คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 12

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 62 112 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Junior Member titty's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามครับ

พี่วสันต์ครับคือจะขอถามว่าไฟในรูปนี้มันใช่ที่เค้าเ รียกว่าทัศนะสัญญาณหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่แล้วมันคืออะไรครับ คือผมก็มีอยู่สองอันครับ แล้วไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกะจักรยานหรือเปล่าครับ คือตอนแลกที่เอามาผมว่ามันคล้ายๆไปหน้ารถ แบบของฮ่องกงครับ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

Junior Member titty's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อันนี้ครับพี่

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พี่ว่าน่าจะใช่นะครับ เป็นไฟสัญญาณสำหรับทหาร ใช้ติดกับเข็มขัด ไม่ได้เป็นไฟสำหรับจักรยาน เป็นของรัสเซีย ได้มาพร้อมกล่อง เก่าเก็บ มีกระดาษห่อ พร้อมภาษาอ่านไม่ออก:o
    ทีแรกว่าจะเอามาใส่รถพับได้ แต่ลองดูแล้วใหญ่เทอะทะเลยเอาเก็บไว้ในตู้เฉยๆ

Hanoomarn's Avatar
    สถานที่
    HPC Club [ PX and Rally Touring ],,1968 Volkswagen T2 Double Cab Pickup
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์เรื่องเสื้อผมต้องการ 2 ตัว ให้ผมส่งธนานัติไปเป็นทุนให้พี่ทำก่อนดีไหมครับ ถ้างานออกมาเมื่อไรพี่ค่อยส่งมาให้ก็ได้ครับ

Bale Rally 210 Lamphun

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับ ส่งธนาณัติมาตามที่อยู่ที่พี่ลงไว้นะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากเข็นจดหมายเหตุฯเสร็จไม่ทันไร ก็ดันอยากจะทำเสื้อคนบ้ารถถีบขึ้นมาอีก พอดีช่วงนี้ใกล้จะสงกรานต์แล้ว เลยอยากมีเสื้อเกี่ยวกับจักรยานโบราณแบบใหม่ๆมาใส่บ้ าง อยากจะทำปีละแบบ ระบุปีพ.ศ.ไปด้วย ปรกติแล้วก็เป็นคนสะสมเสื้อเก่าๆเหมือนกัน เสื้อเชิ๊ตแบบโบราณ นี่หาซื้อมาใส่จนที่ทำงานเค้าเรียกว่าภารโรงกันหมดแล ้ว::
    หลังจากเอาเฮอคิวลิส28"หญิงมาเปลี่ยนยางแล้ว วันนี้ก็ได้นำออกมาถีบไปกินข้าวเที่ยงเป็นวันแรก เจ้าหน้าที่รปภ.ตึกเห็นแล้วยิ้มใหญ่ หลังจากที่เมื่อก่อนเห็นถีบรถ28"ชายอยู่เป็นประจำ เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็นรถผู้หญิงแล้ว ตระแกรงท้ายมีไม้ดามสองข้าง แถมบันไดข้างหนึ่งเป็นไม้อีกต่างหาก
    เอารถมาถีบให้คนแถวๆที่ทำงานเห็นก็ดีไปอย่าง เค้าก็ชอบใจกันที่เป็นจักรยานโบราณน่ารักดี ปั่นแล้วสบายใจ ต่างจากเอาจักรยานไปปั่นในย่านที่เซียนๆหรือคนเล่นจั กรยานอยู่ ที่นั่นจะดูว่าไอ้นี่แท้ ไอ้นี่ไม่ใช่ ไอ้นี่เชื่อม ไอ้นี่ต้องเอามาใส่กับไอ้นี่ ฟังแล้วมึน./\4

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยววันนี้จะถ่ายรูปรถคันเก่งลงให้ชมครับ เอาไว้ตอนลงไปกินข้าวก่อน:D
    ถึงน้องหนุ่ย! รถเกียร์พี่เบื่อมันแบบนี้แหล่ะครับ มันจุกจิก มีจุดที่ต้องซ่อมต้องบำรุงหลายตำแหน่ง เอารถแบบดุมหลอด ธรรมดาๆใช้เบรคแบบห้ามขอบล้อนี่แหล่ะ ง่ายๆดี ซ่อมก็ไม่ยาก
    พอดีน้ องเค้าโทรมาคุยเรื่องรถ26"หญิง ถีบๆไปแล้วฟรีหลังมันรูด ก็เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นอะไหล่อะไรสักอย่างในดุมเกียร ์หลุดแน่ๆ เพราะเคยเป็นเหมือนกัน ก็ให้คนรู้จักกันถอดออกมาเช็คปรากฎว่าสปริงหลุดและอะ ไหล่หักอีกชิ้นนึงก็เรียกไม่ถูก ซึ่งถ้าเป็นเบรคจับขอบแบบธรรมดาๆก็คงซ่อมเองได้แล้ว: o

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงรูปคันเก่งให้ชมแล้วนะครับ มีตระกร้าด้วยนะ ขอบอกๆ ซื้อมาจากเชียงใหม่เมื่อมกราคมปีนี้เอง

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขยายให้เห็นบันไดไม้ ตระแกรงหลังดามไม้ รวมถึงแผลเป็น(เชื่อม)ให้ชัดๆ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพลทหน้า แบบนี้พี่ก็ว่าสวยดีนะครับ ไม่ต้องสมบูรณ์ แค่นี้ก็สวยดีแล้ว รถคันนี้ขี่ดีครับ มีเบรคหน้าอย่างเดียวก็ใช้ได้แล้ว

รูป รูป  

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน น่าลอง

พี่วสันต์ครับ ไม่รู้ว่ารถ ผู้ชาย หรือ ผู้หญิง อันไหนมันขี่ม่วนกัวกั๋นครับ พอดีว่าบ่มีรถบู้ยิงที่บ้านชักกันครับ ก่ะว่าเดี่ยวปิดเทอมจะเอารถไปขี่ออกกำลังกาย แม่เจ้าคับ ไข่อยากฮุ้ว่าขี่ปู้จายดี หรือ ว่าหาตัวแม่ มาชักกันขี่ดีครับ :)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พี่ว่ารถผู้หญิงขี่ง่ายกว่านะครับ ขึ้น-ลงก็ง่ายและพี่ว่ารถผู้หญิงคอสั้นจะขี่แล้วคอไม่แกว่ งเหมือนรถคอยาวแต่อันนี้เป็นความรู้สึกนะครับ อาจจะเป็นอุปทานก็ได้
    แต่ความที่ว่า เมื่อก่อนเวลาหารถ จะต้อง28"ชายเท่านั้น เวลาจะเอารถออกไปถีบก็ต้องรถชายขนาด28"ถึงจะดูโบราณแ ละเท่ห์ ทำให้เวลาจะจอดติดไฟแดงหรือจอดกระทันหันนี่ท่ายืนมัน ไม่สวยเอาเลยจริงๆ ก็ตัวสั้นทำให้ต้องยืนบิดก้นคล่อมจักรยานรอไฟเขียวอย ู่ตั้งนาน ::

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ส่วนใหญ่เค้าจะเรียกว่าเบรคจับขอบ ห้ามขอบหรือชักขอบนะครับ จะเรียกเบรคก้ามปูกับรถ26" ซึ่งพี่เข้าใจว่าน่าจะเรียกโดยดูเอาจากลักษณะก้ามปูท ี่มันจะหนีบเข้า-อ้าออก
    เวลาหาซื้อก็เลือกเอาที่ยาวๆเอาไว้ก่อน ถ้าสั้นๆมันจะเป็นของรถผู้ชาย แกนเหล็กที่ห้อยต่อมาจากแฮนด์เวลาสวมเข้ามันจะเหลือแ กนออกมาเยอะดูไม่สวย

มาตรฐาน พี่วสันต์ครับ ผมซื้อเสื้อ 2 ตัว นะครับ

พี่วสันต์ครับ ผมซื้อเสื้อ 2 ตัว นะครับ ผมส่งธนาณัติ ไปให้พี่แล้วนะครับ ตามที่อยู่ที่พี่ให้ไว้
    พอดีผมเพิ่งได้เข้ามาดูใน Web แล้วได้เห็นพี่กำลังจะทำเสื้อพอดี และก็ส่งแสตมป์ไปให้พี่เพิ่มด้วย
    ขอบคุณที่พี่ให้ ความรู้มาในแผ่นพับนะครับ เพราะผมไม่ได้เข้า Web เท่าไหร่ ส่วนมากจะดูจากหนัง
    สือ และแผ่นพับของพี่ที่ส่งมาให้ ถ้าว่างๆจึงจะเข้ามา Search Web ทีหนึ่ง ขอบคุณมากนะครับ

ผม ประพัฒน์ กลิ่นมาลัย ที่อยู่ อยุธยา ครับ
    01 - 6227449

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวปิดเทอมนี้ปั่นก่ะผอมไปเลยครับ

ปล.ผมตัวใหญ่แต่อานมันเล็ก มันทำให้ปวดตูด พี่พอจะมีทางแก้ไหมครับ ถ้าขี่ไปนานๆ

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 62 112 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks