คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 155

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 155 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 55 105 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,311 ถึง 2,325 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

บางเวลาหากหันมาเอาใจใส่กับสิ่งที่มีอยู่ในบ้านบ้างซ ึ่งรถบางคนที่มีอยู่ก็ยังคงต้องการดูแลเอาใจและบางตั วอะหลั่ยก็ใช่ว่าจะครบยังคงต้องการที่เติมเต็มในส่วน ที่ขาดหายไปอยู่แทนที่จะเดินลุยหน้าหากิ๊กใหม่ร่ำไปห รืออีกนัยนึงคือปลอบใจตัวเองที่หาของใหม่ม่ะได้เลยหน ้อ......
    เมื่อวานเป็นอีกหนึ่งวันที่โล่งใจครับคือลูกสาวสอบเข ้าเรียนในชั้นมัธยม1ได้แล้วซึ่งประกาศผลเมื่อวานนี้เ องรับเด็กเข้าเรียนสองร้อยคนแต่เด็กสมัครสามพันต้นๆค รับตอนเช็คผลที่บอดท์ก็เล่นเอาเครียดทั้งผู้ปกครองทั ้งเด็กเลยครับผลออกมาได้อันดับที่68ครับสงสัยจะฟลุ๊ค +กาแม่นครับ

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดีใจด้วย สงสัยโรงเรียนเดียวกันกับที่ลูกคนที่ทำงานไปสมัครสอบ แต่รู้สึกว่าสอบไม่ติดนะ... แต่เดี๋ยวเด็กก็คงจะมีที่เรียนเองแหล่ะ เป็นธรรมดาช่วงแรกก็ต้องพาลูกตระเวณไปสอบเข้าในที่ๆค ิดว่าดีที่สุดเอาไว้ก่อน เพื่อผลในการเรียนต่อชั้นที่สูงขึ้นอีก.... ส่วนของเราก็คงอีกประมาณ ห้าปีได้มั๊ง เพราะตอนนี้เพิ่งจะขึ้นป.2 ยังต้องเหนื่อยอีกหลายปี....
    พักนี้ ไม่ได้เข้าไปเที่ยวบ้านจักรยาน ไม่รู้ว่าหนังสือจักรยานโบราณทำไปถึงไหนแล้ว ส่วนตัวเองก็ทำรวมรายละเอียดจักรยานไปได้ประมาณ6-7 คันแล้ว นี่ก็ได้ the king และ bsa 28"และ26" อีกอย่างละคัน ซึ่งก็คงจะทำไปเรื่อยๆ หากพอรวบรวมข้อมูลได้พอสมควรแล้ว ก็จะแจ้งให้ทราบกันอีกครั้งนึง
    ตอนนี้ วันเสาร์ก็จะเป็นวันที่จะนำเอาเสื้อคนบ้ารถถีบมาใส่เ ป็นประจำ รวมไปถึงน้องที่ทำงานที่สั่งเสื้อกันสามสี่คน พอวันเสาร์ก็มักจะใส่มาทำงาน กลายเป็นเสื้อทีมไปเลย ทั้งที่มีคนบ้ารถถีบเพียงคนเดียว..em19 และที่ในตู้เสื้อผ้าก็จะมีแต่เสื้อรูปจักรยานเสียเกื อบครึ่ง ทั้งเพนต์เองและทั้งสกรีน"คนบ้ารถถีบ"
    เสาร์ที่แล้วไม่ได้มาทำงาน อยู่แต่ที่บ้านเพราะตอนเย็นมีงานที่โรงเรียนลูกสาว งุ่นง่านอยู่ครึ่งวัน(อดไปคลองถม) แต่ก็หาเรื่องออกไปจนได้ โดยที่คุณนายไม่พอใจนิดๆ
    ไปนัดกับคนขายของเก่าไว้ เค้าว่าได้จักรยานอังกฤษตราจระเข้ ไอ้เราก็ไม่เคยเห็นจักรยานอังกฤษยี่ห้อนี้ เลยคิดว่าเป้นไงเป็นกัน วันนี้ก็ต้องไป พอไปถึงคลองถมก็รีบไปหา กลัวคนอื่นเอาไป ก็ปรากฏว่าเป็นจักรยานตราจระเข้จริงๆ แต่เป็นของไทย คนขายบอกว่า" อังกฤษเค้ารับรองนะ..".....
    คิดว่าจะฟลุ๊คแบบ the king อีก....

วันนี้แวะไปบ้านจักรยานเพื่อซื้อหนังสือไปฟากพี่ที่เ ชียงใหม่ และก็ถามอาจารณ์เรื่องหนังสือ ก็ได้รับคำตอบแล้วครับว่า "อีกไม่นานกำลังทำอยู่" T_t
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beer87 : 28-03-2007 เมื่อ 19:02
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

Thumbs up

อ้าหมดไปอีกหนึ่งวันในช่วงเย็นต้องรีบไปเอารถที่โดนช นมาซ่อมเสร็จพอดี แล้วรีบกลับบ้านไปขนรถจักรยาน(หลังจากดองเอาไว้ประมา ณ 6-7 เดือน) แล้วเลยไปเรียนต่อ กลับถึง Condo ประมาณ 4 ทุ่มได้ จากนั้นประกอบรถเสร็จก็อดไม่ได้ที่จะเอาไปลองขี่(แบบ มืดๆไฟก็ยังไม่ติด) เลยไปลุยแถวสาทรสักรอบนึง ขี่ไปได้สักแป๊ปนึกได้ว่าเมื่อเย็นบอกพี่โอ๋ว่าจะเอา Catalog ที่เป็น CD มาขายคืนนี้ T_T เลยต้องรีบกลับมาเอาขึ้นให้ก่อนเพราะดึกแล้วเดียวไม่ ขีเกียจอีก กลับมาถึงก็ลองเอาจักรยานใส่ลิฟดูว่าได้ไหมหลังจาก รถ 28 ยอมแพ้มาแล้วปรากฎว่าพอดีรอดไป อ่ะอ้า พอเอามาใส่ห้องขนาด 40 ตรม. ดูเล็กและรกไปอีกเป็นกอง T_T พรุ้งนี้แฟนมาหาคงบ่นน่าดูวันนี้คงต้องตักตวงความสุข ไว้ให้มากเพื่อเป็นทุนสำหรับวันพรุ่งนี้ em87

Name:  myRoom.jpg
Views: 153
Size:  23.3 KB
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

"ฮัลโหล มีเสื้อคนบ้ารถถีบอีกตัวเปล่า"
    "เมื่อเช้าเมียผมมันเอาเสื้อคนบ้ารถถีบ ของไอ้อาจไปใส่แล้ว...มันถามมาสองสามวันแล้ว...มันนึ กว่าซื้อมาเผื่อมัน" เมื่อกี้คุณตำรวจโทรมาบอก ..ก้ดีใจด้วยและทำให้รู้ว่าที่เมียคุณตำรวจหน้างอเพร าะไม่ได้เสื้อนี่เอง เมื่อเช้าแกเลยรีดและใส่ไป....หัวหน้าตึกโรงพยาบาลบ้ านโป่งก็บ้ารถถีบเหมือนกัน.....
    (นายห้างวสันต์แอนซัน ..พอมีเหลือซักตัวเปล่า ...ถ้ามีเบอร์เอ็มก็ดี ถ้าไม่มีเบอร์อะไรก็ได้ครับ)
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

น้องเบียร์ทีแรกพี่ก็คิดว่าเป็นคนที่ขายของอย่างเดีย ว คือเน้นขายหน่ะ....
    แต่เมื่อได้คุยแล้ว ก็รู้สึกได้ว่าเป็นคนที่มีอัธยาศัยดีคนนึง ในมุมมองของตัวเอง
    และเห็นเข้ามาพูดมาคุยในนี้อยู่เรื่อยๆ อาจจะรู้จักกันในนี้มากกว่าข้างนอก ดีครับ เข้ามาคุยบ่อยๆนะครับ เอาไว้ถ้านัดปั่นรถถีบก็คงจะได้พบกันสักที...
    ส่วนน้องโอ๋ โคราช ก็โทรคุยกันอยู่บ่อยๆ ไม่รู้ว่าจะรูปชั่ว ตัวดำ รำสวย ( เอกลักษณ์พระเอกลิเก) หรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ว่าเป็นคนที่คุยแล้วสนุกดี นี่ก็ยังไม่เเคยได้เห็นหน้ากัน
    และมีอีกหลายๆคน ที่คุยกันแต่ก็ยังไม่ได้เห็นหน้าค่าตาเลย คิดว่าถ้าสะดวก วันหลังจะขอรูปถ่ายเอาไปรวมภาพคนบ้ารถถีบกับจักรยานน ะครับ ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่....
    เมื่อวานกลับบ้านดึกเพราะ รถเมล์ที่นั่งดันไปชนท้ายรถเก๋งป้ายแดงเข้าอีก เลยเสียเวลาเปลี่ยนรถเกือบครึ่งชั่วโมง อดดูละครตลกในรายการชิงร้อยชิงล้านเลย
    แฟนบอกว่าเมื่อคืนละครตลกในรายการชิงร้อยชิงล้านเอาจ ักรยานโบราณมาออก พอคนนึงปั่นจักรยานแล้วอีกคนนึงก็ถีบจักรยานให้ล้ม และก็บอกว่า "รถ" แล้วก็ "ถีบ" ไง..../\8
    ฟังแล้วถึงจะไม่ใช่จักรยานของตัวเองแต่ก็รู้สึกไม่ค่ อยดี กับการทำแบบนี้ ไม่รู้ว่ารถใคร และก็ไม่รู้ว่าเจ้าของจะรู้หรือเปล่าว่าถ้าให้ยืมรถม าออกรายการแล้วเค้าจะเอารถมาทำอะไรบ้าง....เพราะรถถ้ าล้มทีนึง มันก็ต้องมีอะไรที่จะต้องเป็นรอยบ้างไม่มากก็น้อย... . ซึ่งเวลานั่งดูรถตัวเองที่อุตส่าห์เก็บและแต่งอย่างด ีถูก"ถีบ"แบบนี้ ไม่รู้ว่าจะรู้สึกอย่างไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 29-03-2007 เมื่อ 08:27

Smile

ขอบคุณครับพี่วสันสำหรับคำชม em95 ส่วนการขายนั้นก็คงเหมื่อนกับหลายๆท่านคือใหม่มาเก่า ไป และที่สำคัญคือต้องหาเงินจ่ายค่าเทอมและค่าผ่อนบ้านบ างครั้งมันยังปรับตัวไม่ทันเผลอใช้เงินจนเกินงามเลยต ้องขายออกบ้าง T_T ส่วนเรื่องนัดปั่นผมก็รอดูอยู่ว่าทริปหน้าเมื่อไหร่ถ ้าไม่ติดเรียนผมคงได้มีโอกาศเจอพี่ๆสักที
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสื้อคนบ้ารถถีบยังเหลืออยู่แต่รุ่นตัวละ150 บาทครับ ก็คือรุ่นที่สกรีนตรงกระเป๋าเสื้อและด้านหลังเป็นแบบ ล่าสุด ส่วนที่หน้าอกอีกฝั่งจะสกรีนรูปสี่เหลี่ยมมีจักรยานด ้านใน แต่สกรีนไม่สวย(รูปสี่เหลี่ยม) สีมันออกมาไม่เต็ม ดูซีดๆ เหลืออยู่น่าจะประมาณสิบตัว คิดว่าสักพักก็คงจะลงขายในส่วนที่เหลือสิบตัวนี้ เอาไว้จะตั้งกระทู้ใหม่ขายครับ รอถ่ายรูปก่อน ส่วนอาจารย์เคยเห็นแล้ว ถ้าจะเอาก็สั่งได้เลยครับ แต่เบอร์เอ็มไม่น่าจะมีนะครับ
    .....ก็เหมือนอย่างที่น้องเบียร์กล่าวไว้หน่ะครับ เก่าไปใหม่มา แต่ของที่บ้านเก่าไม่ไปแต่มีใหม่เรื่อยๆมันก็เลยไม่ส มดุลย์ด้วยประกาละฉะนี้....

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เสื้อคนบ้ารถถีบยังเหลืออยู่แต่รุ่นตัวละ150 บาทครับ ก็คือรุ่นที่สกรีนตรงกระเป๋าเสื้อและด้านหลังเป็นแบบ ล่าสุด ส่วนที่หน้าอกอีกฝั่งจะสกรีนรูปสี่เหลี่ยมมีจักรยานด ้านใน แต่สกรีนไม่สวย(รูปสี่เหลี่ยม) สีมันออกมาไม่เต็ม ดูซีดๆ เหลืออยู่น่าจะประมาณสิบตัว คิดว่าสักพักก็คงจะลงขายในส่วนที่เหลือสิบตัวนี้ เอาไว้จะตั้งกระทู้ใหม่ขายครับ รอถ่ายรูปก่อน ส่วนอาจารย์เคยเห็นแล้ว ถ้าจะเอาก็สั่งได้เลยครับ แต่เบอร์เอ็มไม่น่าจะมีนะครับ
    .....ก็เหมือนอย่างที่น้องเบียร์กล่าวไว้หน่ะครับ เก่าไปใหม่มา แต่ของที่บ้านเก่าไม่ไปแต่มีใหม่เรื่อยๆมันก็เลยไม่ส มดุลย์ด้วยประกาละฉะนี้....
    วันเสาร์นี้คัดตัวดีๆตัวหนึ่งติดกระเป๋าไปคลองถมด้วย นะครับ .ฝากอาจารย์แว่นมาให้ด้วยครับ ...อ้อเก็บเงินที่อาจารย์แว่นได้เลยครับ...เดี๋ยวผมเ คลียร์กันเอง...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

คนบ้ารัชดา คนบ้าคลองถม คนบ้านครปฐม มาเจอกันอะไรจะเกิดหว่า คงต้องรบกวนพี่วสันต์ พาทัวซ๊ะหน่อย เพราะไม่เคยเจอจักรยานเก่าในคลองถมเลยตั้งแต่เดินมา 10 ปี
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    วันเสาร์นี้คัดตัวดีๆตัวหนึ่งติดกระเป๋าไปคลองถมด้วย นะครับ .ฝากอาจารย์แว่นมาให้ด้วยครับ ...อ้อเก็บเงินที่อาจารย์แว่นได้เลยครับ...เดี๋ยวผมเ คลียร์กันเอง...
    อาจารย์ครับช่วงหลังๆนี้ไม่ค่อยเข้ากรุงเลยเนาะหรือว ่ามีซุ่มต่อหนักอยู่ป่าวครับ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องเดินหาของ ไม่ว่าที่ไหนๆที่ไหนมักจะเดินคนเดียวมากกว่า เพราะเดี๋ยวเจอของพร้อมกัน ดันเกรงใจกันอีก..../\4 เค้าเรียกว่าใช้วิธีแยกกันตี.... โยงเป็นใยแมงมุม....
    เอาไว้เดี๋ยวนัดกันครับอ๋อม.... พี่ก็ว่าจะโทรไปหาเหมือนกัน พอจะโทรๆลืมทุกที...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวาน แม้จะดึกแล้ว ก่อนอาบน้ำก็ยังเอามือไปเที่ยวลูบๆตามโครงตามแฮนด์รถ สีเดิม(ถลอกๆ)ที่บ้านและตามบังโซ่ เพื่อเช็ดฝุ่นไปในตัว
    การได้สำผัสความขรุขระของผิวงานชิ้นเก่าๆ ผสมกับความเย็นที่รู้สึกได้ของเนื้อเหล็ก และจินตนาการได้ถึงสภาพพื้นผิวที่สั่งสมจากการผ่านร้ อน ผ่านฝน ผ่านหนาว แฮนด์ที่ผ่านการจับ การจูง วนเวียนอยู่เช่นนี้มานานหลายสิบปี
    บอกไม่ถูก ความรู้สึกของตัวเองมันคนละเรื่องกับผิวที่ชุบหรือพ่ นสีเคลือบขึ้นมาใหม่ ที่ทำให้มันมองดูว่าว่าใหม่แค่นั้นจริงๆ.. มือเบรครูปทรงธรรมดาที่ใช้มานานกับมือเบรคหายากสภาพเ ก่าเก็บ ยังไงๆความรู้สึกของตัวเองเวลาบีบเบรคแต่ละครั้ง ก็ยังคิดว่าเรากำลังบีบสิ่งเดียวกับสิ่งที่คนรุ่นเมื ่อสี่สิบกว่าปีที่แล้วทำอยู่เช่นกัน เพียงแต่ต่างเวลากันเท่านั้น
    เล่นของเก่า อารมณ์หรือความสุขที่ได้ก็คือ การนั่งมอง ได้จับ ได้ถีบ ได้ครอบครองสิ่งเก่าๆโบราณๆที่ตัวเองชอบ แม้ว่าสิ่งเก่าๆบางชิ้นมันจะแสนธรรมดาแต่ก็รู้สึกภูม ิใจที่ได้เก็บของจริงที่แสนธรรมดาแบบนี้

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ความละเอิยดอ่อนที่ผ่อนคลาย

ความรู้สึกเป็นเช่นนั้นจริงๆครับรวมถึงของเก่าอื่นด้ วยครับแต่บางทีมันยากที่จะบรรยายออกเป็นอักษรพี่ถ่าย ทอดได้ชัดเจนดีเนาะ...เมาะขนาด

ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้เด็กปิดเทอมอย่างเป็นทางการแล้วไม่ต้องรับส่ง ที่โรงเรียนอีกส่วนใหญ่จะอยู่ที่บ้านกันก็เลยกลายเป็ นช่วงจังหวะที่ได้เข็นรถเฒ่ามาปั่นทุกวันเลยครับเรีย กว่าทุกเลยก็ว่าได้ประหยัดน้ำไปในตัวครับ

รูป รูป  

หน้าที่ 155 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 55 105 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks