข้ามาคุยบ้างก็ได้นะครับ กระทู้จะได้ไม่เหงา....

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานได้รับคำท้าทายจากหนุ่มวัยรุ่นชวนปั่นออกกำล ัง บอกแล้วว่าตัวเองคนเดือนตุลา 16 โน่น ใครชวนเป็นสู้แหลก ก็เลยลองกันดูซักตั้ง ตัวเองเอาม้าบินไปคุณหนุ่มเอาราเลย์คานโค้ง ไปกลับก็สัก 30 โลเห็นจะได้ ก็มีคนสนใจถามไถ่กันพอหอมปากหอมคอ ผมว่าเค้าสนใจหมวกกำนันฉะที่เมื่อก่อนคุณกรุง ศรีวิไลแกใส่ในหนังเรื่องอะไรจำไม่ได้แล้วมากกว่าที่ เมื่อวานผมเอาใส่ไป ได้แวะกินกาแฟริมทางในหมู่บ้าน พอเวลาคิดตั้งซิตกใจหมดเลย กาแฟร้อนสองแก้ว+ปาท่องโก๋สองตัว แปดบาท ตัวเองถามแล้วถามอีกบอกแม่ค้าสองแก้วนะ แม่ค้าย้ำ สองชุดแปดบาท โอ้อาทิตย์หน้าต้องไปกินอีก ยอมเสียเหงื่อปั่นไป แถมเด็กๆแถวบ้านจะขอไปด้วยอีกหลายคน(เด็กพวกนี้เคยเล ่นและกลับมาเล่นอีกครั้ง) งานนี้สนุกแน่ กำลังจะหาหัวหน้ากลุ่มอยู่ เมื่อวานขี่ไปสามสิบกว่าโล ผมแซงนำหน้าคุณหนุ่มสักกิโลเดียว นอกนั้นหอบแหงกๆปั่นตามหลังลูกเดียว......

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วานนี้หลังจากเสร็จสิ้นภารกิจกวาดบ้าน-ถูบ้าน อาบน้ำลูกเสร็จ ก็มาสานต่อโครงการ"จักรยานบ้าบอ" โดยขึ้นไปสอยเอาโครงรัดจ์26"ชายจากบนหลังคา หลังจากเล็งอยู่นานแล้ว ว่านายต้องโดนสอยแน่ๆ...
    เอาพวงมาลัยรถยนต์โบราณที่ซื้อเก็บไว้เมื่อสอง-สามอาทิตย์ก่อน กับแฮนด์เขาควายที่ถูกตัดแขนทั้งสองข้างเข้ามาสวมกัน และสวมเข้าไปกับคอเจ้ารัดจ์สีเขียว สภาพก็เลยออกมาดังภาพ
    ที่ต้องใช้แฮนด์28" ก็เป็นเพราะว่าคอมันยาวกว่าแฮนด์รถ26"ซึ่งคอสั้นกว่า ถ้าใช้แฮนด์ที่คอสั้นๆเดี๋ยวพวงมาลัยจะไปติดขา ในภาพก็พอจะปรับขึ้น-ปรับลง ได้อีก
    เมื่อวานก็เลยเอาแฮนด์และพวงมาลัยไปให้ร้านที่ทำท่อเ ฮดเดอร์ ช่วยทำแป้นยึดระหว่างคอแฮนด์กับพวงมาลัย ส่วนระบบเบรคก็ใช้ดุมถอยหลังเบรคของโปแลนด์พร้อมล้อท ี่มีมานานแล้วมาใช้
    จักรยานบ้าๆบอๆคันนี้ กะไว้ว่าจะทำแล้วเอาไปขี่ใน"คนบ้ารถถีบพบกันครั้งที่ 2" ในวันที่ 11 ธันวาที่จะถึง..

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 27-11-2006 เมื่อ 07:00

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อลองเอานายแบบมาทดลองนั่งดู ก็น่าจะพอได้ไม่น่าจะติดขาเวลาปั่น แต่ว่านายแบบตัวดำไปนิดนึง.....::

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การขี่ไปวัดเขาสูงแจ่มฟ้าเป็นทางขึ้นๆลงๆ ตอนขึ้นก็หอบแหงกๆเหมือนกันมีความรู้สึกเหมือนรูจมูก มันเล็กไป หลังจากที่ถ่ายรูปเสร็จเป็นทางขึ้นเขาอีกร้อยเมตรเห็ นจะได้ อันนี้ต้องจูงลูกเดียวทั้งขาขึ้นและขาลง แค่จูงรถขึ้นก็ต้องใช้ปากช่วยจมูกแล้ว ผมว่ามันดีนะหัวใจมันเต้นแรงเผื่อไว้หน่ะ พอถึงเวลาที่มันอยากจะเต้นหัวใจจะได้ไม่วาย.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เมื่อลองเอานายแบบมาทดลองนั่งดู ก็น่าจะพอได้ไม่น่าจะติดขาเวลาปั่น แต่ว่านายแบบตัวดำไปนิดนึง.....::
    เวลาเลี้ยวอย่าเผลอควงแบบรถยนต์หล่ะ เพราะไม่ได้ทดเฟือง .... ที่บ้านพอมีโครงเหลือกำลังคิดทำแบบเท่ห์ๆ บ้าๆบอๆเหมือนกัน.....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนสมัยเรียนชั้นมัธยม ที่ทองผาภูมิ กาญจนบุรี มีรุ่นพี่คนนึงขี่จักรยานติดพวงมาลัย มาที่โรงเรียนทุกๆวัน
    ขี่ไป-กลับ หลายกิโลเมตรเหมือนกัน สภาพภูมิประเทศที่นั่นส่วนมากจะเป็นเนินสูงๆต่ำๆ ไม่รู้ว่าแกขี่ยังไง..แต่จำได้ว่าไม่ได้ใส่เบรค อาจจะเป็นเบรคตราช้างดาวก็ได้.../\4

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

พี่ วสันต์ คันนี้ พวงมาลัยเพาเวอร์ หรือ เพา เยอร์ เนีย 5555 สุด ๆ ๆ เลยนะ พี่ ทำเส็จ ไว ๆ ๆนะพี่ จะได้เป็น สีสันต์ ของคนบ้ารถถีบในครั้งที่ 2 อยากจะชม จริง ๆ ๆ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นอีกหนึ่งประการของความได้เปรียบทางทัศนียภาพสำหร ับคนที่อยู่ต่างจังหวัดเนาะอาจารย์อ่านแล้วคิดภาพตาม แล้วทำให้อดที่จะอิจฉาไม่ได้จริงๆน่ะจากที่ได้ไปเที่ ยวสองสามครั้งทำให้พอนึกภาพออกอยู่บ้างครับแต่ดูๆแล้ วมีอีกหลายจุดเลยนะครับที่น่าปั่นแต่ที่ผมชอบคือเส้น ทางที่จะผ่านไปช่องเขาตรงที่ติดกับร้านริมคลองก็สวยค รับลักษณะของถนนคล้ายดังว่าเจาะผ่านภูเขาดูแล้วครื้ม ๆดียิ่งเป็นช่วงฤดูหนาวเช้าๆตอนหมอกลงน่ะน่าชวนพี่อำ นวยไปออกกำลังขาบ้างน่ะครับ(หรือว่าแกซุ่มทำไร....)
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดูจากพวงแล้วเป็นงานเก่าเหมือนกันนะครับพี่(พวงมาลัย )เป็นงานนอกแน่ๆคล้ายกับรถที่เค้าแต่งเป็นแบบโรไรเดอ ร์ดูเก๋าๆดีน่ะครับแล้วจะใช้เบรคแบบไหนครับหรือว่าเป ็นแบบกดหน้ายาง(จ้างดาว)
    เป็นอีกอารมณ์ที่ดูแล้วผ่อนคลายดีครับสบายๆเสร็จแล้ว ต้องลองขี่บ้างครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 27-11-2006 เมื่อ 11:33
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

เสาร์อาทิตย์สองวันได้หยุดพักผ่อนเต็มที่เลยครับพาเด ็ก+แม่เด็กไปเที่ยวกันแถวบ้านแต่เวลาส่วนใหญ่จะหนักไ ปทางนอนซะส่วนใหญ่แต่ด้วยความที่รับปากกับเด็กไว้แล้ วว่าจะพาไปเที่ยวคือกับเด็กๆนี่ถ้าสัญญาแล้วจะต้องทำ ตามสัญญาไม่งั้นจะถูกตำหนิ(แบบหน้างอทั้งวัน)มุมเดิม ของตัวเองสำหรับการเดินห้างคือร้านหนังสือเก่ามือสอง จริงๆไม่น่าจะเรียกว่าเดินเพราะอยู่แต่ในร้านหนังสือ จนกว่าเด็กจะกลับบ้านอ่านจนจะหมดร้านตอนกลับก็เลือกซ ื้อติดมือซักหนึ่งเล่มเพื่อเป็นมารยาทแท้ที่จริงไม่ต ้องซื้อก็ได้ก็คืออ่านหมดแล้วแต่กลัวครั้งต่อไปจะเจอ ป้ายติดตามร้านว่าหนังขายเท่านั้น.................ท ่านผู้เจริญทั้งหลาย.....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นมีน้องอยู่คนนึงหาซื้อลายน้ำราเล่ห์ บังเอิญในวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ไปที่ร้านสหจักรยาน ตรงข้าม รพ.กลาง ในร้านเห็นมีถุงใส่ลายน้ำปึกนึงแขวนอยู่คละกันหลายยี ่ห้อ ที่เห็นอยู่ริมนอกเป็นลายน้ำของรัดจ์ แต่ที่ถามดูก็มีหลายยี่ห้อนะครับ ทั้งราเล่ห์ ฮัมเบอร์ก็มี เรียกว่าลายน้ำที่เค้าทำใหม่ออกมาขายกันไม่นาน ก็คงจะมีหมด
    สนนราคาเห็นบอกว่าขายแผ่นละร้อย ความจริงขายแผ่นละ150 ( เค้าว่างั้น) ถ้าใครอยากได้ก็คงต้องลองไปหาดูนะครับ และต่อราคาเอา.
    นอกจากลายน้ำแล้ว วันนั้นก็ซื้อวงล้อ26"พร้อมดุมหลอด ขึงซี่ลวดเสร็จสรรพ วงละ 170 บาท เอามาใส่รถให้พ่อ เป็นวงล้อทำใหม่ครับไม่ใช่ล้ออังกฤษ แต่ที่ต้องการจะบอกก็คงจะเป็นเรื่องราคาครับ จะได้เอาไว้เปรียบเทียบราคากับของที่อื่นๆได้....em1 9

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีข่าวอยากจะขออนุญาตแจ้งเกี่ยวกับเวบจักรยานโบราณที ่ตั้งขึ้นมาใหม่เมื่อไม่นานนี้คือ siamclassicbike.com เนื่องจากเป็นเวบที่ตั้งขึ้นมาใหม่ ยังไม่ใคร่จะมีคนรู้จักมากนัก ทำให้ดูจะเงียบๆไป ก็เลยอยากจะขออนุญาตช่วยประชาสัมพันธ์ให้เข้าไปดูกัน บ้างหรือเข้าไปคุย จะได้มีเวบที่หลากหลายขึ้น ก็คงเท่านี้ก่อนครับ
    หวังว่าทางเวบมาสเตอร์คงจะไม่ว่าอะไรนะครับ ขอบคุณครับ

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

พี่ วสันต์ ครับ 170 บาท ที่พี่บอก มันมีอะไรบ้างครับ วงล้อ หน้า หลัง พร้อมยาง นอก-ใน ขึ้น ซี้ ด้วย แต่ดุมของเราใช้หรือเปล่าครับ คือ เรามี ดุม ไปอย่างเดียวใช้ไหมครับ ผมอยากจะขี่ เต็มแก่แล้ว ขาดแต่ ล้อ เนียแหละที่ยังตัดสินใจไม่ได้ซักที

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เช้านี้ขับรถมาทำงาน ใช้ความเร็วประมาณ 70-80 กม./ชม. จู่ๆมีนกตัวบินพุ่งออกมาจากพุ่มไม้ข้างทาง ชนกระจกอย่างจัง และแล้วเจ้าก็ไม่รอด เพราะค่อนข้างจะแรงเหมือนกันครับ

ตอนนี้ได้รถถีบ 20" ชาย คิดว่าเป็นฟิลลิป เนื่องจากเป็นรุ่นเพลทลายน้ำ ที่เดาว่าฟิลลิปเพราะชุดเบรคกับดุมหน้าเท่านั้นครับท ี่ตอก อีกอย่างที่คิดว่าเป็นฟิลลิป หัวหลักสูบมันจะตูมๆเหมือนดอกบัวครับ ส่วนล้อเป็นดันลอปทั้งหน้า-หลัง ที่ชอบคือ โครงมันจะเป็นเหล็กท่อนเล็กๆ ส่วนข้อยาว 7 นิ้ว รวมถ้วยคอ(เป็นถ้วยคอในตัว) เวลาคล่อมแล้ว เหมือนขี่รถถีบ 24" เลยครับ ต่ำกว่า 26" ไม่มากเท่าไหร่เลยครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 109 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 9 59 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 159 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks