คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 15

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 65 115 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui
    ผมเข้ามาแอบอ่านเกือบทุกวันครับ
    เห็นพี่ mka โพสบ่อยๆอ่านหนุกดี ( เหมือนพี่เค้าดุ )ผมเลยไม่กล้าโพสคุยได้แต่แอบอ่านอย่างเดียวแล้วก็ม้ วนหัวกลับ
    **หลังจากแอบแซวพี่เค้าไว้หลายวันก่อนแฮะๆ :p อย่าได้ถือน้องๆนะครับ
    ขอบคุณครับ
    **พี่วสันต์ขอบคุณครับ ( ตรงชายเสื้อ )เพิ่งเจอตอนถอดซักครับ
    ( แสดงว่า ใส่ก่อนแล้วค่อยซักรึเปล่า!!! ???? ........ อิอิอิ แซวเล่นนะครับ /\3 )

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

Nong - nui ครับ บทกวีเกี่ยวกับจักรยานโบราณ เมื่อไหร่จะได้อ่านสักที

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พี่ลบข้อความบางข้อความออกไปเมื่อกี้นี้เอง ข้อความที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน กลัวโดนเตือน ของน้องก็มีนิดหนึ่ง

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับ
    ข้อความที่ผ่านๆมา ผมว่าอ่านแล้วก็รู้สึกดีนะครับ แฝงแง่คิดหลายๆอย่าง ถึงบางครั้งจะไม่เกี่ยวกับจักรยานแต่มันก็สามารถที่จ ะไปเชื่อมโยงถึงกันได้
    การจะเขียนอะไรออกไปมันจะไหลออกมาจากความคิดในขณะนั้ นแล้วถ่ายความรู้สึกลงสู่แป้นพิมพ์
    บทความที่สร้างสรรค์อย่างนี้คิดว่าเวบมาสเตอร์คงไม่ล บทิ้งหรอกครับ เสียดายออก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สนามหลวง ......เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนวันเสาร์และอาทิตย์จะมีต ลาดนัด เรียกว่าตลาดนัดท้องสนามหลวงลักษณะก็เหมือนกับงานวัด ปิดทองทั่วไป แต่มันดูยุ่งเหยิงอีรุงตุงนัง จากการขึงผ้าใบกันแดด คงไม่นิยมกางเต้นท์เพราะขนย้ายลำบาก พ่อค้าแม่ค้าก็จะขายกันมั่วตั้งแต่กะปิ นำปลา ยันเสื้อผ้า
    จะไม่เหมือนกับจตุจักรที่มีขายตั้งแต่ ราคาบาทเดียวจนถึงของราคาหลายแสน บริเวณทางเดินต้นมะขามจะเป็นบริเวณที่มีคนเดินมากที่ สุด แค่เดินดูของรอบเดียวก็แย่แล้ว ส่วนด้านในเข้าไปก็มีทางเดินด้านในอีกชั้นหนึ่งเป็นห ย่อมๆ มีแม่ค้าแม่ขายมาขาย คงขายสู้ด้านนอกไม่ได้ และมีช่องเดินทะลุสู่กลางสนามหลวงซึ่งเป็นสวรรค์ของเ ด็กกรุงเทพฯ เพราะเป็นลานกว้างสำหรับจักรยานเช่า มีหลายเจ้า คนกรุงหลายคนเป็นจักรยานก็ที่สนามหลวงนี้แหละ เป็นจักรยานเช่าคันเล็กๆ เหมาะสำหรับเด็กๆหัดขี่ ส่วนราคาค่าเช่าผมไม่ทราบครับ ได้แต่มายืนมองไม่เคยเช่าสักที จักรยานเด็กคิดว่าเป็นของอังกฤษเพราะเด็กคนแล้วคนเล่ าที่มาเช่าขี่ ล้มลุกคลุกฝุ่น รถก็ยังทนทาน ถ้าเป็นรกเด็กที่มีขายอยู่เดี๋ยวนี้ ไม่ต้องรอให้ล้มหรอกครับ แค่ตกหลุมนิดเดียว ล้อไปทาง ตะเกียบไปทางแล้วครับ....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ขอคุยด้วยคนครับ อยากทราบเรื่องรถ 26" (ชายหรือหญิงก็ดี) เบรคแข็ง มีส่วนอื่นที่แตกต่างจากเบรคอ่อน(สาย)อย่างไรบ้างครั บ เห็นดุมตอกปี51 (ดุมsaแบบไม่ตอกชื่อตอกแต่ตัวเลข3ตัว) แต่ไม่แน่ใจเรื่องดุมว่าจะติดกับรถถีบมาแต่ต้นหรือถู กเปลี่ยนมาก่อน แต่พอจะเคยเห็นติดมากับราเล่ห์และฮัมเบอร์หญิงทั้งสอ ง อยากขอคำแนะนำจากท่านที่ทราบครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ;)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จักรยานของผมคันละเกือบหมื่นทุกคัน ....... ถ้าใครมาอ่านเจอก็แทบจะหมั่นใส้กับราคาที่บอก แท้ก็ไม่ 100 เปอร์เซ็นต์ทำไมราคาคุยมากจัง......... ลองคิดดูซี...... ซื้อซากมา สองถึงสามพันบาทได้โครงกับแฮนด์อย่างดีก็มีจานปั่นติ ดมาด้วย ......วิ่งไปหาล้อ โน่น ลพบุรี.....เติมน้ำมัน 600 ได้ล้อมาวงเดียว ก่อนถึงก็แวะกินปลาเผากันก่อน.....ก่อนแยกเข้าบ้านก็ กินข้าวกันอีก สรุปแล้วล้อเดียวล่อเข้าไปเท่าไหร่แล้ว แล้วอย่างอี่นอีกหละ บังโคลนเทียมๆ ร้อยกว่าบาทถ่อไปซื้อถึงเพชรบุรี ....ชุดเบรคแท้บ้างเทียมบ้าง ไปหากันยันอุทัย ราคาต้นทุนแต่ละอย่างก็พอๆกับล้อนั่นแหละ รอช่างทำอีกเกือบสิบวัน .....ถึงเที่ยงช่างหมดแรงอีกแล้ว....เอ้าพากันไปกินท ั้งช่างทั้งกองเชียร์ ผลัดกันกิน ผลัดกันจ่าย สรุปแล้วผมว่าคันหนึ่งๆน่าจะได้หมื่น ดีนะที่โทรศัพท์เข้าโปรแกรมคุยไม่อั้น ไม่อย่างนั้นอ๊วกแตก ......ครับว่างๆก็คุยไปเรื่อย เดี๋ยวเหนี่อยก็หยุดเอง.........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 06-03-2006 เมื่อ 14:38

ขอคุยด้วยครับ ที่พูดมาก็ถูกครับ ถึงบางทีเราจะได้โครงมาไม่แพง แต่เราก็ต้องมาตามอะไหล่บางทีวิ่งหาเป็นวันก็ไม่ได้ กว่าจะทำเสร็จก็เหมือนที่บอกครับราคาก็จะหมื่นอยู่แล ้ว เดียวนี้เริ่มเฉยๆเวลาเจอของแปลกราคาแพง เพราะคิดว่าของไม่ได้มีชิ้นเดียว เดี๋ยวก็ต้องมีอีกราคาอาจถูกกว่าเก่าก็ได้ ที่คิดได้แบบนี้เพราะมีพี่ๆที่ดีค่อยสอนอยู่ ต้องขอบคุณพี่ๆมากครับ/\2 /\2

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

Talking

จักรยานของผมคันละเกือบหมื่นทุกคัน ....... ถ้าใครมาอ่านเจอก็แทบจะหมั่นใส้กับราคาที่บอก แท้ก็ไม่ 100 เปอร์เซ็นต์ทำไมราคาคุยมากจัง......... ลองคิดดูซี...... ซื้อซากมา สองถึงสามพันบาทได้โครงกับแฮนด์อย่างดีก็มีจานปั่นติ ดมาด้วย ......วิ่งไปหาล้อ โน่น ลพบุรี.....เติมน้ำมัน 600 ได้ล้อมาวงเดียว ก่อนถึงก็แวะกินปลาเผากันก่อน.....ก่อนแยกเข้าบ้านก็ กินข้าวกันอีก สรุปแล้วล้อเดียวล่อเข้าไปเท่าไหร่แล้ว แล้วอย่างอี่นอีกหละ บังโคลนเทียมๆ ร้อยกว่าบาทถ่อไปซื้อถึงเพชรบุรี ....ชุดเบรคแท้บ้างเทียมบ้าง ไปหากันยันอุทัย ราคาต้นทุนแต่ละอย่างก็พอๆกับล้อนั่นแหละ รอช่างทำอีกเกือบสิบวัน .....ถึงเที่ยงช่างหมดแรงอีกแล้ว....เอ้าพากันไปกินท ั้งช่างทั้งกองเชียร์ ผลัดกันกิน ผลัดกันจ่าย สรุปแล้วผมว่าคันหนึ่งๆน่าจะได้หมื่น ดีนะที่โทรศัพท์เข้าโปรแกรมคุยไม่อั้น ไม่อย่างนั้นอ๊วกแตก ......ครับว่างๆก็คุยไปเรื่อย เดี๋ยวเหนี่อยก็หยุดเอง.........
    เห็นด้วยครับ ความจริงที่บางทีนึกไม่ออก /\2

Exclamation ขอต้อนรับคุณหัวโป่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่
    ขอคุยด้วยคนครับ อยากทราบเรื่องรถ 26" (ชายหรือหญิงก็ดี) เบรคแข็ง มีส่วนอื่นที่แตกต่างจากเบรคอ่อน(สาย)อย่างไรบ้างครั บ เห็นดุมตอกปี51 (ดุมsaแบบไม่ตอกชื่อตอกแต่ตัวเลข3ตัว) แต่ไม่แน่ใจเรื่องดุมว่าจะติดกับรถถีบมาแต่ต้นหรือถู กเปลี่ยนมาก่อน แต่พอจะเคยเห็นติดมากับราเล่ห์และฮัมเบอร์หญิงทั้งสอ ง อยากขอคำแนะนำจากท่านที่ทราบครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ;)
    ความจริงไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญอะไรเกี่ยวกับจักรยาน โบราณ
    แค่เห็นแล้วรัก โดยเฉพาะรถ 26" ขนาดมันกระทัดรัดดี
    เดิมมีรถ robin hood เบรคอ่อนอยู่ 1 คัน ภายหลังได้ sunbeam 26" เบรคแข็งมาเพิ่ม
    มันก็สวยไปอีกแบบ โดยเฉพาะเบรคหลังจะมีก้านดึงก้ามปูอยู่ตรงใต้หลักอาน เอารูปมาลงให้ดูด้วยครับ
    ถ้าคุณหัวโป่ชอบ(ทราบมาว่าเป็นภาษาเหนือ แปลว่าหัวโจก)
    ผมยังมีรูปอีกหลายรูปจะส่งให้ทาง email
    ช่วยทิ้ง email address ไว้ด้วยแล้วกัน ยินดีต้อนรับกลับเข้าสู่ webboard หลังจากหายไปนาน/\7

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สนามหลวง หลังจากที่ย้ายพ่อค้าแม่ค้าไปจตุจักร จักรยานเช่าก็ไม่รู้หายไปไหนหมดก็หลายร้อยคันอยู่ อันนี้น่าติดตามแค่ยี่สิบกว่าปีเอง หรือยกไปบริจาคให้เด็กยากจนไม่มีใครรู้เลย เรียกว่าหายไปอย่างไร้ร่องรอย แต่สนามหลวงก็ยังมีของเล่นตั้งแต่ก่อนหลงเหลืออยู่ก็ คือว่าว ส่วนมากก็เป็นเด็กผู้ชายไปซื้อไปเล่นกันเต็มไปหมด ..............พอโตขึ้นหน่อยก็ไม่อยากให้ใครรู้ว่าไป สนามหลวง...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 07-03-2006 เมื่อ 13:51

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Nong - nui เห็นน้องบอกว่าจะกลับไปยะลา หรือว่าส่งเน็ทมาจากยะลา พี่มันคนอาภัพ เกิดมาเพิ่งเคยไปใต้สุดแค่หัวหินเอง ยังสงสัยตัวเองอยู่เลยมัวไปทำอะไรอยู่ เห็นวสันต์บอกว่าภูเก็ตสวยงามมาก ก็อยากไป พี่มีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง ยังจำได้บ้านเลขที่ 50 หลังสถานีรถไฟยะลาชื่อประภาพรรณ ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังอยู่ที่เดิมหรือเปล่า ถ้าสมมุติน้องรอรถไฟว่างๆ ลองสอบถามดูที นั่นแหละนักเรียนรุ่นเดียวกัน........อย่างน้อยๆน้อง ก็จะรู้ว่าอายุเป็นเพียงตัวเลข....

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีความสุขและเพลินดีกับการได้อ่านเรื่องเล่าจากคอเดี ยวกัน ช่วงนี้งานยังยุ่งๆอยู่ แอบเข้ามาอ่านแว๊บนึง
    ที่ภูเก็ตทะเลสวยจริงๆครับ ถ้าใครนึกไม่ออกก็ลองดูปฎิทินที่มีรูปทะเลสีฟ้าหรือส ีน้ำเงิน นั่นแหล่ะครับเป็นสีแบบเดียวกับทะเลที่ภูเก็ต
    จักรยานโบราณช่วงนี้มีความสุขดีอยู่กับของที่มีอยู่ใ นบ้าน ก่อนเข้านอนหรือก่อนออกไปทำงานตอนเช้ามืดก็จะนั่งดูต ู้เก็บของพวกจักรยานจนหน้าแทบจะแนบกระจก เสร็จแล้วจึงค่อยขับรถออกจากบ้าน ได้ขี่จักรยานอีกทีก็ตอนไปทานข้าวเที่ยง มีความสุขอีกแบบ แตกต่างจากการตามหาอะไหล่หรือรถแบบเมื่อก่อนที่เคยดั ้นด้นไปหาจักรยานที่สวนแถวๆบางเลน นครปฐม มีลายแทงแค่คำบอกเล่าว่ามีจักรยานยี่ห้อเบ้นซ์ แต่ที่ไหนได้กลับกลายเป็นจักรยานญี่ปุ่นคันหนึ่งที่เ อาโลโก้เบ้นซ์มาเป็นเครื่องหมาย/\4

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เห็นไหม....เห็นไหม....ในที่สุดผมก็ล่อเสือออกจากถ้ำ จนได้ ....เสือวสันต์ไง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันนี้มีความสุขกับ Basteri Werke สองจุด (สงสัยจะพิมพ์ผิดตัวใดตัวหนึ่ง) ที่ซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้ว เพิ่งเสร็จ บางครั้งของที่มันจะเป็นของเรามันต้องเป็นของเรา เช่นคันนี้ เขาจอดขายไว้ตั้งแต่เย็น เราไปถึงตอนสองทุ่มแล้ว ก็มีคนมาลูบๆคลำๆกันหลายคน ส่วนหนึ่งคิดว่าเขาเอามาโชว์และเจ้าของก็มัวแต่ขายอะ หลั่ยรถจักรยานยนต์ไม่มีเวลาคุย ก็ยืนรอ พอดีเจ้าของว่างเราก็ถามเลย ว่ามีรอยหัก รอยเชื่อมที่ไหนบ้าง เค้าบอกว่าไม่มี เราก็จ่ายเงินเลยภายในสองนาที เพราะไม่มั่นใจสถานการณ์ ซื้อเสร็จก็ฝากไว้ก่อน ตอนกลับไปเอารถ เจ้าของบอกว่ามีคนขอซื้อต่อคิดแล้วก็ได้กำไรประมาณ ห้าสิบ เปอร์เซ็นต์ได้.....แต่เราก็อยากได้เลยไม่ขาย มันบอกไม่ถูกนะ บางอย่างบางคนเรารอซื้อดึกๆ ราคาจะลดลงมามาก แต่เจ้านี้เคยซื้อหากันอยู่ ราคาห้างครับบาทเดียวก็ไม่ยอมลด ........ในทางกลับกันรถแถวบ้านเป็น Robin Hood ผู้หญิงไปเฝ้าสองรอบ สามรอบเขาไม่ขาย วันหนึ่งขี่รถผ่านตอนเย็นก็เห็นจอดอยู่เลยคิดว่าไม่อ ยากถามแล้ว ที่ไหนได้ รุ่งเช้าเจ้าของบอกว่าขายไปเมื่อวานตอนมืด แถมพูดอีกว่าไปตามร้านรถเครื่องให้มาเอา ผมนี้ต้องยืนเกาหัวเลย .. ไม่รู้จะโทษอะไรดี ตามไปดูที่ร้านรถเครื่องเขาก็เล่นไม่เป็นแต่เขารู้ว่ าเป็นรถอังกฤษ ....ไปเห็นเขาเช็ดล้อ โอ้ย...ยิ่งเจ็บใจหนักเข้าไปอีก......ล้อขาววับยังกั บเพิ่งแกะกล่อง... .... มีอีกคันมีคนบอก เราก็ไปตามลายแทง เจอเจ้าของรถอายุมากแล้วและรถก็จอดมานานแล้ว ก็เข้าไปถามขอปันเอาไปปั่นออกกำลังกายหน่อย "ไม่ขาย" ถ้าไม่ขายผมขอดูหน่อยนะ "ไม่ขาย .. ไม่ให้ดู...ไม่ขาย" ครับนึกถึงทีไรก็ปวดหัวทุกที...

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 65 115 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks