คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 164

หน้าที่ 164 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 64 114 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,446 ถึง 2,460 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ ๆ ๆ ทุก ๆ ๆ ท่านนะครับ เมื่อวาน ผมก็ไปมา เจอ พี่เบียร์ พี่อ๋อม แล้วก็ คุณ ลุง จำชื่ไม่ได้แต่เคยเห็นหน้าในเว็ป ตอนที่พวกพี่นัดกันไปขี่จักรยานที่สะพานมัฆวาน เมื่อวาน เห็น บันได เพียบเลยเห็นแล้วน้ำลายจะหกใส่ สะภาพสวย ๆ ๆ ทั้งนั้น อยากได้ 555+ ผมไปยืนดู ตรง บอร์ด เมื่อวาน ดูแล้วขน ลุก เลยไม่รู้เป็นไร มันสวย และมี มนตร์ขัง มาก ๆ ๆ และต้องขอโทษ อ.ตี๋ ด้วยนะครับ เมื่อวานผมออกไป บาย 3 โมงกว่าแล้ว ต้องขอโทษ จริง ๆ ๆ นะครับ

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

Talking

พวกพี่ๆ พอจะทราบไหมครับ ว่าเค้าใช้อะไรเป็นเกรทณ์ตัดสินเวลารถประกวดครับ นะครับ

ปล. อิจฉา จิงๆที่ได้ไปดูจักรยานสวยๆครับ และขอบคุณที่เอาภาพมาฝากครับ

เมื่อวานก็เอาราเลย์ไปปั่น แต่ไม่รู้ว่าตัวเองหนักไปรึป่าว ใช้แรงเยอะขึ้นเนิน จนทำให้แกนปั่น หักเลย /\

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การจัดแสดงจักรยานที่มาบุญครองเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านม า โชคดีที่ฝนไม่ตก แต่หลังจากนั้นทั้งวันอาทิตย์และเช้าวันนี้ฝนตกหนัก. .ไม่รู้ว่ามีใครไปบนอะไรไว้หรือเปล่า..
    เรื่องเกณฑ์การประกวดจักรยานเค้าคงจะมีหลักเกณฑ์ตามแ ต่ละประเภทกระมังครับ เช่นสภาพดีสีสวย อะไหล่ครบ อะไรประมาณนี้ แต่โดยส่วนตัว ไม่ชอบการประกวดจักรยานโบราณ มันมองดูเป็นการแข่งกันมากกว่า มีสมหวังมีผิดหวัง ...และอาจจะมีการขัดแย้งกันหากมีความเห็นไม่ตรงกัน.. .ตามมาด้วยความผิดใจกัน....เป็นอย่างนี้แทบทุกงาน...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมาไปเดินคลองถมเห็นรถทำปลอมขึ้นมาคัน นึง เป็นรถผู้ชายมีคานโค้งหงายซ้อนขึ้นมาอีกหนึ่งชิ้น รอยทองเหลืองยังเหลืองอ๋อยอยู่เลย ขายราคา 6500 บาท
    คลองถมก็ยังเป็นตลาดแบบตาดีได้ ตาร้ายเสีย ซื้อแล้วคืนไม่ได้ ราคาก็ค่อนข้างจะแพงพอสมควรสำหรับของหลายๆชิ้น แต่บางชิ้นก็ถูก....

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

งานจักรยานที่ผ่านมาก็มีรถที่พี่ๆหลายท่านนำมาร่วมใน งานก็ถือว่าค่อนข้างหลากหลายน่ะครับคงมีคนอีกไม่น้อย ที่มีความคิดที่อยากจะให้มีการจัดงานแบบนี้บ่อยๆอย่า งน้อยก็เป็นส่วนหนึ่งกระตุ้นหันให้มาใช้จักรยานกันมา กขึ้นบวกกับการเพิ่มสีสรรค์ให้กลุ่มผู้เล่นจักรยานโบ ราณคึกคักขึ้นมาอีกนิดนึงเนาะต้องขอขอบคุณพี่วสันต์+ น้องโกตี๋ครับที่นำรูปมาให้ชมและอีกหลายท่านที่ไม่สะ ดวกไปชม

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 30-04-2007 เมื่อ 20:30
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันเสาร์ที่ผ่านมาไปเดินคลองถมเห็นรถทำปลอมขึ้นมาคัน นึง เป็นรถผู้ชายมีคานโค้งหงายซ้อนขึ้นมาอีกหนึ่งชิ้น รอยทองเหลืองยังเหลืองอ๋อยอยู่เลย ขายราคา 6500 บาท
    คลองถมก็ยังเป็นตลาดแบบตาดีได้ ตาร้ายเสีย ซื้อแล้วคืนไม่ได้ ราคาก็ค่อนข้างจะแพงพอสมควรสำหรับของหลายๆชิ้น แต่บางชิ้นก็ถูก....
    รถทำปลอมคันนี้ เห็นไปจอดขายอยู่ที่สุพรรณบุรี มาเป็นเดือนแล้ว ข้อต่อหนามาก รอยทองเหลืองยังเห็นชัดเจน
    เมื่อก่อนเคยเห็นโครงมาขายที่บางกระบือ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น บีเอสเอ หลังช้าง ไม่รู้ว่าของจริงจะมีหรือเปล่า

พูดถึงการทำปลอม อยากจะพูดถึงขอทานปลอมสักคนหนึ่ง คงไม่ว่านะ
    ตอนบ่ายๆสักสามสี่โมงเย็นวันศุกร์ จะมีคนๆหนึ่งขับรถไปจอดแถวที่จอดรถของเก่าหลังโลตัสท ี่สุพรรณ เสร็จแล้วก็เดินตัวปลิวสะพายกระเป๋าใบหนึ่ง จะแต่งชุดคล้ายเสื้อคลุมท้อง ตัวแกใหญ่ดำๆคล้ายสาวประเภท 2 เสร็จแล้วก็เดินไปที่หน้าห้างโลตัสสุพรรณบุรีที่มีตล าดนัด แต่ไม่ได้ตามไปดูสักทีว่าตอนแกเริ่มการเป็นขอทาน แกจะทรุดตัวลงอย่างไร เตรียมกล้องไปทุกครั้งแต่ไม่มีโอกาสถ่าย ท่านอนของแกน่าสงสาร เอาคางยื่นๆหนุนอะไรสักอย่าง มือทำแปๆ ขนานไปกับลำตัว นานๆก็ขยับแบบไถตัวไปข้างหน้าครั้งหนึ่ง เจอทุกวันศุกร์ที่สุพรรณ และบางแก้ว แม่กลอง และอีกหลายที่ที่ผมไม่ได้ไป .ไม่รู้ว่าใครเสียท่าให้ทานแกไปบ้าง แต่ที่แน่ๆ แกมีเงิน มีรถขับ ดีกว่าพวกเราบางคนอีก..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เริ่มต้นวันใหม่ตั้งแต่ตีสี่ครึ่ง หลังจากได้พักผ่อนมาหลายวัน แต่พอตื่นมากลับ
    พบกับความมืดครึ้มของท้องฟ้า เพราะเมฆฝนที่ส่อเค้าจะตกทั้งวัน ทั้งคืน ตอกย้ำความรู้สึก
    ที่คนบ้าฯ คนหนึ่ง อยากได้รถที่ทุกๆคนเปรียบได้กับ โรลสรอยด์ ซึ่งถ้าพี่ๆเคยอกหักแล้วนั่ง
    อยู่ในบ้านคนเดียว เผอิญฝนยังมาตกอีก มันช่างได้อารมณ์จริงๆ (ถ้าได้พี่หนุ่ย กับพี่วสันต์มา เล่น กีร์ต้า ให้ฟังตอนนั้นคงดีมากๆ) ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกๆคนที่ให้ความอนุเคราะห์เรื่องข้ อมูล
    โดยเฉพาะพี่หนุ่ยที่เป็นธุระ หาว่าอะไรน่าจะอยู่ตรงไหน (เหมือนพราน ล่าสัตว์) จนคิดได้ว่าจะเริ่ม
    จาก 0 ด้วยอะไร แล้วจะไปทางไหนต่อ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ต้องอาศัยคอมพ์น้องที่ทำงานคุย เพราะระบบไฟที่โต๊ะทำงานขัดข้อง ยังแก้ไขไม่ได้
    รถอย่างที่น้องโอ๋พูดถึง คงต้องค่อยๆเป็นค่อยไป ของมีน้อยแต่มีคนต้องการเยอะมันก็เป็นธรรมดาอยู่เองท ี่อาจจะต้องรอสักหน่อย สักวันโชคเรามันก็คงจะมามั่ง...
    แต่ในความเป็นจริงที่เห็นๆกัน พวกรถหายากต่างๆมักจะอยู่กับคนที่ค่อนข้างจะมีกำลังซ ื้อสักหน่อย หรือไม่ก็กำลังซื้อไม่พอแต่อาศัยหาเอาเฉพาะหน้าแบบฉุ กละหุก..(อันนี้ตัวเอง.)
    มันแสดงให้เห็นอีกอย่างหนึ่ง ว่าจักรยานมันมีการเปลี่ยนมืออยู่เรื่อย มีการบอกขาย หรือจีบๆกัน และมักจะได้ข่าวรถหายากๆไปอยู่ในซุ้มของคนที่ค่อนข้า งจะไม่เดือดร้อนเรื่องการเงินสักหน่อย
    แต่ก็อย่าเพิ่งไปท้อ การได้ของมาอย่างง่ายๆ โดยอาศัยเงิน คงไม่เร้าใจเท่าอาศัยโชคและดวงเข้าช่วยด้วย ดังนั้นเสน่ห์ของรถเก่าคงจะอยู่ที่การที่ยังหารถไม่ไ ด้มากกว่า... เพราะหากได้แล้วก็ขาดความเร้าใจ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-05-2007 เมื่อ 12:16

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เหมือนพี่วสันต์ว่าแหละครับอารมณ์ตอนหาไปจนถึงเกือบไ ด้และได้มานั้นต่างกันนักแลการได้มานั้นยากและการรัก ษาไว้ยากกว่าอีกแฮ่ๆได้คุยกับคุณโอ๋รู้สึกว่าเป็นคนค ุยสนุกดีครับอารมณ์ดีด้วยเนาะ..ช่วงสงกรานต์ได้ไปเที ่ยวต่างจังหวัดก็จะแวะไปเที่ยวตามบ้านพี่ๆที่รู้จักไ ด้นั่งพูดคุยกันบ้างการที่ได้เอารถถีบเฒ่าไปปั่นตามห มู่บ้านต่างจังหวัด(แถวบ้าน)กลายเป็นสิ่งที่แปลกไปใน สายตายของคนในหมู่บ้าน(อาจคิดไปเอง)ไปทางไหนตอนนี้เห ็นมีแต่มอไซด์เต็มไปหมดทั้งๆที่เมื่อก่อนจักรยานเหล่ านี้ได้ถูกนำมาใช้ก่อนเครื่องจักรทั้งเหล่านั้นซ้ำไป เนาะ..

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ผมว่าฟังจากน้ำเสียงแล้ว น่าจะหล่อมากกว่านะ สงสัยทำงานต่างพื้นที่เนี่ย..ตรึม..
    โชคดีเป็นของเรา ไม่วันนี้ก็วันใดวันหนึ่งน่า แบบที่ถูกใจจริงๆ เดี๋ยวเนื้อคู่มาเองครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะช่วงสองสามวันมานี้ มีฝนตกหนักทุกวัน จักรยานเลยไม่ค่อยได้นำออกมาปั่น นอกจากคันที่คิดว่าไม่ต้องระวังมากนักจึงได้เอาออกมา ขี่บ่อยๆ
    น้องโอ๋หากอยากจะได้รถหายากๆสักคัน ก็คงเห็นจะต้องหมั่นออกไปดูรถ ตามบ้านคนรู้จักนี่แหล่ะ เอาที่ใกล้ที่สุด จีบหรือเกริ่นไว้ก่อน ว่าเรามีความสนใจ เสร็จแล้วก็เก็บเงินรอเอาไว้ หากเค้าขายขึ้นมาจะได้มีปัจจัยพร้อม... แต่ไม่แน่นา...อาจจะได้รถคันอื่นตัดหน้าก่อนก็อาจจะเ ป็นไปได้
    การไม่อยู่นิ่ง ทำให้เรากว้างขึ้น และหากเราเป็นคนที่ไม่ค่อยจะจุกจิกพิถีพถันมากไปสักห น่อย โอกาสที่จะได้รถก็เปิดกว้างตามมา

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อะไหล่จักรยานบางยี่ห้อนี่หายากจริงๆ จะขึ้นรถทีต้องโทรตามไปสอบถามกับคนที่เดาเอาว่าอาจจะ มี หากเก็บเล็กผสมน้อยกว่าจะของครบขึ้นเป็นคันได้ เล่นเอาเหนื่อย แถมงบบานปลายอีกต่างหาก บางทีหากจะหยุดเอาแค่พอให้รถวิ่งได้ ก็น่าจะดีเหมือนกัน เก็บเงินก้อนเอาไว้ ไม่แน่ในอนาคตอาจจะได้รถเป็นคันในสภาพดีๆก็เป็นได้ แถมราคาอาจจะถูกหรือแพงกว่ารถที่ต้องหาของจากทั่วสาร ทิศมาประกอบไม่เท่าไร

ขอบคุณ
    0

ช่วงหลังๆนี่มักจะได้เห็นของสวยๆงามๆหลุดรอดออกมาอยู ่เรื่อยๆเลยบางชิ้นสภาพกลางๆไปจนถึงป้ายแดงเลยอีกหน่ อยไม่แน่ว่าอาจจะมีรถถีบในฝัน(ซึ่งยังเป็นแค่ฝันอยู่ )หลุดออกมาบ้างก็ได้เพราะฉนั้นสำหรับคนที่เบี้ยเล็กแ บบตัวเองคงต้องสะสมทรัพย์เพื่อเตรียมการไว้แต่เนิ่นๆ แล้วหล่ะเผื่อว่าจังหวะดีๆออกมาก็เหน็บเลย...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 03-05-2007 เมื่อ 19:06

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

การกินอย่างเดียว อาจจะจุตาย มันต้องระบายออกมาบาง แต่ก็เก็บเอาอันที่เราชอบ สไตร์ของเรา บางทีของที่ออกมา สภาพดีกว่าอันที่เราเก็บเป็นไหนๆ แต่เนื่องจากเราไม่ชอบ ก็ถือซะว่าไปเปลี่ยนหรือแลกเอาอันที่เราชอบละกัน บางอาจจะดูแพง ถ้าดูเป็นคัน แต่ถ้ามาแจกแจงดู แทบจะไม่ต่างกันซักเท่าไหร่ เพราะองค์ประกอบมีหลายๆอย่างที่เราต้องพิจารณา อีกอย่างนะครับ ถ้าชอบแล้วมักจะไม่ค่อยแพง(สำหรับตัวเอง)
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เหมือนตอนไม่มีแฟนนะ กำหนดสเปกให้ตัวเอง ต้องอย่างนี้.... ต้องอย่างนั้น.... ไอ้ที่เตี้ยๆดำๆ ไม่หรอกไม่อยู่ในสายตา ต้องบังโซ่ทึบ(อันนี้ไม่เกี่ยว) แต่พอเอาเข้าจริงๆนะคุณเอ้ย.... อะไรที่ไม่ชอบ กลับเจอหมดเลย ไม่รู้มาได้ไง แล้วไปคว้าเอาตอนไหน ยังจำไม่ได้เลย......

ฉะนั้นบางทีเจอที่เราชอบแล้ว ก็ทำตามใจซะบ้าง เป็นบางครั้ง(อย่าบ่อย เสียวินัย) อาจต้องเจ็บ(กาย อดอยาก) เพื่อความสุข(ใจ) ที่เราจะเจอ ถึงแม้บางทีต้องเพิ่งอัตราดอกเบี้ยขั้นต่ำบ้าง ก็เป็นธรรมดาครับ

หน้าที่ 164 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 64 114 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks