คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 17

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 67 117 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ คุณหัวโป่ ถ้ามีโอกาสผมจะไปเที่ยว จะให้พาไปดูครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

การหารถถีบหรืออะไหล่ต่างๆ ผมค่อยข้างเป็นโรคทรัพย์จาง(รักษาไม่หาย) เลยต้องไปคุ้ยเขี่ยหาตามเศษๆ แบบนี้ครับ ประทังไปวันๆ เผื่อจะมีผู้ใจบุญทิ้งๆคว้างๆมาบ้างครับ/\4

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

keng@silpakorn's Avatar
    สถานที่
    MJMD!
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆครับ พอดีรถที่ได้มามันก็มีสนิมมาเป็นบางจุด ตัวรถก็แห้งๆ
    อยากจะถามว่าเราควรเริ่มทำยังไงกับตัวรถครับ (ใช้อะไรเช็ด) เพื่อป้องกันเรื่องสนิมอ่ะ ตัวผมไม่อยากขัดซักเท่าไร เพราะตามพวกชิ้นบังโคลนมันยังพอมีลายน้ำอยู่ อยากรู้ว่าจะใช้อะไรเช็ดดีครับ/\4 /\4

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่
    การหารถถีบหรืออะไหล่ต่างๆ ผมค่อยข้างเป็นโรคทรัพย์จาง(รักษาไม่หาย) เลยต้องไปคุ้ยเขี่ยหาตามเศษๆ แบบนี้ครับ ประทังไปวันๆ เผื่อจะมีผู้ใจบุญทิ้งๆคว้างๆมาบ้างครับ/\4
    ทุกวันหลังเลิกงานจะไปโรงเหล็กเกือบทุกวัน จักรยานมันแถวบ้านไม่เยอะเหมือนในรูป การหาของตามโรงเหล็กทำให้หลายๆคนยึดเป็นอาชีพได้ พวกนั้นวันๆก็จะขับรถไปตามโรงเหล็กทุกโรง เจออะไรเป็นเก็บ เช่นอะหลั่ยรถ เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องมือช่าง เอามาซ่อมแล้วก็จะไปขายตามตลาดนัดของเก่า บางอย่างของดีๆแต่คนเขาไม่จำเป็นต้องใช้ก็เลยทิ้ง การจะหาของอะไรต้องดูพื้นที่ด้วย เช่นจักรยานโบราณ ถ้าไปหาแถวดำเนิน แม่กลอง ฯลฯ หรือพื้นที่ที่เขาทำนากัน ก็จะไม่มีให้เห็น เพราะแต่เดิมเขาใช้เรือกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 15-03-2006 เมื่อ 07:54

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หกปีก่อนตอนไปทำงานที่ภูเก็ต ช่วงนั้นจะตระเวณตามร้านรับซื้อเศษเหล็ก ซึ่งมีไปทั่วทั้งตัวจังหวัดภูเก็ต หรืออำเภอรอบนอกเช่นถลาง และตามหมู่บ้าน ตามสวนยาง ไล่เรื่อยไปจนถึงพังงาก็เคยไปอยู่บ่อยๆ
    ซึ่งก็พบอยู่หลายคัน แต่ไม่เคยเลยที่จะได้คันที่สภาพดีๆ โดยมากเป็นสนิมขุมและตามดไปเสียทั้งคัน เคยได้รัดจ์26"หญิงแบบไม่มีกุญแจคอ เพลทเป็นทองเหลืองสวยมาก ก็ถอดล้อออกเอามาแต่โครงเดี๋ยวนี้ก็ยังแขวนเก็บไว้อย ู่กับบ้าน ชอบรถที่เป็นสนิมแบบนี้ ยิ่งสนิมมากก็ยิ่งดี มันดูแล้วได้ความเก่า ขลัง ไปอีกแบบหนึ่ง
    แต่ก็ไม่ใช่ว่าไปแล้วจะได้ทุกครั้ง โดยมากมักจะผิดหวังเสียมากกว่าสมหวัง ตอนพักเที่ยงมักจะขับรถออกจากที่ทำงานฝั่งภูเก็ตข้าม สะพานสารสินเข้าเขตพังงาที่อำเภอโคกกลอยไปที่โรงรับซ ื้อเศษเหล็กหลังตลาดโคกกลอย มีร้านใหญ่อยู่ร้านหนึ่ง ที่นั่นจะเห็นกันจนคุ้นตา เค้าบอกว่ามีคนสั่งไว้ว่า ถ้าพบจักรยานโบราณให้เก็บไว้ให้ เค้าให้คันละห้าร้อยโดย และมีคนจากพังงามาหารถเป็นประจำ แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังพบรถประปราย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การเล่นจักรยานโบราณ พอเก็บไปนานๆเมื่อขายออกมันดูเหมือนว่ามีกำไรเมื่อเท ียบกับราคาที่ซื้อเข้า แต่รวมๆแล้วยังไงๆเงินที่จมอยู่กับสิ่งอื่นๆหรือคันอ ื่นที่ซื้อเข้ามามันก็ยังมากกว่าเงินที่ได้มาจากขายจ ักรยานออกไปอยู่ดี
    จริงอยู่จักรยานคันนึงขายไปได้หลายพันแต่มันก็เหมือน ส้มหรือผลไม้ที่ขายได้ก็มักจะเป็นผลที่สวยๆและจะเหลื อแต่ผลช้ำๆหรือผลสวยๆพ่อค้าก็จะเก็บเอาไว้กินเอง สุดท้ายรวมๆแล้วส้มเข่งนึงขายได้ไม่เท่าไร ส่วนมากจะเก็บไว้กินเองมากกว่า::
    ดังนั้นส่วนตัวแล้ว เล่นจักรยานจึงมักจะไม่ค่อยคิดเรื่องเงินสักเท่าไร ปัญหาโดยมากมักจะอยู่ที่เจ้าของไม่ยอมขายมากกว่า จักรยานบางคันกว่าเจ้าของเดิมจะขายให้ก็ใช้เวลาเกือบ สองปี แต่กับบางคันได้มาแบบที่แทบจะเรียกได้ว่าแทบจะไม่ทัน ตั้งตัว กว่าจะรวบรวมเงินได้ แทบแย่!:)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กำลังนึกๆอยู่ว่าจะนั่งฝอยหรือว่าหลับก่อนแล้วจึงค่อ ยฝอยดี ทุกวันนี้จะมาถึงที่ทำงานแต่เช้า ก่อนหกโมงเช้า เป็นเวลาที่บางคนยังไม่ตื่นเลยหรือตื่นแล้วแต่อาจจะอ อกจากบ้านมาทำงานก็ล่วงเข้าเจ็ดโมงกว่าๆ ก็นึกๆไปพิมพ์ไปนะครับ สักพักเดี๋ยวความคิดมันก็จะไหลออกมาเอง
    นึกๆไปก็อิจฉาคนที่อยู่ต่างจังหวัด ถนนหนทางรถก็ไม่มากเหมือนกรุงเทพฯ ปั่นจักรยานไปทำงานสบายๆ เมื่อก่อนเรียนหนังสือที่เมืองกาญจน์ น้าซื้อจักรยานเฟสสันทรงbmxรุ่นE.T.ปั่นไปเรียนเทคนิ คทุกวัน ไกลจากบ้านที่เช่าอยู่กับเพื่อนระยะทางประมาณ5กม.บาง ทีขากลับตอนหน้าฝนยังมีเวลาแวะจับปลาที่กระโดดหลุดมา จากร่องน้ำที่ล้นปริ่มถนน พอเรียนจบจักรยานก็ยกให้ลูกพี่ลูกน้องปั่นไปโรงเรียน ต่อ
    อยู่กรุงเทพฯออกจากบ้านเจ็ดโมงมีหวังมาถึงที่ทำงานสา ยทุกวัน โดนไล่ออกพอดี

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้มีความรู้สึกว่าแต่ละเดือนเริ่มมีเงินใช้อย่า งพอที่จะสบายๆขึ้นมาบ้าง ที่มีเงินใช้ไม่ใช่เพราะขายจักรยานหรืออะไหล่ได้ เพราะช่วงนั้นก็ยังมีการซื้อของเข้ามาเหมือนกัน อย่างตะเกียงบางดวงราคาแพงกว่าจักรยานที่ขายเสียอีก ขายจักรยานได้แล้วก็ยังต้องหาเงินมาเพิ่ม สรุปแล้วก็ยังติดลบอยู่ดี/\4
    คิดว่าคงมาจากช่วงนี้ไม่ได้ซื้อของหนักๆมากกว่า คำว่าของหนักๆคิดว่าคงจะเข้าใจนะครับ หมายถึงพวกจักรยาน อะไหล่หรือของเก่าอื่นๆที่เห็นแล้วยังไงๆก็ต้องซื้อ และราคาก็ค่อนข้างสูง
    ถ้าเห็นหรือรู้แล้วมันอดไม่ได้หรอกครับ ยังไงก็ต้องเอา บางเดือนคิดว่ากำลังสบายๆแล้วนา มีของมาอีกกลายเป็นต้องมีหนี้เหมือนเดิม ดีหน่อยที่ช่วงนี้ไม่ได้ซื้ออะไรเข้ามา หวังว่าคงจะนานหน่อยกว่าจะโดนอะไรเข้าอีก แต่ก็มีความสุขดีครับ ไม่เคยคิดผิดหวังที่ได้ซื้อ คิดซะว่าซื้อมาแล้วเหมือนได้เปล่าเก็บใส่ตู้ได้นั่งด ูก็มีความสุขใจพอแล้ว:)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 16-03-2006 เมื่อ 07:07

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การที่ไม่ค่อยไปขลุกอยู่กับพรรคพวกที่รัชดาฯในตอนวัน เสาร์ก็คงจะมีส่วนเหมือนกันที่ทำให้ไม่ได้เห็นอะไรเต ะตา เพราะเวลาไปแต่ละครั้งอาจจะได้พบกับอะไหล่บางชิ้นที่ หามานาน เจอแล้วถ้าไม่ซื้อตอนนี้แล้วเมื่อไหร่จะได้เจออีกครั ้ง อย่างล้อดันลอปกาบกล้วย หลุดมาหลายคู่ ราคาคู่ละ3000 เห็นซื้อกันมาคนละคู่สองคู่ แป๊บเดียวเกือบหมด ที่ซื้อมากะ ว่าจะเอามาใส่รถพับได้ แต่ว่าล้อมันใหม่เกินดันเสียดายซะอีกก็เลยใส่ล้อของเ ดิมไปก่อนกาบกล้วยเหมือนกัน อันใหม่ก็เลยแขวนเก็บไว้เป็นอะไหล่ รอให้ล้อเก่าพังก่อนหรืออาจจะเอาไปใส่กับรถคันอื่น แต่อาจจะมีวันดีคืนดีมีเด็กมาขอซื้อถ้าไม่ขายก็อาจจะ โดนคำพูดว่า "พี่ไม่ใช้แล้วจะเก็บไว้ทำไมขายให้ผมเถอะแบ่งๆให้น้อ งๆได้มีของเล่นบ้าง"
    ของที่เก็บไว้มันจะรู้สึกว่ามีคุณค่าและสำคัญต้องการ จะใช้ขึ้นมาเมื่อมันไม่อยู่กับเราแล้ว ถ้าขายไปต่อไปเกิดต้องการใช้ก็ไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหน

จริงครับ ของบ้างอย่างกว่าเราจะหามาได้ใช้เวลาต้องนานมันถึงมี คุณค่าทางจิตใจมองดูเมื่อไรก็รู้สึกว่ามีความสุข ครับ:) :)

คือแบบว่าอยากคุยอีกครับ/\2 เสียดายเมื่อ2ปีที่ผ่านมาผมให้เวลาไปกับการค้าขายมาก ไปหน่อย เรื่องจักรยานผมก็เหมือนเบื่อๆไปบ้าง ไปหาของตามร้านของเก่าเจอโครงจักรยานดีๆต้องหลายโครง ก็ไม่สนใจไม่ซื้อแต่พอมาตอนนี้ นั้งคิดทีไรเสียดายทุกที /\4 ของบ้างอย่างบ้างทีเจอแล้วก็ต้องซื้อเลยครับถ้าไม่ซื ้อเดียวจะต้องมานั้งเสียดายอีก ( หมายถึงจักรยานแปลกๆนะครับ) /\2

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คุยมากๆก็ได้น้อง .nicee..... ของทุกอย่างถ้าเราอยากได้ต้องรีบหน่อย อย่าคิดนาน เมื่อเดิอนที่แล้วตัดสินใจซื้อรถภายใน 2 นาที....เพราะสถานการณ์มันไม่น่าไว้ใจ....เมื่อวันศุ กร์ที่แล้ว อุตสาห์ถ่อสังขารไปกันถึงสุพรรณบุรี ไปเฝ้าตั้งแต่พ่อค้ายังไม่มา....พอพ่อค้าเข้ามาก็หยิ บดูกันเป็นชุดแรกแล้วก็วาง...แล้วเป็นไง....สองคัน.. . อด.. พวกมาทีหลังเอาไปกิน....แล้วก็มาบ่นกัน...โทษโน่นโทษ นี่ ...ทำไมไม่โทษตัวเอง... เสียดาย ....เมื่อก่อนที่บางกระบือก็เหมือนกัน หยิบเพลทซันบีมใหม่เอี่ยมขึ้นมาดูกัน...คงจะรอกลับมา ต่อรองใหม่อีกที...พอวางปุ๊บก็มีมือที่สามมาหยิบต่อป ั๊บ...ผลเป็นไง...คนที่มาหยิบก็คือเด็กคนที่ถูกอุ้มอ ยู่ข้างบนนั่นเอง..........

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วันที่ 2 ***

พี่ๆครับอย่าลืมไปเลือกตั้งกันนะครับ:p
    แม้ว่าการตื่นตัวทางการเมืองมิใช่สิ่งที่ชี้ถึงความเ ป็นประชาธิปไตยเสมอไป กล่าวคือ ฮิต.....ได้รับเสียง
    สนับสนุนจากประชาชนจำนวนมากแต่ตัวของ ฮิต......เอง/\
    **พูดถึงเรื่องรถถีบตอนเด็กๆผมเคยขับของพ่อครับเป็นช าย 28 น่าจะเป็นฮัมเบอร์( จากคำบอกเล่าของพี่ชาย ) ตอนนั้นยังไม่รู้จักเล็กมาก และรถคันนั้นได้ถูกขายไปกับคนรับซื้อเศษเหล็กรับซื้อ ของเก่าไปแล้วแต่ยัง
    พอมีรูปหลงเหลืออยู่
    **พูดถึงตอนถีบขาจะไม่ถึง/จะต้องใช้วิธีการสอดขาไปใต้คานค่อยๆกระดกไปเรื่อยแต่ ก็สามารถถีบไปถั่วทั้งหมู่บ้านครับแม้บางครั้งอาจะมี พลาดบ้างที่ทำให้น้องชายกระแทกกับคานเหล็กล้วนๆ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อวานตอนเช้าก็ถอยเข้ากรุมาอีกคันครับ เนื่องจากเข้าหัวข้อ(แม้)ที่ตัวเองตั้งไว้ แม้รถจะมีรอยเชื่อม แต่ป่ออุ้ย(เจ้าของ)อัธยาศัยดีมากเลย ชอบทั้งคนทั้งรถ ตกเย็นก็ประกอบเจ้ากีวีคันเดิม จนถึง 4 ทุ่ม เหนื่อยแต่มัน เพราะระเบิดออกเป็นชิ้นๆ แล้วมาประกอบใหม่ให้เหมือนเดิม ได้อารมณ์ไปอีกแบบ ตัวรถเงาๆด่างๆสวยดีครับ ถ้าเป็นรอยก็เอาผ้าเช็ด หายเลย จะลองเอารูปมาให้ดู เผื่อใครที่ไม่ชอบยุ่งยากกับรถ(แต่ยังรักรถ) คงจะต้องเรียกว่า "เจ้ากีวี" ไปซะแล้ว
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนั่งทำงาน เซ็งๆและเมื่อย เลยเปลี่ยนบรรยากาศsketch รูปจักรยาน วันนี้เอามาฝากให้ดูครับ ฝีมือก็งั้นๆ อยากเอาบรรยากาศเก่าๆคืนมามากกว่า

รูป รูป  

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 67 117 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks