คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 148

หน้าที่ 148 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 48 98 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 198 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,206 ถึง 2,220 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสื้อตอนนี้ ก็ทยอยส่งไปให้กับผู้ที่สั่งไปเกือบหมดแล้ว พร้อมกับความโล่งใจที่เข้ามาแทนที่ กับภารกิจประจำปี(เรื่องเสื้อ) ที่ปีนี้ค่อนข้างลุ้นนานเหมือนกัน...กว่าจะคลอด...
    ก็รู้สึกดีใจที่ผู้ใส่ชอบนะครับ แต่ตัวเองก็ยังรู้สึกว่ายังมีข้อผิดพลาดอยู่บ้างกับต รงหน้าอก ซึ่งมันเป็นปัญหาทางด้านเทคนิคทั้งเรื่องขนาดบล็อคที ่เล็กและเนื้อผ้าที่ไม่ละเอียด แต่ก็พยายามแก้ไขให้กับทุกตัว ซึ่งปีหน้าหากจะทำเสื้ออีกก็จะนำปัญหานี้ไปปรับปรุงใ ห้ดียิ่งๆขึ้นไปครับผม
    วันนี้ไม่ค่อยจะมีเรื่องอะไรมาคุยมากนัก เสาร์ที่ผ่านมาไปคลองถมก็ไม่ได้พบจักรยานอะไร นอกจากรูปถ่ายเก่าๆที่ไปได้มา เป็นรูปผู้หญิงกับจักรยาน ที่น่าจะถ่ายในช่วงประมาณ สมัยหลังรัชกาลที่7เพราะในภาพถ่ายชุดเดียวกันนี้มีรู ปสะพานพุทธฯซึ่งสร้างเสร็จในรัชกาลนี้และยังเห็นเรือ รูปร่างคล้ายเรือสำเภาจอดอยู่เชิงสะพานพุทธฯด้วย...ส ่วนบนสะพานก็มีรถยนต์โบราณหลายๆคันวิ่งอยู่ด้านบน... .ในภาพอื่นบริเวณเชิงสะพานยังโล่งๆอยู่เลย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 12-03-2007 เมื่อ 11:52

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีมาอีกรูปหนึ่ง เข้าใจว่าน่าจะเปลี่ยนกันถ่ายรูป เพราะเป็นรถคันเดียวกัน ภูมิประเทศเหมือนกัน สังเกตการแต่งตัวของหญิงสาวสมัยในยุคนั้น ยังใส่เข็มขัด แบบรุ่นที่เห็นยายใช้อยู่เลย ส่วนเด็กเล็กก็ใส่กางเกงขาสั้นทรงบานๆ...ตามสมัย..

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้เว้นว่างจากการทำเสื้อคนบ้ารถถีบมาแล้ว ก็มีโครงการที่จะทำอีกหนึ่งอย่างก็คือ การรวบรวมข้อมูลรูปภาพจักรยานที่ตัวเองมีอยู่ และมิตรคนบ้ารถถีบท่านอื่นๆ มาทำเป็นรูปเล่ม เอาไว้ดู และรวบรวมรูปภาพคนบ้ารถถีบพร้อมกับชื่อ-ที่อยู่ เป็นประมาณเหมือนๆกับหนังสือรุ่น แต่เป็นการทำเอง โดยปรินซ์ใส่กระดาษขนาดa4 แต่เป็นขาวดำนะครับ เพราะพิมพ์สีจะแพงมาก ส่วนหน้าปกก็คงใช้กระดาษที่แข็งหน่อย
    ก็เป็นโครงการที่จะทำไปเรื่อยๆ และจะแจ้งความคืบหน้าให้อ่านในนี้เป็นครั้งคราว ไม่เหมือนจดหมายเหตุคนบ้ารถถีบ เพราะว่านั่นจะต้องทำเป็นประจำ แต่คราวนี้จะทำเหมือนเป็นรายงานชิ้นหนึ่ง ที่เมื่อเสร็จแล้วก็คงจะทำแจกกับคนที่มีชื่อและที่อย ู่รวมถึงรูปในนี้ เอาไว้เป็นข้อมูลกัน แต่ข้อมูลก็คงจะไม่เป็นเชิงลึกที่ใช้อ้างอิงอะไรได้ เอาแค่เทียบรูปภาพก็พอแล้ว....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้เว้นว่างจากการทำเสื้อคนบ้ารถถีบมาแล้ว ก็มีโครงการที่จะทำอีกหนึ่งอย่างก็คือ การรวบรวมข้อมูลรูปภาพจักรยานที่ตัวเองมีอยู่ และมิตรคนบ้ารถถีบท่านอื่นๆ มาทำเป็นรูปเล่ม เอาไว้ดู และรวบรวมรูปภาพคนบ้ารถถีบพร้อมกับชื่อ-ที่อยู่ เป็นประมาณเหมือนๆกับหนังสือรุ่น แต่เป็นการทำเอง โดยปรินซ์ใส่กระดาษขนาดa4 แต่เป็นขาวดำนะครับ เพราะพิมพ์สีจะแพงมาก ส่วนหน้าปกก็คงใช้กระดาษที่แข็งหน่อย
    ก็เป็นโครงการที่จะทำไปเรื่อยๆ และจะแจ้งความคืบหน้าให้อ่านในนี้เป็นครั้งคราว เมื่อเสร็จแล้วก็คงจะทำแจกกับคนที่มีชื่อและที่อยู่ร วมถึงรูปในนี้ เอาไว้เป็นข้อมูลกัน แต่ข้อมูลก็คงจะไม่เป็นเชิงลึกที่ใช้อ้างอิงอะไรได้ เอาแค่เทียบรูปภาพก็พอแล้ว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ก็เป็นโครงการที่จะทำไปเรื่อยๆ และจะแจ้งความคืบหน้าให้อ่านในนี้เป็นครั้งคราว เมื่อเสร็จแล้วก็คงจะทำแจกกับคนที่มีชื่อและที่อยู่ร วมถึงรูปในนี้ เอาไว้เป็นข้อมูลกัน แต่ข้อมูลก็คงจะไม่เป็นเชิงลึกที่ใช้อ้างอิงอะไรได้ เอาแค่เทียบรูปภาพก็พอแล้ว

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีครับพี่ เผื่อว่าจะได้เก็บไว้เป็นความทรงจำในยามที่อายุเยอะๆ (แก่)บ้างถึงเวลานั้นอาจจะนั่งหย่อนขาบนเก้าอี้ไม้สั กเก่าๆสักตัวนึงพร้อมกับกองหนังสือหรือรูปภาพเก่าขึ้ นมานั่งดูแล้วมองย้อนกลับทางที่ย่ำผ่าน..คิดเหมือนจะ แก่ภายในวันสองวันเลยเนาะ(คิดเผื่อไว้ครับแฮ่ๆ)
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

เสื้อที่สั่งพี่ไป เส้นสวยทุกตัวครับ จะมีก็ตัวสองตัวที่มีตำหนินิดหน่อย แต่ไม่เป็นไรครับ 2 ตัวนี้ผมเก็บไว้ใส่เอง ตัวดีๆสวยๆ ก็แจกเพื่อนไป ตอนนี้ก็แจกให้เพื่อนในกลุ่มเกือบจะหมดแล้ว เหลืออยู่อีก 2 ตัว ทุกคนชมว่าเสื้อที่พี่ทำสวยครับ โดนใจวัยทอง วันนี้ว่าจะเอาไปให้แปะติ๋วอีกตัว ผมขอขอบคุณพี่แทนเพื่อนๆทุกคนด้วยนะครับ ที่ทำให้กลุ่มของผม ได้มีเสื้อดีๆสวยๆ ไว้ใส่คู่กับจักรยาน
    ส่วนเรื่องโครงการที่พี่จะทำต่อไป ผมก็ว่าดีครับ ผมก็เป็นอีกคนที่สนับสนุนครับ ถ้าจะให้ผมช่วยอะไรก็บอกนะพี่ ผมยินดีและก็เต็มใจช่วยครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบใจมากน้องต๋องที่แจ้งให้ทราบ เมื่อวานนี้ก็นั่งพิมพ์รายละเอียดรถของตัวเองพร้อมรู ป ไปได้สี่คันแล้ว นี่ก็ทาบทามพี่ๆไปหลายคนว่าจะขออนุญาตเอาภาพมารถมาลง เช่นพี่ชัช ฯลฯ ซึ่งก็ได้บอกว่าตามสบายเลย และการทำครั้งนี้ คงให้ได้แต่งานที่เป็นกระดาษนะครับ ส่วนที่เป็นไฟลล์งานขออนุญาตเก็บเอาไว้เอง เพราะได้ขอกับท่านที่เป็นเจ้าของรถแต่เพียงจะทำเป็นร ูปแบบงานเอกสาร แจกจ่ายกันในหมู่คนรู้จักกันในนี้หรือผู้ที่สนใจอยาก จะร่วมด้วยเท่านั้น...
    สงกรานต์ปีที่แล้ว ได้ไปเที่ยวที่แม่สอด ส่วนปีนี้ไม่รู้ว่าจะได้ไปหรือไม่ แต่ถ้าไม่ได้ไปเชียงใหม่และไปแค่สุโขทัยก็คงจะหาเวลา ไปเที่ยวที่แม่สอดอีกปี ไปดูของเก่า ให้หายคิดถึงคลองถมบ้าง....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ข่าวแว่วๆมาไกลๆ จะการประกวดจักรยานโบราณ ที่เชียงใหม่ประมาณวันที่ 8 เมษานี้ แต่ก็ยังเชื่อไม่ได้ 50-50 ถ้ารุกคืบได้ยังจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ em99
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันที่8 เม.ย....อืม....! em99
    ถ้ามีจริงๆสงสัยจะไม่ได้ไปเพราะว่างานหยุดตั้งแต่วัน ที่12 เม.ย. น่าเสียดายเนาะ....

ช่วยตามข่าวด้วยนะครับ....เพราะสงกรานต์นี้จะขึ้นไปเ ที่ยวครับ....

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เวลามีเทศกาลแต่ละครั้งตัวเองมักหลบหลีกเนื่องจากเบื ่อการจราจรที่สับสนวุ่นวาย เครื่องติดหนึ่งชั่วโมงรถไปไหนไม่ไกล ปีที่แล้วขึ้นเหนือหลังสงกรานต์เลิกถนนโล่งเตียน เนื่องจากตัวเองหมดวัยสนุกสนานกับการเล่นสงกรานต์ไปแ ล้ว..... ปีนี้กะว่าจะไปทางไหนยังไม่รู้แต่จะไปก่อนสงกรานต์แน ่ๆ เบื่อรถราติดขัด เบื่อผู้คนที่ห้อตะบึงแล้งน้ำใจหลังจากทางว่างพอมีถน นให้วิ่งหวังให้ถึงที่หมาย .เนื่องจากช่วงวันหยุดของตัวเองยาวกว่าอาชีพอื่นจึงม ีทางเลือกมากกว่า....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไปก่อนเทศกาลก็ดีเหมือนกันครับอาจารย์ขับไปเรื่อยๆบา ยดีหากไปช่วงเทศกาลรถเยอะไหนจะคนเมาอีกรวมถึงรถถังออ กเพ่นพ่านเต็มไปหมดหมายถึงรถบรรทุกถังเล่นน้ำสงกรานต ์หน่ะครับถนนข้าวสารก็น่าเที่ยวนะครับติดรถถีบมาเล่น น้ำกับฝาหรั่งกันหรือว่าจะไปแอ่วเมืองล้านนาดีครับ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เหลือเวลาอีกตั้งเกือบเดือน ทำไมวางแผนกันเร็วจัง สงสัยมันร้อนอกร้อนใจเพราะอากาศร้อนแน่เลย....การวาง แผนอะไรไว้นานๆมันไม่สนุกเหมือนทำกับข้าวค้างมื้ออะไ รทำนองนั้น กว่าตัวจะได้ไปใจมันจินตนาการว่าได้ไปโน่นไปนี่ ใจมันไปหมดแล้วเลยรู้ว่ามันไม่สนุก...เมื่อก่อนเคยได ้ยินคนเค้าพูดกันว่าเวลาจะไปไหนอย่าตั้งโปรแกรมไว้นา นมันไม่สนุก..(คงหมายถึงการเที่ยวที่ไม่มีจุดหมาย นึกจะไปก็ไป นึกเบื่อก็กลับ..อันนี้เปรียบเทียบกับการเอารถไปเองก ับการไปกับทัวร์..ส่วนการไปเยี่ยมญาติหรือไปงานอันนี ้ต้องไปตามโปรแกรมที่ตั้งใจไว้ ถึงยังไงก็ต้องไป...ปี่ที่แล้วเพื่อนโทรไปถามว่าไปกี ่วันก็ตอบไปว่าเบื่อขับรถเมื่อไรก็กลับ...ส่วนปีนี้ส งกรานต์ยังไม่รู้ว่าจะสระบุรีตรงไปหรือสระบุรีเลี้ยว ขวา ...วันที่ขับรถไปถึงสระบุรีค่อยตัดสินใจอีกที...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอแจ้งให้ทุกๆท่านที่สั่งเสื้อคนบ้ารถถีบทราบนะครับ ว่าเมื่อวานนี้ ได้โอนเงินที่เป็นรายได้ส่วนหนึ่งจากการทำเสื้อคนบ้า รถถีบปี2550 ให้กับทางเวบมาสเตอร์ เป็นจำนวน 500 บาท แล้วนะครับ เมื่อเวลาประมาณเที่ยงๆ ตามที่เคยได้พูดคุยและตั้งใจไว้ตั้งแต่ก่อนจะทำเสื้อ โดยเงินจำนวนนี้ก็คือเงินของทุกๆท่าน ที่มีจุดประสงค์ที่จะช่วยกับทางเวบร่วมกัน
    จึงขอแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันครับ.../\7

รูป รูป  

หน้าที่ 148 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 48 98 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 198 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks