คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 165

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 165 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 65 115 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,461 ถึง 2,475 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้กับน้องหนุ่ยหรือกับคนอื่นๆ ยังไม่ค่อยจะได้โทรไปคุยบ่อยเหมือนเคย อาจจะเป็นเพราะยังไม่ค่อยมีประเด็นร้อนๆเหมือนก่อนเช ่นเจอรถใหม่หรืออะไรที่แปลกๆชอบกลๆ ประกอบกับตอนนี้ที่ทำงานเริ่มจะมีงานเร่งๆเข้ามา พอกลับบ้านขึ้นรถเมล์ก็เกรงใจคนนั่งข้างๆ การติดต่อก็เลยทิ้งช่วงไปโดยปริยาย
    แต่อย่างไรก็คงไม่ขาดกัน เดี๋ยวถ้าฝนหายเมื่อไร คงได้นัดกันจูงจักรยานคันเก่งออกมาปั่นกันอีกเหมือนเ คย จะพยายามเน้นหาสถานที่ปั่นที่มันขลังๆหน่อยๆ เช่นย่านที่มีตึกหรืออาคารทรงโบราณๆ จะได้บรรยากาศ เพราะเป็นเหมือนการเอาเจ้าถนนในอดีตออกมาวาดลวดลายอี กคราว หากรถพูดได้ ตอนที่ปั่นผ่านย่านโน้นย่านนี้ รถก็คงจะคอยบรรยายว่าตรงนี้เมื่อก่อนเคยเป็นอะไร ....เฮ้อ.....ฝันไป....

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อีกไม่กี่วันเด็กๆก็จะเปิดเรียนกันแล้วหล่ะครับช่วงน ี้ท่านผู้ปกครองที่มีบุตรหลานก็คงต้องปั่นเงินกันชุล มุนบตุรเยอะก็ปั่นเยอะตามๆกันไปแยกย้ายกันไปเพื่อประ กอบสัมมาอาชีพตามแขนงที่ต่างกันครับยามว่างเมื่อไหร่ ก็คงเป็นเวลาของคนบ้ารถถีบมั้งหล่ะครับส่วนตัวเองช่ว งนี้ก็ไม่ค่อยได้ติดต่อกับพี่ๆกันเท่าไหร่ครับก็อาศั ยคอมพ์ที่ใช้ทำงานไปด้วยพอได้คุยกันนัยว่าสัญญาใจคนบ ้ารถถีบยังแน่นปึ๊กครับแฮ่..
    ตอนนี้มีคนบ้ารถถีบท่านนึงได้ออกทริปไปทางฝั่งที่ราบ สูงหลังจากปีที่แล้วไปทางฝั่งล้านนาครับโดยเดินทางกั นอย่างลับๆสองคน(ฮันนีมูลป่าวน้อ)ขออนุญาติไม่เอ่ยนา มน่ะครับ(ท่านมกา)เห็นบอกว่าเจอรถถีบด้วย
    คงจะเก็บภาพมาฝากกันบ้างหล่ะครับ(ไม่ลับแล้วหล่ะท่าน )/\4

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 04-05-2007 เมื่อ 13:49
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานพาเด็กๆไปเล่นน้ำทะเลที่บางแสน โชคดีที่ฝนไม่ตก ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นหนึ่งวันทราบมาว่าตอนเย็นฝนตกหน ักที่บางแสน จนร้านค้าต้องปิดตอนประมาณหกโมงเย็น ก็ถือว่าเป็นโชคดีไป...
    ผ่านมาเงียบๆไปหลายเดือนที่ไม่ได้ของหรืออะไร ทำให้สบายกระเป๋า หาซื้ออะไรกินได้คล่องคอขึ้น แต่ไม่กี่วันมานี้ก็ไปได้ของชอบมาอีกแล้ว ....ว่ากันไป.....คงต้องทนใช้จ่ายประหยัดๆหน่อยสำหรั บเดือนนี้อีกเดือน
    เล่นจักรยานโบราณ ตอนนี้ได้ตั้งจุดยืนของตัวเอง และขอบเขตการเก็บสะสม ว่าจะเน้นเก็บอะไร ซึ่งตอนนี้จะเก็บแต่ของที่เป็นชิ้นเล็กพอที่จะสามารถ นำมาใส่ตู้ไว้โชว์ได้ เน้นของที่ค่อนข้างจะมีอายุมากสักหน่อย นอกจากนี้จากที่ไม่ค่อยจะได้เก็บอะไหล่ ตอนนี้ก็เริ่มที่จะหันมาเก็บดุมล้อโดยเฉพาะดุมหลอด แกนเพลาต่างๆ เพื่อที่จะเอาไว้สำหรับสับ-เปลี่ยน-ซ่อม เนื่องจากหากรถที่มีเกิดมีการชุดรุดสึกหรอ มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนอะไหล่ จะได้ไม่ต้องประกาศหาซื้อหรือวิ่งตามหาอะไหล่..
    การที่คิดเก็บอะไหล่นี้ ทำให้นึกถึงตอนอยู่ที่ภูเก็ต ไปเห็นกระป๋องใส่อะไหล่ต่างที่บ้านแป๊ะติ๋วช่างซ่อมจ ักรยาน คุ้ยๆดูข้างในกระป๋องแล้วก็เลือกดูชุดถ้วยคอของฟิลลิ ปส์ ถามขอซื้อแต่แกไม่ขาย บอกว่าจะเก็บเอาไว้เป็นอะไหล่ซ่อมรถ หากมีคนเอารถมาซ่อม เพราะหาอะไหล่ได้ยากเต็มที ขายไปก็ราคาไม่เท่าไร แต่ตอนจำเป็นต้องใช้ หาที่ไหนก็ไม่มี....

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

"พายุดีเปรสชั่นได้เคลื่อนตัวไปทางเหนือตอนล่าง ทำให้มีฝนตกหนัก ให้ระวังดินถล่ม" กรมอุตุประกาศเตือนตอนเย็นวันที่ 3 พฤษภาคม
    เมื่อวันที่ 3 ตอนเช้าเก็บข้างของหนีดีเปรสชั่นที่เข้าทางประจวบ ชุมพร มีผลกระทบถึงกาญจนบุรี มืดครึ้มมาตั้งแต่ก่อนหน้านี้แล้ว กะว่าพอเข้าเขตสระบุรีคงจะขับรถง่ายขึ้น แต่ที่ไหนได้ พอถึงชุมแพ ฝนตกหนัก ทัศนะวิสัยแย่มากมองไม่ถึง 10 เมตร ต้องคลานตามกันไป เพราะดันไปอยู่ใกล้ศูนย์กลางพายุพอดี จนถึงภูกระดึง ถึงมีเวลาจอดรถเติมน้ำมันและแวะโรงเหล็กแถวทางเข้าภู กระดึง เป็นรถ 26 หญิงของไทยเป็นส่วนมาก ฝนปรอยๆอยู่ ไม่อยากเอากล้งออกมาถ่ายรูป ก่อนเข้าเขต วังสะพุง จ. เลย เห็นมีรถ 28 จอกอยุ๋ 2 คัน ทำให้ได้มีโอกาสแวะคุยเป็นชิ้นเป็นอัน เดินไปดูด้านใน มีอีก 6 คันได้ ส่วนใหญ่จะเป็น 28 คานคู่ ช่วงยาว ทุกคัน มีคันหนึ่งไม่รู้ใครดันเอาเพลทแปลกๆไปติดไว้ .เพื่อนเจ้าของร้านบอกว่าคันนี้ของอเมริกา ตัวเองก็เลยพยักหน้าแต่ไม่กล้าถามราคา
    กว่าจะหาที่พักได้ก็เลยจังหวัดเลยไปแล้ว ทั้งที่ขับผ่านแต่ไม่รู้เข้าทางไหน เลยจริงๆ ไปพักที่ อ. เชียงคาน ริมฝั่งโขง ไปต้อนรับแม่น้ำโขงที่เข้ามาเป็นเส้นแบ่งเขตแดน ซึ่งเลยที่พักไปนิดเดียว ตอนเช้าไปเจอคานคู่เข้าเลยเอามาฝาก ดีกว่าไม่เจออะไรเลย.
    และก็ซื้อของฝาก ที่แก่งคุดคู้ มาฝากคนบ้ารถถีบทุกคน เชิญหบิบเอาไปได้เลย..

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันอาทิตย์ ขณะเที่ยวทะเล ได้ทราบจากคนรู้จักกันว่ามีคนนำรถถีบโบราณมากๆสภาพดี มาโพสต์ขาย แต่น่าแปลกที่เบอร์โทรไม่สามารถติดต่อได้ ซึ่งก็ได้แต่ตั้งข้อสงสัยกันในหลายๆข้อ ต่อเมื่อวันจันทร์ได้เห็นรูปรถก็ยิ่งสงสัย จนกระทั่งมีคนนำรูปมาแสดงเพื่อยืนยันให้รู้ว่าแท้ที่ จริงเป็นการนำรูปจักรยานที่มาจากเวบต่างประเทศมาโพสต ์ลง ทำให้เป็นสิ่งที่ช่วยให้กระจ่างยิ่งขึ้น และก็นึกขึ้นได้ว่าตัวเองก็เก็บรูปชุดนี้ด้วยเหมือนก ันซึ่งนอกจากคันนี้แล้วก็ยังมีคันอื่นๆอีก
    เดี๋ยวนี้มักจะมีอะไรแปลกๆ ดังนั้นการไปพบสิ่งใดๆควรจะตั้งข้อสังเกตสักนิด หากเป็นการทำเพื่อสนุกๆเท่านั้นก็โชคดีไป แต่หากเป็นการทำเพื่อหลอกลวงให้หลงเชื่อ แล้วหลอกขาย แบบนี้ไม่ดี...วงการคนเล่นรถถีบโบราณมันจะมืดดำหรือจ ะแจ่มใสมันก็อยู่ที่คนเล่นที่เห็นๆกันอยู่แค่นี้นั่น แหล่ะ....

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

บางคนไม่ชอบไปทางอีสาน เนื่องจากที่ท่องเที่ยวมีน้อย ไม่ขอบชนบท กว่าจะไปที่เที่ยวแต่ละแห่งต้องขับรถหลายร้อยกิโล แต่ผมชอบอิสาน เปิดเพลงพื้นเมือง หมอรำซิ่งไปตลอดทาง ออกจากเชียงคานก็ฃับรถเรียบแม่น้ำโขงไปเรื่อย เที่ยวไปเรื่อย ผ่านหนองคาย พักที่นครพนม ออกจากนครพนม มุกดาหาร อำนาจเจริญ เพราะต้องการไปผาแต้ม ที่อุบลอยู่ที่ อ. โขงเจียม และพักที่โขงเจียมอีกหนึ่งคืน และเข้าไปเที่ยวลาวที่ช่องเม็ค อุบลราชธานีตรงข้ามกับวังเต่าของลาว
    การท่องเที่ยวอีสานจะไปในเส้นทางที่ยังไม่เคยไป ดังเช่นเส้นเรียบริมโขง จากมุกดาหารไปอำเภอชานุมาน ไปอำเภอเสียมราฐ ก่อนถึง อำเภอโขงเจียมเป็นทางหลวงจังหวัด ไม่มีปั๊มน้ำมัน ไม่มีอู่ซ่อมรถ ผ่านป่าเต็งรังตลอดเส้นทาง เกือบสองร้อยกิโล นานๆจะมีบ้านคนสักหลัง มีอยู่ช่วงหนึ่งผู้คนเดินเต็มถนน สองสามร้อยคนได้ ตัวเองตกใจนึกว่าเอาเข้าแล้วโดนปิดถนน พอเลยไปหน่อยก็แอบกระซิบ ได้ความว่าไปส่งสกาน (อาจจะเขียนผิด) ก็ยังไม่เข้าใจ พอเลยไปอีกหน่อยก็ถามอีกคน เค้าอธิบายว่าสกานคือการไปเผาศพ หรือส่งศพ อะไรทำนองนี้ เอ้อ โล่งไป ก็เสียวๆสำหรับรถที่เก่าๆที่เอาไป
    พอกลับจากช่องเม็ก ก็แวะเที่ยวตลอดจนมาพักที่สุรินทร์ ระหว่างทางก็เห็นคานคู่อยู่หลายคัน ตอนเช้าก่อนออกจากสุรินทร์ ก็ถามพนักงานต้อนรับที่โรงแรมมณีโรจน์ เด็กหนุ่มคนนั้นพอจะรู้เรื่องจักรยานโบราณบ้าง แกกำลังจะซื้อคานโค้งมิสเตอร์ แกรู้ว่ามีของขายที่บางกระบือ แต่แกไม่รู้ว่าตอนนี้ย้ายไปอยู่ไหน ก็แนะนำว่าให้เปิดดูเวปนี้ซิ สงสัยน้องคนนั้นต้องแอบบดูเราคุยกันแน่เลย..

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

การไปอิสาน ต้องฟังหมอรำซิ่ง ตอนเช้าต้องไปเดินดูตลาดสด ไปดูเค้ากินอะไรกัน เค้าขายอะไรกัน ข้ามไปลาวจะเห็นชาวบ้านเค้าเอาเขียดเอากบมานั่งขาย เขียดแกจะหักขาหมดกันกระโดดหนี แถวบ้านเราเค้าไม่กินเขียดกัน ปาดตัวเขียวๆก็เอามาขายกัน ที่สุรินทร์ฝนตกหนักมาก น้ำท่วมทุ่งเลย ตื่นเช้าต้องมาชมตลาดแถว อำภอประสาท เห็นชาวบ้านนำแมงดามาขาย เลยเหมาหมดยี่สิบกว่าตัว ปลาช่อนนา ปลาดุกนา คือทุกอย่างมันไม่เหมือนบ้านเรา ไก่เลี้ยงไม่ต้องพูดถึง ไม่มีขายมีแต่ไก่บ้าน ปลาเลี้ยงก็ไม่มีคนกิน ส่วนมากจะเป็นปลาจากเขื่อนสิรินทร เขื่อนปากมูล และปลาแม่น้ำโขง สีวันที่วิ่งลัดเลาะแม่น้ำโขง สั่งอาหารพวกปลาบึกกินทุกเมื้อ หน้าจนจะเหมือนปลาบึก จนวันที่ห้าเดินทางกลับ จึงเปลี่ยนเป็นปลาอื่นแทน
    และภาพสุดท้ายที่นำมาฝากก่อนจะเบื่อกัน ถ้าเดินออกไปริมหน้าผาอีกนิด ก้อนหินมันอาจกระดกตกลงไปทับคนที่กำลังดูภาพเขียนสีด ้านล่างได้ อันนี้ที่ผาแต้มครับ

รูป รูป    

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

[....กว่าจะหาที่พักได้ก็เลยจังหวัดเลยไปแล้ว ทั้งที่ขับผ่านแต่ไม่รู้เข้าทางไหน ....]
    สวัสดีครับ ผม "มด" ครับ บ้านอยู่ กทม. แต่มาระเห็ดมาทำงานที่โคราช เลยมีโอกาสได้เที่ยวอีสานบ่อย
    - ถ้าวันหน้า อ.mka หรือเพื่อน ๆ พี่ ๆ ไปเมืองเลย ถ้ามาจากวังสะพุงวิ่งเข้าเมืองเลย ก่อนถึงเมืองเลย
    สัก 10 กิโล ด้านซ้ายมือจะมีที่พักชื่อ "99 Resort" เพิ่งเปิดได้ ปีสองปี เป็นที่พักแบบบังกะโลเป็นหลังราคาประมาณ 300 - 400 บาท พักได้ครับ สะอาด เฟอร์นิเจอร์ใหญ่มากแบบบ้าน ๆ คือ เป็นพวกไม้จริงน่ะครับ ห้องใหญ่พอสมควรมีที่จอดรถข้าง ๆ บ้าน เหมือนบังกะโลทั่วไป สะดวกในการซุกรถถีบมาก (ผมเคยเอา รถถีบที่ฟลุ๊คได้จากหนองบังลำภูมาซุกไว้ตั้งหลายวัน ตอนที่ไปทำงานแถบนั้น) อ้อ ที่นี่ไม่มีห้องอาหารแต่สั่งมาทานที่ห้องได้ (ยังไม่เคยสั่งอาหาร สั่งแต่เบียร์ราคาปกติกินได้ครับ ) ถ้าจะออกไปทานข้างนอกก็ไกลหน่อย ถ้าไม่เข้าวังสะพุง ก็ต้องเมืองเลยโน่นล่ะครับ ร่วม 10 โล พอ ๆ กัน
    - ส่วนทางเข้าเมืองเลยเนี่ยครับ ถ้ามาจากวังสะพุง ที่สะดวกที่สุด คือ พอเจอสี่แยกที่ซ้ายมือเป็นศูนย์ราชการ ก็เลี้ยวขวาเข้ามาครับ มีโรงแรมที่แนะนำคือ "เลยออร์คิด" เปิดใหม่เหมือนกัน อยู่แถวๆ วงเวียนราคาประมาณ 450 .- บาท ห้องเล็กหน่อย แต่สะอาด ฝรั่งพักเยอะ (เค้ามาขุดแร่กัน) ถ้าจองช้ากว่า 16.00 น. อาจเต็มได้ อ้อ ที่นี่ไม่มีลิฟท์ครับ มี Wifi Internet ข้างล่างแต่ช้ามั่ก ๆ ส่วนอาหารที่ผมไปยังมีไม่มาก พ่อครัวยังไม่ชำนาญ ประมาณว่า พ่อครัว พนักงานต้อนรับ ยกกระเป๋า คนเดียวกันอะครับ แต่ข้างนอกมีร้านอาหารอร่อยจำชื่อไม่ได้แล้ว อยู่แถว ๆ ทางไปศาลเจ้าปู่ย่า อยู่หัวมุมถนน ตรงข้ามที่จอดรถโรงแรมคิงส์ อะครับ
    - รบกวนถาม อ.mka ว่า ที่พักที่แก่งคุดคู้ ใช่ Resort ที่ติดแก่งหรือเปล่าครับ ผมไปหลายที แต่ไม่เคยได้พัก ถ้าใช่ เป็นอย่างไรบ้างครับ มันมืด ๆ แล้วห้องอาหารเป็นไงมั่งครับ อร่อยหรือเปล่า ยังไม่เคยทานเหมือนกัน เพราะถ้าไปแก่งคุดคู้ จะไปทานที่เพิงริมโขง (ด้านหลังร้านค้าของที่ระลึก) เป็นร้านกลุ่มแม่บ้าน ลูกค้าเมา คนขายเมา ดึก ๆ ต้องบริการตัวเอง น้ำแข็งโซดาหมด หยิบเองสนุกดี ครับ
    ...โอยโหย๋ ...ล่อซะยาว ...ว เลย ขอโทษด้วยนะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ดีครับน้อง Naymodx เห็นเข้ามาอ่านไม่ค่อยเห็นคุย เพิ่งจะมีวันนี้แหละที่คุยมากหน่อย และก็แนะนำได้ละเอียดยิบ สงสัยเดินทางบ่อย
    วันนั้นที่ถึงเมืองเลยก็รู้สึกมืดค่ำแล้ว ฝนก็ตกตลอด มองแต่ทางไม่ให้ชนคันหน้าก็เกร็งแย่แล้ว มองหาโรงแรมไม่เจอ ส่วนพวกรีสอร์ท มีมากครับ แต่บางที่ต้องเช่าทั้งหลังเป็นพัน เลยไม่ค่อยได้เข้าพัก กะว่าเดี๋ยวคงมี ยิ่งขับไปก็ยิ่งออกนอกเมือง วกหัวกลับมันเสียฟอร์ม ที่ยูเทิอร์นก็ไกล ส่วนมากจะไปต่อ
    ที่เชียงคาน บ้านเมืองเป็นไม้ โรงแรมก็เป็นโรงแรมไม้ ติดแม่น้ำโขง แต่ข้างในปรับปรุงใหม่ คืนละ 500 ถ้ามองข้างนอกดูมันแพง บางแห่งไม่มีคนพักเลย ผมเองยังไม่รู้เลยว่าแก่งคุดคู้อยู่ที่เมืองเชียงคาน เพราะผมต้องการไปตามริมน้ำโขง จนไปส่งแม่น้ำโขงเข้าลาวที่โขงเจียม ..พอดีขับรถออกไปเจอป้ายถึงได้เลี้ยวรถเข้าไป ข้างในรู้สึกจะมีนักท่องเที่ยวมาก สังเกตุจากที่ขายของที่ระลึกและที่พัก ส่วนผมไปตอนเช้า นักท่องเที่ยวยังไม่มี แต่ช่วงสงกรานต์คิดว่า คนคงมาก ดูเหมือนชายหาดเลย รูปนี้ก็คงหลงเหลือจากสงกรานต์ ที่อำเภอชานุมาน .ตลอดทางทุกจังหวัดจะมีรีสอร์ท บางที่ต้องเข้าไปลึก หรือบางทีก็เลิกกิจการไปแล้ว หรือไม่มีคนพักเลยมีแต่เราก็กลัวเหมือนกัน ส่วนโรงแรมในเมืองส่วนมาก ก็ 650 ต่อคืน ไม่เกี่ยงอยู่แล้ว ส่วนมากกลางวันจะขับอย่างเดียว พอมืดแล้วถึงแวะเข้าหาที่พัก
    ส่วนอีกภาพอย่านึกว่าเป็นคลองส่งน้ำนะตรับ เพราะคงกว้างไม่กี่สิบเมตร เป็นแม่น้ำโขงช่วงที่น้ำเชี่ยวที่สุดของแม่น้ำโขง เรียกว่า แก่งจันทร์..

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 08-05-2007 เมื่อ 10:46

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

- แหะ แหะ ... พอดีผมมีเพื่อนอยู่ที่เมืองเลยอะครับ เลยได้ไปบ่อย
    เคยขับเส้นหนองคายมาเชียงคาน เข้าเมืองเลยเลาะตะเข็บโขงมาเรื่อย ๆ
    ตอนเย็นพระอาทิตย์สวยดีครับ ทางเป็นเส้นก๋วยเตี๋ยวเล็กน้อย ขับยากหน่อย
    เพราะรถส่งกล้วยเยอะ ถนนแคบ ถ้าไม่รีบกะเวลาให้เหมาะขับเพลิน ๆ ดูวิวก็งามดีครับ
    ถ้าผ่านตอนดึก ๆ ก็น่ากลัวถูกจี้ เพราะเปลี่ยวมาก เส้นนี้ใครเมารถง่ายต้องระวังหน่อย
    - ส่วนที่พักทางอีสานตอนนี้สะดวกขึ้นครับ ในเมืองมักจะมี Apartment รายวันใหม่ ๆ
    บางแห่งมี Wifi ฟรีด้วย คืนละ 300-400 .- สะดวก สะอาด ปลอดภัย คล้าย ๆ โรงแรม ผมกะแฟน
    ไม่ค่อย Serious ก็เข้าพักอย่างนี้ล่ะ เช้าก็ออกเที่ยว ค่ำก็กลับมานอน ถูกตังค์ดี ครับ
    em86

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เปลี่ยนบรรยากาศไปเที่ยวดูทางแถวอิสานบ้างก็ดีนะครับ ท่าที่ยืนบนก้อนหิน หากมีจักรยานจูงอยู่ด้วยก็ท่าจะดี...

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าอิจฉาท่ามะกาจังครับอยากไปเหนือไปใต้หรือคุณสานก็ ได้ไปดั่งใจหวังได้พักผ่อนก่อนเปิดเรียนเนาะส่วนตัวเ องจะไปไหนทีลำบ้ากลำบากจัง

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui อ่านข้อความ
    น่าอิจฉาท่ามะกาจังครับอยากไปเหนือไปใต้หรือคุณสานก็ ได้ไปดั่งใจหวังได้พักผ่อนก่อนเปิดเรียนเนาะส่วนตัวเ องจะไปไหนทีลำบ้ากลำบากจัง
    ไม่ยากลำบากขนาดนั้นหรอกครับ ของเก่าทิ้งไป ของใหม่ดีกว่า แค่หาแฟนอิสานสักคนเดี๋ยวหล่อนก็พาไปเที่ยวเอง.

คันนี้ไปเจอแถวภูกระดึง เจ้าของบอกว่าเป็นรถเวียดนาม.

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คนที่เล่นจักรยานส่วนมากจะหาของทางใต้ ภาคกลางและทางเหนือ รถดีๆก็จะอยู่แถวนี้ ภาคอื่นๆจะมีน้อย ยิ่งภาคอีสาณยังไม่ค่อยได้ยินข่าวว่าเจอรถดีๆ อันนี้น่าจะมีเหตุผลของตัวเองอยู่หลายอย่าง เช่นภาคเหนือ สมัยก่อนการส่งออกไม้สัก การทำอาชีพป่าไม้เป็นอาชีพทำเงินเป็นอันดับต้นๆ ภาคใต้มีการทำเหมืองแร่ ทำให้คนรวยมีมาก
    สมัยก่อนบ้านใครมีจักรยานต้องเป็นคนรวย เพราะว่าราคาจักรยานสมัยแรกๆคันละหกเจ็ดร้อย ใครมีเงินต้องเป็นบ้านคนรวย ส่วนภาคกลาง ไม่ต้องพูดถึงเป็นที่รวมรวมคนมีเงิน มีหัวทางการค้า เห็นพวกไปเมืองนอกเมืองนานำติดเรือกลับมาขี่และได้รั บความสนใจเนื่องจากไม่ต้องเดิน จึงสั่งนำเข้ามาขาย จนเป็นที่นิยมมายุคสมัยหนึ่ง..
    อีกภาพเป็นฝั่งลาวที่ถนนหนทางเรียบริมน้ำโขงยังเป็นด ินลูกรัง.

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน นึกชื่อกระทู้ไม่ออกครับ แหะ แหะ แหะ

เท่าที่ทราบจากผู้สูงอายุที่โคราช เค้าบอกว่า สมัยก่อนโน้นรถที่โคราชจะเป็นพวกรถ 28 มากที่สุด
    เพราะเน้นบรรทุก ครับ ส่วนปัจจุบันนี้โดยเฉพาะต่างอำเภอรถ Standard ทรง Humber หรือพวกตราจรเข้ ยังมีคนใช้ในชีวิตประจำวันอยู่มากครับ ทั้ง ๆ ที่ทางเลือกยานพาหนะอื่น ๆ ปัจจุบันก็มีให้เลือกตั้งเยอะ (ดีจังเยย... ) ตอนนี้ทุก ๆ เย็นจะมีคนไปเช่ารถถีบ (มีหลายเจ้า) ออกกำลังกายในสวนสาธารณะเมือง เผลอ ๆ จะมากกว่าสวนรถไฟ ในกทม. อีกอะ ได้อารมณ์คล้าย ๆ สนามหลวงสมัยก่อนไปอีกแบบ ส่วนเสาร์-อาทิตย์ที่สวนสัตว์โคราช ก็มีจักรยานให้เช่าถีบดูสัตว์ ไปกะแฟนผลัดกันถีบ (รถ) ผลัดกันซ้อน ผมเกิด-โต-ทำงานส่วนใหญ่อยู่ในกรุงเทพ ฯ เพิ่งมาทำงานที่นี่ มาเห็นภาพแบบนี้ก็เลยไม่ค่อยเหงา ครับ

หน้าที่ 165 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 65 115 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks