คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 168

หน้าที่ 168 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 68 118 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,506 ถึง 2,520 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

จากประสพการณ์เรื่อง หม...หม..ก็เคยเจอบ่อยจนได้ข้อสรุปว่าต้องใจกล้าเข้า แลกคือ ต้องหยุดรถแล้วจ้องหน้ามัน เพราะเกือบทั้งร้อยหม..จะไล่เฉพาะพวกที่หนีมัน ยิ่งเป็นกลุ่มยิ่งได้ใจประมาณว่านักเลงปากซอยจับกลุ่ มแซวสาวๆ ถ้ายิ่งกลัวยิ่งไล่ อีกข้อที่เป็นไปได้สูงคือฝังใจหรือแค้นฝังหุ่น จะสังเกตุได้จากบางกลุ่มจะไล่เฉพาะรถกะบะ เพราะเคยไปทำอะไรมันเข้า ฉะนั้นทางที่ดีปรับความเข้าใจกับมันเถอะครับอาจารย์ เอาปลาท่องโก๋ที่แม่ร้างแถมให้มาแจกมัน สอง สามวันมันน่าจะให้อภัยem86

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ตอนเด็กขี่ Bmx น้องหมาไล่กวด เราก็ตกใจปั่นหนี ยิ่งปั่นยิ่งไล่ เล่นเอารถจะล้มตาย
    พอโตมาใช้วัดดวงอะครับ พอถีบผ่าน ถ้าเค้าตั้งท่าจะเข้ามาไล่ ก็จอดแล้วชี้หน้าเลย (ทำท่าเก๋า ๆหน่อย) แล้วก็เงื้อเท้าแบบ "เอาเด่ะ! เมิงกัด ... กรูเตะ" แล้วก็มองทั้งหน้าน้องหมาและหน้าเจ้าของ กั๊ก ๆ กัน ทำนองนี้อะครับ ก็มีทั้งรอดบ้างไม่รอดบ้าง บางทีโดนรุมระวังหน้า อีกตัวพวกย่องมาขบร้อยหวายแล้ววิ่งหนีเฉย แตะไม่ทัน แล้วดันทำหน้าแบบสะจาย "พวกกรูชนะเมิง 555 " แค้น ๆๆๆ หรือน้องหมานอนอยู่เราก็ยืนคุยกันอยู่ นึกว่าไม่มีอะไร สักพักเค้าก็ลุกขึ้นมางั่มซะ ก็ต้องไปฉีดยาซะ 5 เข็ม ไหนจะบาดทะยักอีก แต่โชคดีที่เด๋วนี้ไม่ต้องฉีดสะดือแล้ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แต่ที่เสียวสุด ๆ คือ สมัยเรียนต้องไปเก็บข้อมูลภาคสนาม ที่จ.สตูล จังหวัดเนี๊ยะ ฝนแปด แดดสี่ เหมือนภาคใต้ทั่วไป ตานี้ ชาวบ้านเห็นเดินท่อม ๆ เก็บข้อมูลก็สงสารจะให้รถเครื่องมาใช้ ไอ้เราก็ขี่ไม่เป็นอีก ก็ขอเปลี่ยนเป็นรถถีบมาใช้คันนึงแก่มาก ๆ คลอนทั้งคัน บางทีช่วงเย็นเถลไถล กลับบ้านมืดสักทุ่มครึ่งสองทุ่ม แต่ที่โน่นจะมืดแล้ว ต้องถีบรถพาคุณนายซ้อนท้ายกลับบ้าน มาทางลัดผ่านทั้งวัด สุสานจีน กุโบ (ป่าช้ามุสลิม) ขาดแต่ป่าช้าฝรั่ง โดยคุณนายเป็นคนฉายไฟฉายแต่ไม่ค่อยเห็นหรอก เพราะคุณนายเธอไม่ได้ฉายทางอย่างเดียว ส่องไปทางโน้นทางนี้ ตามยอดไม้ทึม ๆ มั่ง บนถนนก็มีไอน้ำลอยขึ้นมาบาง ๆ บรรยากาศเหมือนละครผีกันตนามาก ทางก็ไม่ดี รถก็ส่ายไปส่ายมาจะล้มอยู่นั่นกลัวผีก็กลัว กลัวโดนจี้ด้วย วันไหนฝนตกพรำ ๆ อากาศดี ก็จะมีตะกวดยักษ์ เดินตัดหน้ารถแบบไม่สนใจใครด้วยนะ เราก็บีบทั้งเบรคมือ เบรคเท้า ช่วยกัน ซะเกือบล้มหัวทิ่ม (ชาวบ้านบอกเคยมีรถเครื่องชนจัง ๆ คว่ำเลย คนบาดเจ็บด้วย) พอแคล้วคลาดจากพี่ตะกวดมาได้ มาถึงถนนดำ ชื้นเพราะฝนตก จังหวะพอดีมีรถสวนมาไฟส่องเห็นก้อนอะไรไม่รู้อยู่บนถ นน รถถีบของเรากำลังจะทับ ตกใจก็ยกขาหนี ก้มไปดู โหย...."งูกะปะ" ครับทั่น ตัวใหญ่ประมาณถ่านไฟฉายไซส์ D ยาวน่าจะร่วมเมตร กำลังยกหัวขึ้นมาพอดี ถ้าไม่ยกขาหนีสงสัยจะโดน บนถนนนั้นระยะ 1 กม. เค้าขึ้นมาอาบน้ำฝนกันเป็นสิบ อะครับ เช้ามา เห็นซากถูกรถทับก็หลายตัวem84

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปั่นจักรยานโบราณทำไมต้องใส่หมวกกะโล่ หรือหมวกสักหลาด..? เคยหาเหตุผลมาอธิบายกับการตั้งคำถาม แบบถามเอง- ตอบเอง ซึ่งอาจจะอธิบายได้ง่ายๆว่า จักรยานโบราณเป็นเหมือนตัวแทนหรือสิ่งที่ยังหลงเหลือ เมื่อนึกย้อนขึ้นไปเมื่อสี่สิบห้าสิบปีที่แล้วและอาจ จะมากกว่า...ซึ่งคนที่หลงไหล ชื่นชอบในบรรยากาศแบบเก่าๆ ซึ่งไม่ใช่แต่จักรยานโบราณอย่างเดียว แต่รวมไปถึงเครื่องใช้ไม้สอย การแต่งกาย และอื่นๆ หากเมื่อได้จัดแต่ง หรือนำมาประสมก็จะเข้าและรับเข้ากับยุคกันได้ดี
    ปัจจุบัน เรามักจะเห็นคนปั่นจักรยานเสือภูเขา หรือรถพับญี่ปุ่นตามท้องถนน ใส่หมวกกันน็อคสีสวยเพื่อป้องกันอันตรายหากมีอุบัติเ หตุหรือหกล้มจะได้กันกระแทก แต่กับจักรยานโบราณหากใส่หมวกแบบนั้นปั่นมันคงจะดูไม ่ค่อยจะเข้ากันกับรถ แถมหากเสื้อ-กางเกงเป็นแบบบี-บอย ก็อาจจะยิ่งไปใหญ่....
    เลยคิดว่า หากรักจะใส่หมวก แบบย้อนยุค ก็คงต้องปั่นไม่ต้องเร็วมาก และเพิ่มความระมัดระวังอีกสักหน่อย โอกาสจะเกิดอุบัติเหตุก็คงน้อยลง
    ในภาพ เป็นรูปถ่ายที่ได้จากคลองถม เป็นรูปที่เลือกมาจากอัลบั้มรุ่นเก่าๆ เพียงไม่กี่ภาพ ซึ่ง อยู่ในราว พ.ศ. 247...กว่าๆซึ่งก็คงจะเป็นสมัยประมาณรัชกาลที่7 เหมือนเป็นการไปเที่ยวในหมู่นักเรียนหลังสอบเสร็จอะไ รประมาณนี้ การแต่งตัวก็เป็นแบบวัยรุ่นในยุคนั้น สังเกตดูเสื้อ กางเกง และหมวก....

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

"เปิ้นมีรถยนต์ ขี่บนถนนปลอดโปร่ง ตั๋วอ้ายมันเตวลัดโต้ง สาวน้อยป่าปงคงบ่าสนใจ๋" ค่ำแล้ว ยังได้ยินเสียงร้องเพลงพื้นบ้านทางเหนือ บวกสำเนียงเหมือนเทปออนป้าเก่าๆ หันไปดูต้นเสียง ซึ่งมีกลิ่นเหมือนกล้วยปิ้ง โชยมาอ่อนๆเป็นระลอก ก็ไม่ใช่ผู้คนแปลกหน้าที่ไหน อ้ายบัติบ่าวเฒ่ากับลุงสมขี้เหล้า บอกสภาพคือเมากำลังได้ที่ กับราเล่ห์แกนล่อนคันเก่า แต่ก็ยังถือสโลแกน"เมาไม่ขับ"อยู่เหมือนเดิม กำลังล่องกองมา แบบไม่ต้องสนใจจุดหมายปลายทาง เพราะอัตราความเร็วที่ทำได้ดีที่สุด(Top speedนี่)คือ หน้า 3 ก้าว หลัง 1 ก้าว แถมเอียงข้างนิดๆ บ่งบอกให้รู้นิดๆว่า นี่ก็เจ้าถนนนะ เป็นแบบนี้อยู่ก็ไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่ แต่ทำไมหมามันก็ยังเห่าอยู่เหมือนเดิม เกือบทุกวัน

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Junior Member zadzygirl_indy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอแก้ตัวใหม่นะค่ะ คือตอนนี้ หนู มีจักยาน 2 คัน ค่ะ คือเพื่อนให้หนูมาค่ะ ซึ่งหนู ก็ไม่รู้เรื่อง จักยานเลย หนูเปิดหาตามหน้าต่างๆของกระทู้ดูว่ามีคำแนะนำอย่างไ รบ้างค่ะ หนูมี hercules กับ ราเล่ ค่ะ รู้สึกว่าจะเป็นโครง ชาย นะค่ะ คือตอนนี้เพื่อนแนะนำว่า ต้องซื้อ ยางใหม่ค่ะ เบาะด้วยค่ะ รบกวนพี่ๆ ด้วยนะค่ะ ว่าหนูควรจะทำยังไง หรือ ทำร้านไหน หรือ แนะนำ ก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zadzygirl_indy : 17-05-2007 เมื่อ 23:58
    Ying Innocenti ??

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zadzygirl_indy อ่านข้อความ
    รบกวนด้วยนะค่ะ ** คืออยากถามว่า จะซื้อ ล้อ เบาะจักยานได้ที่ไหน เรามี ราเล่ ล้อ 36 โครงชาย กับ เฮอคิวริด คือเพื่อน ให้เรามา 2 คัน คือ มันมีแต่โครงอ่า กะจะเอาไป ประกอบขี่เล่นแถวบ้าน มีร้านแนะนำไหม ค่ะ ในกรุงเทพ ทำแถวไหนดี กะจะทำสีรถใหม่ด้วย ( คือเราไม่รู้เรื่องจักยานเลย ) ตอนนนี้มีแต่งโครง เหล็กที่ยังไม่ได้ประกอบอ่าค่ะ ยางก้อต้องซื้อใหม่ เบาะก้อต้องซื้อใหม่ ทุกอย่างเลย อ่าค่ะ ทำแพงไหม 2 คัน
    ขอบคุณมากนะค่ะ

ผมว่าล้อคงน่าจะล้อ 26 นิ้วน่ะครับ 36 นี่ล้อเกวียน แน่ๆเลย เรื่องอื่นผมไม่รู้ครับ

แต่ผมว่าคุณ น่าจะใช้คำแทนตัวเอง ว่า น้อง หรือหนู แทนนะครับ เพราะถ้าคุณย้อนกระทู้ไปเรื่อยๆคุณจะเห็นว่า ผู้ใช้บอร์ดห้องนี้ เป็นผู้ใหญ่ เป็นบุคคลที่ เรียกว่าอาจารย์ เป็นบุคคลที่คนทั่วไป ให้ความนับถือ เคารพทั้งนั้นนะครับ ไม่มีเด็ก หนุ่ม สาวหรือคนวัย ทีนสักคน คงเข้าใจนะครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zadzygirl_indy อ่านข้อความ
    รบกวนด้วยนะค่ะ ** คืออยากถามว่า จะซื้อ ล้อ เบาะจักยานได้ที่ไหน เรามี ราเล่ ล้อ 36 โครงชาย กับ เฮอคิวริด คือเพื่อน ให้เรามา 2 คัน คือ มันมีแต่โครงอ่า กะจะเอาไป ประกอบขี่เล่นแถวบ้าน มีร้านแนะนำไหม ค่ะ ในกรุงเทพ ทำแถวไหนดี กะจะทำสีรถใหม่ด้วย ( คือเราไม่รู้เรื่องจักยานเลย ) ตอนนนี้มีแต่งโครง เหล็กที่ยังไม่ได้ประกอบอ่าค่ะ ยางก้อต้องซื้อใหม่ เบาะก้อต้องซื้อใหม่ ทุกอย่างเลย อ่าค่ะ ทำแพงไหม 2 คัน
    อะไหล่หลักๆถ้าไม่เพื่อนฝูงที่รู้จะกันก็อาจจะหาได้จ าก thaiscooter และก็รัชดาครับ ถ้าจะทำสีใน กทม ที่ผมพอจะเห็นก็มี 1 ร้านของลุงสุรัตน์ (แถวปากเกร็ด) 2. เฮียอ้า (แถว The mall งามวงศ์วาน) 3. ร้านพี่ชัย (ซอยเสีอใหญ่) ครับ ถ้าค่าทำสี+ติดลายน้ำก็น่าจะประมาณ 1800 - 2000 ครับ ส่วนเรื่องแพงไม่แพงนอกเหนือจากค่าทำสีแล้วนั้นก็คงอ ยู่ที่ว่า คุณ zadzygirl_indy จะใช้อะไหล่แบบไหนครับ จะแท้หมดหรือแท้บ้างหรือทำพอให้ขี่ได้ครับคงบอกรายละ เอียดทั้งหมดไม่ไหวครับ ส่วนราคาอะไหล่ก็สามารถเช็คได้คร่าวๆจากในเว็ป thaiscooter ครับ
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ผมเจออะไรมักชอบเก็บเอามาคิด คิดหาทางออก จริงๆแล้วคนเราถ้าตั้งสติให้ดีปัญหาทุกอย่างแก้ได้
    แหมเกริ่นนำเสียนึกว่าเรื่องอะไร ก็เรื่องหมาๆนั่นแหละ .นอกจากแลนเนทผสมปาท่องโก๋ที่น้องโอ๋แนะนำ(ส่วนแลนเน ทผมคิดเอาเอง)มาครึ่งเดียวครึ่งตัวที่แม่ม่ายแถมมาให ้แล้ว การผสมแลนเนทมันบาปและเป็นทางออกสุดท้าย .ถ้ามันทำให้ผมล้มจนกระดูกกระเดี้ยวของคนแก่ๆคนหนึ่ง หักหรือต้องทนทุกข์ทรมาน หมาๆต้องโดนแน่ แต่มันแค่ไล่กวดแล้วเราก็กระโดดลงมารบกับมันยังพอทนไ ด้..
    วิธีการที่ไม่เจ็บช้ำน้ำใจทั้งสองฝ่ายคือต้องเปลี่ยน พฤติกรรมมาขี่ตอนเย็นดีกว่า เนื่องจากตอนเย็นหมามันเหนื่อยกับการไล่กวดคนมามาก มันเหนื่อยกับรถราที่วิ่งขวักไขว่ ถนนมันร้อนมันขี้เกียจกวด แต่การขี่รถช่วงเย็นต้องเตรียมอุปกรณ์เช่นไฟท้าย ไฟหน้า เพราะเรากำหนดเวลากลับไม่ค่อยได้เหมือนตอนเช้าซึ่งตอ นเช้าเรากลับช้าก็ร้อนสถานเดียว เดี๋ยวเย็นนี้เริ่มเลย..
    อีกอย่างที่เป็นทุกข์อย่างที่บอกไว้คือขี่ทุกวัน เดือนกว่าแล้วน้ำหนักลดไปกิโลเดียว การขี่ตอนเช้ามันเหนื่อยเช้าทำให้ไม่อยากกินข้าวเช้า แต่จะมาหนักตอนเย็น ซึ่งมันผิดหลักการลดความอ้วน (ผมคิดเอาเอง เออเอง .ถ้าไม่ได้ผลก็ต้องเปลี่ยนใหม่) .ต้องลองดูสักเดือนมันอาจได้ผลก็เป็นได้.
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวคงจะมีหลายคนร้อนตัวรีบออกมาปฎิเสธแน่ๆโดยเฉพา ะเรื่องอายุนี่...พูดเล่นหน่ะครับ..
    การคุยกันในเวบ สำหรับผู้ที่เข้ามาใหม่ๆอาจจะยังไม่รู้ว่าใครเป็นใคร อายุเท่าไรกันมั่ง.... แม้แต่ตัวเอง ยังเคยเข้าไปแชดอยู่พักนึง...คุยไปคุยมา อ้าว....กำลังคุยกับเด็กสิบ-สิบสองขวบ จากสรรพนามเรียกตัวเองว่าเราก็เลยต้องเปลี่ยนเป็นอา โดยปริยาย..../\7 แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ ในนี้คุยกันได้หมดครับ และเข้าใจว่าคนที่เข้ามาอ่านมาคุยมีกันหลายวัย หลากหลายอาชีพ ขอแค่บ้ารถถีบเหมือนกันก็ใช้ได้แล้ว...
    ความเห็นเรื่องทำรถให้ขี่ได้และทำสีรถใหม่นี่ แม้โดยส่วนตัวไม่ชอบที่จะทำสีรถใหม่ แต่ก็จะขออนุญาตออกความคิดเห็นนะครับ
    เรื่องร้านที่ทำสีรถและประกอบรถ น้องเบียร์87ก็คงจะบอกไปแล้ว แต่ก็อยากจะให้ลองสอบถามดูว่ามีใครที่นอกเหนือจากนี้ อีกไหมเพื่อจะได้เป็นทางเลือกที่มากขึ้น และอาจจะพอแยกค่าใช้จ่ายในการทำรถสักคันได้ดังนี้
    1.เรื่องราคาค่าทำสีตีเส้น
    ก็คงจะไม่แตกต่างกันมากนัก ขึ้นอยู่กับสภาพรถเราด้วยว่าจะต้องซ่อมหรือโป๊วสีมาก--น้อย อย่างไร
    2. ค่าอะไหล่
    อันนี้จะเป็นตัวแปรที่สำคัญ ที่จะทำให้ค่าใช้จ่ายในการทำรถสักคันมากหรือน้อยมันจ ะอยู่ที่ตรงนี้ ดังนั้น ต้องตกลงให้ดีว่าจะต้องใช้อะไหล่เพิ่มเติมอะไรบ้างแต ่ละชิ้นราคาเท่าไร ที่สำคัญที่สุดก็คือ ต้องหาอะไหล่ให้ได้ครบก่อน เมื่อเห็นแล้ว ก็ตกลงเรื่องราคาค่าอะไหล่
    3. ค่าแรงในการประกอบ
    ก็คงต้องสอบถามดูว่าค่าแรงในการประกอบเป็นราคาเท่าไร ซึ่งคิดว่าน่าจะประมาณ300-500 อันนี้ไม่รู้ว่าจะรวมค่าแรงในการขึ้นซี่ลวดวงล้อหรือ ไม่ ก็คงต้องถามกันก่อน
    ที่กล่าวมาทั้งหมด จะเห็นว่าค่าใช้จ่ายที่มากที่สุดก็คือค่าของ ค่าอะไหล่ และปัญหาสำหรับคนเล่นใหม่ๆก็คือการดูของนั่นเอง ว่าของชิ้นไหน เป็นของแท้หรือของทำใหม่ซึ่งมีผลกับราคารวมด้วย ซึ่งก็คงจะขึ้นอยู่กับจรรยาบรรณของช่างแต่ละคนว่ามีค วามจริงใจแค่ไหนกับผู้ที่เชื่อและไว้ใจเข้ามาใช้บริก าร
    งบประมาณโดยรวมคิดว่าน่าจะอยู่ที่ประมาณ4000-10000 บาทสำหรับในการทำรถและทำสีใหม่ และอาจจะมากกว่านั้น โดยขึ้นอยู่กับค่าอะไหล่
    โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ขอแนะนำให้ทำสีรถใหม่ แต่หาร้านจักรยานแถวๆวรจักรหรือใกล้บ้านซ่อมให้ก็คงจ ะเสียเงินอีกประมาณไม่เกินสองหรือสามพันก็ขี่ใช้ได้แ ล้ว และค่อยๆศึกษาให้รู้ จึงค่อยๆตามอะไหล่แท้มาใส่เข้าไป อะไรที่สงสัยก็สอบถามมาในนี้ก็ได้ คิดว่าทุกๆคนคงจะยินดีตอบให้ทราบ
    แต่หากชอบจริงๆแต่ก็คงจะแนะนำได้เท่านี้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 17-05-2007 เมื่อ 12:10

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อันนี้ต้องเห็นด้วยกับพี่ๆหลายๆคนครับ แต่อยากจะให้ลองนอนคิดถามตัวเองหลายๆรอบก่อนว่าการที ่ต้องการจะใช้รถจักรยานโบราณเพื่ออะไร ถ้าอยากจะเอาไว้แค่ขี่เล่นเป็นครั้งคราว เอาไปซื้อของปากซอย หรือขี่โก้ๆตามสมัยนิยม เปลี่ยนใจขายโครงเก่าแล้วเพิ่มเงินอีกหน่อยซื้อแนวโล ว์มาขี่ดีกว่านะจะเข้ากับวัยแล้วตอบโจทย์ได้ดีกว่า แถมไม่ต้องมาเหนื่อยกับการวิ่งหาอะไหล่ ได้รถสีสวยถูกใจวัยโจ๋
    ลองคิดดูเอานะครับ (แบบว่าเสียดายสีเดิมของโครงรถนะครับ)em89

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอดีเมื่อเช้าพิมพ์ข้อความแล้วมันerror คิดว่าจะลงไม่ได้ ก็เลยใช้วิธีนั่งเขียนด้วยลายมือแล้วถ่ายรูป ไหนๆก็เขียนแล้วก็ขอลงความเห็นอีกครั้ง เผื่อใครจะsave เก็บไว้ดูบ้าง

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    ... (แบบว่าเสียดายสีเดิมของโครงรถนะครับ)em89
    K.โอ๋ ...ทีรถตัวเองบอกมีแต่รถทำสี ... 5555....

วันนี้มีสาวมาถาม ก็ขออนุญาติแลกเปลี่ยนบทเรียนประสาหนุ่มมือใหม่นะครั บ
    ผมเริ่มสนใจรถถีบโบราณหลังจากได้ Standard คานคู่มาใช้ก็ประมาณ 10 ปี ต่อมาไม่นานนักก็ไปโดน Raliegh Standard คานคู่ มาคันนึง เพราะความไม่รู้ ไม่ได้ปรึกษาใคร ดูข้อต่อไม่เป็น ขอให้มีเพลทบอกว่าเป็นยี่ห้ออะไร ดุมเป็น SA แค่นี้ ทำให้เข็ดไปพักใหญ่ จึงไม่ได้จริงจังกับการหารถทั้ง ๆ ที่มีโอกาสเจออยู่เรื่อย ๆ อาจเป็นเพราะยังเข็ดอยู่ ผนวกกับการงาน + การเงิน ไม่สอดคล้องกัน

กระทั่งกลางปีที่แล้วเพิ่งมาได้ Raliegh 28 หญิง ทั้งคันราคา 3,000 บาท สภาพที่เห็น + ความรู้ขณะนั้นคิดแต่ว่าต้องทำสี+เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ท ั้งหมด โดยไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถถีบก็มีตีเส้นด้วย แค่เกือบ ๆ ปีที่ตามอะไหล่ มีบทเรียนประสามือใหม่เล่นรถอยากเล่าให้ฟังครับ

อันดับแรก “ต้องใจเย็น และตั้งหลักให้ดี” เพราะไม่งั๊นเจออะไรซื้อหมด จะหมดตัว ผมใช้วิธีตั้งงบว่าเดือนนี้ซื้อได้เท่าไร แต่ก็เกินทู๊กเดือน.....

Raliegh คันที่ว่านี้ ลายน้ำยังอยู่ แต่ด้วยความคิดว่าต้องทำสี ก็ชำแหละซะ อันไหนโทรม ก็ถอดโยนทิ้งหมด ทั้งบังโซ่ตะเข็บล้ม , บังโคลนหน้า-หลัง, น๊อตหางปลาลูกเต๋า, แฮนด์ร้านจักรยานถอดให้โดยใช้ค้อนปอนด์ตีซะบี้เลย ตะเกียบหน้าสีแตกนิดเดียวเพราะคด ดันไปคิดว่าร้าว หัก เครียด กังวล ใจร้อนอยากทำรถถีบเร็ว ๆ เอาไปให้ช่างเชื่อมไฟฟ้าเชื่อม ตอนหลังมาเสียตังค์ดาม+ไล้ทองเหลืองอีกรอบ (บทเรียนนี้ 20,000 กว่าบาท รวมที่ซื้อทั้งอะไหล่ใหม่ – เก่า แท้-เทียม ค่าชุบ ค่าซ่อม ปัจจุบันยังได้อะไหล่ไม่ครบ และยังไม่ได้ทำสี โดนทุบหัวแบะไปหลายรอบแล้วครับ)

ถ้าจะทำสีใหม่จริง ๆ ต้องเผื่อค่าแรงอะไหล่อย่างที่ P' Wasant แนะนำ ของใหม่เก่าเก็บนอกจากราคาสูงแล้วยังหายากด้วย อะไหล่มือสองบางอย่างถ้าจะชุบก็มีทั้งถูก-แพงแล้วแต่ฝีมือ หาร้านฝีมือดี ๆ ยากหน่อย น๊อตแท้ตัวเล็กๆ ถ้าจะชุบก็มีโอกาสหาย

อีกบทเรียนที่สำคัญที่สุดคือ “ต้องมีเพื่อน” ไว้โดนทุบด้วยกัน เอ๊ย ! เป็นที่ปรึกษา

นอกจากจะทำให้หาอะไหล่ได้ง่ายขึ้นแล้ว ยังได้ความรู้อีก และโอกาสในการได้ “ของดีสมราคา” ก็มีมากขึ้น ของบางอย่างได้มาจากการแลกบางอย่างให้ บางทีเข้าร้านโน้นออกร้านนี้ หาแทบตาย อยากได้ใจจะขาดจะซื้อก็ไม่มีขายสุดท้ายได้มา “ฟรี” ก็มี

ผมน่ะร้านซ่อมรถถีบโบราณทั้งหลายที่รู้จักในกทม.เนี่ ย อยู่ไม่ไกลจากบ้านผมทั้งนั้น ไม่เคยหาข้อมูลเล้ย ... (เป็น “มดในกะลา” มา 10 กว่าปี) ไม่รู้ทำไมบทเรียนนี้มักจะมาทีหลังเสมอem87
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 17-05-2007 เมื่อ 15:37

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

บทเรียนมีไว้ให้จดจำ(แต่ไม่ค่อยจำตอนเรียน) ประสพการณ์แต่ก็ไม่ได้แตกต่างกันมากซักเท่าไหร่ มีก็แต่จะโดนมากโดนน้อย ถึงพอสมควรครับ เดี๋ยวนี้จะทำรถถีบซักคัน ค้นหาข้อมูลจนอิ่มเพียงพอก่อน ถึงลงซื้อ และต้องจำไว้อย่าง "ว่าของไม่ได้มีชิ้นเดียวในโลก" เพราะเค้าตั้งเป็นโรงงานผลิต มีอีกเยอะ แต่ต้องใจเย็นๆนิดหนึ่ง ถึงแม้บางทีตัวเองก็ทำไม่ได้ครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จากที่ไม่ค่อยจะมีเรื่องอะไรคุย แต่เมื่อมีน้องคนนึงที่เพิ่งได้จักรยานซึ่งที่อ่านดู น่าจะเรียกกว่าโครงมากกว่า ก็เลยทำให้มีประเด็นได้เรื่องคุยขึ้นมา...
    สำหรับน้องที่ได้ส้ม(จักรยาน)หล่นทับถึงสองโครง ก็เลยไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรกับมันต่อดี จะเอาไปทำที่ไหน เพื่อให้มันขี่ได้
    จากที่ได้เขียนอธิบายเรื่องค่าใช้จ่ายที่อาจจะต้องใช ้ในการทำรถแต่ละคันแล้ว จะเห็นว่างบไม่ใช่น้อยๆเลย สำหรับทำรถให้เป็นรถใหม่อะไหล่แท้สักคันนึง ซึ่งสำหรับคนที่ยังเรียนอยู่หรือเพิ่งจะเริ่มทำงาน หากแนะนำได้ก็คงจะไม่ขอแนะนำให้เอารถไปทำสีใหม่(อะไห ล่แท้) เพราะจะเสียเงินมาก และเป็นการเพิ่งจะเริ่มเล่นรถจักรยานด้วย หากไปทำมาแล้วไม่ได้ดีหรือแพงมากไป มันจะทำให้เสียความรู้สึกเปล่าๆ
    จึงคิดว่า หากพอจะทราบรายละเอียดเรื่องงบที่จะใช้แล้ว (ซึ่งก็คงไม่ต่ำกว่าห้าพันสำหรับในการทำรถให้ใหม่) น่าจะเก็บโครงรถนี้เอาไว้ก่อน แล้วมองหาจักรยานที่เป็นคันอยู่แล้ว ซึ่งราคาในปัจจุบันที่ตัวเองคิดว่าน้องพอจะหาซื้อได้ ในงบประมาณ3000-5000 บาท และขี่ได้เลย ซึ่งก็คงจะหาไม่ยากหากไม่ด่วนรีบร้อนจนเกินไป โดยค่อยๆดูในเวบหรือตามคนที่จะพอจะรู้จักและไว้ใจได้
    การทำรถคันนึง งบอาจจะบานปลายขึ้นไปถึงหมื่นกว่าบาท หากรวมกับโครงรถที่เราซื้อมาก็คงจะขึ้นไปอีกหลายเงิน อยู่
    ซึ่งจำนวนเงินขนาดนี้สามารถที่จะซื้อรถยี่ห้อหายากๆ หรือรถสภาพดีสักคันนึงได้สบายๆแถมอาจจะเหลือเงินเอาไ ว้ซื้อของแต่งอย่างอื่นเพิ่มได้อีก
    และมีข้อคิดอย่างหนึ่งก็คือ รถที่ทำสีแล้วหากเบื่ออยากจะขายมักจะขายยากกว่ารถที่ ไม่ทำสีหรือสีเดิม เนื่องจากราคารถทำสีมักจะสูงอีกประการหนึ่งก็คือคนจะ นิยมเล่นรถสีเดิมมากกว่า

หน้าที่ 168 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 68 118 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks