คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 162

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 162 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 62 112 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,416 ถึง 2,430 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่ค่อยได้อะไรใหม่ๆเข้ามาเลยก็เลย(หรือขาดความทะเยอ ทยาน)ขาดวัตถุดิบที่จะจับมาชูประเด็นในการพูดคุยกันห ากจะพูดในเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ก็คงยังจะต้องวนอยู่อย ่างนั้นแหละบางวันอยากจะคุยนั่งนึกตั้งนานยังนึกม่ะอ อกเลยจะหยิบเรื่องอะไรมาคุยดีก็เลยต้องเข้ามาอ่านอย่ างเดียวก็เพลินดีน่ะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 02-05-2007 เมื่อ 19:37
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เสือหมอบเสร็จยังครับ คุณสุรแผน .เอาไว้ผมเอามาให้ดูมั่ง...คราวที่แล้วถ่ายกลางคืน.ม องไม่ชัด
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    เสือหมอบเสร็จยังครับ คุณสุรแผน .เอาไว้ผมเอามาให้ดูมั่ง...คราวที่แล้วถ่ายกลางคืน.ม องไม่ชัด

สวัสดีครับ แหม....ตั้งกระทู้เรียกผมเลย ครือ.......ว่ายังไม่ได้ไปซื้ออะไหล่ครับ แฮะๆๆๆตังไม่มีต้องรอสิ้นเดือนครับอีกไม่กี่วัน ตอนนี้ผมนั่งขัดนั่งเช็ดไปก่อนครับ รอเป็นเสือหมอบกลายพันธ์อยู่

เมือวันเสาร์ไปแอ่วถนนของเก่า มีพี่ที่เป็นนักขายอะไหล่รถถีบเก่า มีแฮนด์อยู่3อัน ไม่มีตรา1อัน ฟิลลิป2อัน
    เป็นแบบเขาควาย แต่ถ้าซื้อมา แกะตรงที่เป็นมือเบรคไม่เป็น เลยยังไม่เอา

ยังรอแฮนด์อีกครับ และ ลุงที่เป็นหมอรถถีบประจำหมู่บ้าน เขาก็รอผมจะเอาล้อกับซี่ไปให้ใส่อยู่

วงล่ะ40-50 ก็เป็นรายได้จุนเจือครอบครัว จะปั่นรถถีบคันเดียว กลายเป็นปัญหาลูกโซ่เลย

เดี๋ยวทำเสร็จจะรีบโพสให้อาจารย์ดูเลยครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อ.ฝาง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ชอบใจตรงฐานที่ใช้วางปากกาจับชิ้นงานนี่แหล่ะ ที่ใช้ตอไม้มาทำ ที่บ้านพี่ยังพอมีไม้หัวเสาที่เค้าตัดทิ้งน่าที่จะพอ ทำได้....
    จักรยานเสือหมอบที่พี่เปลี่ยนแฮนด์มา ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ทุกวันครับ ขี่ออกปากซอยและขึ้นรถเมล์ต่อมาทำงาน พี่ว่าจะถอดเกียร์ออกเหมือนกัน รู้สึกเกะกะหากไม่ได้ใช้...
    อำเภอฝาง ตอนเด็กๆอยู่ลำพูน มีลุงทำงานอยู่โรงบ่มใบยาที่ฝาง มีความรู้สึกว่าไกลมาก ดูเหมือนระยะทางประมาณ 90 กว่ากิโลเมตรจากตัวเมืองเชียงใหม่.. แต่ก็ไม่เคยได้ไปสักที ไปถึงแค่เชียงดาว ที่แค่นั้นก็ไกลแล้ว...ที่เชียงดาวมีตา(น้องยาย)อยู่ ที่นั่นเช่นกัน ไปเที่ยวงานวัดที่เชียงดาว เห็นเค้าเปรียบมวยกันสดๆโดยใครอยากจะขึ้นชกมวยในงานว ัดคืนนี้ให้ยืนเทียบกัน และหากดูแล้วว่า รูปร่างพอสูสี ก็จะถามเจ้าตัวว่า "เอามั๊ย" พอเจ้าตัวบอกว่า"เอา" ก็ให้ขึ้นชกเลย...

จากกระทู้ อ้าย วสันต์

อ.ฝาง ห่างจากตัวเมืองเชียงใหม่ประมาณ 150กม. ครับถ้าพี่อยู่ลำพูนก็ถือว่าไกลพอควร ผมเคยไปใช้ชีวิตอยู่ที่นั่น(ย้ายตามพ่อ-แม่) อยู่4ปี ถึงได้กลับมาอยู่เชียงใหม่ เป็นอำเภอเจริญมากที่เดียว ศาลจังหวัดก็มี
    เรือนจำก็มี ทำผิดคดี เล็กๆก็ขึ้นศาลที่นั่น ติดคุกที่นั่น ใกล้บ้านดี พ่อแม่ ไม่ต้องเยี่ยมไกล
    เชียงดาวนี่เป็นอำเภอเล็กๆ เลยเชียงดาวไปก็เป็น ระยะทางขึ้นๆลงๆ ดอยอย่างเดียว ส่วนใหญ่ใครไม่ใช่มืออาชีพที่นั่งรถบ่อยๆ ก็จะเริ่ม อ๊วกที่นั้น เรียกว่า ดอยหัวโท
    ฝาง .เป็นอำเภอที่เศรฐกิจดีมาก สมัยเป็นเด็กเพื่อนนักเรียนจะมีรถถีบปั่นมาเรียนทุกค น(โรงเรียนรัฐบาล) ไม่เคยมีรถถีบหายเลย เด็กผู้หญิงจะปั่นเฟสสันสีแดง ผู้ชายจะปั่น บีเอ็มเอ๊ก แต่จำได้ว่าไม่ค่อยพบรถถีบโบราณเลย(ผมอยู่ตัวเมืองรอ บนอกไม่แน่ครับ) รถเวสป้ายังมีให้เห็นแค่คันเดียวเลย คนฝางคงหัวทันสมัย น่ะครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สงสัยพี่คงจะสับสนเรื่องระยะทางซะแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นเชียงดาวที่ระยะทางประมาณ90 กม.จากเชียงใหม่ ตอนนั้นเคยขับรถจากเชียงรายมาเชียงใหม่ โดยมาทางเส้นท่าตอน เส้นทางก็จำไม่ได้อีกว่าผ่านอำเภอฝางหรือเปล่า แต่ก็ผ่านทางเชียงดาว เข้าเชียงใหม่อีกที แต่พี่ว่าอ้อมน่าดูเลยนะ....

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ทางเหนือผมว่าเป็นสวรรค์ของพวกขี่เสือหมอบและเสือภูเ ขา ถนนหนทางมันขึ้นเขาลงห้วยเสียเป็นส่วนใหญ่ แถวเชียงดาวเคยไปครั้งหนึ่งช่างสงกรานต์ เวลาลงจากรถต้องเอามือกอดอกเลย หนาวมาก แต่สำหรับจักรยานโบราณต้องขี่ในเมือง .เนื่องจากตัวช่วยไม่ค่อยมีสำหรับการขี่ทางขึ้นๆลงๆ แถวบ้านส่วนใหญ่เป็นที่ราบพวกก็เสาะหาหนทางกันเพื่อข ี่จักรยานเสือหมอบและเสือภูเขา เห็นคุยกันว่ามีทางลงไปเพชรบุรีเป็นถนนตัดใหม่ ขึ้นเขาลงห้วยเค้านิยมขี่รถเสือหมอบและเสือภูเขากัน เมื่อวันเสาร์ที่แล้วเลยเอารถยนต์ไปสำรวจมา กว่าจะหาเจอก็หลงแล้วหลงอีก ทางยังไม่เรียบร้อย สุดท้ายก็ชายหาดชะอำอีกจนได้ สรุปแล้วไปเกือบทุกเดือนสำหรับชะอำ จะดีกว่าทางเหนือหน่อยก็ตรงไปทะเลใกล้นี่แหละ..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

รถถีบบางยี่ห้อหายาก แต่ก็มีเยอะ(งงตัวเอง) เงื่อนไงความชอบอาจจะไม่เหมือนกัน แต่ที่ชอบเหมือนกันคือ สภาพดี อะไหล่ครบ ถ้าเป็นไปได้สีสวย ยี่ห้อแปลก ทรงแปลก ประมาณว่าไม่เหมือนใคร บางคนเจาะลึกลงไปถึงรุ่นเก่าๆ
    ที่พูดมาชอบหมดเลย แต่ไม่ชอบตอนจ่ายตังค์ เป็นธรรมดาที่ของหายาก ก็มักจะเป็นที่หมายปองของผู้คน หลายคน ไม่เว้นแม้แต่ตัวเราเอง การแข่งขันย่อมเกิดขึ้น ซึ่งแต่ละคนก็มีระดับเพดานไว้ อาจจะต้องรอจังหวะ หรือโอกาสเหมาะๆ ที่จะได้ของมา แม้จะต้องอ่อนล้าไปบ้าง แต่สุดท้ายก็จะประทับใจได้ทุกคน

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันนี้กับเมื่อวานเหมือนอยู่คนละโลกเดียวกันเลยนะครั บ วันนี้อากาศเย็นมืดครึ้ม นัยว่าจะมีพายุเพราะอิทธิพลของความกดอากาศสูงชนกับคว ามชื้นและอากาศร้อนที่ปกคลุมอยู่ก่อนแล้ว .ถึงฝนจะตกฟ้าจะร้องแต่รถถีบคลุมเคลือบด้วยน้ำมันเคร ื่องผสมดีเซลเรียบร้อยแล้ว
    เมื่อก่อนใช้กีวีขัดรองเท้าสีดำผสมกับน้ำมันดีเซลใช้ แปรงทาๆทั่วทั้งคัน .ผลเสียก็คือน้ำมันดีเซลเหือดแห้วเร็วเหลือแต่กีวีเป ็นเชื้อทำให้เกิดราขึ้นเต็มไปหมด ดูแล้วน่าเกลียดกว่าเก่า ตอนหลังใช้น้ำมันดีเซลอย่างเดียวอาทิตย์สองอาทิตย์ก็ แห้งเกิดสนิมอีก .ทุกวันนี้ใช้ดีเซลผสมน้ำมันเครื่องอยู่ได้นาน ทนแดด ทนฝน หมดปัญหา ยิ่งของหายากๆในราคาที่เหมาะสมควรเก็บไว้ให้อยู่นานๆ

มองดูในรายการซื้อขายก็คึกคักดี สวนทางกับเศรษฐกิจ มีคนเลิกก็มีคนเล่น มีคนขายก็มีคนซื้อ เมื่อตอนเริ่มเล่นใหม่ๆ วันๆแทบไม่มีของขายเลย ซึ่งผิดกับเดี๋ยวนี้
    จักรยานโบราณไม่มีของเพิ่มนอกจากไปขุดหาจากที่หลงเหล ือรอดหูรอดตาและซื้อหาเปลี่ยนมือกันไป โอกาสที่ของจะถูกลงคงไม่มี
    เคยได้ยินคนที่เล่นสือรุ่นใหม่ๆ บอ กว่าซื้อพวกเสือมาอาทิตย์เดียวราคาตกเนื่องจากเสือรุ ่นใหม่ๆ ไฮเทคกว่าออกมา เบากว่า ดีกว่า ซื้อมาอาทิตย์เดียวราคาตกไปแล้ว ปัจจุบันแกหันมาเล่นจักรยานโบราณไปแล้ว ถ้าจักรยานโบราณมีรุ่นใหม่ๆออกมาก็ต้องเป็นของปลอมแน ่นอน...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หยุดขี่จักรยานมาสามวันแล้วเนื่องจากเจ็บกล้ามเนื่อช ายโครง คนเราพอเจ็บป่วยชีวิตมันไม่สนุก เคยออกไปตามท้องทุ่ง ไม่นั่งกินกาแฟชายเขานั่งจีบแม่ม่ายเจ้าของร้านกาแฟก ็ไม่ได้ไป บางทีตัวเองก็ลืมไปว่าสังขารเป็นของไม่เที่ยงแท้ อยากทำอะไรเหมือนที่เคยทำสมัยหนุ่มๆ แบบนี้ละมั้งที่เขาเรียกว่าไม่เจียมสังขาร
    เมื่อสามวันก่อนก็ถึงคิวต้องเอารถจักรยานโบราณออกขี่ ยางมันนิ่มๆไปหน่อยเลยหยิบเอาสูบที่ติดกับรถมาสูบ เนื่องจากยางในรถคันนั้นใช่อีซี่วาวล์แทนใส้ไก่ ก็ใช้สองมือปั๊มลมกับสูบมือ กว่าจะแข็งขึ้น(ยางนะครับ)เล่นเอาเหนื่อยและกล้ามเนื ้อคงอักเสบกับการซอยแบบนั้น การซอยแบบที่ไม่คุ้นเคย พาลเจ็บไปถึงแผ่นหลังไปเลย แต่มันก็สนุกดีนะ ไม่อย่างนั้นก็จะไม่มีเรื่องคุย...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เย็นนี้ฝนตกหนักมาก มีฟ้าผ่าอีกต่างหาก สงสัยช่วงนี้ที่กรุงเทพฯมีคนสาบานกันมาก พวกหนุ่มๆเห็นยืนแอบอยู่ที่โคนเสาสถานีรถไฟฟ้าเป็นแถ วๆ
    วันนี้มาทำงานครึ่งวัน ระหว่างทางขณะกำลังเดินไปที่ท่าเรือข้ามฟาก เห็นคนเค้ายืนดูอะไรกัน ก็เลยแหงนคอตาม เป็นคนกำลังยืนอยู่บนหลังคาตึก นั่งๆยืนๆ ทำท่าเหมือนจะกระโดดหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ เห็นมีแฟนคอยพูดกล่อมที่ตึกทางขวา แต่คิดว่าพอตกเย็นเห็นฟ้าร้องก็คงจะรีบลงมาแล้วหล่ะ ...หากไปสาบานอะไรเข้าไว้.../\7
    ไม่รู้จะคุยอะไรเกี่ยวกับจักรยาน ช่วงนี้ก็ตันๆนึกอะไรไม่ค่อยจะออกเหมือนกัน...

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พรุ่งนี้แล้วน่ะครับ...สำหรับงานจักรยานหวังว่าฝนคนไ ม่ตกเหมือนปีก่อนเนาะเพราะว่าหากฝนตกคงไม่สนุกแน่ทั้ งการห่วงรถจะเลอะสำหรับท่านที่เป็นเจ้าของอีกทั้งผู้ ที่เข้ามาชมคงจะไม่สะดวกในการชมพรุ่งนี้ขอให้ฟ้าใสๆๆ แล้วกันน่ะครับพี่ๆท่านไหนได้มีโอกาศไปชมเก็บภาพมาฝา กกันบ้างน่ะครับส่วนตัวเองคงต้องดูงานอีกที.......พี ่วสันต์อยู่ใกล้ๆคงไม่พลาดเนาะครับ( ทางผ่านเข้าคลองถมพอดี/\4 )

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 27-04-2007 เมื่อ 18:37
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้นำรูปและเอกสารไปส่งที่บ้านคุณแมว ก่อนจะออกมาทำงาน เห็นกำลังจัดรถอยู่อย่างขะมักขะเม้น ก็ได้ภาวนาขออย่าให้ฝนมาตกเสียก่อน และได้ถ่ายรูปมาให้ดูกันว่าขนรถอะไรมาบ้าง และก็ทราบว่ามีคนอื่นๆก็จะขนเอารถมาเหมือนกัน....วัน นี้ถ้าว่างก็ไปที่มาบุญครองนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คานไขว้คันเก่ง คันแรกที่โผล่ออกมาสู่วงการรถถีบโบราณในกรุงเทพฯ ต่อมาจึงค่อยมีการพบคานไขว้เพิ่มมาอีกหลายคัน
    ซึ่งในวันนี้ก็ได้นำรูปรถคานไขว้ ของจริงๆที่ได้ถ่ายรูปมาจากที่ต่างๆและคนอื่นๆนำมาให ้สมทบ ซึ่งนำมาใส่กรอบรูปรวมกันไว้มาฝากกับคนแมวจัดให้ชมกั นด้วยครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อตอนสายๆได้แวบออกจากที่ทำงานไปดูจักรยานโบราณที ่มาบุญครอง เลยเก็บภาพมาฝากครับ หากใครสนใจก็คงจะต้องรีบๆหน่อย เพราะหากตอนเย็นฝนตกก็คงต้องเก็บกันก่อนเวลาแน่ๆ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้พบพี่แจ๊คที่มาไกลถึงลพบุรี และเฮียสมศักดิ์ที่ปรกติไปไหนมาไหนจะปั่นจักรยานแต่ว ันนี้สงสัยนั่งรถไฟฟ้ามา

รูป รูป  

หน้าที่ 162 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 62 112 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks