คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 110

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 110 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 10 60 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 160 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,636 ถึง 1,650 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

170 บาท จะได้ วงล้อหน้าพร้อมดุมหลอด และซี่ลวด ขึ้นมาเป็นวงเสร็จสรรพเรียบร้อย แต่ไม่ใช่ของอังกฤษนะครับ เป็นวงล้อบ้านเรานี่เอง ไม่รวมค่ายางนอกยางในครับ เพราะเฉพาะค่ายางนอกเส้นนึงก็60บาทได้แล้วมั๊ง ถ้ารวมยางในก็ร่วมๆร้อย ราคา 170 บาทไม่ได้หรอกครับ...ส่วนล้อหลังไม่ได้ถาม...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ใช่นกกระปูดหรือเปล่าครับ นกกระปูดมักชอบหากินอยู่ริมถนน ตัวใหญ่นิดนึง สมัยเรียนชอบยิงนก แต่ไม่ชอบตกปลา เพราะอยู่นิ่งไม่ค่อยได้ ขี้เกียจรอปลามากินเบ็ด สู้ยิงนกไม่ได้ เมื่อก่อนอยู่เขื่อนเขาแหลม ตกเย็นพอเลิกเรียนก็คว้าหนังสติ๊กเข้าป่าหายิงนกไปตา มเรื่อง เส้นทางเดินในป่ามันจะเงียบๆดูน่ากลัวชะมัด แต่ก็ไปเรื่อย ตอนนั้นไม่คิดอะไร แต่เดี๋ยวนี้ไม่เอาแล้ว....สงสารมัน
    เมื่อคืนหลังเลิกงาน ก็เข้าไปห้องเก็บของได้ล้อดันลอปล้อหน้ากระทะล้อคล้า ยกับของราเล่ห์และสเตอร์มี่ฯ 26" ว่าจะเอามาใส่กับรถพวงมาลัย คาดว่าจะประกอบในวันเสาร์ที่จะถึงนี้..ก็นั่งๆนึกว่า จะเอาอะไรมาใส่บ้าง แต่ก็คงจะไม่ทำให้มันรก คงจะออกแนวเกลี้ยงๆ..ไม่มีบังโคลน ไม่มีขาตั้ง....
    เสียงอ๋อมดังแว่วๆมาว่าเสียตระกูลรัดจ์หมดเลย....อิๆ ๆๆๆ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 28-11-2006 เมื่อ 12:14

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

นกที่ชน นี่น่าจะเป็นนก กด( สะกดไม่ถูกครับ ) รึเปล่าครับ ที่เห็นแถวบ้านเค้าเรียกกีนอย่างนี้แหละครับผมชอบเห็ นตามข้างถนนเวลาเดินทางไปไหนไกลๆบ่อยครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เย็นนี้ ทำการฝังเจ้านกไปเรียบร้อย อโหสิกรรมด้วย ไม่ได้มีเจตนา แต่เจตนาที่อยากจะมีซันบีมสวยๆ ยังมีอยู่ครับ เข้ามาคุยบ่อยซิครับ ไม่เหงาดี
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืนหลังจากกลับมาถึงบ้านแล้ว ออกไปที่ร้านทำท่อเฮดเดอร์นั่งเฝ้าช่างทำพวงมาลัยจัก รยานเสร็จเกือบห้าทุ่ม เสร็จไปเปลาะนึงทีนี้เหลือแต่เอาล้อไปขึ้นซี่ลวดและป ระกอบขึ้นเป็นคันก็เป็นอันเสร็จพิธี
    เล่นจักรยานไม่อยากอยู่กับที่หรืออยู่นิ่งๆไม่อย่างน ั้นมันจะดูเหมือนว่าจบแล้ว หมดสนุกไป ก็หาเรื่องทำไปเรื่อย ตามประสา ....
    มีจักรยานหลายคันแต่ไม่ค่อยได้เก็บอะไหล่ไว้ พอยามจำเป็นก็หาให้ควั่กเอาเหมือนกัน.... เป็นอุธาหรณ์
    ซึ่งช่วงหลังมานี้มักจะซื้อพวกยางเบรคก้ามปู ยางเบรคชักขอบ สลักบันได และน็อตตัวเล็กๆมาเก็บไว้ให้เป็นระเบียบ หาง่าย ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ต้องเทอะไหล่ทั้งหมดออกจากกระป ๋องโอวัลตินเพียงเพื่อต้องการน็อตตัวเล็กๆเพียงตัวเด ียว แถมบางทีเทแล้วยังไม่ได้ของอีกต่างหาก....
    มีคนอยากจะหารถเด็ก เห็นว่าขายโครงรถก็เลยเข้าใจว่าน่าจะมีรถเด็กด้วย ซึ่งก็มีครับ รถเด็กมีหลายคัน แต่ตั้งใจไว้ว่าจะซื้อเอามาทำให้ลูกๆขี่เมื่อโตพอ เลยไม่ได้คิดจะขาย
    พูดถึงจักรยานเด็ก ก็คิดว่าหายากพอสมควร ส่วนมากจะพบแต่รถคนโต แต่คิดว่าอะไรก็คงจะไม่เกินความพยายามของเราไปได้ อย่างน้อยๆก็ต้องไปพบรถเด็กแน่ๆ แต่เค้าจะขายหรือไม่ก็คงต้องลองไปคุยดู......

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มองดูรูปสมัยก่อน คนชอบที่จะถ่ายรูปคู่กับจักรยาน เหมือนสมัยนี้ที่คนมักจะยืนถ่ายรูปคู่กับรถยนต์หรือม อเตอร์ไซค์
    มันคงจะเป็นสิ่งที่เป็นตัวแทนของความภูมิใจหรือความน ิยมในสมัยนั้น นอกจากนั้นจากการดูรูปจะทำให้เห็น ได้ทราบถึงลักษณะสภาพบ้านเมือง สถานที่ ในยุคนั้น การแต่งกาย เรียกว่าเป็นการศึกษาประวัติศาสตร์จากรูปภาพ ซึ่งในบ้านเรา มีนักประวัติศาสตร์ที่ชอบค้นคว้าอยู่หลายคน อย่างน้อยๆก็เห็นมีคุณ เอนก นาวิกมูล แห่งบ้านพิพิธภัณฑ์ หนึ่งคนละ...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 29-11-2006 เมื่อ 11:54

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    เช้านี้ขับรถมาทำงาน ใช้ความเร็วประมาณ 70-80 กม./ชม. จู่ๆมีนกตัวบินพุ่งออกมาจากพุ่มไม้ข้างทาง ชนกระจกอย่างจัง และแล้วเจ้าก็ไม่รอด เพราะค่อนข้างจะแรงเหมือนกันครับ

ตอนนี้ได้รถถีบ 20" ชาย คิดว่าเป็นฟิลลิป เนื่องจากเป็นรุ่นเพลทลายน้ำ ที่เดาว่าฟิลลิปเพราะชุดเบรคกับดุมหน้าเท่านั้นครับท ี่ตอก อีกอย่างที่คิดว่าเป็นฟิลลิป หัวหลักสูบมันจะตูมๆเหมือนดอกบัวครับ ส่วนล้อเป็นดันลอปทั้งหน้า-หลัง ที่ชอบคือ โครงมันจะเป็นเหล็กท่อนเล็กๆ ส่วนข้อยาว 7 นิ้ว รวมถ้วยคอ(เป็นถ้วยคอในตัว) เวลาคล่อมแล้ว เหมือนขี่รถถีบ 24" เลยครับ ต่ำกว่า 26" ไม่มากเท่าไหร่เลยครับ
    น่าจะเป็นเหยี่ยวนกเขา มันชอบหานกที่อ่อนแอกว่ากิน เดาๆครับ มันตายนิ่งๆแบบนี้ดูไม่ออก ต้องดูตอนมันบิน ดูลักษณะการบิน ก็เหมือนกับการเดารถที่ไม่มีเพลทนั่นแหละครับ ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui อ่านข้อความ
    เป็นอีกหนึ่งประการของความได้เปรียบทางทัศนียภาพสำหร ับคนที่อยู่ต่างจังหวัดเนาะอาจารย์อ่านแล้วคิดภาพตาม แล้วทำให้อดที่จะอิจฉาไม่ได้จริงๆน่ะจากที่ได้ไปเที่ ยวสองสามครั้งทำให้พอนึกภาพออกอยู่บ้างครับแต่ดูๆแล้ วมีอีกหลายจุดเลยนะครับที่น่าปั่นแต่ที่ผมชอบคือเส้น ทางที่จะผ่านไปช่องเขาตรงที่ติดกับร้านริมคลองก็สวยค รับลักษณะของถนนคล้ายดังว่าเจาะผ่านภูเขาดูแล้วครื้ม ๆดียิ่งเป็นช่วงฤดูหนาวเช้าๆตอนหมอกลงน่ะน่าชวนพี่อำ นวยไปออกกำลังขาบ้างน่ะครับ(หรือว่าแกซุ่มทำไร....)
    งานแม่น้ำแ***ังไม่เลิก ถ้าสนใจมาได้เลย ไม่ต้องเอารถมาที่นี่มีให้ยืม แล้วจะรู้ว่าธรรมชาติให้อะไรเราไว้ นี่หน้าหนาวแต่ร้อนตับจะแตกเพราะเราไปทำร้ายมัน และมนุษย์ที่ทำร้ายมันกำลังถูกลงโทษ
    เมื่อเช้าขี่จักรยาน อยู่ๆก็มีสาวนิดหน่อยยิ้มให้ (สักสี่สิบกว่า) ผมเองก้มลงมองดูตัวเอง ...เอ..กางเกงก็ใส่ครบ ...เสื้อก็ใส่เหมือนทุกครั้ง แล้วอะไรที่ทำให้เขายิ้มให้.....คงจะเป็นหมวกกำนันฉะ นั่นเอง ...ใส่ไปไหนก็มีคนมอง ยิ่งใส่ขี่จักรยานโบราณมันเข้ากันดีนักแล
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พอสาวเจ้ายิ้มให้ หลังก้มมองตัวเองแล้วไม่มีอะไร แต่ในใจลึกๆ กลับร้องเพลง "เธอรู้ไหม ฉันเหมือน 14 อีกครั้งงงง"
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ความซ่ากับความเซ่อ
    " เออ....ครู ..ๆ ได้ขูดดูกระดิ่งหรือเปล่า มันตีเมดอินอิงแลนด์ นะ "
    เมื่อกี้คนบ้ารถถีบคนหนึ่งโทรมาบอกให้เจ็บใจเล่น.... .เมื่อวันจันทร์ด้วยความอยากรู้อยากเห็นว่าตลาดนัดที ่อำเภอท่าเรือ อยุธยาเค้าว่ากันว่ายิ่งใหญ่กว่าสุพรรณอีก ตกลงค่าน้ำมันกันเรียบร้อยก็ออกเดินทางทันที ทางโน้นพ่อค้าแม่ค้าเค้าก็มาตั้งกันแล้วแต่พวกซ่าทาง นี้เพิ่งจะเดินทางกัน ระยะทางไปกลับเกือบห้าร้อยโล ....ตลาดอยู่ทางไหนก็ไม่รู้จอดแวะถามทางไปเรื่อย ....จริงๆก็แล้วก็เคยผ่านเฉียดๆมาหลายสิบครั้งแต่ไม่ ได้นึก....ไปปทุม ไปอยุธยาวกไปวกมาจนเกือบมืดกว่าจะถึง...ตามสไตล์ผมคน นั่งพอรถติดต้องรีบลงไปดูของก่อน....อาจารย์สี่ตาเป็ นคนขับ ...กว่ามันจะหาที่จอดได้...ผมเองก็เดินดูเกือบหมดตลา ดทุกที
    "เฮ้ย.....นี่คนขายบอกว่าฝาทองเหลือง 150 บาท...."ผมถามอาจารย์แว่นหลังจากที่เดินมาทันกันที่ร ้านของเก่าร้านหนึ่ง
    "นี่มันฝาเหล็ก ..ฝาทองเหลืองมีที่ไหนยี่ห้อนี้"...อาจารย์แว่นบอก.. ..ทำไมไม่เอาล่ะฝาก็คุ้มแล้ว
    "เอาซี่ เสียค่าน้ำมันตั้งหลายร้อยจะไม่เอาอะไรติดมือเลยหรือ ขาดทุนตายห่........."ผมพูด
    "ตัวโครงไม่ใช่...ธรรมดา" อาจารย์แว่นบอกอีก
    "เฮ้ยแว่น...หนักหว่ะ....เอาโครงทิ้งโยนเข้าป่า...เอ าแต่ฝาไปแล้วกันนะ" ผมพูด
    "เอาไปเถอะ...ใช้ไปอย่างงี้ก่อน ..เดี๋ยวได้โครงค่อยเอามาใส่" อาจารย์แว่นตัดบท
    เมื่อวานเย็นได้ไปหาคุณหนุ่มพร้อมบอกแลกฝากระดิ่งราเ ล่ย์ที่ได้มาแถมโครงที่เกือบโยนทิ้งไปแล้วเพราะคิดว่ าไม่แท้กับล้อหลัง 28" คุณหนุ่มก็ตกลง...แต่เพิ่งมาทำความสะอาดเมื่อเช้าและ โทรมาให้เจ็บใจเล่น...จะขอเพิ่มราคาก็ใช่ที่เพราะตกล งกันแล้วด้วยความซ่าของตัวเองและความเซ่อของอาจารย์แ ว่นหรือของตัวเอง......อุตสาห์เรียกอาจารย์แว่นแล้วน ายังมองของไม่ขาด....ถ้าวันนี้เอ็งเปิดอ่านเจอจงรู้ไ ว้ด้วยใครกันที่เซ่อ.......

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

5555 พี่ mka ผมดูที่พี่พูด พี่ท่า ทางจะอารมณ์ดีนะเนีย ตอนที่ผมไปเจอกับลุงคนนึงอะ ผมก็เข้าไปดูรถแก รถแกสวยมาก ฮัมเบอร์ เพลสคิงจอร์ ญ 28 คอยาว ทุกอย่างเนียบมากๆๆ แต่ผมก็รู้ สึกแปลกๆๆใจ ว่าทำไมของทุกอย่างดีหมด แต่ กระดิ่งนี้สิ เค้าบอกว่า ฝากของ ลูกัส รุ่น อะไรไม่รุ ผมจำไม่ได้แล้ว แต่ตัวเป็นของ อินเดีย....... เอาแล้วไง ผมก็ยิ่งสงใสเข้าไปใหญ่ ผมก็เข้าไป มองๆ ๆดู ๆ ๆ ใกล้ๆๆแต่ไม่กล้า จับ ลุงแกก็เดินมาพอดี แล้วก็ ดีด กระดิ่ง ใส่หู ผม เลย ผมก็เลยตกใจ ว่าทำไมเสียงมัน ดังและมีเสน่ห์ มากๆๆ สุดท้ายได้ข้อ สรุปว่า ถ้า เจอแต่ฝากก็จะเก็บให้หมดไม่หรือ 5555

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คิดไว้หลายครั้งว่าไม่ซื้อรถที่เป็นซากมาทำแล้วเพราะ ขี้เกียจตามอะหลั่ย ...กะจะเก็บเงินเก็บทองใช้หนี้แบงค์บ้าง แต่ก็เหมือนเดิม...พอไม่ซื้อรถก็หมดเงินไปกับค่าน้ำม ันไปดูของเก่า ...เย็นวันศุกร์ข้างโลตัสสุพรรณ วันเสาร์ก็รู้ๆอยู่ควรไปที่ไหน วันจันทร์ก็โน่นลองไปมาแล้ว ท่าเรืออยุธยา เย็นวันอาทิตย์ก็บางแก้วสมุทรสงคราม ยังมีเวลาว่างอีกหลายเย็น....อาจารย์สี่ตาผมความคิดโ ลดแล่น กำลังวางแผนไปชลบุรีอีก....เค้าว่าตลาดนัดใหญ่มากถึง ขนาดต้องเอาจัรยานใส่ท้ายรถไปถีบที่เดียวถึงจะดูของไ ด้ทั่ว ก็ต้องไปสักครั้ง ไปดูให้เห็นดำเห็นแดงไปเลย ไม่ไปมันก็อยากอยู่อย่างนั้น กำลังรอจังหวะดีๆ....อาจจะเป็นตลาดนัดกับข้าวกับเสื้ อผ้าและมีของเก่ามาร่วมแจมนิดหน่อยก็เป็นได้....ไม่ล องไม่รู้....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานคุณนายชวนเที่ยวงานสะพานข้ามแม่น้ำแคว ไอ้เราก็อึกๆอักๆ แหมก็เล่นชวนไปวันเสาร์ ใครจะยอมง่ายๆ..เจ็ดวันรอวันเสาร์วันเดียว ถ้าเสาร์นี้ไม่ได้เดินคลองถม จะกลายเป็นว่าต้องรอถึงครึ่งเดือนกว่าจะได้เดินอีก อีกอย่างนึงกะจะเอารถไปทำแถวๆวรจักรด้วย อยากจะขี่เจ้าพวงมาลัยเต็มแก่แล้ว....
    ตอนนี้กำลังคิดวางแผนโน้มน้าวว่าไปวันอาทิตย์ดีกว่า ได้เที่ยวตอนกลางวันด้วย เพราะว่าวันเสาร์จะต้องทำงานครึ่งวัน ไปแป๊บเดียวเดี๋ยวก็กลับ จะไปสนุกอะไร....
    ถ้าไปวันอาทิตย์จริงๆ จะพาไปแวะเที่ยวบ้านผีดุแถวๆท่ามะกา.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 29-11-2006 เมื่อ 12:08

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เมื่อวานคุณนายชวนเที่ยวงานสะพานข้ามแม่น้ำแคว ไอ้เราก็อึกๆอักๆ แหมก็เล่นชวนไปวันเสาร์ ใครจะยอมง่ายๆ..เจ็ดวันรอวันเสาร์วันเดียว ถ้าเสาร์นี้ไม่ได้เดินคลองถม จะกลายเป็นว่าต้องรอถึงครึ่งเดือนกว่าจะได้เดินอีก อีกอย่างนึงกะจะเอารถไปทำแถวๆวรจักรด้วย อยากจะขี่เจ้าพวงมาลัยเต็มแก่แล้ว....
    ตอนนี้กำลังคิดวางแผนโน้มน้าวว่าไปวันอาทิตย์ดีกว่า ได้เที่ยวตอนกลางวันด้วย เพราะว่าวันเสาร์จะต้องทำงานครึ่งวัน ไปแป๊บเดียวเดี๋ยวก็กลับ จะไปสนุกอะไร....
    ถ้าไปวันอาทิตย์จริงๆ จะพาไปแวะเที่ยวบ้านผีดุแถวๆท่ามะกา.....
    รอมานานแล้วครับ อยากให้มาและได้คำตอบให้แน่นอนว่ามาแน่นอน จะนัดวิศวกรคานไขว้สลับเวร และคนอื่นๆแถวนี้ที่บ้าไม่แพ้กัน จะนัดมารวมตัวกัน ผมว่าอบอุ่นไม่แพ้แถวมัฆวานนะครับ ...อ้อน้องหนุ่ยน่าจะมาด้วยกันเลย

ช่วงนี้งานยุ่งมาก แต่ก็ได้คุยกับพวกพี่ๆ ที่เล่นจักรยานทุกวัน กำลังคิดกันว่า ตอนไปเจอกันในวันที่พี่วสันต์นัด จะเอาอะไรไป นึกกันไม่ออก เพราะของเขาสวย ๆ เต็ม ๆ กันทั้งนี้ เลยสรุปได้ว่า เอาที่มันขนง่าย ๆ ไม่เล็กไม่ใหญ่ไม่งอกครับ ง่ายดี ได้ขี่กันสนุก ๆ ม๊ะต้องซีเครียด แค่ได้ไปเจอกันนานๆครัง ก็มีความสุขแล้ว
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

หน้าที่ 110 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 10 60 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 160 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks