คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 166

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 166 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 66 116 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,476 ถึง 2,490 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

น่าอิจฉาเนอะ เค้าไปกันสองคนด้วยละตัวเอง....บบ้า..
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    น่าอิจฉาเนอะ เค้าไปกันสองคนด้วยละตัวเอง....บบ้า..
    ปีหน้าก็ต้องขึ้นเหนือ เพราะว่าลงใต้ไม่ได้
    อยากไปแบบว่า... แบบว่า....(พูดยากจัง)......เอ้อ.....แบบว่า.....ปีน ึง.......คนนึง .....แล้วค่อยน่ามาอิจฉากันนะ.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ส่วนรถตระกูลอังกฤษนี่ นอกจากที่ชมรมจักรยานโบราณของโคราชแล้ว แถวอำเภอไกล ๆ นี่ยังพอได้เห็นพ่อแก่แม่แก่ใช้ในชีวิตประจำวันบ้าง บางบ้านแขวนเก็บไว้ก็พอมีให้เห็นครับ เท่าที่ทราบก็มี Raliegh / Humber เป็นพื้น เพราะร้านจักรยานเก่าแก่ของโคราชสั่งมาจากเซ่ง งวด ฮง อะครับ และผมได้ Triumph ชาย 26 ตะเกียบ Robinhood มาคันนึง จอดอยู่หลังบ้าน จากอำเภอไกล ๆ เนี่ยแหล่ะครับ สภาพก็โทรมหน่อย แต่สี+ลายน้ำยังอยู่เยอะ ราคาพันนิดหน่อย ซื้อมาแล้วยังนึก ๆ อยู่ว่าแพงหรือเปล่า เพราะ ตอนนั้นไม่รู้ราคารถ แต่พอถอดเป็นชิ้น ๆ เพื่อใส่รถกลับมาให้น้องที่กทม.ดู ก็ยิ้มแป้นเลยครับ เพราะมีไม่แท้คือบันได กับดุมหลัง (เพลายังปั๊มตาแป๊ะเลย) แค่เช็ดน้ำมัน ขึ้นซี่ลวดใหม่ เอาดุมเกียร์ใส่ คันนี้ก็จบได้เลยครับ

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ส่วนรถตระกูลอังกฤษนี่ นอกจากที่ชมรมจักรยานโบราณของโคราชแล้ว แถวอำเภอไกล ๆ นี่ยังพอได้เห็นพ่อแก่แม่แก่ใช้ในชีวิตประจำวันบ้าง บางบ้านแขวนเก็บไว้ก็พอมีให้เห็นครับ เท่าที่ทราบก็มี Raliegh / Humber เป็นพื้น เพราะร้านจักรยานเก่าแก่ของโคราชสั่งมาจากเซ่ง งวด ฮง อะครับ และผมได้ Triumph ชาย 26 ตะเกียบ Robinhood มาคันนึง จอดอยู่หลังบ้าน จากอำเภอไกล ๆ เนี่ยแหล่ะครับ สภาพก็โทรมหน่อย แต่สี+ลายน้ำยังอยู่เยอะ ราคาพันนิดหน่อย ซื้อมาแล้วยังนึก ๆ อยู่ว่าแพงหรือเปล่า เพราะ ตอนนั้นไม่รู้ราคารถ แต่พอถอดเป็นชิ้น ๆ เพื่อใส่รถกลับมาให้น้องที่กทม.ดู ก็ยิ้มแป้นเลยครับ เพราะมีไม่แท้คือบันได กับดุมหลัง (เพลายังปั๊มตาแป๊ะเลย) แค่เช็ดน้ำมัน ขึ้นซี่ลวดใหม่ เอาดุมเกียร์ใส่ คันนี้ก็จบได้เลยครับ
    อายแทนหลานย่าทุกๆคนจัง ที่มีคนต่างเมืองมาเล่าความเป็นมาเป็นไปแทน แต่ก็ขอบคุณครับ
    แต่ว่าวันนี้ถ้าฝนไม่ตก กะจะไปถีบรถที่บุ่งซักหน่อย ถ้าไม่กลับ กทม.คงได้เจอกันครับคุณมด x

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อันที่จริงก็ตั้งใจเหมือนกันครับ ว่าปลายเมษานี้ จะพาครอบครัวไปเที่ยวทะเลซักหน่อย แบบไม่ต้องไกลมาก ประมาณชะอำหรือใกล้ๆแถวนั้นก็พอ แต่ก็มาล้มโปรแกรมกันซะก่อน จากปัญหาที่คาดไม่ถึง(เข็มขัดสั้น) คงจะคิดทบทวนอีกที ก็ปีหน้าละกัน กะไว้จะแวะเยี่ยมกินน้ำบ้านคนบ้ารถถีบไปเรื่อยๆละกัน

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    อายแทนหลานย่าทุกๆคนจัง ที่มีคนต่างเมืองมาเล่าความเป็นมาเป็นไปแทน แต่ก็ขอบคุณครับ
    แต่ว่าวันนี้ถ้าฝนไม่ตก กะจะไปถีบรถที่บุ่งซักหน่อย ถ้าไม่กลับ กทม.คงได้เจอกันครับคุณมด x
    ผมก็เป็นหลานคุณย่าแล้วนะครับ (ตีขลุมซะเลย) เพราะตอนที่ขึ้นมาอยู่แรก ๆ ไปกราบฝากตัวเป็นหลานคุณย่าเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังใจไม่ถึงที่จะเดินลอดประตูชุมพล อะครับ
    เมื่อเช้าแดดยังเปรี้ยงอยู่เลย พอตกบ่ายครึ้มอีกละ ถ้าฝนไม่ตกคงได้พบกันครับ
    em87

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

ขอโชว์รูปกลุ่มตอนวันสงการณ์หน่อยครับ กลุ่มหริภุญชัย คลับ ได้ไปออกปั่นรถถีบเฒ่ากันรอบเมืองในวันสงการนต์ครับเ ป็นงานของ พิพิธภัณฑ์ชุมชนเมือง ของจังหวัดลำพูนครับ ฝากเข้าไปชมด้วยครับ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=89687 <<<<-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bed : 10-05-2007 เมื่อ 18:17
    เรารักรถถีบเฒ่า

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ยังไม่ค่อยจะมีอะไรคุย คงให้หนุ่มมากหนุ่มน้อยคุยกันไปก่อน... ส่วนตัวเองก็คงหยิบเอาโครงการฯเก่าๆมาปัดฝุ่นทำใหม่ ให้มันไม่ว่าง.. เรื่องรถจักรยาน ตอนนี้ก็ไม่มีไม่เพิ่ม มีแต่คอยเช็ด-ปัดฝุ่น เพราะเอาแต่จอดอย่างเดียว ฝนตกก็เลยหมดโอกาสออกไปปั่นซะพักใหญ่... เอาไว้หากฝนหมดก็คงได้นัดพบกันอีก
    เมื่อเสาร์ที่แล้ว มีโครงการฯจะเอาจักรยานไปไว้กับฝาผนัง ซึ่งก็ได้เตรียมซื้อเหล็กฉากทำชั้นและสั่งไม้กระดานห น้า6" ยาวสัก160 ซ.ม. ทำเป็นชั้นยาว แล้วจะยกจักรยานไปวาง
    หากโครงการฯนี้เสร็จ จักรยานก็จะระเห็จไปติดกับฝาบ้าน จะเอาคันไหนมาขี่ก็ยกลงมา แต่หากคันไหนยางอ่อน เห็นทีจะต้องเอาบันไดปีนขึ้นไปสูบยางบนนั้นเลย เพราะขี้เกียจยกลง
    ก็ไม่รู้ว่าภาพมันจะออกมาอย่างไร หากรถไปอยู่ที่ข้างฝา...ที่บ้านฝ้าเพดานก็ไม่สูงเท่า ไร.

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bed อ่านข้อความ
    ขอโชว์รูปกลุ่มตอนวันสงการณ์หน่อยครับ กลุ่มหริภุญชัย คลับ ได้ไปออกปั่นรถถีบเฒ่ากันรอบเมืองในวันสงการนต์ครับเ ป็นงานของ พิพิธภัณฑ์ชุมชนเมือง ของจังหวัดลำพูนครับ ฝากเข้าไปชมด้วยครับ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=89687 <<<<-
    รูปชัดมากๆครับ เอาไว้ปีหน้าจะทำให้ได้แบบนี้ครับem24

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

"พรุ่งนี้แล้วหนาเป็นวันวิวาห์..........."
    อ้อ. ขอโทษทีครับผมร้องเพลงเพลินไปหน่อย .พรุ่งนี้เป็นวันดี วันที่คนบ้ารถถีบแถวท่ามะกาจะไปร่วมแข่งแรลลี่จักรยา น ที่ทางโรงพยาบาลมะการักษ์จัดแข่งขัน ซึ่งจัดเป็นครั้งที่ 2 แล้ว มีรางวัลด้วยนะ รู้สึกจะหนึ่งพัน สำหรับรางวัลที่ 1 และลดหลั่นกันลงมา แต่ทางผู้จัดบอกว่า ขี่เก่งไม่กลัว แล้วเค้ากลัวอะไรกัน.. ทางชมรมจักรยานโบราณท่ามะกาที่เค้าเพิ่งรู้ว่ามีก็ได ้รับการขักชวนเข้าร่วมกิจกรรมดีๆเช่นนี้ ก็ตอบรับไปเรียบร้อย..พรุ่งนี้เค้าจะต้องรู้ว่าคนบ้า รถถีบก็มีกลุ่มเพราะว่านัดใส่เสื้อคนบ้ารถถีบปี 50 ส่วนผมพอรู้ก็เตรียมซักหมวก เตรียมเสื้อกั๊กซึ่งเพิ่งสั่งซื้อมาจากต่างประเทศ (วังเต่า ของลาว) และรองเท้าซึ่งไม่เคยโดนน้ำเลยก็เพิ่งซักก็หนนี้แหละ (นี่ละมั้งที่เค้ากลัว) รางวัลหน่ะมันไม่ได้อยู่แล้วเพราะไม่รู้เค้าแข่งกันย ังไง...แต่ขอได้ร่วมกิจกรรมกับพยาบาลสาวๆก็พอใจกันแล ้วครับ....

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 11-05-2007 เมื่อ 07:29
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเช้านี้ ได้รับเมลล์รูปภาพจักรยานและคนบ้ารถถีบ จากน้องคนนึง ซึ่งก็เป็นข้อมูลที่จะเอาลงมารวมใน รวมรถกับคนบ้ารถถีบ..ที่กำลังทำอยู่ตอนนี้
    ดีครับ รถอะไรแปลกๆยี่ห้อหายากๆ ไม่เคยเห็นก็ได้เห็น ไม่ต้องรอให้รถมันครบทั้งอะไหล่และสีถึงจะนำมาลงได้ ได้มาเท่านี้ก็ดีแล้ว อะไหล่ที่ขาด ไม่รู้ว่าอีกกี่ปีถึงจะหาได้ ....

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พักนี้ฝนตกเกือบทุกวันนะครับวันไหนอยากปั่นมากๆก็ต้อ งตัดใจและทำใจกับการที่ต้องมานั่งเช็ดทั้งน้ำโคลนหลั งจากปั่นหากวันไหนตกหนักๆก็ได้แค่นั่งยองๆมองทอดหุ่ย ไปพลางๆกัน
    ...หนังสือรุ่นได้ข้อมูลเยอะยังครับพี่..อยากเห็นคร่ าวๆจังครับ

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    "พรุ่งนี้แล้วหนาเป็นวันวิวาห์..........."
    อ้อ. ขอโทษทีครับผมร้องเพลงเพลินไปหน่อย .พรุ่งนี้เป็นวันดี วันที่คนบ้ารถถีบแถวท่ามะกาจะไปร่วมแข่งแรลลี่จักรยา น ที่ทางโรงพยาบาลมะการักษ์จัดแข่งขัน ซึ่งจัดเป็นครั้งที่ 2 แล้ว มีรางวัลด้วยนะ รู้สึกจะหนึ่งพัน สำหรับรางวัลที่ 1 และลดหลั่นกันลงมา แต่ทางผู้จัดบอกว่า ขี่เก่งไม่กลัว แล้วเค้ากลัวอะไรกัน.. ทางชมรมจักรยานโบราณท่ามะกาที่เค้าเพิ่งรู้ว่ามีก็ได ้รับการขักชวนเข้าร่วมกิจกรรมดีๆเช่นนี้ ก็ตอบรับไปเรียบร้อย..พรุ่งนี้เค้าจะต้องรู้ว่าคนบ้า รถถีบก็มีกลุ่มเพราะว่านัดใส่เสื้อคนบ้ารถถีบปี 50 ส่วนผมพอรู้ก็เตรียมซักหมวก เตรียมเสื้อกั๊กซึ่งเพิ่งสั่งซื้อมาจากต่างประเทศ (วังเต่า ของลาว) และรองเท้าซึ่งไม่เคยโดนน้ำเลยก็เพิ่งซักก็หนนี้แหละ (นี่ละมั้งที่เค้ากลัว) รางวัลหน่ะมันไม่ได้อยู่แล้วเพราะไม่รู้เค้าแข่งกันย ังไง...แต่ขอได้ร่วมกิจกรรมกับพยาบาลสาวๆก็พอใจกันแล ้วครับ....
    **เสื้อเกราะสวยเนาะอาจารย์คงผ่านการใช้งานมาไม่น้อย เลยสีออกมันเงาๆหน่ะ

รูป รูป  
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่าเรียกว่าหนังสือเลยครับ มันสูงส่งเกิน... เรียกว่า"ทำเล่ม"ก็น่าจะพอเหมาะสมหน่อย..em19
    ตอนนี้ข้อมูลรถตัวเองและข้อมูลรถอาจารย์mka ลงภาพไปเกือบจะหมดแล้วครับ เหลือก็แต่ข้อมูลรูปภาพรถคนบ้ารถถีบท่านอื่นๆ ซึ่งรวบรวมรูปเอาไว้แล้ว เหลือเพียงจัดรูปลงกรอบa4 เท่านั้นเอง
    แต่รายละเอียดข้อความ ลงแต่รถของตัวเองนะครับเพราะมีไม่กี่คัน พอมาเจอรถอาจารย์mka อีกเกือบสามสิบคันนี่หงายเลย..../\8 แต่ก็จะพยายามใส่ข้อมูลนิดๆหน่อยๆตามแต่โอกาสและเวลา จะอำนวย
    คาดว่าการทำเล่มในคราวนี้น่าจะรวมรวมรูปภาพรถได้ประม าณสี่สิบคัน อาจจะขาด-เกิน อีกประมาณสิบคัน
    ตอนนี้เคยลองปรินซ์ออกมาชุดนึงแล้ว เพื่อดูความชัดของภาพ เท่าที่ดู พี่ก็ว่าพอจะดูเป็นข้อมูลได้บ้างนะครับ ถึงแม้ว่าอาจจะไม่สมบูรณ์ดีนัก
    คิดว่าจะพยายามทำให้เสร็จภายในสองเดือนนี้....

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เป็นวันที่กลุ่มท่ามะกาคนบ้ารถถีบได้ออกงานออก การเป็นครั้งแรก เพราะเป็นวันเสาร์ คนที่ต้องทำงานเลยมาไม่ได้ แต่ก็ร่วมขี่จักรยานแรลลี่กับสาวๆโรงพยาบาลมะการักษ์ กิจกรรมเริ่มเอาตอน 6.45 แต่ก่อนนั้นก็มีการลงทะเบียนกัน ช่วงก่อนปล่อยตัว พิธีกรสาว ก็คงเป็นพยาบาลในโรงพยาบาลนั้นแหละ เห็นรถจักรยานโบราณถึงกับตาค้างเชียวหละ มีการแนะนำรถโบราณ ก็มีคนสนใจมากเนื่องจากไม่ค่อยมีเหลือให้เห็น (ดูจากท่าทางของพิธีกรสาว)
    หลังจากนั้นก็ปล่อยไปทีละชุดห่างกันปนะมาณ 5 นาที จนถึงชุดที่ 9 ซึ่งเป็นชุดของจักรยานโบราณ ระหว่างรอเวลา พิธีกรสาวก็ให้เล่าประวัติของจักรยานโบราณ ผมเองก็เล่าผิดเล่าถูก ใจคอสั่นไปหมด คงเพราะอยู่ใกล้กับพิธีกรสวยนั่นเอง เลยสั่นไปหน่อย
    ระหว่างขี่แรลลี่หา Rc ก็ไม่ได้เก็บภาพมาให้ชมกันเนื่องจากต้องทำเวลา จนจบรวมคะแนน ก็ได้รางวัลเป็นหมวกคนละใบ บางกลุ่มขี่อย่างเดียวไม่หา Rc เลยก็ได้รางวัล ผมถามคนข้างๆว่า..เค้ารู้อย่างไรว่ากลุ่มไหนไม่หา Rc . ได้รับคำตอบว่าเค้ามีกล้องวงจรปิดจับอยู่ "ตายห่.. เมื่อกี้มองซ้ายมองขวาแล้วไม่มีคน .มันปวดฉี่.เลยปล่อยมันข้าง Rc นั้นแหละ....ดังภาพที่เอามาให้ดูกัน แต่ที่ดีๆก็คือ มีคนมามุงดูรถกันเยอะดี มีสาวๆของโรงพยาบาลมาขอถ่ายรูปคู่กับรถบ้าง บางคนอยากได้เสื้อบ้าง บางคนขอยืมเส้อกั๊กไปลองใส่บ้าง ผมอธิฐานไว้แล้ว ใครมายืมใส่ คนนั้นต้องเป็นเนื้อคู่แน่ ลองดูบรรยากาศกันเองแล้วกันครับ..

รูป รูป    

หน้าที่ 166 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 66 116 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks