คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 175

หน้าที่ 175 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 75 125 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,611 ถึง 2,625 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

โบราณเปรียบเปรยว่าไก่เห็นพลอย .ถ้าพวกที่วิ่งหาของเก่าตามบ้านจะมีเวลาสนใจหาความรู ้สึกนิด ชิวิตความเป็นอยู่น่าจะดีขึ้นกว่านี้อีก อย่างเช่นเจอจักรยานก็คือโลละ 4 บาท ไปขาย 7-8 บาทก็ถือว่าวันนี้มีกินแล้ว ไปเจอขันลงหิน ชุดเชี่ยนหมากก็ดิดว่าเอาไปขายได้โลละ ร้อยกว่า บางคนทุบก่อนก็มี ทุบหรือไม่ทุบก็ราคาเดียวกันแถมประหยัดเนื้อที่ พวกกระป๋องนมตราหมี ก็เหมือนกันทุบซะแบน .ฃองบางชิ้นมีวัสดุหลายอย่างผสมกัน พวกก็ทุบแยกขาย แทนที่จะขายเป็นชิ้นให้พวกอนุรักษ์ อือ..ความรู้มันตัดตอนแค่รอบเอวจริงๆ แถวบ้านก็มีอยู่คนหนึ่งเวลาเจอรถจักรยานเป็นต้องเลื่ อยเป็นท่อนๆ ก่อนไปขายโรงเหล็ก นัยว่าเป็นเหล็กคนละเกรดจะได้ราคาดีกว่า ...ถือว่าแบ่งกันกินแล้วกัน เรา ๆหรือคนอื่นๆจะได้เป็นพ่อค้ากันบ้าง...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ...พวกกระป๋องนมตราหมี ก็เหมือนกันทุบซะแบน ....
    เท่าที่ถามเพื่อนตอนเด็ก ๆ ได้กินนมหมีนี้ทั้งนั้น กินเสร็จ กระป๋องใช้ใส่น้ำแช่ตู้เย็น เหมือนกันแทบทุกคน ตอนนี้บางบ้านก็ยังใช้อยู่แบบมีฝาด้วย แรก ๆ เห็นขายที่คลองถม ยังนึกจะมีคนซื้อเหรอ เพราะที่บ้านสมัยก่อนมีหลายใบ... ตะก่อนที่บ้านมีขวดน้ำอัดลมเก่าเยอะ ขวดน้ำมะเน็ดก็มี 7-8 ใบ (อันนี้เกิดไม่ทัน) ซุกอยู่ในกองของเก่า พอซาเล้งมาไม่ทันดู พวกแอบหยิบไปตอนไหนก็ไม่รู้ ...
    น่าอิจฉาจังครับ ที่ได้มีโอกาสฟื้นฟูรถถีบหายากจากที่ ๆ เค้าไม่เห็นความสำคัญ... ส่วนผมออกต่างอำเภอทีขับไปเล็งไปตามใต้ถุนบ้าน-ยุ้งข้าว ตาแทบเหล่ รถจะตกถนนซะหลายรอบ ถ้าไม่ฟลุ๊คจริง ๆ โอกาสเจอน้อยมั่ก ๆ บางทีเจอเค้ายังใช้อยู่ ก็ยังไม่ยอมขาย

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ปีหน้ารู้แล้วว่าจะไปพักร้อนที่ไหนดี กะว่าไปหาบ้านเช่าแถวเวียงป่าเป้าสักเดือน พอเวลาคุณหัวไป่ไปทำงานเราก็ไปเฝ้าโรงเหล็ก ..ทำไมถึงช่างโชดดีอย่างนี้ เดี๋ยวเจอ บิเอสเอ คานโค้ง 200 บาท เมื่อวานไปเจอ นิวฮัดสันอีก 200 บาท .ว่านะ...ค่าเช่าบ้านเดือนละ 2000 บาท เดือนหนึ่งได้รถแบบนั้นสักคันสองคัน คิดว่าคุ้มนะ....
    อาจารย์ครับ ผมฝากหาให้ผมหนึ่งห้องด้วยครับ เอาที่มันใกล้ๆ โรงเหล็กเลยนะ ได้อ่านแล้วรู้สึก ตามันร้อนๆ ยังไงไม่รู้ -*-
    ถึงเค....
    เค ลูกปืนถ้วยคอหน่ะ ถ้าจะเน้นให้เป็นของอังกฤษ โทรหาต๋องได้นะ ต๋องพอแบ่งให้ได้ เฮอร์ ฯที่ต๋องกำลังจะขึ้นคัน ก็เป็นถ้วยในเหมือนกัน คิดว่าขนาดน่าจะเท่าๆกัน ของอังกฤษดีอย่าง ไม่บิ่น ไม่เบี้ยวง่ายๆ รถที่ผ่านการใช้งานมาเป็น สิบๆปี แกะลูกปืนออกมาดู ยังกลมดิ้ง แต่ก็นะ อย่างเค ของแบบนี้ก็คงจะมีอยู่แล้วหล่ะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานเย็นไปเดินเล่นตลาดนัด SaveOne โคราชา เจอ Raliegh 26" หญิง พ่นสีดำทับ สภาพโทรมพอสมควร
    อะไหล่ที่ติดรถที่แท้ก็มีตะเกียบ เพลท แฮนด์ มือเบรคซ้าย ดุมหน้า-ดุมเกียร์ ไม่มีสาย-รอก และเกียร์ บอกราคา 3,300.-
    เมื่อสักเดือนที่แล้วก็มี Humber 26" ชาย 2 คัน สภาพ+อะไหล่ประมาณเดียวกัน บอกราคาคันนึง 5,500 .- อีกคัน 6,500 .-
    ได้ยินราคา+ความหายากของรถแล้วให้นึกอิจฉา K. หัวโป่ ณ โรงเหล็กเวียงป่าเป้า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

บางทีพาอะไหล่ไปซ่อม เชื่อม ไล้ ชุบ นิดๆหน่อยๆ ถ้าไปหาทำตามโรงกลึง ร้านเชื่อม โรงชุบที่ไม่ได้ทำงานพวกนี้บ่อย หรือไม่สนิทกัน นอกจากจะหายาก-ไม่ยอมทำให้ หรือทำให้แต่ฝีมือไม่ดีแล้ว ก็จะโดนทุบซะ บางทีแค่เห็นเป็นล้อรถถีบโบราณ มีเกียร์ ค่าขึ้นซี่ลวดบางร้านก็คิดแพงกว่าปกติ 2-3 เท่าแล้ว คงคิดว่าคนที่เล่นรถถีบโบราณเป็นงานอดิเรกต้องมีเงิน เหลือเฟือมั๊ง ที่ไหนได้ส่วนมากออมกันแทบแย่ เพื่อแลกกับการซื้อรถทั้งนั้น...เจ็บใจจนจะเก็บตังค์ ซื้อเครื่องมือ เรียนรู้วิธีซ่อม เชื่อม/ชุบ เองก็ได้ (วะ) ซะหลายหน
    เมื่อวานพาวงล้อสภาพ 70-80% ไปแต้มอาร์กอนนิดนึง (หาร้านมา 2 อาทิตย์ ไม่มีที่ไหนรับทำ) มาเจอร้านนี้ ถามก่อนว่ามีเชื่อมอาร์กอนมั๊ย แล้วค่อยหิ้วลงไป พอช่างเห็นปั๊บ หน้าเสีย em86 แล้วถามเป็นชุดด้วยความหวังดี เพราะคิดว่าทำทำไม-ทำไปไม่คุ้ม
    - "แพงมั๊ย" "วงละเท่าไร" "หายากมั๊ย" "หาซื้อไม่ได้แล้วเหรอ"
    -"พอหาได้ แต่หายากและราคาแพงอยู่ครับ มันเป็นล้อรถถีบโบราณ จะทิ้งก็เสียดาย"
    "อ๋อ...ของเก่า หายาก ..อืมส์..ค่าทำแพงนะ น่าจะหลายร้อย นึกว่าเป็นพวกล้อสามล้อล่ะตายเลย"
    "ไม่เป็นไร ประมาณเท่าไรครับ ขอเนี๊ยบ ๆ ละกันครับ" (กะไว้อย่างแพงไม่น่าเกิน 200.-)
    "ตีไว้ 400.- ก่อน ตอนเย็น ๆ ค่อยมารับ"
    "ช่างลดหน่อยได้มั๊ยน่ะ นิดเดียวเอง"
    "โห..ไม่แพงแล้วครับ ของหายากนี่ เดี๋ยวทำให้เนี๊ยบ ๆ เลย"
    พอมารับจริง 450.- แต่ก็ OK ครับ ร้านนี้ฝีมือใช้ได้ แพงไปนิด แต่ตัวเองคิดว่าคุ้ม ก็มันมีคุณค่าทางจิตใจนี่ครับ em89

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

มันไม่เสมอภาคครับเมื่อเกิดเป็นคนคนหารถโรงเหล็กเมือ งไทย รถดีๆยังมีเหลืออยู่แถวโรงเหล็กทางเหนือ คนหาก็ไม่ค่อยมี ไม่รู้โดนตัดโดนยำไปเท่าไร แถวบ้านหากันจนขาขวิดไม่เจอเลย เมื่อเช้านึกสนุกตอนแก่แวะไปโรงเหล็กแต่เช้า ได้กระป๋องฮอลล์มาสองใบ เดี๋ยวเย็นไปใหม่
    เมื่อวานเย็นไปเที่ยวตลาดบางแก้วแม่กลอง เจอโรงเหล็กก็แวะมั่งเลยมั่ง จะหาจักรยานโบราณแถวนั้นไม่มีเนื่องจากยุคจักรยานเฟื ่องฟูแถวนั้นยังเป็นคลอง ไปได้โถข้าวเคลือบสีขาวมาสองใบ ไม่รู้วัดไหนเอามาทิ้ง เจออะไรก็หยิบติดมือมา จะรอหาจักรยานอย่างเดียวไม่รู้เมื่อไรจะเจอ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หยุดไปสองสามวัน เพราะไปธุระที่ต่างจังหวัด แต่ก็ไม่วายที่จะหาเวลาว่างที่มีแค่เพียงเล็กน้อยออก ไปดูตามตลาดเก่าๆ ซึ่งก็ไม่ได้พบจักรยานโบราณที่น่าสนใจแต่อย่างใด เดี๋ยวนี้จักรยานโบราณค่อนข้างหายาก โดยเฉพาะรถขนาด28" โดยมากจะเจอแต่ฮัมเบอร์26"หญิงมากกว่า
    ไปคราวนี้ เกือบจะได้ตู้โบราณมาเหมือนกัน เห็นพบอยู่ในบ้านเก่าๆที่โทรมจนจะพังมิพังแหล่ หากแต่เจ้าของเค้าไม่อยากจะขาย และเราก็ไม่ได้ไปตื้อหรือให้ราคากับเค้าด้วย คิดว่าให้อยู่อย่างนี้นี่แหล่ะดีแล้ว ของบางอย่างควรที่จะอยู่ในที่ๆเดิมของเค้า คิดอย่างนี้ก็เลยเดินออกมา
    วันนี้เป็นวันจันทร์ รถเมล์คนจะแน่นเป็นพิเศษ แถมรถยังติดอีกต่างหาก เลยมีเวลาเข้ามาคุยน้อยไปสักหน่อย เดี๋ยวตอนเย็นๆค่อยเข้ามาคุยใหม่ครับ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อาทิตย์นี้ไม่ได้กลับกทม. ไปไหนดีว๊า ....ตอนบ่ายโมงเป๊ะ ออกจากโคราชา ขับรถเล่นไปวังน้ำเขียว โอ...เดี๋ยวนี้ปั๊ดตะนาอีกแย้ว กำลังวุ่นกับการขยายถนน....รีสอร์ทขึ้นเต็มเลย ทำไร่องุ่นกันเยอะ อำเภอนี้เค้าวางเป้าหมายประมาณว่าจะเป็นอำเภอปลอดสาร พิษ แหล่งฟื้นฟูสุขภาพ อะไรทำนองนี้ ...ก็ดีสงสัยถอดบทเรียนจาก อ.ฝางที่ปลูกส้มกันซะสารเคมีฟุ้งเลย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

...ขับเล่นไปดูใต้ถุนบ้านไปเรื่อย ๆ อ๊ะ..อ๊ะ...จะ 16.00 น.แล้ว เออ ขึ้นเขาแผงม้าดีก่า...เคยขึ้นไปดูคราวก่อนได้เห็นกระ ทิงตอน 16.30 น. ไม่น่าเชื่อคราวนี้กระทิงตัวแรกออกมาให้เห็นตอน 16.30 น.เป๊ะ เหมือนเดิม ยังเอานาฬิกาให้แฟนดู สงสัย จนท. ว.บอก หรือเพิ่งเลิกงานที่อื่นมากว่าจะแต่งตัวเสร็จได้เวลา พอดี (มิน่าบางตัวไม่ยอมหันหน้าให้ดู สงสัยกลัวเห็นซิป) เมื่อวานได้เห็น 4 ฝูง ๆ ละ 10 กว่าตัว ทะยอยลงมาเรื่อย ๆ สัก17.00 น.กว่า ๆ มีรายการโทรทัศน์มาถ่าย สงสัยตื่นดารา ก็เลยวิ่งหนีฝุ่นตลบเลย ตัวใหญ่สุดที่เห็นเค้าว่าน้ำหนักร่วม 1.8 - 2 ตัน สวยมาก ๆ นักวิจัยบอกว่าเดือนพ.ค. 50 นับได้มากสุด 96 ตัว วันนั้นเค้าทะยอยลงมาตั้งกะ14.00 น.
    ไม่มีรูปมาให้ดู เพราะผมไม่ได้ตั้งใจจะไปแต่แรกอะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สอบถามได้ความว่า ตอนนี้กระทิงเขาแผงม้า มีโอกาสเห็นได้ตลอดปี มีหมี หมาใน ด้วยนะ
    น่าพาลูกหลานของพี่ ๆ เพื่อน ๆ อา ๆ ไปเที่ยวนะครับ และสำหรับ อ.mka ที่ตอนนี้ชีพจรลงเท้า รถปิ๊คอัพ 2 WD ขึ้นได้ครับ ถ้ารถเก๋งก็ลำบากหน่อย ทางไม่ค่อยดี เป็นลูกรังหิน ทรุดเป็นร่องน้ำ ขับขึ้นเขาชันเป็นช่วง ๆ อารมณ์ลุยป่านิด ๆ จากปากทางประมาณ 4 Km. ถ้ามีกล้องส่องทางไกลที่ดึงภาพไกล ๆ ไปด้วยก็ดีนะครับ จะได้เห็นชัด ๆ อ้อ กะให้มาถึงข้างบนประมาณ 16.00-16.30 น.นะครับ จะได้ไม่ต้องรอนาน
    สำหรับค่าใช้จ่ายส่วนมากแล้วแต่บริจาค เช่น ค่าห้องน้ำ ค่าเช่ากล้องส่องทางไกล 2 ตา (ค่าเช่า 20.-) มีไม่กี่ตัว แต่จริงๆ ไม่ต้องเช่าก็ได้ พอขึ้นไปถึงใครได้เช่าก่อนก็แบ่งให้คนที่ไม่ได้เช่าด ู นักวิจัยที่ดูประจำเค้ามีกล้องส่วนตัวและเต็มใจให้เร ายืมด้วย แต่ผมว่าเช่าเถอะครับช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ และมีไกด์เด็กกลุ่มอนุรักษ์ ถ้าจะช่วยเค้าก็อุดหนุนเมล็ดพันธุ์ปลูกป่าทางอากาศ ถุงละ 10.- (เมล็ดมะค่า / ไม้ยืนต้น 1 ถุงมี 12 เมล็ด) วิธีปลูกต้องลองเองครับ
    อ้อ ที่สำคัญ ต้องตาดี+ใจเย็นครับ จะได้ไม่โมโหเวลากระทิงออกมา แล้วไม่เห็นอาจโดนกดดันเล็กน้อย จากเด็กนำทาง/ คนที่ไปด้วย ที่คอยแซวถากถางประมาณว่า ...โหยพี่/ลุง จะเข้ามาขวิดอยู่แล้วยังไม่เห็นอีกเหรอ .... ใกล้ขนาดนี้ถ้ามีตาต้องเห็นแล้ว ...เพราะถ้าตาดีๆ เนี่ย มองเห็นด้วยตาเปล่าเลยครับ.....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เขาแผงม้ามันอยู่ที่ไหนกันเนี่ย เคยได้ยินเหมือนกัน คิดดูแล้วตัวเองยังไม่รู้ไม่ได้ไปอีกมาก มาเที่ยวเอาตอนแก่แต่ก็ยังดีที่พอมีเวลาได้เที่ยว ตอนนี้มุ่งเน้นเที่ยวเมืองกาญน์ให้หมดก่อน บางทีอยากไปแต่ปัจจัยหมดก็ต้องเอา 1 Wd ไป (เวป 110) ประหยัดน้ำมันดี คนมาจากกรุงเทพขี่เวสป้ามาเที่ยวยังไม่กลัวเลย
    คุณอาของผมมันหน้าเลือด เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วผมไปยืมเงินมา แปดแสน ผมต้องให้คืนไปสองล้านกว่าแล้ว มันหน้าเลือดจริงๆ พอสิ้นเดือนเหลือจากให้คุณอาแล้วก็พอมีเงินเติมน้ำมั นเที่ยวหน่อย เดี่ยวสิ้นปีนี่ผมจะประกาศอิสรภาพ ตัดญาติขาดมิตรกันแล้ว...(...อากรุงไทย......)คงมีเง ินเหลือเที่ยวมากกว่านี้ ก่อนที่จะเที่ยวไม่ไหว
    เมื่อวานกลับจากตลาดบางแก้วกับอาจารย์แว่นก็แวะดูรถก ระบะมือสองเห็นคนรู้จักบอกว่ามีรถดีอยู่คันหนึ่ง เจ้าของใช้ไปแค่ สามหมื่นกว่าโล ก็สอบถามราคาเล่นๆได้ความว่า .. สี่สิบสี่หมื่นห้าพัน... ครับๆ ..แล้วก็ออกมา ..โธ่เอ๋ย รถก็ไม่คอมมอนเรล ราคานี้เพิ่มอีก แปดหมื่นได้รุ่นตาเจ้ค (ตาเฉียงขึ้น)ป้ายแดงไม่ดีกว่าหรือ ...ดับความอยากไปได้เปลาะหนึ่งแล้ว..ที่มีอยู่แล้วผ่ อนก็ไม่ต้องผ่อน จอดก็ไม่กลัวหาย ใช้มา สิบห้าปีแล้ว เมื่อวานลองได้ 140 ยังวิ่งฉิว อยู่อย่างนี้ดีแล้วไม่ต้องเกาหัวกุมขมับตอนสิ้นเดือน ด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

..ที่มีอยู่แล้วผ่อนก็ไม่ต้องผ่อน จอดก็ไม่กลัวหาย ใช้มา สิบห้าปีแล้ว เมื่อวานลองได้ 140 ยังวิ่งฉิว อยู่อย่างนี้ดีแล้วไม่ต้องเกาหัวกุมขมับตอนสิ้นเดือน ด้วย
    ม่ะใช่ไมล์อ่อนเหรอครับ ... แล้วถึงบ้านได้เช็คมั๊ยครับว่าชิ้นส่วนกลับมาครบหรือ เปล่า แหะ แหะ ขอโทษค๊าบ.......
    โหย ..ขับ 140 ยาวๆ ไม่เหนื่อยเหรอครับ ผมวิ่งมาตรฐาน120 ขึ้น 140 บางช่วง ส่วน160 นาน น๊าน ซักที ...มานเสียว....คุณพี่ตำหนวดกระโดดมาจากพุ่มไม้อะครั บ
    - เขาแผงม้า เป็นส่วนท้ายของเทือกเขาใหญ่ครับ เป็นรอยต่อระหว่างนครราชสีมากับจังหวัดปราจีนบุรี มาได้หลายทาง แต่ถ้าขึ้นทางเส้นกบินทร์จะได้เห็นว่าทำไมเค้าถึงเรี ยกอีสานว่าที่ราบสูงอะครับ (จากกทม.มาโคราชวิ่งเส้นมิตรภาพว่าช่วงกลางดงขึ้นที่ ราบสูงค่อนข้างชันแล้ว ถ้าขึ้นฝั่งกบินทร์ชันกว่ามากครับ เห็นแต่ไกลเลย)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คนบ้ารถถีบอยู่โคราชกันหลายคน วันนี้จะคุยเรื่องโคราชให้ฟังหน่อย .... คนสู้ชิวิต....
    ลุงเป็นทหารแต่เป็นที่ชื่นชอบของเจ้านาย วันหนึ่งเจ้านายเรียกไปถามว่าอยากได้ผู้หญิงมาทำงานบ ้านช่วยหาให้ที ..ลุงก็เลยเอาน้องสาวที่ทำไร่อยู่แถวโพธารามไปเป็นคน ใช้นั่นแหละ ไปอยู่บ้านเจ้านายแถวบางซื่อ....อยู่หลายสิบปีจนอาอา ยุ 49 เจ้านายบอกว่า "คุณส้มเกลี้ยงอยู่อย่างนี้ก็จะไม่มีอะไร ไปค้าขายดีกว่า" "ฉันเป็นคนทำงานบ้านฉันค้าขายอะไรก็ไม่เป็น เครื่องสำอางค์ฉันก็ไม่รู้จักฉันจะค้าขายอะไรได้"อาต อบไป...พอปู่เสียอาก็ตัดสินใจไปตามคำแนะนำของเจ้านาย ด้วยเงินติดตัวสองร้อยกว่าบาท..โดยเจ้านายไปหาห้องเช ่าแถวกลางดง (ผมเคยไปพักนอนสมัยไปเรียนที่โคราชเมื่อปี 2516)หลังจากนั้นไม่นาน บ้านที่เช่าก็หมดสัญญาพอดีกับที่โนนทอง(แถวๆแยกไปสี่ คิ้วกำลังจะสร้างโรงงาน เจ้านายก็ไปเช่าห้องเก่าเก่าฝั่งตรงข้ามโรงงานประมาณ ปี 2518 แล้วอาก็ขายของมาเรื่อยๆ จนปัจจุบันเป็น ศรีทองซุบเปอร์มาเก็ต(หรืออะไรนี่แหละ) ผ่านเข้าโคราชก็แวะได้
    ที่เล่าให้ฟังเพื่อเป็นข้อคิด อายุตั้ง 49 ยังสร้างตัวได้

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ม่ะใช่ไมล์อ่อนเหรอครับ ... แล้วถึงบ้านได้เช็คมั๊ยครับว่าชิ้นส่วนกลับมาครบหรือ เปล่า แหะ แหะ ขอโทษค๊าบ.......
    โหย ..ขับ 140 ยาวๆ ไม่เหนื่อยเหรอครับ ผมวิ่งมาตรฐาน120 ขึ้น 140 บางช่วง ส่วน160 นาน น๊าน ซักที ...มานเสียว....คุณพี่ตำหนวดกระโดดมาจากพุ่มไม้อะครั บ
    - เขาแผงม้า เป็นส่วนท้ายของเทือกเขาใหญ่ครับ เป็นรอยต่อระหว่างนครราชสีมากับจังหวัดปราจีนบุรี มาได้หลายทาง แต่ถ้าขึ้นทางเส้นกบินทร์จะได้เห็นว่าทำไมเค้าถึงเรี ยกอีสานว่าที่ราบสูงอะครับ (จากกทม.มาโคราชวิ่งเส้นมิตรภาพว่าช่วงกลางดงขึ้นที่ ราบสูงค่อนข้างชันแล้ว ถ้าขึ้นฝั่งกบินทร์ชันกว่ามากครับ เห็นแต่ไกลเลย)
    คิดว่าต้องอยู่แถวนั้น เมื่อเรียนอยู่ปีสุดท้ายเคยพารุ่นน้องไปรับน้องใหม่ท ี่บางแสนโดยลงไปทางนั้นแหละ ลงอย่างเดียวเลย สมัยนั้นรถวิ่งสวนกัน แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยไป
    พูดถึงการรับน้อง พอไปเรียนปีแรก(ที่โน่นเรียกปี 4)รุ่นพี่พาไปรับที่ลำพระเพลิง(อาจจะเขียนผิด)ก้ไม่ร ู้ว่าทำไมต้องมีการรับน้องใหม่ พอผมอยู่ปีสุดท้าย (ปี 5 ) รุ่นพี่ที่รับผมยังมาเรียนปี 4 อบู่เลย (หรือมัวแต่กิจกรรมมากไป) ตอนพาผมไปรับที่ลำพระเพลิงมีแต่กระแช่.....กินก็ไม่เ ป็น พอพาน้องไปที่บางแสนก็กิจกรรมบ้าๆอีกแต่เป็นพวกหัวโจ ก (หาผู้โชคดีไปยกครูฟรี เป็นเดี๋ยวนี้ลูกเค้าเป็นเอดส์ตายแน่ ...ผมแค่ไปและก็กลับบ้านเลยไม่ได้อยู่ ไม่รู้ใครเป็นต้นคิด ถึงไม่เห็นด้วยก็พูดไม่ได้ คนอื่นอาจจะชอบก็ได้...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

...ผมแค่ไปและก็กลับบ้านเลยไม่ได้อยู่ ไม่รู้ใครเป็นต้นคิด ถึงไม่เห็นด้วยก็พูดไม่ได้ คนอื่นอาจจะชอบก็ได้...
    หมายถึงว่าอาจจะชอบยกครูฟรี ... หรืออาจจะชอบรับน้องอะคับ ...แหะ แหะ..
    อ.เรียนที่โคราชาตอนปี 16 ผมยังนอนดูดผ้าอ้อมอยู่เลยฮับ....
    โรงกลึง/เชื่อมที่โคราชร้านที่ผมพาล้อไปเชื่อมอาร์กอน มีคำขวัญติดหน้าร้านว่า "ลูกค้าเป็นผู้มีพระคุณ เหมือนพ่อแม่ของเรา" และคำขวัญอื่น ๆ อีกมาก ประมาณว่าถึงจะเป็นงานเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ถือว่าเป็นงานที่ลูกค้าไว้ใจให้เราทำต้องรับผิดชอบ ให้เต็มที่ ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าว่าเถ้าแก่เค้าถ่ายทอดความคิ ดมาให้ลูกจ้าง/ช่างได้ด้วย เพราะดูแลเทคแคร์อย่างดี ตอนไปเอาล้อเกือบ 18.00 น. ร้านปิดแล้ว มีแต่ลูกจ้างคุยกันอยู่นอกร้าน นึกว่าแห้วแล้ว ปรากฎว่าลูกจ้างกุลีกุจอเปิดร้านหาของให้ เค้าถึงขยายร้านได้ใหญ่โต ....

หน้าที่ 175 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 75 125 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks