คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 114

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 114 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 14 64 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 164 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,696 ถึง 1,710 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวันจันทร์เพื่อนร่วมงานควักกระดาษเป็นรูปหัวใจส ่งให้และให้เขียนความดีที่ทำเพื่อในหลวง เพื่อเอาไปจัดบอร์ดวันเฉลิมพระชนม์พรรษา ผมเองคว้าปากกาเขียนไปทันทีว่า ....ขี่จักรยาน ประหยัดพลังงาน.....เป็นหนึ่งความดีที่ทำอยู่
    สายๆคุณหนุ่มโทรมาชวนขี่จักรยานวันพ่อ ให้ใส่เสื้อเหลือง ผมเอง โอเคทันที ........การขี่จักรยาน ทำให้ร่างกายแข็งแรง ทำให้ประหยัดงบประมาณค่ารักษาพยาบาลของรัฐ.......เป็ นอีกหนึ่งความดีที่ทำถวายในหลวง กลางวันมัวแต่เที่ยวกลางคืนเลยต้องทำรถ ตกลงต้องเอารถที่ลื่นไหล แรงเสียดทานน้อยเนื่องจากเราเรี่ยวแรงน้อยกว่าพวก จึงต้องถนอมแรงไว้ใช้ยามจำเป็น ก็มีอยูคันหนึ่งลื่นปรี๊ด แต่ปล่อยมือเลี้ยวเป็นรถไต่ถังเชียว จัดการถอดล้อออก ดัดตะเกียบหน้าเนื่องจากรู้แล้วว่าคันนี้ต้องแก้ตรงไ หน ประกอบเสร็จลองปล่อยมือดู โอ้ใช้ได้ ทีเดียวได้ที่ เอาไฟที่เก็บมาจากโรงเหล็ก 5 บาท ใส่เข้าไป ลองปั่นออกหลังบ้านเป็นถนนเลียบทางรถไฟ แสงจันทร์สิบสี่ค่ำสว่างไม่แพ้ สิบห้าค่ำเลย เงียบมากถนนเลียบทางรถไฟสายมรณะ นี่ หนึ่งไม้หมอนเท่ากับหนึ่งศพทหารพันธมิตรเชียวนา ตรงแยกหน้าก็มีคนขี่รถล้มตาย ตรงนี้ก็มีรถชนกันตาย ลองมองดูเงาหัวกับแสงจันทร์ที่สาดส่องมา อ้อยังมี ดูตระแกรงท้ายซึ่งมีติดอยู่คันนี้คันเดียว อ้อว่าง....ไม่มีใครซ้อนท้าย ..... ถ้าเกิดมีคนซ้อนท้าย ผมต้องปั่นหนีหัวฟูแน่.......

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

"พอดีเพื่อนพ่อมาจากกรุงเทพ รอเดี๋ยวนะ"ผมบอกลูกชายและลูกสาวขณะขับรถออกมาเพื่อจ ะไปให้พ่อเลี้ยงเนื่องในวันพ่อ(ความจริงน่าจะเลี้ยงพ ่อนะลูก)
    เมื่อวานกำลังจะไปเลี้ยงวันพ่อก็มีเสียงด่วนมาจากคุณ วสันต์ว่ามาถึงบ้านโป่งแล้ว .....ผมเองกับคนขับรถ(ใส่แว่น)ก็ยืนรอจนมาถึงดังรูปท ี่เห็นอยู่นั่นแหละ .......พอดีเย็นแล้วก๋วยเตี๋ยวเรือเก็บแล้วเลยไม่มีอ ะไรต้อนรับ วันไหนถ้าผมอยู่บ้านแสดงว่าวันนั้นต้องนัดใครไว้ เมื่อวานวันพ่อพอดีลูกมาแต่ก็เกือบไม่อยู่....เล่นมา แบบไม่มีปีไม่มีขลุ่ย ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เดือนนี้ถือว่าเป็นเดือนมหามงคลนะครับเป็นเดือนที่รู ้สึกอบอุ่นซึ่งเมื่อวานก็เป็นวันพ่อด้วยหากช่วงวัยที ่เป็นนักเรียนจะชอบมากคือเดือนนี้แหละครับวันหยุดเยอ ะมากหยุดจนงงเมื่อวานก็พาเด็กๆเที่ยวใกล้ๆบ้านนี่แหล ะครับเพราะเที่ยวดึกไม่ได้วันรุ่งขึ้นยังมีเรียนไม่เ จออาจารย์ก็หลายเดือนดูสดใสเหมือนเดิมนะครับคงเป็นเพ ราะออกกำลังกายอยู่เสมอๆจักรยานก็ถือว่าช่วยได้เยอะน ะครับทั้งสุขภาพกายและภายในกมลช่วงนี้อากาศเย็นกำลัง ดีหากได้ปั่นจักรยานทุกเช้าร่างกายคงจะอบอุ่นดี..ลูก สาวโตแล้วเนาะ.สวยด้วยน่ะ
    คุณพ่อmka
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui อ่านข้อความ
    เดือนนี้ถือว่าเป็นเดือนมหามงคลนะครับเป็นเดือนที่รู ้สึกอบอุ่นซึ่งเมื่อวานก็เป็นวันพ่อด้วยหากช่วงวัยที ่เป็นนักเรียนจะชอบมากคือเดือนนี้แหละครับวันหยุดเยอ ะมากหยุดจนงงเมื่อวานก็พาเด็กๆเที่ยวใกล้ๆบ้านนี่แหล ะครับเพราะเที่ยวดึกไม่ได้วันรุ่งขึ้นยังมีเรียนไม่เ จออาจารย์ก็หลายเดือนดูสดใสเหมือนเดิมนะครับคงเป็นเพ ราะออกกำลังกายอยู่เสมอๆจักรยานก็ถือว่าช่วยได้เยอะน ะครับทั้งสุขภาพกายและภายในกมลช่วงนี้อากาศเย็นกำลัง ดีหากได้ปั่นจักรยานทุกเช้าร่างกายคงจะอบอุ่นดี..ลูก สาวโตแล้วเนาะ.สวยด้วยน่ะ
    คุณพ่อmka
    เรียนอยู่นิด้า .ที่เคยบอกให้ฟัง....... มีคู่เร็วจะสบายตอนแก่ คนใส่แว่นยังหาคู่ไม่เจอ ว่าจะยกให้มันก็ไม่เอาไหนเลย....ขับรถเก่งอย่างเดียว ..........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 06-12-2006 เมื่อ 10:02

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

wได้เห็นรูปอาจานตัวจริงเสียงจริงไปงัยคร้าบ นี่เเหละครับตัวจริงเเห่งท่ามะกามีรถเป็นคอกร่วมร้อย คันได้ (เยอะไปเปล่าเนี่ย)ล้อเล่นครับไม่ถึงหรอกเอาเป็นว่าเ ยอะที่สุดในท่ามะกาล่ะกันหะ........ห่า

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อวาน หยุดวันพ่อ มีเวลาเอานางฮัมเบอร์คอยาว สมบัติเจ้าคุณตาออกมาซ่อมเสียที เนื่องพี่สาวเอาไปขี่จนระบบลูกปืนและเบรกพัง ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว ซ่อมเสร็จก็มองเห็นโครงรถถีบเก่าๆ ที่กองสุมๆกันอยู่ มีความคิดน่าจะเอามาทำอะไรให้มันมีสีสันบ้างนะ เลยจัดการตามที่เห็นครับ แต่กว่าจะเสร็จ เล่นเอาทั้งหนักทั้งเหนื่อยครับ ก็ได้ไอเดียมาจากหนังสือจักรยานโบราณและเวปนอกนั้นละ ครับ

*อาจารย์! รู้สึกว่าจะหล่อขึ้นกว่าเดิมนะ อย่างว่าเนอะ ขนาดม่ายสาวยัง.....

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ประทับใจที่มีรถหลายยี่ห้อดีครับ เรียกว่ามีซ้ำกันแค่ไม่กี่ยี่ห้อ เนื่องจากเวลามีน้อยเลยได้แต่ถ่ายรูปเพลทเก็บไว้ เผื่อหายไปจะได้มีรูปเป็นหลักฐานเอาไว้ดูตำหนิ... เอ๊ย...!...เอาไว้เป็นข้อมูล..
    รถเยอะจริงๆเลยครับเห็นแล้วอยากมีอย่างนี้บ้างจังเลย ครับ มีคันไหนเบื่อๆแล้วบอกนะครับจะขอมารับเลี้ยงดูต่อครั บ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในหมู่คนเล่นจักรยาน ดูเผินๆอาจจะดูว่ามีน้อยกว่าคนเล่นรถอื่นๆ แต่ว่าเวลาไปไหนมาไหน เช่นต่างจังหวัด มักจะพบกับมิตรจักรยานโบราณด้วยกันเสมอๆ เดี๋ยวสิ้นปีนี้ คงได้มีโอกาสไปเยี่ยมบ้านน้องหัวโป่อีก ถ้าไม่ผิดคิว.../\7
    หลายคน ถ้าไม่สนิทกันจริงๆมักจะไม่ค่อยอยากให้ถ่ายรูปรถของต ัวเองนัก ไม่ใช่เพราะหวงแต่อย่างใด เพียงแต่อาจจะอยากอยู่อย่างเงียบๆ เล่นเงียบๆ ไม่ค่อยวุ่นวายกับใคร เกรงว่าเมื่อใครทราบว่ามีรถอะไรแล้ว อาจจะลำบากใจในการเรียบเรียงคำตอบเมื่อที่ถูกตามจีบข อซื้อรถที่ตัวเองมีอยู่
    บางคนอาจจะเก็บอะไหล่หายากๆไว้ อยากจะเก็บเอาไว้เป็นอะไหล่สำรอง เก็บใส่ตู้โชว์ไว้ที่บ้าน พรรคพวกมาเห็นเข้า อาจจะอยากได้ ขอแบ่งเอาไว้ใช้ ทำให้ลำบากใจที่จะปฎิเสธ เกิดใจอ่อนขายให้ก็ไม่รู้จะตั้งราคาอย่างใดตั้งราคาส ูงเดี๋ยวจะน่าเกลียด กลายเป็นหากินกับพรรคพวกเข้าไปอีก ซื้อมาไม่แพงก็จริง แต่ถ้าเกิดขายไปแล้วตอนหลังดันต้องการใช้ขึ้นมา ราคาจะมากกว่าที่ขายออกไปหลายเท่า กลายเป็นว่าของดีๆต้องเอาขึ้นไปเก็บไว้ที่ชั้นบนหรือ ในห้องนอนโน่น.../\4

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-12-2006 เมื่อ 07:11

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดังนั้นตัวเองจึงมีธรรมเนียมอย่างนึง ก็คือเวลาไปเที่ยวหาใครที่ไหน มักจะไปดูเพียงอย่างเดียว สิ่งที่จะติดไม้ติดมือมาก็คือมิตรภาพและความประทับใจ ทั้งเจ้าบ้านและผู้มาเยือน อาจจะได้กลับไปอีกอย่างก็คือข้อมูลต่างๆและรูปภาพถ้า เจ้าของอนุญาตให้ถ่ายภาพ ละเว้นคำถามที่อาจจะสร้างความอึดอัดใจให้กับเจ้าบ้าน ถ้าดันไปอยากได้กิ๊กสุดหวงของเจ้าบ้านเข้า..../\6

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาพนี้ เป็นภาพงานกีฬาที่บริษัท เมื่อวันพ่อ ที่ผ่านมา เอามาฝากให้พี่ตุ๊ดูครับ...ในนั้นมีอยู่คนนึงที่บ้าร ถถีบ คงต้องเดาเอาเอง....แต่คิดว่าความสวยน่าจะพอสู้กับลู กสาวของท่านmkaได้มั่ง...:o

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ ได้พบกับอาจารย์ทวีไทยที่วรจักรโดยบังเอิญ ทำให้ทราบเพิ่มเติมมาว่า ตอนนี้อาจารย์กำลังรวบรวมต้นฉบับหนังสือจักรยานโบราณ เล่มใหม่ ซึ่งอาจจะเป็นเล่ม4 หรือไม่ก็ไม่แน่ใจ แต่คาดว่าน่าจะเสร็จประมาณต้นปีหน้า หรือต้นปี 2550 ซึ่งเนื้อหาคงเป็นเจาะเข้าไปในเรื่องราวของรถยี่ห้อต ่างๆโดยละเอียดขึ้นกว่าเดิม หรือเป็นข้อมูลเพิ่มเติมที่อาจารย์ค้นคว้ารวบรวมเพิ่ มเติมมาใหม่
    โดยวันนั้นอาจารย์ฯบอกว่าในเล่มใหม่นี้มีหัวข้อเกี่ย วกับไฟของจักรยานโบราณเข้าไปด้วย และอาจารย์ขอให้ช่วยรวบรวมข้อมูลจำพวกรูปภาพไฟจักรยา นที่เก็บๆไว้ เพื่อจะได้เอาไปรวบรวมในฉบับใหม่นี้
    หนังสือจักรยานโบราณเล่มใหม่นี้ มีความหนาประมาณ 200 หน้า และอาจจะทำพร้อมกันทีเดียวสองเล่มเลย เพราะรู้สึกว่าข้อมูลและต้นฉบับคงจะมากพอสมควร
    ก็มาแจ้งข่าวคราวความคืบหน้าให้ทราบกันครับ....

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

เย้! จะได้อ่านเล่มสี่แล้ว ชักจะอดใจรอไม่ได้แล้วครับ

เห็นงานกีฬาของพี่วสันต์แล้วรู้สึกดี แต่ที่บริษัทมะมีนะโยบาย งานปีใหม่ก็ ไม่มี เฮ้อ อดสนุกกัน ช่วงนี้อากาศดี ๆ มีทุเรียนตกเล็กน้อยแต่ก็คาดว่า วันจันร์ที่จะถึงนี้ คงจะฟ้าโปร่ง ขอให้โปร่ทั้งฟ้าทั้งม๊อบเลยคับ เพราะจะได้เจอพวกพี่ ๆ เรื่องที่จอดรถถ้าจอดไม่พอไม่ทราบว่าจะไปจอดในวัดได้ หรือเปล่า ครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ommy : 07-12-2006 เมื่อ 08:59
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นับจากข้างหน้าคนที่ห้านับจากข้างหลังก็ห้า..คือหน้า ห้าหลังห้า..สมมุติว่าวันหนึ่งพลาดเข้าไปในวงล้อมตรง นี้ลองคิดดูว่าท่านจะเหลืออะไรกลับมาบ้าง555แต่ก็น่า รักดีครับไม่ทราบว่าทางบ้านเห็นยังครับ..
    ยืนงงในดงตุ๊ด.
    จักรยานระยะนี้ก็ยังคงเก็บอะไหล่เล็กๆน้อยๆไปก่อนช่ว งนี้ที่พอได้เข้ามาบ้างก็จะเป็นพวกดุมหลอดหน้าหลังผ้ าเบรค+มือเบรคบ้างรวมทั้งลูกเกียร์เมื่อวานออกไปติดต ่องานนอกบ้านระยะทางก่อนจะถึงร้านซ่อมจักรยานซึ่งตัว ช่างก็พอที่จะคุ้นเคยกันประมาณนึงแกชอบเก็บของไว้ให้ หลายอย่างแล้วที่ได้จากแกเมื่อวานก่อนจะถึงประมาณสี่ ป้ายรถเมล์ก็มีการโทรเช็คกับแกว่าตอนนี้ผมจะผ่านหน้า บ้านน่ะมีอะไรฝากมั้ยครับซึ่งคำตอบก็คือมีมือเกียร์ห นึ่งอัน+ดุมหน้าหลอดตาแป๊ะสองชิ้นเปิดไว้ที่ราคายางน อกขอบ26หนึ่งเส้นครับ...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 07-12-2006 เมื่อ 09:54
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ภาพนี้ เป็นภาพงานกีฬาที่บริษัท เมื่อวันพ่อ ที่ผ่านมา เอามาฝากให้พี่ตุ๊ดูครับ...ในนั้นมีอยู่คนนึงที่บ้าร ถถีบ คงต้องเดาเอาเอง....แต่คิดว่าความสวยน่าจะพอสู้กับลู กสาวของท่านmkaได้มั่ง...:o
    กระเทยทั้งทีมเลยหรือนี่ ถ้าไม่บอกนึกว่าผู้หญิงแท้ๆแต่สงสัยทรงโตไม่ค่อยเป็น ระเบียบเลย.........

หน้าที่ 114 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 14 64 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 164 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks