คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 13

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 63 113 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พี่ว่ามีสองทางนะครับ คือไม่เพิ่มขนาดเบาะก็ต้องลดขนาดก้นลงมา;) พูดเล่นหน่ะ ที่เจ็บก้นนี่อานมันสปริงแข็งไปหรือเปล่าครับ พี่เคยใช้อานของอินเดียมันใหญ่และสปริงเด้งดี นั่งแล้วนิ่มดีครับ เป็นอานของรถขนาด28"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เปลี่ยนแล้วครับ

พี่วสันต์ครับ เมื่อคืนเปลี่ยนเบรคเป็นจับขอบเรียบร้อยแล้วครับ แต่ใส่แต่ล้อหน้าไปก่อน เบรกจ๊ากดีครับ
    แต่ดุมยังเป็นเดิมอยู่เลยครับ เลยดูแป่งๆบอกไม่ถูกครับ/\4

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พี่ว่าล้อกับดุมเก่าถอดแยกเก็บไว้ต่างหากดีกว่าครับ แล้วหาล้อพร้อมดุมใหม่มาใส่แทนน่าจะดีกว่า เพราะว่าเผื่ออยากกลับมาใช้เบรคดุมอย่างเดิมจะได้ไม่ ต้องทำอะไรมาก /\2
    เมื่อตอนเที่ยงๆ เอาสาว(เหลือ)น้อยหรือรถแม่เฒ่า ออกมาเที่ยวที่โลตัสปทุมวัน ปั่นมาติดไฟแดงที่สี่แยกปทุมวัน เลยถ่ายรูปคู่กับห้างมาบุญครองซะเลย:)

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

กิเลส - ตัณหา ........กิเลส..สิ่งที่ทำให้เศร้าหมอง (จักรยานไม่สวย จักรยานไม่แท้ สู้คนอื่นไม่ได้ ถูกลักเพลท ลายน้ำโดนขีดข่วน ไม่มีเงินซื้อจักรยาน) ตัณหา..ความอยาก (อยากมีจักรยานโบราณสักคัน อยากได้ยี่ห้อดัง อยากได้สีเดิม อยากให้ไม่มีใครเหมือนและมีคันเดียวในประเทศไทย ถ้ามีคันเดียวในโลกยิ่งดี แต่ต้องทำขึ้นมาเอง ) เมื่อก่อนเริ่มเล่นก็ขอให้เป็นรถโบราณก็พอ ก็เอาสแตนดาร์ดนี่แหละ หาง่าย ไม่แพง พอไปเจอพักพวกเล่นรถอังกฤษ เอาวะ อังกฤษก็อังกฤษ ขายคันเก่า หาอังกฤษสักคันอะไรก็ได้ที่เป็นอังกฤษ เล่นไปเล่นมาต้องอังกฤษที่สมัยก่อนไม่นิยมทำให้ขายได ้น้อยปัจจุบันเลยเป็นของแปลกหายาก โอ้...ความคิดโลดแล่น .... แล่นเร็วจนเงินในกระเป๋าวิ่งตามไม่ทัน นี่แหละ เป็นที่มาของหัวเรื่องหละ เห็นเจ้าของกระทู้กำลังทำเสื้อไม่มีเวลาคุย ก็เลยเข้ามาคุยแทนเท่านั้นเอง.........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 21-02-2006 เมื่อ 13:53

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พักนี้ในบอร์ดซื้อขายคึกคักมากขึ้นแต่ก่อน สาเหตุมาจากหลายประการเช่น ต้องการเงินไปทำอย่างอื่น ต้องการเปลี่ยนรถใหม่ ต้องการหนีความจำเจ ต้องการระบายของออก ต้องการแบ่งของให้นักเล่นมือใหม่ หรือโดนเมียด่า สาเหตุหลังนี้ผมมีวิธีแก้ คืออย่างนี้ครับ ถ้าน้องที่บ้านด่า "จะบ้าไปถึงไหน เดี๋ยวจะหั่นยางมาต้มยำให้กิน" ละก็ ให้บอกน้องว่า ถ้าน้องไม่ให้เล่นรถโบราณ เดี๋ยวพี่ไปเล่นอย่างอื่นแล้วอย่ามาว่านะ .....แค่นี้แหละ .......หัวแบะ...
    ครับก็คุยกันไป เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น อย่าถือเอาเป็นบรรทัดฐานก็แล้วกัน คุณเจ้าของบอร์ดแกลืมคุยหลายวันแล้ว มัวแต่ผลิตเสื้อคนบ้ารถถีบเพลินไปหน่อย ผมเองพิมพ์ผิด พิมพ์ถูก บางทีพิมพ์อย่างดี ตรวจสอบแล้วตรวจสอบอีก แต่ส่งไม่ไป ต้องเห็นใจครับ เน็ทฟรีก็อย่างนี้แหละ อย่างไรก็ขอบอกเพื่อนๆ ที่ชื่นชอบจักรยานโบราณกันหน่อยนะครับ ให้เอาออกมาปั่นกันบ้าง การใช้ชีวิตอย่างประมาทโรคภัยไข้เจ็บจะถามหา เดี๋ยวนี้โรคภัยไข้เจ็บมันอยู่ใกล้ตัวมากเพราะสภาพแว ดล้อมมันเปลี่ยนไป เมื่อก่อนเคยดูโฆษณาหญิงชราคนหนึ่งเดินหมดเรี่ยวแรงไ ปหยอดเหรียญ เพื่อเอาอากาศบริสุทธิ์มาหายใจกระป๋องหนึ่ง ผมว่ามันก็ใกล้ความจริงเข้าไปทุกวันแล้วหล่ะ........ .....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 21-02-2006 เมื่อ 13:52

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

:d สวัสดีครับ วันนี้หยุดงานไปหนึ่งวัน เลยหายไปไม่ได้เข้ามา
    วันนี้ตอนเย็นไปซื้อของยี่ปั๊ว เลยอาศัยคอมพ์เค้าเล่น
    เมื่อตอนเช้า สกรีนเสื้อไปสิบตัว หลังจากปั่นจักรยานตระเวณหาจนเปียกมะลอกมะแล่ก พรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูครับ
    ส่วนเสื้อที่จะทำระลอกสอง เดี๋ยวขอซื้อเสื้อก่อนนะครับ พอดีเสื้อที่ไปพบมาเนื้อผ้าและสียังไม่ถูกใจ คือสีเข้มไปและเนื้อผ้าบางไป ต้องการให้เนื้อผ้าเหมือนเสื้อที่ทำครั้งที่แล้วครับ เห็นว่าต้องรออีกประมาณอาทิตย์นึงเสื้อถึงจะมา
    พรุ่งนี้มาคุยใหม่ สวัสดีครับ
    ( ป.ล. กระทู้นี้อยากให้ทุกๆคนเข้ามาคุยครับ จะได้หลากหลายความคิด ผมเป็นเพียงคนๆนึงที่เปิดประเด็นเข้ามาคุยเท่านั้น ไม่อยากให้มันเงียบๆครับ แต่ก็มีบางคนที่จะถนัดแต่นั่งอ่านอย่างเดียวก็มี ก็เพลินไปอีกแบบเนาะ:d

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ก็เห็นใจคนอยู่ในเมืองหลวง ถนนจะเดินก็คับแคบแถมจะเอาจักรยานคันใหญ่ๆ มาถีบอีก แทนที่จะได้สูดอากาศบริสุทธิ์ กลับต้องสูดอากาศที่ออกมาจากตูดรถยนต์แทนเวลาไปกรุงเ ทพฯที่ไร ก็มองคนที่เขาขี่จักรยานเขาขี่กันอย่างไรกันนะ เราเองเดินยังแทบจะโดนรถชนเลย หรือเป็นแบบที่เขาเรียกว่า บ้านนอกเข้ากรุง ก็ดีกันไปคนละแบบ บ้านนอกไม่ต้องรีบเร่ง ไม่ต้องแข่งขันกับใคร อยู่แบบเศรษฐกิจพอเพียงก็พอได้ ครับก็เข้ามาคุย จะให้คุยแบบเซียนรถก็คุยไม่เป็น ไม่รู้รายละเอียดมาก ก็คุยธรรมดา คุยแบบหว่านแห ก็ได้ประโยชน์ เช่นฝึกการใช้ภาษาไทย ฝึกการอ่าน ได้ฝึกสมองให้ทำงาน ฝึกการใช้นิ้วให้สัมพันธ์กับสายตา ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวอีกนั่นแหละ พักนี้เจ้าของบอร์ดหยุดงานบ่อย ระวังเจ้านายไม่จ่ายเงินเดือนบ้างนะครับ........

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยพูดกับเพื่อนว่า การพัฒนาของมนุษย์จะทำให้มนุษย์ไปถึงจุดจบเร็วขึ้น แทนที่เพื่อนจะว่าบ้ากลับบอกว่าจริง แล้วเขากับผมก็มีแนวคิดเหมือนกัน ดังตัวอย่างเช่นยุคต้นๆของการใช้ยานยนต์ขึ้นมาก็ขุดเ อาพลังงานน้ำมันมาใช้ แรกๆก็ดีเพราะรถยนต์มีใช้ไม่มากคัน ทำความเจริญให้กับประเทศที่พัฒนาแล้ว ประเทศที่ไม่มีใช้ก็ว่าล้าหลัง ประเทศที่เจริญก็ตัดไม้สร้างตึกใหญ่สูงระฟ้า ไม่มีต้นไม้ที่จะดูดซับความร้อน ทุกวันนี้อะไรๆก็ยึดติดกับน้ำมัน ผลจากการใช้น้ำมันทำให้สัดส่วนของอากาศดีกับอากาศเสี ยบนโลกเปลี่ยนไป กระทบกระเทือนกันเป็นลูกโซ่ น้ำแข็งขั้วโลกละลายจนนักวิทยาศาสตร์วิตกกังวล แต่นักใช้นำมันกลับกลัวไม่มีน้ำมันจะใช้ อุณภูมิของโลกร้อนขึ้นบริษัทผลิตเครื่องปรับอากาศก็ส ามารถทำให้โลกส่วนตัวเย็นอยู่ได้ ไม่มีใครคิดที่จะลดการใช้น้ำมันอย่างจริงจัง การรณรงค์ใช้จักรยานก็เป็นสิ่งที่ดีแต่กลับไปสร้างคว ามรำคาญให้กับผู้ใช้รถยนต์ ครับวันนี้คุยอะไรก็ไม่รู้น่าปวดหัวจริง............

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เต็มที่เลยครับน้อง ! ช่วงนี้งานเยอะอาจจะเข้ามาคุยน้อยไปหน่อย/\2

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จริงๆก็คงมีคนอยากใช้จักรยานอยู่มากพอดู แต่ก็อย่างที่เราเข้าใจก็ทุกอย่างเกิดจากที่มนุษย์อย ากสบายของมนุษย์เอง เมื่อก่อนเดิน ก็มาขี่ม้า ขี่วัว มาก็ ขี่รถถีบ ขี่มอไซต์ มาก็รถ...เครื่องบิน จรวจอวกาศก็เพราะเกิดจากความต้องการ ถ้าจะหวังให้คนรักสบายมาใช้จักรยาน และให้รัฐบาลทำทางให้รถจักรยานทุกเส้นทาง คงฝันไปก่อนขนาดหน้า บ. ผมมีทางสำหรับจักรยานบนทางเท้า.../\4 เอาอะไรคิด ก็จากความคิดผม ถ้าไม่ตรงกับความคิดใครก็ขอโทษด้วยครับ /\
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงๆนี้มีความสุขดี กับการที่ได้มีโอกาสและความจำเป็นจะต้องนำจักรยานมาใ ช้บ่อยๆอีกครั้งหนึ่ง คงจะเป็นเกือบๆทุกวันก็น่าจะว่าได้สำหรับการถีบจักรย านโบราณออกไปทานข้าวกลางวัน ทุ่นทั้งแรงและเวลา
    จักรยานก็คันผู้หญิงคันเก่าๆเน่าๆที่เซียนๆเค้าไม่เอ านี่แหล่ะ ใช้ถีบไปไหนมาไหนบ่อยกว่าจักรยานตัวที่ซื้อมาราคาแพง ๆที่บ้านเสียอีก
    สวัสดีครับคุณmka อยากให้เข้ามาคุยกันในนี้บ่อยๆจะได้มีความคิดเห็นที่ หลากหลายขึ้น ดูจากสำนวนการเขียนแล้วน่าสนใจและน่าอ่านมากทีเดียว จะรออ่านนะครับและผมก็ยังคิดว่าหลายๆท่านที่เข้ามาอ่ านก็คงจะมีคนที่คิดเหมือนผมเช่นกัน
    ทุกๆคนคือเจ้าของกระทู้"คนบ้ารถถีบคุยกัน" ไม่ว่าจะเข้ามาคุยหรือเข้ามาอ่านเฉยๆก็ตาม มันเหมือนวงสนทนาวงๆหนึ่งซึ่งมีทั้งผู้ฟังและผู้พูด และมีผู้ที่อยู่ข้างนอกสนใจที่เข้ามาแวะเวียนดูแล้วก ็ออกไป เป็นบางช่วงบางตอน มันไม่ใช่การอภิปรายที่ผู้พูดคือคนที่อยู่บนเวทีเท่า นั้น ทุกคนในกระทู้"คนบ้ารถถีบคุยกัน"นี้นั่งล้อมวงนั่งคุยกันอยู่ในระดับเดียวกัน ไม่มีต่ำไม่มีสูงกว่ากัน สรรพนามการเรียกขานก็เป็นตามแบบไทยๆ คือการนับถือที่ความอาวุโสของวัย ไม่ใช่นับถือหรือยกนิ้วให้เพราะว่า รู้มาก รถมาก รถเจ๋ง ฯลฯ
    ซึ่งของเหล่านี้ ไม่ยั่งยืน อยู่กับเราเดี๋ยวก็ไป หรือเราอาจจะไปก่อนก็ไม่มีใครที่จะกำหนดชะตาตัวเอง ใครจะรู้ แต่มิตรภาพในการคุยกัน รู้จักกัน ยั่งยืนกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 23-02-2006 เมื่อ 08:31

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การพูดการคุยกันนี้ แม้กระทั่งในขณะนี้ ส่วนตัวแล้วจักรยานโบราณมันเป็นเพียงสื่อๆหนึ่งที่ทำ ให้คนมาล้อมวงนั่งคุยกัน ซึ่งก็ทำให้สนิทกันกับหลายๆคนที่เข้ามาแวะเวียนในกระ ทู้นี้ เจอหน้ากันก็ยกมือไหว้สวัสดีทักทายไม่ต้องคุยเรื่องจ ักรยานโบราณด้วยซ้ำ
    จักรยานที่บอกว่าเป็นสื่อ อาจจะเพ้อเจ้อไปหน่อยถ้าจะเปรียบเหมือนกองไฟที่เรานั ่งล้อมวงผิงไฟและคุยกัน นั่งยองๆยื่นมือออกไปอังไฟ(ขออภัยที่บางครั้งสำนวนมั นออกจะบ้านนอกไปหน่อย)
    ยื่นมือเอาแค่ให้ได้รับไออุ่นอย่างแค่พอดีๆไม่ร้อนจน เกินไป
    หลายๆคนผิงไฟจนคิดว่าพอแล้วคิดว่าออกไปซื้อเสื้อกันห นาวมาใส่น่าจะดีกว่า ก็ผละไป แต่กับหลายๆคนที่ยังติดใจกับไอร้อน ไออุ่น หรือยังลุ่มหลงกับกลิ่นของฝ่ามือที่โดนไฟ(คนบ้านนอกค งจะทราบนะครับว่ามันหอมมีเสน่ห์ๆพิลึก)ก็ยังนั่งต่ออ ยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 23-02-2006 เมื่อ 08:08

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ก็เพ้อเจ้อไปนานนะครับ...!;)
    คนที่เคยไปเที่ยวที่บ้าน เมื่อเห็นรถแล้วหลายๆคนอาจจะผิดคาดที่คิดว่าน่าจะเป็ นบ้านที่มีรถสภาพดีๆครบๆหลายสิบคันเหมือนเซียนๆที่เค ้ามีกัน แต่นี่มีแต่ซากๆโครงๆอะไรก็ไม่รู้อีเหล่ะเขละขละเต็ม ไปหมด หาดีๆถูกใจไม่ได้เลย บางโครงถูกใจถามซื้อก็ดันไม่ขายเสียอีก
    รถพวกนี้มันคือรถที่เก็บๆต่อๆมาตั้งแต่เริ่มเล่นจักร ยานมาจนถึงทุกวันนี้ มีทั้งรถที่ซื้อมาถูกๆก็มี แพงๆก็มี แต่พอถอดๆออกมาเป็นโครงมันก็กลายเป็นแย่ๆไปเสียทุกโค รง ไอ้นี่ก็ไม่มีไอ้นี่ก็ไม่ใช่ฯลฯ
    แต่ก็สุขใจทุกๆครั้งที่ได้มา บางคันก็สุขใจนานหน่อยบางคันก็สุขใจเดี๋ยวเดียว บางคันมีรอยเชื่อมซื้อมาพันกว่าๆเกือบสองพัน พอถอดออกมาเป็นโครงห้อยแขวน ถ้าให้เซียนตีราคาก็คงเหลือไม่ถึงพัน:(
    แต่คงไม่รอให้เค้าตีราคาหรอกครับ ถึงไม่ได้เอามาขี่แต่ก็มีความสุขที่ได้นั่งมอง รอวันที่พร้อมก็จะเอามาประกอบอีกครั้ง ไม่ได้ปล่อยทิ้งไว้อย่างนี้ตลอดไป

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ส่วนตัวแล้วเล่นจักรยานไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก เล่นเอาแค่ให้ตัวเองมีความสุขก็พอแล้ว มีความสุขที่ได้เจอเพื่อนคอเดียวกัน คอเดียวกันไม่ได้หมายถึงรักจักรยานโบราณเหมือนๆกันอย ่างเดียวแต่หมายถึงเล่นแบบสบายๆเหมือนกันด้วย รถดีๆไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป และก็เช่นกันรถแพงๆก็ไม่ใช่ว่าดีเสมอไป
    ความสุขนี่ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรมาวัดว่า ระดับขีดหนึ่ง...2....3...4
    คิดว่าเป็นความพอใจในช่วงเวลานั้นๆมากกว่า หรือ ฯลฯ หรือขึ้นอยู่กับมาตรฐานของแต่ละคน ว่าแค่นี้ก็พอวะ! ( ขออภัย สำนวนบ้านนอกอีกแล้ว) หรือ ไม่ได้ๆๆ! ต้องอย่างนี้ซี่..
    ก็เลยคิดว่าเอาจุดที่ตัวเองพอใจจะเล่นก็พอแล้ว จักรยานเก็บก็เก็บไว้ จักรยานที่ใช้ขี่ก็เอาแค่นี้ก็พอ รถเฮอคิวลิส จานโซ่ฮัมเบอร์ แฮนด์แสตนดาร์ดแถมคอมีรอยเชื่อม ที่โครงก็เชื่อมปะแล้วปะอีก มีบันไดไม้อยู่ข้างนึงเดี๋ยวจะหาอีกข้างมาเพิ่มให้มั นครบทั้งสองข้าง เวลาขี่ไปไหนมาไหนก็ติดประแจเบอร์15ไปด้วยเผื่อน็อตห ลวม
    ก็คิดว่ามีความสุขดีกับรถคันนี้ มีความสุขที่ได้มาคุย-มาอ่าน มาล้อมวงผิงไฟในหมู่คนรักจักรยานโบราณคอเดียวกัน ไฟวงนี้มันอาจจะอ่อน ใกล้มอดแล้ว ไม่ค่อยอุ่นซักเท่าใด ก็เขยิบเข้ามาชิดอีกนิดนึงจะได้อุ่นขึ้น สนิทกันมากขึ้น แต่ถ้าเติมฟืนเข้าไปมากเกิน ไฟมันอาจจะลุก ร้อนมาก ก็ต้องนั่งตีวงห่างออกไป ห่างกันมากขึ้น ก็แล้วแต่คนชอบ นาๆจิตตัง/\4
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 25-02-2006 เมื่อ 07:33

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

การเล่นฟุตบอล ถ้าผู้ร่วมทีมยืนนิ่งๆ ก็จะไม่เกิดช่องว่าง ผู้ที่ครอบครองไม่รู้จะส่งต่อให้ใคร การครองลูกคนเดียวนานๆมันเหนื่อยมาก เส้นทางการทำประตูมันตีบตัน ผมยืนอยู่ว่างๆก็เลยเอาลูกมาช่วยยิงประตู เอ.........มันเกี่ยวกันไหมเนี่ย ......... สุดยอดครับคุณวสันต์ ผมยอมรับลีลา ของคุณจริงๆ
    ว่าแล้วเมื่อวานก็ไปบ้ารถมาอีกคัน ยี่ห้อ C อะไรก็ไม่รู้ เพลทเดิม ถ้าเป็น C 100 ผมรู้จักดี แต่มันคล้ายๆกับนกเป็ดน้ำ เมื่อก่อนก็ได้เยอรมันมาคัน ยี่ห้อ เป็นม้าสองตัวเยืนเกาะโล่ห์ ถ้าจะให้พิมพ์ยี่ห้อ ก็จำไม่ค่อยได้ เป็นไทยอ่านว่า คอนคอเดีย เมืองเบลลาเฟลหรืออะไรนี่แหละ เป็นครกรัด แต่มันมีตำหนิตรงคอก็เปิดหาในตำราอาจารย์ไม่มี ได้มาร้อยเดียว เดี๋ยวนี้อยู่กับพักพวกเห็นหวงนักหวงหนา เออรถเนี่ยบางที่มันก็ได้มาถูกอย่างไม่น่าเชื่อ นั่นมันเมื่อก่อนนี้นะ แต่เดี๋ยวนี้รถพี่ไทยยังหาทำพันธุ์ยากเลย ..........

หน้าที่ 13 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 63 113 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks