คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 125

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 125 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 25 75 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 175 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,861 ถึง 1,875 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

แหมรูปนี้ถูกใจผมจัง ถ่ายที่สถานีด้วย สวยดีครับ ที่ถูกใจไม่ใช้อะไรหลอก
    พ่อ ผม ขับรถไฟ ครับ ก็เลยชอบ ๆ ๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เหมือนกันครับ เดี๋ยวนี้มีน้องๆหรือคนรู้จักกัน โทรมาถามเรื่องอะไหล่หรือเรื่องรถต่างๆ ถึงแม้ไม่ใช่เป็นการซื้อขาย แต่ก็ได้เป็นการทำความรู้จักคุ้นเคยกัน ก็ตอบได้มั่ง ไม่ได้มั่ง (ส่วนมากจะตอบไม่ได้):d ก็อาศัยฝากให้ไปโทรถามอีกคนที่อาจจะรู้ ก็ได้กลายเป็นรู้จักกันไปอีกต่อหนึ่ง....
    คอจักรยานที่เห็นๆจะมีหลายคอ มีทั้งแบบที่เพิ่งเริ่มจะเล่นอยากได้รถแบบสำเร็จเลย ไม่ได้สนใจว่าจะเป็นรถใหม่หรือเก่า ขอให้ซื้อมาแล้วเอาไปขี่ได้เลย เอาแค่ทรงโบราณ ล้อใหญ่ๆ เบรคเป็นก้านเหล็ก ตระแกรงหลังใหญ่ๆ (เค้าว่างั้น) อย่างนั้นก็ต้องที่วรจักร ราคาจะถูกกว่า ไม่อยากให้ซื้อที่ราคาแพงมากจนเกินไป
    ส่วนคออีกแบบหนึ่งที่เล่นรถไปได้สักระยะหนึ่ง ซึ่งมักจะหาโครงตัวดีๆแล้วค่อยใจเย็นหาอะไหล่เอา เก็บเล็กผสมน้อยไป แบบนี้สนุกไปอีกแบบ สนุกกับการลุ้น แม้แต่ตัวเองตอนนี้ก็ยังลุ้นอยู่เลย....
    เห็นด้วยกับพี่วสันว่าสนุกกับการลุ้น T_t และต้องขอขอบคุณคำแนะนำด้วยนะครับ เรื่องลุ้นถ้าลุ้นไปนานอาจจะเศร้าได้ เพราะเห็นโครงกองอยู่ตรงหน้าขาดเพียงอะไหล่ตัวเดียวจ ะขี่ก็ขี่ไม่ได้ได้แต่กองไว้ให้ฝุ่นเกาะกะให้คนที่บ้ านบ่น T_t แต่มันช่วยไม่ได้ก็ต้องรอต่อไปมันถึงสนุก ถ้าได้มาครับเลยที่เดียวรู้สึกจะไม่มันเท่าไหร่ ส่วนตัวชอบหาอะไหล่ทีล่ะชิ้นได้อารมณ์ดีครับ
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

...เอ้า เมื่อคืนลืมถามชื่อว่าหล่อนชื่ออะไร....ถ้าเป็นแบบนี ้เล่นไม่นานเดี๋ยวเปลี่ยนไปเรื่อย....การหาอะไรสักอย ่างที่มันยากๆ(หมายถึงดีพร้อม อย่างแม่ศรีเรือน)มันต้องใช้ความอดทนสูง ใช้เวลานาน ทำให้เราเห็นคุณค่าของสิ่งนั้น สำหรับผมเองแค่จานปั่น บิเอสเอ ขากลมก็ถือว่าหายากแล้ว ถ้าอยากได้กินแกลบก็ยอม การที่เราได้กินแกลบมันทำให้เห็นถึงความยากลำบากของส ิ่งที่จะได้มา เคยเห็นพี่ใหญ่แห่งวงการจักรยานบ้านเราลงซื้อจานปั่น บิเอสเอ ขากลม ไม่เห็นมีใครเสนอขาย หรือใครมีผมขอซื้อหมดในราคาที่เหมาะสม....ในขณะที่คน มีรถแต่รอจานปั่นอีกหลายคัน นี่เป็นตัวอย่าง.. ทุกวันนี้เวลาเอาบิเอสเอปั่นจะหลีกเลี่ยงการขึ้นสะพา นโค้งข้ามแม่น้ำ เพราะต้องใช้แรงมาก ไม่ใช่กลัวเสียพลังงานหรอกนะแต่กลัวจานปั่นมันสึกเร็ วต่างหาก .....แต่ถ้าหา บีเอสเอ ง่ายเหมือนนายช่างทางเหนือก็ไม่เป็นไร.......อันของส ูงแม้นปองต้องจิต ไม่คิดปีนป่ายแล้วจะได้หรือ.....บทเพลงโบราณที่คนโบร าณยังจำได้........
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่างเจ้าบทเจ้ากลอนจังนะ คนบ้ารถถีบรุ่นใหญ่นี่... ถ้าเรียกให้ทันสมัยหน่อยก็ต้องเรียกว่ารุ่นขิงแก่... .
    ตอนนี้กำลังสนุกกับการโหลดรูปภาพเคลื่อนไหว การปั่นจักรยานล้อโต แบบใช้เท้าไส ฯลฯ จากเวบเมืองนอก แล้วอาศัยเอากล้องถ่ายรูปมาจ่อแล้วถ่ายภาพเคลื่อนไหว มาอีกต่อหนึ่ง เก็บเอาไว้ดูครับ หูตาจะได้เห็นอะไรที่แปลกๆออกไปบ้าง...
    วันนี้คงต้องเปิดสมุดหน้าเหลือง สอบถามรายละเอียดเรื่องเข็มกลัดที่คิดจะทำสักที....

ไม่ได้เข้ามาคุยเสียนาน ครับ พี่วสันต์จะทำเข็มกลัดหรือครับ วันเสาร์ลองขี่จักรยานไปแถวหน้าดิโอสยาม ดูซิครับ แถวนั้นเป็นแหล่งทำถ้วยรางวัล เข็มกลัด และก็ ของชำร่วย ครับ
    เห็นอาจารย์ mka กับ อาจารย์แว่น มาเดิน ที่รัชดาเกือบทุก อยากทราบว่า กลับบ้านกันถึงกี่โมงครับเนี่ย เห็นในกรุทู้ของเมืองกาญ แล้วรู้สักอยากจะปั่น กะเขาบ้าง เดี๋ยวเสาร์นี้ จะเอา phillips ที่พึ่งประกอบเสร็จ ขี่ไปรัชดาสักหน่อย ถือว่าออกกำลังกายไปในตัว เนื่องด้วยไม่ค่อยได้ขายของแล้ว
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ใจจริงอยากจะให้ทำครบชุดไปเลยเช่น เสื้อ เข็มกลัด หมวก แต่มันจะหนักกระเป๋าตังค์ไปหน่อย ทำอะไรก็แล้วแต่ต้องทำเสื้อด้วยเพราะใช้ประโยชน์ได้จ ริงๆ เวลาปั่นจักรยานติดไฟแดงจะได้ไม่ต้องอธิบายให้ยุ่งยา ก ไปกินก๋วยเตี๋ยวเด็กหัดอ่านผิดอ่านถูกเดี๋ยวแม่ก็อ่า นให้ฟังเองว่า พวกนี้คนบ้ารถถีบ กลุ่มบ้ารถถีบเมืองกาญจน์ต้องการเสื้อประมาณ 10 ตัว ตอนนี้อนุโลมให้ขี่โดยใช้เสื้อจิปาถะไปก่อน หลังจากทำเสื้อปี คนบ้ารถถีบปี 50 แล้ว ใครไม่ใส่เสื้อคนบ้ารถถีบขี่ ไม่ให้ขี่ไปด้วยแน่นอน
    สำหรับการไปรัชดาแต่ละครั้ง อาจารย์แว่นต้องขับรถย้อนมารับที่ท่ามะกาชายแดนเมือง กาญจน์แล้วไปคลองถม ต่อด้วยรัชดา ....ถ้ารีบกระตุกหางให้รีบกลับก็ถึงบ้านประมาณ ห้าทุ่ม ส่วนอาจารย์แว่นส่งผมเสร็จก็ย้อนกลับนครปฐมประมาณเที ่ยงคืน ถ้าปล่อยให้อาจารย์แว่นยกมือไหว้พ่อค้าแม่ค้ารอบรัชด าเคยกลับถึงบ้านตีสอง พอส่งผมเสร็จอาจารย์แว่นหาน้ำลูบหน้าแล้วกลับถึงบ้าน ประมาณ ตีสามนั่นแหละ......อาจารย์แว่นแกไม่เคยปริปากบ่นเรื ่องดึกดื่นเที่ยงคืนยังไง ขอให้ช่วยเรื่องน้ำมันและที่สำคัญกว่าน้ำมันคือแกกลั บบ้านเร็วก็ไม่มีใครช่วยถ่ายน้ำมันเครื่องครับ........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 10-01-2007 เมื่อ 10:14
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ทำเข็มกลัดก็สวยไปอีกแบบ เห็นพี่ที่จะจัดงานที่เชียงใหม่ จะทำเข็มกลัดแจกเป็นที่ระลึก สำหรับผู้เข้างานด้วย ไม่รู้ว่าจะพอหรือเปล่า ใครมีโอกาสลองมาแอ๋วซักกำเน้อ แล้วจะติดใจ๋..
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ ๆ ๆ ทุก ๆ ๆท่าน ผมเด็ก ใหม่ ยังไม่มีเสื้อใส่กะเค้าซักตัวเลย อยากจะได้ไว้ใส่จังเลย เมื่อไร พี่วสันต์ จะทำอีกครับ เวลา ปัน แถว ๆ ๆ บ้าน เค้าจะได้รู้กันไปว่า เรามัน คนบ้ารถถีบ เอ๋.....ไปหาหมวกมาใส่ก่อนดีกว่า จะได้เข้ากับเสื้อหน่อย สงสารเด็กตาดำ ๆ ด้วยนะครับ อิ อิ

อีกสักพักพี่ วสันต์ คงจะลงตัวเรื่องของที่จะทำ เรามีหน้าที่สนับสนุนอยางเดียว ไม่ได้ช่วยอะไรมากเลย ต้องรบกวนพี่วสันต์อยู่ตลอด ก็ขอให้ออกไอเดียเรื่องเสื้อเร็ว ๆ นะครับ เสื้อตัวเก่าผม เริ่มซีดแล้ว เสื้อสีเหลือง ก็ไม่รุ้หายไปไหน เลยใส่อยู่ตัวเดียว สีนำเงิน

รูป รูป  
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คิดว่าต้นปีนี้คงจะทำเสื้อกับเข็มกลัดไปพร้อมกันเลย เพราะเข้มกลัดราคาหน่ะไม่เท่าไร แต่ค่าส่งคงแพงกว่าค่าของอีก เลยคิดว่าส่งไปพร้อมเสื้อละกัน
    เดี๋ยวคงต้องเริ่มคิดแล้วครับ ว่าจะทำแบบไหน.....

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เหนื่อยอีกแล้วครับพี่วสันต์สงกะสัยว่าคงคลอดพร้อมๆห นังสือแน่เลยเนาะสีอะไรดีครับปีนี้
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สงสัยต้องคิดค่าส่ง เพิ่ม จากค่าเสื้อ นะครับ จะได้ไม่เข้าตัวครับพี่

Member PPJ65's Avatar
    สถานที่
    ก้ำกึ่ง Classic Bile กาญจนบุรี & ราชบุรี คนบ้ารถถีบกาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Talking

ขอให้ทำออกมาเร็วนะครับ ผมกับเพื่อนๆยังไม่มีเสือคนบ้ารถถีบใส่ เดี๋ยวอาจารย์ ท่ามะกาไม่ยอมให้ไปปั่นด้วย
    ขับดีนั่งสบาย ขับร้ายตายแน่
    ขับแย่รถพัง ขับระวังปลอดภัย
    ขับไวลงคู ขับไม่ดูลงคลอง
    ขับไม่มองขึ้นเกาะ ขับไม่เหมาะหัวขาด
    ขับประมาทเป็นผี ขับไม่ดีชนระเบิด
    ขับประเสริฐอยู่เย็น ขับไม่เป็นอย่าขับ
    ( ก้ำกึ่ง คลาสสิค ไบท์ ) สาขา กาญจนบุรี
    โทร. 081-0099750

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่ผ่านมา ทำสีเหลือง เวลาใส่ต้องระวังเปื้อนสักหน่อย ใส่ซ่อมจักรยานไม่ได้เลย เพราะถ้าเลอะแล้วซักออกยาก ตอนนี้ตัวที่ใส่บ่อยๆตรงชายเสื้อด้านหน้าเริ่มกระดำก ระด่างแล้ว
    ตอนนี้อยากจะทำเสื้อคอปกแขนสั้นเป็นสีน้ำเงินเหมือนเ สื้อคนบ้ารถถีบตัวแรก เพราะใส่แล้วไม่ต้องระวังเปื้อนมาก มีกระดุมสักสองสามเม็ด มีกระเป๋า ที่หน้าอกไว้ใส่ของเล็กๆน้อยๆ เนื้อผ้าอยากให้ละเอียดๆสักหน่อยเวลาสกรีนสีจะได้ไม่ แตก และให้ใส่สบายๆระบายลมได้ดี อยากจะปักคำว่าคนบ้ารถถีบที่ชายแขนเสื้อ สกรีนที่กระเป๋าเสื้อและด้านหลัง โดยการจัดวางรูปและตัวหนังสือที่จะสกรีนอยากจะให้แปล กตาออกไปจากที่เห็นบ่อยๆ เพราะตำแหน่งที่จะสกรีนคงหนีไม่ออกที่กระเป๋าเสื้อแล ะด้านหลัง...เลยอยากจะให้มีอะไรที่มันพิเศษไปบ้าง ก็พยายามคิดๆอยู่ครับ ไม่รู้ว่าจะได้แค่ไหน....
    คราวที่แล้ว ปัญหาในการสกรีนเสื้อสีน้ำเงินคือ ต้องการให้รูปมีพื้นสีเหลืองจะได้เด่นขึ้นมาหน่อย แต่สีเหลืองมันค่อนข้างจะจมทำให้สีเหลืองดูไม่ค่อยสว ่างนัก ซึ่งก็คงทำได้เท่านั้นสำหรับงานhand made แถมเป็นมือสมัครเล่นอีกต่างหาก...:p
    เรื่องราคาเสื้อคราวที่แล้วไม่เข้าเนื้อครับ เพียงแต่มันเป็นเบี้ยหัวแตกเท่านั้นเอง และได้เสื้อที่เหลือๆและสกรีนเสียหรือไม่สวยอยู่ สามสี่ตัว
    มาคราวนี้ เสื้อคอปกราคาตัวละน่าจะร้อยต้นๆ บวกค่าสกรีนและแชร์ค่าอัดบล็อคกัน คงไม่เกินสองร้อย แต่ก็จะบีบลงให้มากที่สุด ส่วนค่าเสื้อที่ได้หักต้นทุนแล้ว ส่วนหนึ่งก็คงจะนำเงินไปช่วยทางเวบมาสเตอร์บ้าง ปีละครั้งก็ยังดี....
    การสั่งก็คงเหมือนเดิมครับ คงจะทำตามจำนวนที่สั่งเท่านั้น อาจจะทำเผื่อนิดหน่อย แต่หลังจากนั้นคงไม่มีการทำเพิ่มแน่นอน ถ้าใครอยากจะได้อีกคงต้องรอปีต่อไปหากจะมีการทำขึ้นม าอีก..
    ทำเสื้อแต่ละครั้ง มันก็อาจจะถือว่าเป็นภาระที่ยุ่งเหมือนกันนะครับ พอเสร็จแล้วก็โล่งอก...แต่ก็ไม่เข็ด เพราะตัวเองก็อยากใส่เหมือนกัน...
    ถ้าใครที่สนใจก็ลองติดตามความคืบหน้าดูนะครับ ใจอยากจะทำให้เสร็จภายในเดือนกุมภาพันธ์.......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 10-01-2007 เมื่อ 18:28

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนเย็นลองนั่งๆ sketch แบบที่ว่าจะสกรีนลงที่เสื้อ คร่าวๆว่าจะเป็นกรอบสี่เหลี่ยมพื้นสีเหลือง ส่วนตัวอักษรและรูปจะเป็นสีน้ำเงิน(สีเสื้อ) ตอนนี้นึกได้เท่านี้ก่อน เดี๋ยวค่อยๆคิดไปเรื่อยๆครับ
    ส่วนตัวแล้วชอบ รูปเบอร์2 ตรงที่แถวตัวหนังสือกับคานรถมันจะโค้งรับกัน ทำให้ภาพไม่ดูแข็ง แต่มีข้อเสียที่ว่า ส่วนรวมแล้วคนจะมีรถที่ล้อแบบ28"หรือ26"มากกว่า ที่จะเป็นรถล้อโต
    จึงหันไปที่รูปที่2 ที่น่าจะพอไปได้ และรถ28"หญิงมันน่าจะดูแล้วเข้ากับกรอบมากกว่ารถชาย และรูป2อาจจะขยายตัวหนังสือให้เด่นพอๆกับตัวหนังสือใ นรูปที่1
    ความเป็นไปได้ อาจจะนำรูปที่2ไปไว้ที่ด้านหลังส่วนรูปที่1จะสกรีนเป ็นสีเหลืองไว้ที่กระเป๋าเสื้อโดยตัดกรอบสี่เหลี่ยมออ ก

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 10-01-2007 เมื่อ 21:56

หน้าที่ 125 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 25 75 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 175 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks