คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 119

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 119 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 19 69 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 169 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,771 ถึง 1,785 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทุกๆครั้งที่มีโอกาสไปต่างจังหวัดก็จะแวะไปหาคุณลุงท ่านนี้ซึ่งที่บ้านแกเปิดเป็นร้านตัดผมครับสมัยนั้นตอ นเป็นเด็กก็เรียกได้ว่าเป็นขาประจำร้านนี้เลยหล่ะราค าค่าตัดก็ห้าบาทเท่านั้นซึ่งจากบ้านไปหาแกก็ประมาณสอ งเสาไฟฟ้าเวลาตัดผมตอนเป็นเด็กมักจะนักหลับก็จะโดนกร รไกรเคาะหัวอยู่เป็นประจำหากไม่ถูกเคาะด้วยกรรไกรบาง จังหวะก็จะตื่นเองอัตโนมัติคือกรรไกรมักจะกลืนเส้นผม คือความคมไม่ค่อยเหลือแล้วต้องคอยหยอดน้ำมันอยู่เรื่ อยๆจึงทำให้การตัดแต่ละครั้งช้ามากๆๆตั้งแต่โตมาก็ยั งแวะหาของติดมือไปฝากแกอยู่เสมอซึ่งช่วงไหนที่ไม่มีล ูกค้าแกมักจะเล่นซึงๆคือเครื่องดนตรีพื้นบ้านของทางภ ูมิภาคนั้นยังเคยไปลองเล่นของแกแต่เล่นไม่ได้จะไม่เห มือนกีตาร์ลักษณะการเล่นเข้าใจว่าจะเป็นโน๊ตตัวเดียว คือการเล่นแบบไล่สายแล้วลองเอาก็ตาร์ส่งให้แกเล่นแกก ็เล่นไม่ได้เช่นกันแกบอกว่ากีตาร์มันยากกว่าซึ่งลุงแ กจะมีความถนัดหลายอย่างค่อนข้างที่จะครบเครื่องเวลาผ ู้คน+เด็กไม่สบายก็มักจะเรียกแกไปดูไปเป่าหัวเดี๋ยวก ็หายเป็นคล้ายๆคุณหมอหากมีงานศพหรือคนแถวบ้านใกล้ๆคื อไม่ไกลจากบ้านนักแกก็มักจะถูกเชื้อเชิญให้ไปเล่นปี่ พาทย์ในงานเสมอๆซึ่งหลังๆนี้ทราบมาว่าไม่ได้รับงานแล ้วเพราะเป่าปี่มาหลายสิบปีหูไม่ค่อยได้ยินเวลาคุยกับ แกตอนนี้ต้องตะโกนเท่านั้นครับ..ตอนนี้ลุงแกแยกตัวเป ็นเอกเทศคือมาทำเพิงเล็กห่างจากตัวบ้านิดหน่อย...รถถ ีบคู่ใจของแกเห็นมาตั้งแต่เด็กแกใช้อยู่คันเดียวคือฮ ัมเบอร์28ชายตะเกียบหน้าราเลย์+เบรคกดหน้ายางตารช้าง ดาวผมมักยืมแกขี่ประจำที่พบเจอแก(หนานเบี้ยว)/\8

รูป รูป    
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คุยบ่อยๆก็หมดเรื่องคุยได้เหมือนกัน บางครั้งก็ได้แต่เล่าๆว่าในวันหนึ่งนั้นทำอะไรบ้างที ่เกี่ยวกับจักรยาน
    อย่างที่เป็นตัวยืนเลยก็คือ ได้ซื้อกรอบรูปเอาไว้เกือบสิบกรอบ ยังมีงานค้างที่จะต้องหารูปหรือโฆษณาจักรยานมาใส่ เพื่อจะแขวนเอาไว้บนผนังซึ่งแบ่งพื้นที่เอาไว้แล้วว่ าเป็นโซนของจักรยาน กะจะติดรูปให้เต็มไปหมดในช่องหนึ่ง ตอนนี้ก็ทำได้หลายกรอบแล้ว
    อีกเรื่องหนึ่งก็คือ ส่วนตัวแล้วนอกจากจะบ้ารถถีบแล้ว ยังชอบและสนใจเกี่ยวกับย่านโบราณต่างๆของกรุงเทพฯชั้ นใน รวมไปถึงสะพานสวยๆในอดีต ซึ่งตอนนี้ก็ได้ถ่ายภาพเก็บเอาไว้เป็นข้อมูล กะว่าจะไปปั่นเที่ยวสักครั้ง ท่าจะดี....

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สาม-สี่วันมานี้ กรุงเทพฯอากาศค่อนข้างเย็น แต่ก็คงสู้แถวๆภาคเหนือไม่ได้ อาทิตย์หน้าก็คงต้องออกเดินทางไปเที่ยวแล้ว และคงจะได้ถ่ายภาพจักรยานที่นั่น ซึ่งก็คงจะเป็นจักรยานโบราณที่ใช้ในชีวิตจริงๆมากกว่ าที่จะเป็นจักรยานที่จอดโชว์ตามที่ต่างๆ ที่ดูว่าของครบออฟชั่นเพียบแต่ขาดเรื่องราว....
    ก็คุยไปเรื่อยละครับ สลับไปกับการเปิดดูรูปภาพจากอีเบย์ เก็บภาพจักรยานหรืออะไหล่ที่น่าสนใจเอาไว้ชมและประดั บเป็นความรู้
    พูดถึงจักรยาน นี่วงมันแคบเหลือเกิน รถคันเดียว คุยไปคุยมาสามารถโยงและปะติดปะต่อได้ถึงกันหมด ใครขายรถให้ใคร หรือเส้นทางของรถแต่ละคันเป็นมาอย่างไร คุยไปคุยมาก็สามารถโยงกันได้อย่างบังเอิญจริงๆ แม้แต่เพลทอันเดียวก็สามารถสืบสาวที่มาได้เป็นตอนๆ เสียดายก็แต่เพลทฮัมเบอร์ที่โดนงัดไป ยังหาเบาะแสไม่เจอเลย..... ::

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คุยไปคุยมาชักจะไหล....:)
    ตอนนี้มีความคิดอยากจะทำของที่ระลึกถึงหรือของกระจุก กระจิก ที่เกี่ยวกับ"คนบ้ารถถีบ" ที่เล็งๆเอาไว้ว่าน่าจะทำก็เช่น เข็มกลัด แบบที่เป็นรูปอัดใส่พลาสติคกลมๆ ด้านหลังติดเข็มกลัด เอาไว้กลัดติดกับเสื้อ หมวก กระเป๋า ฯลฯ ซึ่งก็กำลังหาร้านทำอยู่ ราคาต้นทุนที่ทำคงไม่กี่บาท ไม่รู้ว่าจะถึงยี่สิบบาทหรือเปล่าก็ยังไม่ได้สอบถามเ ลย ไม่อยากให้มันแพงมาก ทำเพื่อสนุกๆมากกว่า แต่ถ้าสั่งน้อยๆไม่รู้ว่าจะรับทำหรือไม่ ใครมีความเห็นอย่างไรก็โพสต์มาได้นะครับ หรือถ้าไม่ได้เป็นสมาชิกthaiscooter ก็ลองโทรมาบอกที่ 08-1234-6980 ก็ได้ เพื่อที่จะพอทราบจำนวนคนที่ต้องการ เพราะถ้ามีจำนวนน้อยก็อาจจะไม่พอที่จะสั่งทำ ก็ย้ำอีกทีว่าราคาคงไม่แพงมากนัก แต่ก็ยังไม่ได้สืบดูนะครับ แต่กะๆไว้ไม่น่าจะเกิน 35-50 บาทต่ออัน
    อีกอย่างนึงก็เป็นหมวก ที่อยากจะปักคำว่า"คนบ้ารถถีบ" ตอนนั้นไปเห็นร้านรับปักหมวกที่โลตัสปทุมวัน ถามราคาดูตกใบละ 200 กว่าบาทแน่ะ....อนาคตท่าจะมืดมนถ้าจะสั่งทำหลายๆใบ แต่ถ้าใครสนใจก็ลองเข้ามาแสดงความคิดเห็นก็ได้นะครับ ทำเอาสนุกๆ หาอะไรใส่เล่นๆ...ตอนนี้ก็คงต้องคิดออกแบบโลโก้ไปพลา งๆก่อน

พี่วสันต์ถ้าจะทำของที่ระลึกขึ้นมา ช่วยเผื่อไว้ด้วยนะครับ
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีครับพี่จะได้มีอะไรเกี่ยวกับรถถีบใหม่ๆไว้เก็บเพิ่ มอีกหนึ่งอย่างช่วงนี้ก็รอหนังสืออาจารย์ไปด้วยปีหน้ าคงจะคลอดมาให้เห็นแล้วล่ะน้อ.....
    ได้ตะเกียงมาอีกอันภาษาทางพื้นภาคเค้าเรียกว่า..กม.. ไม่ใช่ตะเกียงที่ใช้เกี่ยวกับรถถีบนะครับแต่เป็นตะเก ียงที่ใช้ตามบ้านเรือนในยุคก่อนๆซึ่งถ้าเป็นคนที่อยู ่ในช่วง28-30ขึ้นไปน่าจะเคยใช้อยู่บ้างซึ่งเป็นภูมิปัญญาแบบชาว บ้านอีกอย่างนึงเด็กในยุคนั้นเวลาที่ทำการบ้านในช่วง กลางคืนก็จะต้องพึ่งพาเจ้าตะเกียงตัวนี้เพราะไฟฟ้ายั งไม่มีใช้กันต่อบ้านหนึ่งหลังหรือหนึ่งครอบครัวใช้ตะ เกียงตัวนี้สองถึงสามตัวน่าจะเพียงพอสำหรับแสงสว่างภ ายในบ้านซึ่งหากเป็นยุคนี้หากวันไหนที่ไฟดับแล้วลองม าใช้เจ้าตะเกียงตัวนี้ยี่สิบตัวน่าจะยังไม่พอเสียแล้ วกับความเคยชินกับแสงสว่างในปัจจุบัน..มาถึงยุคนี้นั บวันจะยิ่งหาไม่ค่อยเจอแล้วเว้นแต่ว่าจะมีบางท่านเก็ บไว้ให้ลูกให้หลานไว้ดูหากจะตีค่าราคาตัวเงินแบบกลมๆ คงจะไม่มีค่าอะไรแต่คุณค่าคงจะอยู่กับความรู้สึกทางจ ิตใจมากกว่าซึ่งตีเป็นค่าคงไม่เพียงพอ...แต่สิ่งเหล่ านี้ได้ผ่านการใช้งานมาจากผู้เฒ่าผู้แก่มาค่อนข้างยา วนาน...พอดูครับ

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ผมว่าเป็นเสื้อเหมือนเดิมก็ ดีนะครับพี่วสันต์ จะได้ใส่ได้ตลอด ทำเป็นแนวสีน้ำตาลก็ได้ครับ ถ้าเป็นหมวกอย่างที่บอก ราคาข้อนข้างจะสูง และคนที่จะใส่ก็น้อยนะครับ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถ้าทำของที่ระลึกผมสนใจด้วยคนครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานที่ทำงานเค้าหยุดเพื่อให้ไปตรวจสุขภาพประจำป ีกัน ผมเองเลยสบายไม่ได้ไปตรวจเพราะว่ากลัวเจอโรค อยู่ทำจักรยานที่บ้านครึ่งวัน อีกครึ่งวันอาจารย์แว่นมารับไปหาของ ก็คุ้มนะ ไปได้จานปั่น ดราคอน ไม่รู้ของประเทศอะไร แต่เหมือนฟิลลิปส์ ยกเว้นตัวหนังสือและขาปั่นที่อ้วนกว่า แต่ไม่สำคัญเท่าบันไดที่ติดมาข้างขวาเป็นของเชคโก ที่ผมมีข้างซ้ายรออยู่แล้วสภาพเหมือนใหม่ อีกอย่างไปได้ขาตั้ง ของ C 100 ที่เหมือนหัวจิ้งจก หรือหัวไอ้เข้ หยิบตรงนั้น ขายตรงนั้น ซื้อมา สองอย่าง 27 บาท ขายขาตั้งไป 100 บาทให้อาจารย์แว่นซึ่งแกต้องการพอดีด้วยข้อหา สี่ตาแล้วยังเซ่อ....จานปั่น คุณตำรวจขอซื้อต่ออีก 100 บาท ......งานนี้กำไรเกือบสองร้อยแล้ว....พาอาจารย์แว่นต ่อไป ไปเจอตู้อีก ...งานนี้เลยได้กินฟรีอีก...ข้อหาชี้เป้า(ตู้).... อ้อ ...เมื่อคืนมีคนส่งข้อความให้มาคุยบ้าง ... แหม ไม่ได้คุยวัยเดียวเอง....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    พอดีเลยอาจารย์ กะว่าจะถามเรื่องนี้อยู่พอดีเลย คือไปได้โครงรถถีบ 28" หญิง มาแล้วคิดว่าน่าจะเป็นเยอรมัน เนื่องจากตะเกียบหลังล่างมันบู๋มด้านใน หลักสูบอยู่ด้านหลังคานตั้ง แต่หลักสูบมันแปลกๆ ไม่แหลมเหมือนอังกฤษ เพลทก็หายไปแล้วมีแค่รูบนล่างเท่านั้น อยากเห็นรูปหลักสูบกับข้อต่อครับ ไม่แน่ว่าจะเป็น บาสเตอร์เวนจุดเดียวอย่างที่คิดหรือเปล่าครับ
    บาสเตอร์เวนคานโค้งสองจุดที่มีอยู่สองคัน ไม่มีหลักสูบทั้งสองคันจึงสรุปว่าไม่มีหลักสูบแน่ๆ แต่จะใช้แบบโรบินฮู้ดที่ถอดได้หรือเปล่าไม่รู้ครับ เพราะมีหลงเหลือให้เห็นอยู่อันหนึ่งเป็นแบบถอดได้ ส่วนของคานโค้งจุดเดียวต้องกลับไปดูก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 22-12-2006 เมื่อ 08:01
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

เผื่อพี่ด้วยนะ ขอบใจมาก

ขอบคุณ
    0

ปั่นจักรยานเที่ยวทุกวันไม่ต้องห่วงเรื่องสุขภาพหรอก ครับจารย์แข็งแรงอยู่แล้วคนแก่ยุคก่อนๆเวลาไม่สบายไป หาหมอๆยังต้องแนะนำให้ไปปั่นรถเล่นเลยแต่โรคที่น่ากล ัวอีกอย่างคือ...ทรัพย์จางอ่ะ...เห็นเจอแต่ของถูกใจอ ยู่บ่อยๆเมื่อคืนว่าจะโทรไปคุยครับแต่เห็นว่าช่วงนี้ อากาศหนาวๆคงจะนอนไวเลยต้องส่งคลื่นความถี่ไปรบกวนแท น....ช่วงนี้อากาศแห้งๆต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตาเรื่อ งฟืนๆไฟๆครับนังดูข่าวแล้วเสี๊ยวเสียวจังไฟเนี่ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 22-12-2006 เมื่อ 13:10

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

วันนี้ตื่นแต่เช้า จับรถถีบคันเก่าปั่นออกจากบ้าน วันนี้ขึ้นไปทางเหนือหมู่บ้าน ผ่านไปซัก 2-3 กิโลเมตร ไม่ไหวครับ มันหนาวมากเลย มือนี่แดง ชา หายใจเริ่มแสบจมูก กลับก่อนดีกว่า วันหลังค่อยว่ากันอีกที.........

ที่อื่นๆหนาวมั้ยครับ......em19
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมอยู่ที่มุกก็หนาวแล้วครับ ไม่ได้ตื่นไปปั่น3-4 วันแล้วครับหนาว ลุกไม่ไหว

ขอบคุณ
    0

ที่กรุงเทพอากาศช่วงหลายวันมานี้ยังเย็นๆเลยครับทำให ้ต้องมารื้อหาเสื้อกันหนาวมาใส่กันตามถนนหนทางก็ดูมี สีสรรไปอีกแบบนึงพวกสาวๆเค้าขุดเอาข้าวขอมาแต่ตัวกัน แต่คงจะหนาวสู้ต่างจังหวัดไม่ได้โดยเฉพาะทางเหนือซึ่ งก็ได้ไปทำธุระ+เที่ยวมาไม่กี่วันนี้เองพอหลุดจากสิง ห์บุรีก็คือปิดแอร์วิ่งยาวเลยครับประหยัดน้ำมันด้วย+ ไปทางนู้นก็ได้มีโอกาศปั่นจักรยานเล่นบ้างแต่ต้องใส่ เสื้อหลายๆตัวหน่อยมือไม่งี้แข็งไปหมดปั่นๆอยู่เกิดเ หยีบพลาดเจ้าบรรไดตีตรงหน้าแข้งแทบร้องไห้.......... .

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 24-12-2006 เมื่อ 13:59

หน้าที่ 119 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 19 69 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 169 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks