คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 116

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 116 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 16 66 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 166 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,726 ถึง 1,740 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ตอนเที่ยงผู้หญิงที่บ้านวานให้ไปแบงค์กรุงศรีซ ึ่งห่างจากบ้านเจ็ดถึงแปดป้ายรถเมล์เห็นได้เลยถือโอก าสเหน็บฮัมเบอร์28ชายไปด้วยหลังจากทำธุรกรรมเสร็จก็เ กือบยี่สิบนาทีปั่นกลับไม่ถึงสองป้ายเจ้าโซ่ดันหลุดไ ปกองกับพื้นต้องจอดแล้วย่องๆไปเก็บโซ่กลางถนนเดี๋ยวร ถสอยไปกินผลก็คือโซ่ไม่ขาดแต่กิ๊ฟซี่(โซ่)น่าจะหลุดเ ลยต้องเข็นกลับบ้านซึ่งทางก่อนถึงบ้านมีร้านซ่อมจักร ยานหนึ่งร้านและร้านซ่อมไซด์หนึ่งร้านแต่ไม่แวะเดินแ บบหล่อเริดเชิดหยิ่งเหงือตกจนกว่าจะถึงบ้านไม่หัวเสี ยที่โซ่เจ้ากรรมดันมาหลุดแต่จะเสียอารมณ์กว่าหากยอมเ สียเงินให้ร้านซ่อม....เพราะที่บ้านมีทั้งโซ่และกิ๊ฟ

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดเลย พี่ ที่ไม่ยอมเสีย ตัง ให้ร้านทำจักรยาน เรามีของเอง ทำเองเป็น จะไปพึงทำไม แต่ผมนี้สิ อะไร ก็ไม่มีเลยต้อง พึง อยู่ ประจำไป 55555

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

เตรียม รถ กันหรือยังครับ พี่ๆๆ วันนี้ไม่มี ใคร เข้ามาคุยเลย สงใส กำลัง วุ้น กับการเตรียม รถ กันอยู่แน่ๆๆเลยเนีย อยากไปจะเลย แต่ติดย้าย บ้านคุณลุง เลยอดไป รบกวนพี่ วสันต์ เก็บรูปมาฝาก ให้ดูกัน ด้วยนะครับ อยากเห็น รัจ พวงมาลัย เพาเยอร์ จัง 5555 ขอบคุณ ครับผม

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้หาเรื่องมาที่ทำงานหนึ่งวัน เรื่องของเรื่องก็คือหาเรื่องออกจากบ้านนั่นแหล่ะครั บ.....เพราะมีนัดในตอนเที่ยงๆ... วันนี้เจอกันครับ

Junior Member titty's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นั่งตามอ่านอยู่ทุกวัน แต่ไม่ค่อยโพสอะไรเพราะโดยส่วนตัวแล้วชอบที่จะอ่านมา กกว่า แต่วันนี้มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ เมื่อช่วงบ่ายได้ออกไปทำภาระกิจลับของบริษัท ตามร้านขายของเก่าโดยก็แวะดูอะไรไปเรื่อยๆด้วย พอตอนกลับก็ไม่ได้คิดอะไรเห็นขับรถกลับปกติกะจะไปแวะ ร้านขายของเก่าอีกร้านที่เคยผ่านอยู่บ่อย พอไปถึงสิ่งแรกที่เห็นจอดอยู่ริมถนนก่อนจะถึงช่วงร้า น คือ "คานไขว้" จริงๆครับไม่ได้ตาฝาด เลยรีบจอดรถลงไปดู นึกว่าใครมาจอดไว้จะขอคุยกับเจ้าของครับ เพราะเราลงไปดูก็มีคนออกมาจากร้านค้าแถวๆ รีบเข้ามาหาเลยแล้วถามว่าสนใจหลอจะให้ราคาเท่าไหร่ 40000 ไหวมั๊ย ผมงี้งงเลย ก็เลยพูดคุยกับเค้าซักพักได้ความว่ามีคนมาจองหลายคนแ ล้วแก่ก็รับปากไปเรื่อยๆ ใครให้ราคาสูงสุดแก่ก็จะขาย ผมไปในจังหวะที่ราคาอยู่ ที่ 35000 ครับ ถ้าผมให้ 4 หมื่นมันจะเป็นของผมทันนี้ครับ โดยถ้าวางเงินเอาไปได้เลยครับ ผมเห็นราคาก้ไม่สู้แล้วครับ ถ้าซื้อคงอดตายครับใจก็อยากจะได้มาๆแต่ไม่มีเงินเหลื อขนาดนั้นครับ ก็เลยต้องทำใจ ได้แต่มองห่างแล้วจากมา

" สิ่งที่หน้าแค้นใจที่สุดคือ รถคันนี้คนขายไม่มีที่จอดครับเลยเอามาจอดร้านค้าใกล้ ๆกันห่างกัน 2 ห้อง ซึ่งมันคือร้านขายโคมไฟของเพื่อนผมเองครับ และผมก็ไม่รู้เลยว่าเพื่อนผมมันมีอยู่ในบ้าน แล้วเพื่อนผมมันก็ไม่เคยรู้เลยว่าผมสนใจจักยาน มันบอกเห็นเก็บแต่นาฬิกา แล้วราคามันก็เริ่มต้นที่ 8000 บาทไทยครับ "

เฮ่อ.....คิดแล้วเซงครับ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

การรวมตัวคนบ้ารถถีบครั้งที่2นี้ผู้คนคึกคักดีนะครับ มีพี่ๆรุ่นใหญ่เก๋าๆมากันเยอะดีถึงเยอะแค่ไหนก็ได้ไห ว้ทักทายกันครบทุกท่านครับไม่รู้ว่าพี่แจ็คBSA วานนี้ถึงบ้านก็โมงน้อต้องยอมรับใจพี่เค้าจริงครับมา ไกลสุด..เมื่อวานได้เพื่อนใหม่หนึ่งคนคือสหายตังค์คร ับชวนปั่นเล่นหลายรอบจนคนซ้อนหอบแฮกๆเพราะคนชวนปั่นข าไม่ถึงขากลับยังมีปลายนวมชวนไปดูการ์ตูนที่บ้านอีก. ..คนบ้ารถถีบผู้ที่จะรับช่วงต่อยอดในอนาคตไม่ไกลนี้. ....
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานขี่คานไขว้กับพ่อแล้วเจ็บตัว ถูกบันไดครูดเอากับข้อเท้า คราวนี้ได้ขี่กับอา สนุกใหญ่ คราวหน้าจะทำรถเด็กมาให้ขี่เอง...

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

หากมีการรวมตัวในครั้งต่อไปคงต้องขออนุญาติพาลูกสาวไ ปปั่นเล่นมั่งน่ะครับหากคุณพ่อคนบ้ารถถีบแต่ละท่านพา ลูกสาวลูกชายในวัยเล็กๆแบบนี้มาจัดกลุ่มให้ปั่นด้วยก ็คิดว่าคงจะน่ารักไปอีกแบบนึงนะครับส่วนลูกสาวที่โตแ ล้วก็พามาปั่นได้นะครับ.จารย์..นั่งรอกันจนเย็นเห็นบ อกว่าเสร็จธุระแล้วจะมาแจมด้วยแต่ก็มะเห็นเลย....
    การรวมตัวกันที่ผ่านมารถถีบอีกคันที่จะลืมไม่ได้ซึ่ง ถือว่าเป็นพระเอกของงานเลยก็คือ...เจ้าพวงมาลัยครับเ พราะเห็นแต่ละท่านขี่แล้วต้องยกนิ้วให้ในความลื่นไหล +เบรคแบบถอยซึ่งเป็นครั้งแรกครับที่เคยใช้เบรคแบบนี้ และก็เบรคได้ซะด้วยขนาดเฮียอ้วน(แก๊ซใหญ่)ยังยกนิ้วใ ห้ช่วงบ่ายแก่ๆได้พาเจ้าพวงมาลัยปั่นไปกับเจ้าก๊อฟ(ห ลาน)ปั่นเลยไปทางโรงเรียนวัดมงกุฎฝั่งที่เป็นบัสเลนย ์ขากลับมายังโดนสาวๆที่มาทานส้มตำชื่อร้านยกครกมองแล ้วยิ้มๆแต่ยิ้มแบบแหยๆๆชอบกล.....งานนี้ต่อมแห่งความ อายชำรุดทั้งวันครับ.......
    ปั่นๆไปทางไหนมีแต่คน...แลหลาว

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 13-12-2006 เมื่อ 14:01

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

รวมกันอีก แถวข้างๆอาจจะมีรถถีบเด็กและก็ละอ่อนมาคุยกัน(เลียนแ บบ) แล้วก็ปั่นไปด้วย คงจะมีสีสันไม่น้อยเลยครับ.....
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หายไปสองวัน มัวแต่ลงรูปภาพคนบ้ารถถีบฯ เลยไม่ค่อยจะมีเวลาเข้ามาคุยในนี้มากนัก ตอนนี้ค่อยว่างหน่อยเพราะลงรูปภาพและคำบรรยายน่าจะพอ แล้ว
    การรวมตัวของคนบ้ารถถีบคราวที่เพิ่งจะผ่านมา มีเพื่อนๆพี่น้องๆเข้ามาร่วมมากพอสมควร เรียกว่าเกินคาด เพราะที่ผ่านมาจะบอกทางเวบมากกว่า นอกจากนั้นก็จะโทรบอกกับเพื่อนๆน้องๆอยู่ไม่กี่คน แต่ก็ไม่ได้คะยั้นคะยอให้มาแต่อย่างใด เพียงแต่แจ้งให้ทราบว่าได้นัดไว้ ถ้าสะดวกก็มาร่วมกัน
    ดังที่เอ่ยไว้ว่านัดครั้งนี้มีคนมาร่วมมากพอสมควร ทำให้ได้มองเห็นข้อแตกต่างกับการนัดครั้งแรกได้หลายๆ อย่าง
    อย่างแรกก็คือ ทำให้ทราบถึงความเป็นไป หรือทิศทางในการดำเนินกิจกรรม เพราะว่าการนัดครั้งนี้เป็นการนัดแบบสบายๆไม่ได้กำหน ดกฎเกณฑ์อะไร นอกจากไม่อยากจะให้เป็นการมาเพื่อมีการซื้อ-ขาย หรือมีผลประโยชน์กันเท่านั้น ดังนั้นเมื่อคนมีจำนวนมากกว่าสิบคนจึงเป็นไปได้ยากที ่จะมีการพูดคุยกันในเรื่องเดียวกันเหมือนกลุ่มเล็กๆ ในวันนั้นจึงมีการจับกลุ่มพูดคุยกันในสิ่งที่ตัวเองก ำลังสนใจอยู่ เช่นอ๋อม พี่ต.ตาปี พี่ชัช ก็กำลังดูรถซันบีม และพูดคุยถึงเรื่องรถคันนี้ อีกวงนึงก็กำลังดูรถบีเอสเอของพี่แจ๊ค ฟังพี่แจ๊คเล่าถึงการย่อขนาดรถให้เล็กลง อีกกลุ่มหนึ่งก็จูงจักรยานออกไปปั่นเล่นในระยะทางสั้ นๆก่อนที่จะกลับมา ส่วนตัวเองก็โทรคุยกับอาจารย์mka ถึงเรื่องรถคานไขว้ และก็คุยอยู่กับน้องหนุ่ย......ซึ่งก็เป็นอยู่อย่างน ี้ พอสักเย็นๆก็มาถ่ายรูปกันเป็นที่ระลึกก่อนที่จะแยกย้ ายกันกลับ ซึ่งเดิมคิดๆไว้ว่าจะชวนปั่นไปที่ลานพระบรมรูปฯแต่เน ื่องจากหลายๆคนติดธุระ การปั่นจักรยานเป็นกลุ่มก็เลยยกเลิกไป
    จึงเห็นว่าทิศทางของการนัดพบของคนบ้ารถถีบ น่าจะเป็นการนัดพบจริงๆ สำหรับได้พบปะกัน ใครก็ได้ที่รักจักรยานโบราณ ไม่จำเป็นต้องอยู่ในรูปแบบของชมรม ซึ่งในวันที่11 ที่ผ่านมาไม่ได้คุยอะไรกันในเรื่องเกี่ยวกับชมรมฯหรื อกิจกรรมอะไรเกี่ยวกับชมรมเลยทั้งๆที่เกินครึ่งของคน ที่มาในวันนั้นอยู่ในชมรมฯเดียวกัน แม้แต่ผมเอง....ในวันนั้นคิดว่าทุกคนน่าจะมาในฐานะขอ งคนบ้ารถถีบมากกว่าอย่างอื่น....

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ก่อนที่จะถึงวันที่11 ได้นำจักรยานออกไปปั่นแถวย่านวรจักร - เสาชิงช้า -สามยอด เพื่อไปดูสะพานข้ามคลองต่างๆ เป็นสะพานที่สร้างมาครั้งเมื่อประมาณสมัยรัชกาลที่5 และตึกแถวโดยรอบหรือใกล้ๆกับละพานยังเป็นแบบโบราณอยู ่ ก็เก็บข้อมูลเอาไว้เผื่อที่จะคิดเรื่องเล่าขึ้นมาอีก และจะสำรวจเส้นทางปั่นรถถีบย้อนอดีตกัน รวมไปถึงหามุมสวยๆเพื่อที่จะเอาไว้ถ่ายรูปกับจักรยาน
    ในภาพเป็นสะพานที่จำชื่อไม่ได้แล้ว อยู่ใกล้ๆกับคุกเก่า ย่านเสาชิงช้า ในภาพคงจะไม่แตกต่างจากอดีตมากนักถ้าย้ายรถยนต์และไฟ แดงออกไปจากภาพ....

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้คุยกับหลายๆคนถึงรถที่ทำขึ้นมาใหม่ โดยเลียนแบบของเก่า หรือทำออกมาเป็นรูปแบบตามแต่คนทำจะคิด ซึ่งเป็นเรื่องที่น่ายินดีและน่ายกย่องสำหรับช่างฝีม ือที่ผลิตงานออกมา ถ้าจะถือว่าเป็นงานhand made ก็น่าจะได้เป็นอย่างดี ยิ่งถ้าตอกชื่อคนทำ กับตัวโครงรถ หรือจะทำเป็นโลโก้ และตอกจำนวนหรือลำดับคันที่ทำก็จะยิ่งดีใหญ่ คนที่เล่นจักรยานรุ่นหลังๆจะได้ทราบถึงที่มาที่ไปของ รถคันนั้นๆ ไม่หลงหรือเข้าใจผิด เนื่องจากอาจจะดูไม่ออกว่าอันไหนของแท้ อันไหนของเทียม ..

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

มีกิจกรรมเป็นช่วงๆแบบนี้ก็สนุกดีนะครับอย่างน้อยผู้ คนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นจักรยานรวมทั้งผู้ที่กำลังสนใจ อยู่ก็จะหันมาสนใจมากขึ้นเพราะทางกลุ่มผู้เล่นจักรยา นได้มีกิจกรรมหรือมีการเคลื่อนไหวอยู่ตลอดซึ่งรูปแบบ ของการเข้าร่วมกิจกรรมที่เป็นอยู่เป็นลักษณะ..เปิดด้ วยคือไม่ได้จำกัดอยู่ในกลุ่มที่จะต้องสนิทกันน่ะที่จ ะต้องมาร่วมได้หรือในระดับเดียวกันเท่านั้นของเพียงม ีใจรักก็เพียงพออย่างที่ผ่านๆมาหลายอย่างก็น่าจะเป็น สิ่งที่บ่งบอกในความเรียบง่ายของเนื้องานและพี่ๆน้อง ๆที่เข้ามารวมกันว่ามีความเป็นกันเองไม่มากก็น้อยบ้า งคงเก็บแต่ความรู้สึกดีๆกลับบ้านกันอย่างน้อยก็ทำให้ ได้รู้จักเห็นหน้าคร่าตากันมากขึ้นซึ่งล้วนแต่เป็นมู ลค่าเพิ่ม................และก็ไม่รู้สึกว่าเล่นอยู่ คนเดียว....
    **เมื่อคืนความแตกครับลูกสาวคงจะไปคุยให้แม่ฟังแล้วเ ปิดมาอ่านกระทู้..........พอตอนเช้ามาถูกแม่บ้านแซว. ...คุยกันสนุกดีน่ะคนบ้ารถถีบเนี่ย.............สงสั ยต้องงดค่าขนมแล้วตัวเล็ก..

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 14-12-2006 เมื่อ 09:51

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ได้เห็นรถถีบหลากหลายแบบนี้ คงจะต้องมีต่อไปครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 18-12-2006 เมื่อ 13:14
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ขอบคุณ
    0

คุณหัวโป่ตอนนี้ที่บ้านอากาศคงกำลังหนาวเลยเนาะตอนเช ้าๆเด็กๆคงนั่งรอบกองไฟเพื่อรอข้าวหลามอย่างใจจดจ่อเ มื่อไหร่จะสุกซะที
    ...จารย์ก็เข้ามาอ่านอย่างเดียวไม่ยอมคุยกันเลยน่ะเด ี๋ยววันไหนจะข้ามไปรัฐนู้นโดยไม่ต้องแจ้งล่วงหน้าจะเ อาเต้นไปกางนอนในสวนมะพร้าวให้ตกใจเล่นซะ
    ...ฝั่งพระนครยังมีหลายจุดครับที่น่าปั่นเล่นช่วงนี้ ทางพี่วสันต์กำลังสำรวจเส้นทางอยู่เดี๋ยวปีหน้าหาวัน ว่างๆจะขออนุญาติชวนพี่วสันต์ปั่นท่องราตรีจั๊กกะหน่ อย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 14-12-2006 เมื่อ 14:20

หน้าที่ 116 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 16 66 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 166 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks