คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 132

หน้าที่ 132 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 32 82 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 182 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,966 ถึง 1,980 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

first&friend's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบที่กาญจนบุรี/กาญจนบุรี Classic /
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    อาทิตย์หน้าไปอนุสาวรีย์ยุทธหัตถี ที่ดอนเจดีย์ พนมทวน แล้วกัน บรรยากาศดี ทางสุพรรณเค้ากำลังมีงานกัน แต่ทางดอนเจดีย์ พนมทวนไม่รู้มีอะไรหรือเปล่า แต่ขอความกรุณาตรวจสอบสภาพจักรยานหน่อยนะครับ ไอ้ประเภทขี่ไปแล้วโซ่ขาดกลางทางต้องไปยืมเครื่องมือ ชาวบ้านหน่ะ มันเสียเวลา หรือว่าเป็นแผนไปดูลูกสาวเค้า ไปกลับน่าจะเกิน 60 กิโล ระวังกล่องดวงใจจะอักเสบด้วยนะครับ ไม่แน่ใจสภาพทางลัด....
    อาจารย์ อาทิตย์นี้ไอ้ประเภทขี่ไปแล้วโซ่ขาดกลางทางต้องไปยืม เครื่องมือชาวบ้านหน่ะ คราวนี้ไม้มีแน่ๆครับ ท่าไปไกลๆขนาดนี้ สงสัยต้องเอา Humber มาตีดเครีองแล้วมั้งเนี่ย ว่าแต่ว่าอาจารย์จะลดชักกี่กีโลเนี่ยนำหนักอะ

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ ป็น

สิ่งที่ดีและสวยงามที่สุด มองไม่เห็น แต่จะรู้สึกได้จากหัวใจ

Member PPJ65's Avatar
    สถานที่
    ก้ำกึ่ง Classic Bile กาญจนบุรี & ราชบุรี คนบ้ารถถีบกาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Angry

em98 em98 [SIZE="4"]รถพร้อมคนพร้อม งานนี้ไปกลับก็หลายสิบโลอยู่ กลับมาคาวนี้มีหวังเป็นหมันแน่ เลยครับพี่น้องงงงงงงงงงงem99 em99
    ขับดีนั่งสบาย ขับร้ายตายแน่
    ขับแย่รถพัง ขับระวังปลอดภัย
    ขับไวลงคู ขับไม่ดูลงคลอง
    ขับไม่มองขึ้นเกาะ ขับไม่เหมาะหัวขาด
    ขับประมาทเป็นผี ขับไม่ดีชนระเบิด
    ขับประเสริฐอยู่เย็น ขับไม่เป็นอย่าขับ
    ( ก้ำกึ่ง คลาสสิค ไบท์ ) สาขา กาญจนบุรี
    โทร. 081-0099750

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อยากจะไปร่วมปั่นจักรยานกับพวก อาจารย์และเพื่อนๆของพี่หนุ่มจัง บอกตรงๆครับ อิจฉาจิงๆ

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

เงียบเหงาจังเลยนะครับวันนี้ พี่ ๆ ๆ คงนอนพักผ่อนกันแน่นอนเลย เมื่อวานเพิ่งไปซื้อเบาะ มาแถว ๆ ๆ หน้าอาคารศรีวรจักร ก็จะไปหาร้านที่ พี่วสันต์ เคยไปขึ้นล้อ ผมก็เดินหาอยู่หลายร้านเหมือนกันก็มาได้ร้านเนีย มี ลุง กับ ป้า รู้ซึกน่าจะเป็นคน จีน นะ ก็โอเคครับเบาะใหม่ บรูคปลอม 350 บาท ต่อไม่ลงเลย ลุงแกบอกว่า ไม่ได้บอกผ่านนะเนีย ผมก็ งง เลย สุดท้ายก็ 350 เต็ม ๆ ๆ พอได้ปุบ ก็ จัดการเอาใส่ คานคู่ สนิม ๆ ๆ ทันที แล้วก็ เช็ด น้ำมัน ทิ่งไว้ พอตกตอนเย็นก็ห้าวครับ เอาไป.........

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวนรถไฟทันทีเลยครับ ขาไปก็สนุก ๆ ๆ ดีอยู่หลอก ปันไปก็มีแต่คนมอง โดยเฉพาะที่สวนรถไฟนะ มองกันจนเหลียวหลังเลย ผมก็อยากจะบอกเค้านะว่า ผม นะ บ้ารถถีบ 5555 เดี๋ยวถ้าได้เสื้อมานะ จะเอาไปใส่ อวด เลย แต่พอขากลับนี้สิ โอ้โฮ ไม่สนุกเลย ตัวน็อตใต้ เบาะมันจะหลุดครับตัวหนังเ นี้ปัดซ้าย ปัดขวา เลยเวลาขี่อะเพราะน็อตมันหลวม แล้วอีกอย่างนะ ปวดสะโพกมาก ๆ ๆ หรือ ตุด นั้นเองตอนนี้ยังนั่งระบมอยู่เลย แต่ไม่เข็ดครับ เดี๋ยววันนี้ไปอีก 5555 เรามันคนบ้ารถถีบ ครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานได้ขี่ไปตามไก่ชนสมเด็จพระนเรศวรที่ดอนเจดีย ์ พนมทวน ตามที่ตั้งใจไว้ อากาศดีมากครับเดี๋ยวคงมีภาพ ไปทางลัดส่วนเที่ยวกลับมาอีกทางเพราะได้ยินมาเมื่ออา ทิตย์ก่อนจากคุณป้าลูกสาวสวยที่คุณต่อไปยืมเครื่งมือ ซ่อมโซ่..ว่า..เสือต้องไม่กลับทางเดิม..รวมแล้วก็ประ มาณ 75 กิโลเมตรขึ้น เที่ยวกลับเห็นเค้ากำลังแข่งฟุตบอลกัน คงเป็นบอล อบต. พอเห็นคนบ้ารถถีบขี่มาถึง โฆษกบ้าจี้ ก็ประกาศว่า "บนถนนมีกลุ่มจักรยานโบราณผ่านมาครับ" พอประกาศเสร็จเห็นอีกฝ่ายยิงประตูพอดีเป็นประตูแรก ...ก็เลยขี่เข้าไปรอบๆ สนาม ก่อนออกจากสนามทีมนั้นก็โดนไปอีกประตู รวมเป็นสองประตู ภายในสามนาที ตัวผมเองต้องรีบขี่ออก ....สงสัยผู้รักษาประตูคงบ้ารถถีบ พอหันมามองคนบ้ารถถีบก็เป็นจังหวะที่ฝ่ายตรงข้ามยิงป ระตูพอดี...คงสมาธิสั้น...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ไปได้เสือหมอบญี่ปุ่นมาคันนึง อาจจะสงสัยกันว่าเดี๋ยวนี้เล่นรถญี่ปุ่นแล้วหรือ ที่ซื้อก็เพราะว่ามันเป็นเสือหมอบที่ย่อขนาดลงมา เป็นขนาดล้อ24" ทั้งที่ตามปรกติแล้วเสือหมอบที่เห็นกันโดยมากขนาดล้อ จะอยู่ที่ประมาณ26"และ27" คันนี้เห็นมันเล็กๆดี เลยคิดจะเอามาดัดแปลงเปลี่ยนแฮนด์สำหรับใช้ขี่ไปปากซ อย และให้คุณนายเอาไว้ขี่
    คันนี้ได้ล้อกาบกล้วยaraya ขนาด24"x 1 3/8"ด้วย ลักษณะกระทะล้อก็ไม่เหมือนเสือหมอบทั่วไป ที่จะออกเล็กๆ ล้อก็หน้าแคบๆ แต่คันนี้ค่อยเหมือนล้อกาบกล้วย26"หน่อย
    หลังจากได้มาก็เอาไปให้ร้านเค้าเปลี่ยนยางให้ก่อนที่ จะนำกลับมาบ้าน....เพื่อที่จะเอามาดัดแปลงต่อไป

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 29-01-2007 เมื่อ 12:28

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอเอามาเปลี่ยนแฮนด์แปลงโฉมแล้วก็ได้รถมาขี่เล่นอีกห นึ่งคัน

รูป รูป  

เห็นบนว่าไม่มีที่จะแขวนรถแล้วนะพี่ em98 อย่งนี้คุณนายไม่บ่นเอาเหรอ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนจูงเข้าบ้าน ก็บอกว่าซื้อมาขาย แต่จริงๆทีแรกก็กะจะขายนั่นแหล่ะ แต่ทำไปทำมาแล้วก็ชอบที่มันเล็กๆดี ขี่คล่อง ตะเกียบหน้าดุ้งนิดๆแต่ศูนย์ยังดี ขี่ปล่อยสองมือได้สบายๆ เลยเอาไว้ขี่ก่อน ไม่ได้เอาเข้าบ้าน แต่ใช้ขี่ออกจากบ้านไปปากซอยตอนไปทำงาน เลยไม่เดือดร้อนเรื่องที่จอดว่าจะไปเกะกะบ้าน เป็นรถใช้งานประจำวัน ส่วนรถพับดาฮ่อนที่ใช้อยู่ประจำก็พับเก็บไว้ท้ายกระบ ะรถ เอาไว้ใช้เฉพาะวันเสาร์ เรื่องเลยลงตัวด้วยประการฉะนี้ อ้อ..! ส่วนพ่อพวงมาลัย ไปประจำอยู่ที่ทำงาน กลายเป็นอยู่คนละทิศละทางเนาะ...

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานถ้าบอกว่าจะเลิกซื้อเลยคงยาก ทั้งๆที่เคยเตือนตัวเองตลอดๆ แต่บางทีเห็นแล้วมันก็อดจะซื้อไม่ได้ เสร็จแล้วก็หาข้อแก้ตัวกับคนที่บ้านเอาเอง และจัดการสับหลีกการจราจรและจัดวางจักรยานที่บ้านเอา
    เล่นมาก็หลายปี เก็บจักรยานจนเกินร้อยและลดมาเหลือจนปัจจุบันก็หลายส ิบคันอยู่ ทำให้รู้ว่าปัญหาอีกข้อหนึ่งก็คือการดูแล ซ่อม และการนำออกไปปั่นให้ทั่วถึงทุกคัน ไม่งั้นก็เป็นซากจักรยานอยู่อย่างนั้น จนทุกวันนี้มีรถคันเก่งที่สามารถที่จะจูงออกมาขี่ได้ ทุกเวลาอยู่ไม่ถึงสิบคัน
    จริงๆจักรยานเก็บแค่นี้ก็น่าจะพอแล้ว แต่ความชอบมันห้ามไม่ได้ เก็บไว้ก็ไม่ได้เอามาทำสักที จะขายก็เสียดาย ของมันหายาก...

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้พี่ต้องโหนรถเมล์เลยเหรอครับหมดปัญหาเรื่องที ่จอดรถเลยน่ะครับก็เป็นอีกฟิวส์นึกถึงตอนเข้ากรุงใหม ่ๆแลกเหรียญไว้เต็มกระเป๋าแล้วก็สุ่มนั่งรถเมล์จนสุด ปลายทางเพื่ออยากให้รู้ว่าสายนี้ไปถึงไหนบ้างก็นั่งอ ยู่หลายสายเหมือนกันส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้นั่งเพราะเป ็นเด็กภูธรเลยงกๆเงิ่นคงแย่งที่นั่งเค้าไม่ทันเอาแค่ ก้าวขึ้นลงปลอดภัยก็ดีใจอย่างบอกไม่ถูกหากตอนเลือดคน บ้ารถถีบเข้าเส้นเหมือนทุกวันนี้คงหารถถีบปั่นทั่วกร ุงแทนขึ้นรถแน่ๆเลยยังจำความรู้สึกตรงนั้นบ้างเวลาได ้นั่งเป็นต้องหลับทุกทีเลยหากหลับแบบลึกๆหน่อยก็จะมี การโยกตัวหมุนควงเป็นสว่านแต่ไม่ถึงกับน้ำลายไหลน่ะค รับอันนั้นหนักกว่าแต่ที่หน้ากลัวอีกอย่างเด็กนักเรี ยนชอบตีกันบ่อยยิ่งย่านเพชรเกษมก็เอาเรื่อง......อ้อ ลืมไปว่าพี่ก็เด็กช่างเก่าคงจับทางกันถูกเนาะแฮ่ๆๆ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในท้องถนนเดี๋ยวนี้ก็ยังพอที่จะหาดูจักรยานทรงโบราณไ ด้เป็นบางครั้ง ตามร้านค้าก็ยังมีคนประกอบจักรยานทรงโบราณขึ้นมาขายใ หม่ เข้าใจว่าความนิยมที่จะใช้งานบรรทุกก็ยังคงมีอยู่ อย่างตลาดบางแคยังใช้จักรยานส่งแก๊สไปตามบ้าน ที่ประตูน้ำยังเห็นจักรยานโบราณส่งของอยู่
    ส่วนพวกเราเป็นพวกที่ชอบกลิ่นอายของความโบราณมากกว่า ที่จะใช้งานเป็นจริงเป็นจัง ชอบในบรรยากาศตึกเก่าๆ มองดูตะคุ่มในความมืด กลิ่นควันไฟจากไฟหน้ารุ่นเดอะ กลิ่นสาบเหงื่อที่ติดมากับหมวกสักหลาดโบราณ....เดี๋ย วก็มีอีก..:)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 29-01-2007 เมื่อ 18:41

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

การหารถแปลกๆและรถที่หายากจริงแล้วก็มีหลายช่องทางเห มือนกันน่ะครับแต่ถึงแม้จะมีลายแทงมาให้เห็นกันลางๆบ ้างก็ใช่ว่าจะเหน็บมาครองได้ดั่งหวังบอกกับตัวเองคงต ้องใช้ความเพียรให้มากหน่อย..ใจสู้ใช่ว่าจะสู่เป้าหม ายหากกระเป๋าที่อยู่เคียงกายไม่หนักพอ....ช่วงนี้ก็ห มดเงินไปกับแมงกะไซด์ไปพลางๆก่อนเนาะ/\4...
    สองวันที่ผ่านมานี้ลมหนาวโบกโบยมาให้ฉ่ำอุรากันอีกแล ้วน่ะครับคงต้องดูและร่างกายให้อบอุ่นอยู่เสมอจะได้ไ ม่ต้องพึ่งหมอ..ส่วนคนบ้ารุ่นใหญ่ที่ปั่นรถถีบกันทุก อาทิตย์คงไม่น่าห่วงเรื่องสุขภาพนะครับสิ่งที่จะต้อง ห่วงคงเป็นเรื่อง....ช่วงล่างมากกว่า..............เ ช่นลูกปืนล้อ+เพลาฯลฯ(อย่าคิดมากเน้อ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 30-01-2007 เมื่อ 09:16
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ ๆ ๆ ใครว่าง ๆ ๆ อยู่ใกล้ ๆ ๆ แถว ๆ ๆ สวนรถไฟ ก็ขอเชิญชวนมาปัน เล่นกันนะครับ วัน เสาร์ อาทิตย์ สะบาย ๆ อากาศดี ๆ พาครอบครัวมานั่งเล่นก็ได้ ส่วนผม ก็จะไป ปัน ทุก ๆ ๆเสาร์ อาทิตย์ ช่วงเย็น ๆ ๆ ครับ

หน้าที่ 132 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 32 82 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 182 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks