คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Exclamation สวัสดีครับ

สวัสดีครับคุณวสันต์
    ภาพ bsa ที่ส่ง e-mail ไปให้ดูได้รับหรือเปล่าครับ
    ตอนนี้รถมาแล้วแต่ยังอยู่ที่สนามบิน ต้องรอผ่านพิธีการศุลกากรก่อน
    ซึ่งยุ่งยากกว่าที่ผ่าน ๆ มา ได้ข่าวว่าคุณวสันต์จะทำเสื้อจักรยาน
    ผมอยากให้ออกรุ่นที่แตกต่างจากเดิมบ้างครับ มีหลาย ๆ แบบก็ได้
    คาดว่าจะมีผู้สนใจเยอะพอสมควร ผมขอจองเบอร์ L เอาทุกแบบเลยนะครับ/\3

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับพี่ชัชวาล
    ไม่ได้เข้ามาคุยเสียนานเลยนะครับ รูปรถบีเอสเอที่พี่ส่งมาให้ ผมไม่แน่ใจว่าได้รับแล้วหรือยัง คิดว่าคงได้รับแล้วแต่คงจะลืมซะมากกว่า คือจะsave เก็บไว้และจะมาดูทีหลัง จนอาจจะลืมไปเลย จำได้แต่ซันบีม ทั้งๆที่พี่ส่งมาให้ดูก่อนด้วยซ้ำไป:o
    พักนี้รถ บีเอสเอพับได้สภาพสวยๆ หลุดเข้ามาบ้านเราหลายคันเหมือนกันนะครับ ดีไปอย่าง อะไรที่ไม่เคยเห็นก็ได้เห็น อย่างบันไดบีเอสเอพับได้ เพิ่งเคยเห็นของจริงไม่นานมานี้เอง เมื่อก่อนคิดหัวแทบแตกว่ามันทำงานอย่างไรถึงผลักเข้า ไปเก็บได้:
    เสื้อคิดว่าคงจะทำเร็วๆนี้ครับ ตั้งใจไว้ว่าถ้าทำจดหมายเหตุฯฉบับล่าสุดเสร็จแล้ว ก็จะออกแบบรูปที่จะสกรีนลงไปที่บนเสื้อเสียที ที่จริงก็ทำๆบ้างแล้วแต่ไม่ปะติดปะต่อเนื่องจากยังทำ จดหมายเหตุค้างอยู่ ตอนนี้ส่งจดหมายไปเมื่อเช้านี้เอง ค่อยโล่งหน่อย :) จะได้มีเวลาคิดเต็มๆเสียที
    ที่กะไว้คร่าวๆนะครับ เสื้อคงจะใช้สีเหลือง เอาเสื้อโลตัสแบบเดิมนี่แหล่ะ ผมว่าเนื้อผ้าก็คงพอใช้ได้นะครับ ที่ใช้สีเหลืองก็เนื่องจากปีนี้เป็นปีมหามงคล ก็เลยอยากจะทำสีเหลืองเพื่อจะได้ใส่ไปไหนได้ทันยุคแล ะเป็นที่ระลึกด้วย
    การสกรีน คงจะสกรีนสองรูปหน้า-หลังเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนรูปใหม่ๆบ้าง และคงทำแบบเดียวครับ และอีกอย่างคราวนี้อาจจะจ้างเค้าทำสกรีนให้โดยเราเอา รูปไปให้ เพราะไม่ค่อยจะมีเวลาทั้งน้องที่เคยช่วยรวมถึงตัวผมเ องด้วย คราวที่แล้วกว่าจะเสร็จเล่นเอาเลยเที่ยงคืน คิดว่าเก็บไว้ให้มืออาชีพทำดีกว่า
    และอาจจะขอเอาลายสกรีนเสื้อรุ่นเดิมที่เป็นรูปจักรยา นมีคำว่าคนบ้ารถถีบอยู่ในวงรีตรงหน้าอกให้เล็กๆลงเท่ าขนาดอาร์มที่ไหล่ เก็บเอาไว้เป็นโลโก้คนบ้ารถถีบ เผื่อจะทำสติกเกอร์ไว้ติดเล่นๆกัน หรือปักบนหมวกแก๊บก็เข้าท่านะพี่!
    การสั่งทำเสื้อคงจะใช้วิธีเอารูปมาให้ดูก่อนพร้อมเสื ้อตัวอย่าง ถ้าใครสนใจก็ให้ส่งธนาณัติมาก่อนเมื่อรวบรวมจำนวนเสื ้อที่สั่งและเงินได้แล้วก็จะเอาไปซื้อเสื้อและสั่งทำ สกรีน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่าเพิ่งจองตอนนี้เลยนะครับ ขอเวลาทำซักนิดนึงแล้วจะบอกให้นะครับ ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง ส่วนเสื้อมีแต่ฟรีไซส์อย่างเดียวครับคิดว่าน่าจะใส่ไ ด้สำหรับคนที่ตัวไม่เล็ก-ไม่ใหญ่มาก
    ขอบคุณที่สนใจนะครับน้องหนุ่ย :d

Exclamation อยากรู้วิธีการดันบันได Bsa

คุณวสันต์ช่วยแนะนำวิธีการดันบันได Bsa เข้าไปให้ทราบหน่อยซิครับ
    ยังไม่ได้สัมผัสของจริง เคยเห็นแต่ในรูป
    ทราบมาว่ามันมีลูกปืนล็อคอยู่ตรงแกนที่ติดกับขาบันได เท่านั้นเอง/\3

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่เคยลองกับรถของคนที่เอาเข้ามาแล้วนะครับ ใช้วิธีดันเข้าไปเฉยๆเวลาจะใช้ก็ดึงออกมาเฉยๆเหมือนก ัน เห็นเค้าว่าลูกปืนที่พี่ว่ามันอยู่ในขาจานโซ่ตรงที่เ ป็นเกลียวแต่รถพับได้ขาบันไดไม่มีเกลียว มีแต่ลูกปืน ซึ่งคิดว่าคงให้ดึงออกง่ายและคงจะมีแหวนหรือสปริงบาง อย่างที่ช่วยดันให้ลูกปืนชิดแน่นกับขาบันไดในระดับที ่พอดีๆ คือไม่ผลุบเข้า-ออกได้ง่ายๆ
    ผมเคยทำแกนบันได เพื่อเอามาใส่กับจานโซ่รถพับได้ที่มีอยู่แต่มันหลวมโ พรกเลย เวลาปั่นต้องคอยใช้ข้างเท้าดันขาบันไดให้ออกมาไม่อย่ างนั้นขาบันไดจะไปขัดกับโครงรถ ขี่ไม่สนุกเลย ตอนหลังเลยต้องยอมเอาจานโซ่บีเอสเอ26"แบบรุ่นธรรมดาม าใส่แทน ค่อยยังชั่วหน่อย:o

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับพี่ต.ตาปี
    เห็นเข้ามาอ่านเลยเข้ามาคุยด้วยในนี้ครับ จดหมายที่พี่ส่งมาพร้อมแสตมป์เพิ่งได้รับเมื่อวานนี้ ครับพร้อมๆกับแสตมป์ของสมาชิกอีกคนที่อยู่แถวๆพระราม 2แล้วจะรีบส่งจดหมายไปให้นะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ ไม่มีกิจกรรมอะไรที่เกี่ยวกับจักรยาน อย่างการปั่นรณรงค์อะไรอย่างนี้ ทำให้ดูเงียบไป หรือว่าเราอาจจะเก็บตัวเงียบเอง ไม่ค่อยได้ไปสังสรรค์กับเค้าเลยไม่ค่อยได้ข่าวคราวอะ ไร นอกจากคนรู้จักกัน โทรคุยกัน::
    การปั่นรณรงค์ต่างๆ นี่ก็มีข้อที่น่าเบื่ออยู่อย่างที่ใช้เวลามาก เวลานั่นนะไม่เท่าไร แต่เจ้าพิธีการต่างๆนี่สิ มีหลายๆอย่างแถมใช้เวลานาน พอถึงเวลาปั่นก็ใช้เวลานิดเดียว รวมๆเวลาแล้วกว่าจะเสร็จสิ้นปั่นย้อนกลับมาที่เดิม ก็เลยเที่ยงๆแทบจะทุกครั้ง กว่าจะกลับถึงบ้านก็ช่วงบ่ายๆเล่นเอาแม่บ้านหน้างอไป เลย

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้รถที่บ้าน ปัญหาที่เคยใหญ่ก็คือรถส่วนที่อัดแน่นอยู่ที่ข้างกำแ พงหลังจากแบ่งๆขายไปก็ยุบลงมาหลายคันแล้ว วันอาทิตย์ก็คิดว่าจะเอารถเด็กแขวนที่ใต้หลังคาแทนสั กสามสี่คัน แล้วจึงหันมาจัดการกับของสิ่งละอันพันละน้อยที่วางกอ งๆรวมกันที่พื้น ถ้าคัดดีๆแล้วคิดว่าคงมีไม่มากคราวนี้บ้านก็คงจะโล่ง เสียที เหลือรถผู้ชายและรถผู้หญิง28"อย่างละคันจอดไว้ในบ้าน ก็พอ ที่เหลือก็เหาะไปอยู่ใต้หลังคาให้หมด

รูป รูป  

/\2 พี่ชัชครับแล้ว Sb ขึ้นหรือยังครับพี่อยากเห็นจังครับ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่วสันต์

พี่วสันต์ครับเมื่อ 2 วันก่อนผมไปตีไก่กับพี่แถวคลองสามวา ได้เอารถถีบติดท้ายไปด้วย แล้วได้คุยกับบังคนหนึ่งที่มา ปล้ำไก่ด้วยกัน แกถามผมว่าจะทำสีมั้ยหรือจะขี่แบบแห้งๆอย่างนี้ ผมก็ตอบแกไปว่าคงไม่ทำครับ
    คงขี่ย่างนี้ไปก่อนหากเบื่อแล้วค่อยทำสี **แกก็เลยแนะนำผมว่าอย่างนี้ซิไอ้หนุ่ม
    1. หากระดาษทราย เบอร์ 100 ขัดให้ทั่วขัดสนิมออกให้หมด
    2. ล้างด้วยผงซักฟอกให้สะอาด ( แกเน้นผงซักฟอกเท่านั้นครับ )
    3. เช็ดตัวรถให้แห้งห้ามให้มีน้ำหรือฝุ่นติด
    4. ขัดด้วย * กีวี*ที่ขัดรองเท้า ( ต้องการดำหรือน้ำตาล+แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน )
    5. นำรถไปตากแดดให้แห้ง
    6. เคลือบด้วยแลกส์เกอร์ ( แบบสเปร์พ่น )
    7. ทิ้งไว้ 1 ชั่งโมง แล้วพ่นทับอีกรอบ แกบอก **งานออกมาเก๋า+เนี๊ยบ/\4

จริงเท็จยังไงก็ไม่รู้ครับผมยังไม่กล้าทำ +ปกติแกชอบอำผมเล่นอยู่บ่อยๆ/\6 แกบอกทำสมัยหนุ่มๆแล้ว:p
    **พี่คิดว่าไงครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 02-09-2006 เมื่อ 19:28

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui
    พี่วสันต์ครับเมื่อ 2 วันก่อนผมไปตีไก่กับพี่แถวคลองสามวา ได้เอารถถีบติดท้ายไปด้วย แล้วได้คุยกับบังคนหนึ่งที่มา ปล้ำไก่ด้วยกัน แกถามผมว่าจะทำสีมั้ยหรือจะขี่แบบแห้งๆอย่างนี้ ผมก็ตอบแกไปว่าคงไม่ทำครับ
    คงขี่ย่างนี้ไปก่อนหากเบื่อแล้วค่อยทำสี **แกก็เลยแนะนำผมว่าอย่างนี้ซิไอ้หนุ่ม
    1. หากระดาษทราย เบอร์ 100 ขัดให้ทั่วขัดสนิมออกให้หมด
    2. ล้างด้วยผงซักฟอกให้สะอาด ( แกเน้นผงซักฟอกเท่านั้นครับ )
    3. เช็ดตัวรถให้แห้งห้ามให้มีน้ำหรือฝุ่นติด
    4. ขัดด้วย * กีวี*ที่ขัดรองเท้า ( ต้องการดำหรือน้ำตาล+แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน )
    5. นำรถไปตากแดดให้แห้ง
    6. เคลือบด้วยแลกส์เกอร์ ( แบบสเปร์พ่น )
    7. ทิ้งไว้ 1 ชั่งโมง แล้วพ่นทับอีกรอบ แกบอก **งานออกมาเก๋า+เนี๊ยบ/\4

จริงเท็จยังไงก็ไม่รู้ครับผมยังไม่กล้าทำ +ปกติแกชอบอำผมเล่นอยู่บ่อยๆ/\6 แกบอกทำสมัยหนุ่มๆแล้ว:p
    **พี่คิดว่าไงครับ ( สรุปแล้ววันนั้นไก่ผมแพ้ซะ /\6 ครับ:
    ***แกเน้นว่ารถที่เหมาะที่จะทำจะต้องเป็นรถที่สีเก่า หลุดหมดแล้วแกว่างั้นครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พี่ก็ว่าน่าลองทำดูนะครับ เพราะรถน้องหนุ่ยสีก็แทบจะไม่เหลือแล้ว แต่ขั้นตอนที่เอาแล็กเกอร์เคลือบนี่เสร็จแล้วมันน่าจ ะขึ้นเงานะ พี่ว่าก็สะอาดดีนะครับ ลองดูๆ;)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ไปเดินคลองถมเหมือนเคย ไปเจอใบขับขี่จักรยาน พ.ศ.2500 อยู่สองใบ ขนาดประมาณ 2.5"x4" สอบถามราคาดูปรากฎว่าโอ้โฮ! ใบละ1500 บาท!/\4
    อยากจะเก็บไว้ แต่ซื้อไม่ลง แพงไปหน่อยสำหรับงานกระดาษชิ้นนี้ เป็นแผ่นพับขนาดข้างต้นหน้าปกเขียนใบขับขี่จักรยาน(ถ ้าจำไม่ผิด) เปิดดูข้างใน
    ข้างซ้ายจะเป็นรอยพิมพ์นิ้วมือ ของผู้ขับขี่แต่ไม่มีรูป ไม่ใช่รูปหายนะครับไม่ติดรูปจริงๆ ส่วนหน้าขวาจะเป็นชื่อ-ที่อยู่เจ้าของใบขับขี่พร้อมตำหนิ เช่นแผลเป็นที่หัวนิ้วมือข้างซ้าย เสร็จแล้วก็ลงชื่อเจ้าพนักงานผู้ออกบัตร(เป็นตำรวจ)
    ทีแรกว่าจะขอถ่ายรูปใบขับขี่เอาไว้ดู แต่เปลี่ยนใจกลัวหน้าแตกถ้าเค้าไม่ให้ถ่าย เลยได้แต่เล่าสู่กันอ่านครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานเอาแบบที่จะสกรีนไปที่ร้านอัดบล็อค แวะจอดรถเติมน้ำมัน เห็นจักรยานอยู่คันนึงสะดุดตา เลยลงไปขอถ่ายภาพมาฝากกันชมครับ เจ้าของนั่งอยู่ข้างๆ ใจดีครับ
    การเล่นจักรยาน จะเล่นแบบไหนก็ได้ตามที่ตัวเองชอบ เล่นให้มีความสุขก็พอจักรยานแบบไหนๆก็ประหยัดน้ำมันเ หมือนกัน
    เช้านี้ขอให้ทำงานกันอย่างมีความสุขทุกๆคนครับ

รูป รูป  

Exclamation Sb ยังอยู่ในกล่อง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gid
    /\2 พี่ชัชครับแล้ว Sb ขึ้นหรือยังครับพี่อยากเห็นจังครับ
    สวัสดีคุณ gid

ตอนนี้ยังอยู่ในกล่องเลยครับ
    รอปลูกบ้านก่อนคงใช้เวลาอีกหลายเดือน แต่น่าจะเสร็จภายในปีนี้ครับ
    ขอส่งภาพ SB ที่ได้มาอีกคันให้ดูก่อนก็แล้วกันนะ/\3

รูป รูป  

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks