คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 14

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 64 114 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

การซื้อขาย ผมไม่ค่อยมีความรู้ แต่ก็พยายามศึกษา ส่วนมากคำว่าธุรกิจจะอยู่ด้วยเสมอ ก็แล้วแต่เราจะเลือกเอาว่าจะซื้อกับใคร หรือราคาแบบไหน การขายของก็ต้องมีคำว่ากำไร อันนี้เข้าใจ แต่ขายของที่ราคาต้นทุนกับกำไรห่างๆกันมันก็เกินไป เมื่อก่อนคิดว่าซื้อจากคนที่สะสม คนที่เล่นน่าจะเชื่อใจได้ในของและราคา แต่เปล่าเลย บางคนเท่านั้นครับ คือส่วนมากจะได้ยินว่าแบ่งกันเล่น แต่ราคาแพง หรือบางคนก็ราคาถูก ต้องใจเย็น ต้องค่อยๆหา ผมเริ่มเข้าใจละ มองอย่างนี้นะครับ คนที่สะสม คนที่เล่นถามว่าจะปล่อยของดีๆราคากำไรนิดหน่อย คงเป็นไปได้ยาก ตอนนี้บางคนเป็นคนที่อยู่ในวงการเขาขายโครง โครงแบบต้องทำสีอย่างเดียวนะครับ 1500 ขึ้นมีปุบ มีผุ เขาก็ไม่ได้บังคับให้ซื้อ แต่ก็อีกละบางเจ้าขายไม่เกิน 500 สถาพสวยกว่าด้วย เอากับเขาสิ นี่ยังไม่นับแบบเป็นคันนะครับ...ผมว่าจริงๆก็มีคนที่ อยากเล่นอีกเยอะ แต่ราคามันแพงเหลือเกิน มันก็ขึ้นกับความพอใจทั้งสองฝ่าย แต่ในราคาที่เกินความจริงนั้น ก็ยังพอมีราคาก็ถูกกว่าเสมอ ยิ่งหายิ่งมองก็จะเจอหลายราคา แต่ก็มีกลุ่มคนหัวใสที่ปั่นราคา เหมือนปั่นจักรยาน ถ้าจะบอกว่าการตั้งราคาสูงๆ เพื่อไม่ขาย ไม่อยากให้ซื้อ ผมว่าบอกเลยดีกว่าว่าไม่ขายจะดีกว่า เพราะถ้าเขาตกลงซื้อมา ก็แปลว่าคุณจะได้กำไรอย่างงาม ราคามันอยู่ที่ว่าได้มายังไงมากกว่า บางคนเขาได้มาแพง จะให้ขายถูกก็ใช่ที บางคนได้ถูกจะขายแพงตามเขาซะอย่างนั้น เมื่อใดที่ผมได้จักรยานคู่บุญ ผมก็จะหยุดที่จะอ่าน หรือหาของสักทีจักรยานก็คงอยู่กับวงแคบๆต่อไป แต่ก็ดีใจที่มองดีๆจะเห็นวงกว้างๆ และวงแคบๆนี้ช่วยทำให้เห็นความต่างจากวงกว้างแค่ไหน ดีใจครับที่ได้เรียนรู้ จักรยานโบราณ เพราะผมรัก ขอบคุณครับ
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เล่นจักรยาน เล่นการเมือง ไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ เพราะขึ้นชื่อว่าเล่นแล้วมักจะเป็นแบบนี้ไม่มีอะไรจร ิงจัง จักรยานบางคันซื้อมาไม่กี่ร้อย มีคนมาขอแบ่งไปป็นพัน บางคันซื้อมาหลายพันต้องขายทิ้งไปไม่กี่ร้อย ขายทิ้งเพราะมันคอยทิ่มแทงความรู้สึกเมื่อมองเห็น เลยไล่มันไปให้พ้นๆ ที่เหลืออยู่ก็แขวนๆไปอย่างนั้น จะขายเอาทุนคืนมันก็ไม่มีใครเอา เอาไว้คอยเตือนใจเวลาเกิดตัณหาก็ดีเหมือนกัน เมื่อก่อนหาของตามโรงเหล็ก ไปไกลๆ ค่าน้ำมัน 500 ไม่ได้แม้แต่น็อทอังกฤษสักตัว (หรือเราดูน็อทไม่เป็นก็ไม่รู้) คิดแล้วหาใกล้ๆบ้านดีกว่า ขี่จักรยานไปดูก็ได้ ไม่มีค่าใช้จ่าย
    ปัจจุบันนี้การหาจักรยานตามโรงเหล็กมันเกือบจะเป็นตำ นานสำหรับคนหลายคนไปแล้ว ด้วยสิ่งต่อไปนี้ เช่น เจ้าของโรงเหล็กที่ดูเป็นก็จะเก็บไว้ขายอีกราคาไม่ยอ มขายเป็นกิโล เจ้าของดูไม่เป็นก็ตัดอย่างเดียว เจ้าของต้องการพื้นที่ ลูกน้องว่างงานเจอเหล็กเป็นตัด รถในหมู่บ้านไม่มีแล้ว เจ้าของบางแห่งบอกว่าสอนวิธีดูให้หน่อย ก็สอนไปแต่แกดันจำผิดเจอรถสีสวยๆแกเก็บไว้ให้ เจอรถสีสนิมแกตัดเกลี้ยง ผลสุดท้ายแกตัดเกลี้ยงเพราะอุตส่าห์เก็บไว้ให้แล้วดั นไม่เอา .................
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 23-02-2006 เมื่อ 11:53

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนเที่ยงเอารถ28"หญิงคันเก่งออกไปทานข้าว ขณะกำลังปั่นลงจากตึก ได้ยินเสียงเรียกทางด้านข้างๆ
    " พี่ๆ ! ซ้อนท้ายไปด้วยคนสิ "
    สาวๆที่ออฟฟิศเดินมาทางด้านข้างๆ6-7 คน รู้จักกันเกือบทั้งหมด
    แต่รถเจ้ากรรมทำเสียหน้า กำลังปั่นลงทางลาดอยู่ดีปรากฎว่าล้อหลังดันเบียดกับโ ครงเนื่องจากน็อตหางปลาเสีย ปั่นก็เลยฝืดมากๆ และโซ่ที่ยืดอยู่แล้วก็ดันหลุดออกจากจานโซ่ดังพรืด!
    เสียงวุ๊ยว้าย อุทานด้วยความตกใจของสาวๆที่เห็นจักรยานเจ้ากรรมทำเจ ้าของหน้าแตกอย่างกระทันหัน
    สุดท้ายปั่นต่อไปอีกไม่ได้ต้องจูง"ยายแก่" กลับมาที่จอดรถ แล้วเดินกลับขึ้นตึกไปต้มมาม่ากินแทนข้าวไปหนึ่งวัน
    จักรยานโบราณมีเสน่ห์ที่ลืมไม่ลงเสมอๆ

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    ตอนเที่ยงเอารถ28"หญิงคันเก่งออกไปทานข้าว ขณะกำลังปั่นลงจากตึก ได้ยินเสียงเรียกทางด้านข้างๆ
    " พี่ๆ ! ซ้อนท้ายไปด้วยคนสิ "
    สาวๆที่ออฟฟิศเดินมาทางด้านข้างๆ6-7 คน รู้จักกันเกือบทั้งหมด
    แต่รถเจ้ากรรมทำเสียหน้า กำลังปั่นลงทางลาดอยู่ดีปรากฎว่าล้อหลังดันเบียดกับโ ครงเนื่องจากน็อตหางปลาเสีย ปั่นก็เลยฝืดมากๆ และโซ่ที่ยืดอยู่แล้วก็ดันหลุดออกจากจานโซ่ดังพรืด!
    เสียงวุ๊ยว้าย อุทานด้วยความตกใจของสาวๆที่เห็นจักรยานเจ้ากรรมทำเจ ้าของหน้าแตกอย่างกระทันหัน
    สุดท้ายปั่นต่อไปอีกไม่ได้ต้องจูง"ยายแก่" กลับมาที่จอดรถ แล้วเดินกลับขึ้นตึกไปต้มมาม่ากินแทนข้าวไปหนึ่งวัน
    จักรยานโบราณมีเสน่ห์ที่ลืมไม่ลงเสมอๆ
    ( ผมก็รอให้มีสาว ๆ มาแซวแบบพี่นานแล้วเหมือนกันครับ แหมคิดแล้วน่าอิจฉา จริง ๆ เห่อ ๆๆๆ /\3 /\3 )

ขอถามความเห็นทุกคนหน่อยครับว่าระหว่าง ไฟ กับ ตะเกียง เวลาเอามาติดรถคุณว่าอะไรน่าสนใจมากกว่ากัน
    ปล ส่วนตัวผมชอบไฟมากกว่า(แต่กลัวเสียแล้วไม่มีอะไหล่ T_t)
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

กลุ่มของผมก็มี 6 คนพอดี เหลือไว้ให้คนหนึ่ง แล้วเราจะไปให้พวกคุณเธอนั่งกันวันไหนดีหล่ะ
    คงต้องรอให้ได้เสื้อก่อน เค้าจะได้รู้ว่าเป็นพวกเดียวกัน
    พวกที่ไม่สนใจอะไรนอกจากจักรยาน (ซื่อบื่อ) พูดถึงเสื้อเหลืองจะไปเหมือนกับพวกม็อบสวนลุมไหมเนื่ ย แต่มีรูปจักรยานติดคนบ้ารถถีบอีก คงปลอดภัยนะ...............
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 24-02-2006 เมื่อ 09:50

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานรู้สึกโล่งสักที ได้แบ่งจักรยานให้ผู้สูงอายุ หลังจากไปเชื่อมมาเรียบร้อย เอามาตั้งหน้าบ้าน ว่าจะขึ้นวันเสาร์ มองไปมองมามีลุงแก่ๆคนนึงผ่านมา แกก็เล่าถึงความหลังที่เคยใช้ และได้แง่คิดดีๆ แกขอซื้อต่อ ทั้งๆที่เราบอกว่าเชื่อมนะครับ แต่บอกอยากจะซื้อเก็บไว้ดูแล้วคิดถึงคันเก่าตอนหนุ่ม ๆ ที่แววตาแก่ได้ใจ แกจะซื้อพันนึงเอาแต่โครง (พอดีผมบอกราคาทั้งคันแกไป) ตัดสินใจเอาไปเลยครับ เพราะคุยกันนาน รู้สึกสนุกกับความผูกพันที่แกมีกับจักรยาน แกก็เสียดายเพราะจักรยานแกหายไปไหนก็ไม่รู้ ก็บอกลุงเอาไปเลยครับ เอาไปทั้งคันเลยครับ เอาไปขึ้นเองเลยครับ:d แกบอกเอาแต่โครงก็พอ เอาไปเลยฟรีครับ แกกลับไปพร้อมโครง และกลับมาพร้อมกล้วยไข่ 1 หวี .......... อร่อยมากครับลุง ขอบคุณครับ บายใจ/\2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingage : 24-02-2006 เมื่อ 10:39
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เจ้าบท เจ้ากลอนจริงนะ Nong - nui เอาเกี่ยวกับจักรยานโบราณบ้างซิ เผื่อจะได้รางวัลซีไรท์ บ้าง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ของเล่น เมื่อคุณมีงานประจำต้องทำแล้วงานมันทำให้คุณต้องปวดห ัว
    แล้วอะไรหล่ะที่เป็นของเล่น เพื่อเป็นการพักผ่อนหย่อนใจ สร้างความเพลิดเพลิน เป็นการคลายเหงา หรือใช้เวลาให้เกิดประโยชน์ บางที่เกิดปัญหาจากงาน....วันหยุดเราสามารถคว้าจักรย านถีบออกไปข้างนอก ได้สัมผัสกับอากาศนอกบ้าน ได้เจอโน่น เจอนี่ พอสบายใจเราค่อยกลับมาใหม่ เหมือนการเติมแบตเตอรี่ให้เต็ม
    บางคนรักที่จะปลูกต้นไม้ บางคนชอบสะสมของเก่า (มีตังค์) แน่นอน ...... คนที่เข้ามาในบอร์ดนี้ก็ต้องชื่นชอบในสิ่งเดียวกัน.. ............อะไรที่มันพอดีมันก็ดี ......อะไรที่เกินพอดีมันก็จะเป็นปัญหา การกินอาหารที่อร่อย..กินบ่อยๆ มันก็ไม่อยากกิน.........ถ้าจะเปรียบกับการเล่นจักรย านโบราณ ถ้าเล่นแบบเอาเป็นเอาตาย มันไม่เกิดประโยชน์ มันเร็วเกินไป เล่นเร็วเลิกเร็ว บางคนชื่นชอบเพราะมีความหลัง ชื่นชอบเพราะรูปทรง ชื่นชอบเพราะตามกระแส ชื่นชอบเพราะได้เพื่อนพูดคุยทำให้เรามีความสุข เป็นอารมณ์เชิงบวก ........... ผมเองเคยทุกข์เหมือนตกนรก ......... ครอบครัว........หนี้แบงค์ ......ลูกจะใช้เงินเรียน....สุขภาพไม่ดี ..ก็.คว้าจักรยานจ่ายกับข้าวขี่ไปถึงไหนถึงกัน. ร้อนหรือหนาวไม่รู้แล้ว..............ใจก็คิดว่า.... ตายเป็นตาย.......ก็ไม่เห็นตาย .... ออกจากบ้านเช้า ....กลับถึงบ้านเย็น.......จนคนที่บ้านจะออกไปเช็คที ่โรคพักอยู่แล้วว่ามีคนขี่จักรยานถูกรถชนตายที่ไหนบ้ าง.....เดี๋ยวนี้คิดว่าถ้าจะตายต้องสิบล้อเท่านั้น.. ...ปัญหารอบตัวมันไม่ทำให้ผมตายแน่ๆ ... ทุกวันนี้ผมตะเกียกตะกายโผล่มาปากขุมนรกแล้ว .... ตะเกียกตะกายอีกหน่อยก็จะพ้นแล้วครับ ..... นี่ถ้าผมไม่ได้จักรยานช่วย ป่านนี้ไม่รู้จะจบอย่างไร (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

...........การเล่นจักรยานเลยซบเซาไปหน่อย........กร ุใครจะแตกต้องรีบซ่อมรีบปะไว้ก่อน........ ..รอให้หายอึมครึมเมื่อไหร่......แล้วค่อยว่ากันใหม่ ....... แต่ก็เป็นโอกาสของผู้ที่อยากจะมีจักรยานดีๆ........เ พราะว่าบางรายอาจจะปล่อยของออกมา.......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 05-03-2006 เมื่อ 17:51

ในความเห็นผมนะครับ ผมว่าตอนนี้ราคาอะไหล่สูงมากซื้อไม่ลงเลยเลยต้องรอเว ลาไปเรื่อยจักรยานก็เลยไม่เสร็จซักกะทีเศร้าจาย T_t

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

....อย่าเรียกว่าคุยเลยนะ เรียกว่าบ่นดีกว่า... .............ผมเล่นจักรยานก็เพราะมีความหลัง เมื่อก่อนเคยใช้......เคยขี่........เมื่อก่อนไม่มีร ถเล็กๆ บ้านหนึ่งก็ใช้รถ 28" ชายคันเดียวยี่ห้อไม่รู้ดูไม่เป็น .....สักสิบปีก่อนที่เค้าเริ่มเล่นกัน เรายังหลับไหลอยู่.....ไม่มีเวลาจะคิดเพราะไม่มีเงิน จนพ่อค้ากวาดรถไปเกือบหมดหมู่บ้านแล้วถึงได้ตื่นคิดเ ล่นกับเขาบ้าง.........วันหนึ่งขับรถผ่านร้านขายจักร ยาน เห็นมีจักรยานโบราณขาย ก็ตกลงซื้อมาคันหนึ่ง พันกว่าบาทขี่ได้เลยขี่ทุกวัน..มีคนบอกว่า ฮัมเบอร์แพงทำเสร็จคันละเป็นหมื่น.. โอ้โฮ...รถอะไรแพงจริงๆ เกิดมายังไม่เคยเห็น ฮัมเบอร์ 28" เคยเห็นแต่ 26" เพราะตอนเด็กๆที่บ้านมี ก็พยายามศึกษาไปเรื่อยๆ เพื่อนบอกอยากรู้อะไรให้เปิดเน็ทดู ..เน็ทเป็นอย่างไรไม่รู้จัก รู้จักแต่คอมพิวเตอร์....จนที่ทำงานเขาติดตั้งเน็ทเพ ื่อความทันสมัยในการบริหารจัดการ เราจึงมีโอกาสบ้างก็หัดเปิดอยู่หลายวัน เปิดผิดเปิดถูกทำนองนั้นแหละ.....สู้เด็กๆไม่ได้เปิด ปุ๊บติดปั๊บ ทำให้ได้ความรู้มาหลายอย่าง ....วสันต์ ... ใครนะตาคนนี้คุยได้ทุกวี่ทุกวัน เอาอะไรมาคุยกันนักหนา ถ้าไม่บ้าก็บอแน่...หน้าตาเป็นยังไงนะ รู้มันเกือบทุกอย่าง .........วันหนึ่งท่านเผลอตัวเอาล้อโตมาขี่แถวหมู่บ้ านแล้วโพสรูปลง ... เสร็จเราแน่...หน้าตาอย่างนี้........คางอย่างนี้.คง มีไม่กี่คนที่มาเดินคลองถม เราก็เซียนคลองถมแต่ดันเดินวันอาทิตย์(เซียนดูเฉยๆเพ ราะไม่มีเงินซื้อ).......ถ้าเปลี่ยนมาเดินวันเสาร์ต้ องเจอแน่.....ครับก็เจอจริงๆ.......หูตาก็สว่างขึ้นก ็ได้พูดคุยบ้างรู้จากเน็ทบ้าง จากเพื่อนที่เป็นพ่อค้าบ้างก็พอจะมีความรู้ขึ้น..... อย่างน้อยก็รู้ว่า ฮัมเบอร์ 28" หน้าตาเป็นอย่างไร...........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 05-03-2006 เมื่อ 17:50

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

พี่วสันต์ ระวังล้อโต โดนพี่mka ยืมไปขี่แล้วไม่คืนนะครับ :p

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

น้อง original beIR เข้ามาคุยกันอย่างนี้ดีแล้ว.....เป็นนักศึกษารู้จักห าของขายอย่างนี้ผมสนับสนุนอย่างที่สุด....ยิ่งเรียนไ ปด้วยทำงานด้วยนี่ผมยกย่องเลย จะเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพ เพราะพวกนี้ไม่กลัวจนรู้จักการใช้เงิน...เอาเป็นว่าผ มเชียร์แล้วกัน......การพูดคุยถ้าเป็นการคุยเชิงสร้า งสรรค์รับรองไม่มีปัญหา....เอาแต่สิ่งดีๆมาคุยกัน ....ว่าแต่ว่า... BSA 28"ชายที่น้องพูดถึงเมื่อช่วงปีใหม่นั้น อยู่กับพี่เอง รอใส่ล้อแท้เท่านั้น.................

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดีใจที่มีคนเข้ามาคุยบ่อยๆ เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคน กระทู้จะได้ไม่เงียบ ช่วงนี้ขอเป็นผู้อ่านไปก่อนนะครับ
    มีคนรู้จักกันหลายๆคน เค้าป็นคนที่คุยสนุก คนฟังก็ได้ความรู้และประสบการณ์เล็กๆน้อยๆไปด้วย แกเก็บรถเยอะมากและรถดีๆหลายคัน และแกจะเล่นแบบสบายๆ มีความสุขตามแบบของแกไปอีกแบบ
    คนเล่นจักรยาน มันวนเวียนไปไหนไม่ไกล ถามไปถามมาก็รู้จักกันไปหมด

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 64 114 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks