คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 176

หน้าที่ 176 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 76 126 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,626 ถึง 2,640 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองสามวันก่อนมีน้องคนนึงโทรมาคุย บอกว่าเพิ่งจะเริ่มเล่นจักรยานโบราณ ก็เลยบอกไปว่า เข้ามาคุยในนี้ก็ได้ หรือจะโทรมาสอบถามก็ได้ตามแต่ว่าจะสะดวกแบบไหน เพราะคนที่คุยกันอยู่ในนี้ จะเข้ามาคุยกันอยู่บ่อยๆ มีอะไรก็จะบอกกัน มีแหล่งหารถหรือหาอะไหล่ที่ดีๆ ราคาไม่แพงมากนัก หรืออาจจะเป็นตำแหน่งของร้านค้าจักรยานที่พอจะมีอะไห ล่ให้ซื้อหาในราคาต้นทาง ก็จะบอกกัน ก็คงต้องให้เข้ามาอ่านมาดูในนี้บ่อยๆก็คงจะได้ข่าวคร าวเป็นระยะไป
    ส่วนคนที่มาคุยมาอ่านในนี้ ไม่ได้ตั้งเป็นชมรมแต่อย่างใด ใครอยากจะมาคุยมาถามก็เข้ามาได้ ในนี้ไม่มีใครเป็นเซียนใหญ่หรือผู้รู้ ที่จะต้องรู้ไปเสียทั้งหมด แต่จะคอยตอบในสิ่งที่ตัวเองพอจะรู้ เพื่อแบ่งปันสิ่งที่ทราบให้คนที่เล่นใหม่ๆ จะได้เล่นในแนวทางที่ไม่ต้องโดนหลอกหรือเจ็บตัวมากนั ก

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    หมายถึงว่าอาจจะชอบยกครูฟรี ... หรืออาจจะชอบรับน้องอะคับ ...แหะ แหะ..
    อ.เรียนที่โคราชาตอนปี 16 ผมยังนอนดูดผ้าอ้อมอยู่เลยฮับ....
    โรงกลึง/เชื่อมที่โคราชร้านที่ผมพาล้อไปเชื่อมอาร์กอน มีคำขวัญติดหน้าร้านว่า "ลูกค้าเป็นผู้มีพระคุณ เหมือนพ่อแม่ของเรา" และคำขวัญอื่น ๆ อีกมาก ประมาณว่าถึงจะเป็นงานเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ถือว่าเป็นงานที่ลูกค้าไว้ใจให้เราทำต้องรับผิดชอบ ให้เต็มที่ ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าว่าเถ้าแก่เค้าถ่ายทอดความคิ ดมาให้ลูกจ้าง/ช่างได้ด้วย เพราะดูแลเทคแคร์อย่างดี ตอนไปเอาล้อเกือบ 18.00 น. ร้านปิดแล้ว มีแต่ลูกจ้างคุยกันอยู่นอกร้าน นึกว่าแห้วแล้ว ปรากฎว่าลูกจ้างกุลีกุจอเปิดร้านหาของให้ เค้าถึงขยายร้านได้ใหญ่โต ....
    เชื่อมเสร็จแล้วเหรอครับพี่มด แล้วตกลงได้ร้านไหนครับ ใช่ที่เล่าให้ฟังหรือเปล่าครับ พอดียุ่งๆอยู่กับสมาชิกใหม่ เลยไม่มีโอกาสเข้ามาคุย

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

งดรับหนังสือพิมพ์อยู่หลายวันพอมีเวลาก็เลยต้องอ่านย ้อนหลายฉบับจนเหงื่อตก...ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกให ม่ครับคุณโอ๋ป้ายแดงเลยเนาะ..ไม่ทราบว่าจะดึงเข้าวงก ารเปล่าครับ (คนบ้ารถถีบหนหน่ะ)
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    เชื่อมเสร็จแล้วเหรอครับพี่มด แล้วตกลงได้ร้านไหนครับ ใช่ที่เล่าให้ฟังหรือเปล่าครับ พอดียุ่งๆอยู่กับสมาชิกใหม่ เลยไม่มีโอกาสเข้ามาคุย
    ร้านเสือหน้าสถานีรถไฟ คุยอยู่เป็นนานไม่ยอมเชื่อมให้ ก็เลยพาไปให้ร้านโคราช...อะไรสักอย่างจำไม่ได้แล้วริ มถนนมิตรภาพ ทำให้น่ะ
    ดูในโทรศัพท์ไม่ชัด เพิ่งได้เห็นชัด ๆ นี่แหล่ะ
    ...ตอนบอกกับแฟนว่าน้ำหนักเจ้านี่ 3.7 Kg แฟนผมอุทานโอ้โห ..รับรองสำเนาถูกต้อง ..จ้ำหม่ำเหมือนป๊ะป๋า หุ หุ หุ ...น้ำหนักลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นจริง ๆ เพราะตัวเบ้อเริ่มเลย em94
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 11-06-2007 เมื่อ 13:32

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    โอ้ว... น่รักมากครับ ยินดีด้วยอีกครั้ง อย่าพึ่งซื้อถุงมือกับถุงเท้าให้โอ๋น้อยเยาะนะครับเห ลือที่ให้ผมอีก 1 คู่ผมซื้อมารับชวัญหลานเรียบร้อย แล้วแต่รอไฟของพี่โอ๋อยู่กะจะส่งไปให้รวมกันเลยทีเดี ยวครับ em19
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ดีใจด้วยครับ กับตำแหน่งใหม่ คุณพ่อของเทวดาน้อย ขอให้สุขภาพแข็งแรงครับ แต่...เอ้....เจ้าชายหรือเจ้าหญิง เนี่ย..
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Junior Member fire classic's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    สองสามวันก่อนมีน้องคนนึงโทรมาคุย บอกว่าเพิ่งจะเริ่มเล่นจักรยานโบราณ ก็เลยบอกไปว่า เข้ามาคุยในนี้ก็ได้ หรือจะโทรมาสอบถามก็ได้ตามแต่ว่าจะสะดวกแบบไหน เพราะคนที่คุยกันอยู่ในนี้ จะเข้ามาคุยกันอยู่บ่อยๆ มีอะไรก็จะบอกกัน มีแหล่งหารถหรือหาอะไหล่ที่ดีๆ ราคาไม่แพงมากนัก หรืออาจจะเป็นตำแหน่งของร้านค้าจักรยานที่พอจะมีอะไห ล่ให้ซื้อหาในราคาต้นทาง ก็จะบอกกัน ก็คงต้องให้เข้ามาอ่านมาดูในนี้บ่อยๆก็คงจะได้ข่าวคร าวเป็นระยะไป
    ส่วนคนที่มาคุยมาอ่านในนี้ ไม่ได้ตั้งเป็นชมรมแต่อย่างใด ใครอยากจะมาคุยมาถามก็เข้ามาได้ ในนี้ไม่มีใครเป็นเซียนใหญ่หรือผู้รู้ ที่จะต้องรู้ไปเสียทั้งหมด แต่จะคอยตอบในสิ่งที่ตัวเองพอจะรู้ เพื่อแบ่งปันสิ่งที่ทราบให้คนที่เล่นใหม่ๆ จะได้เล่นในแนวทางที่ไม่ต้องโดนหลอกหรือเจ็บตัวมากนั ก
    สวัสดีพี่วสันต์อย่างเป็นทางการอีกครั้งครับผม และสวัสดีพี่ๆน้องๆที่บ้ารถถีบทุกท่าน คือผมเริ่มจะบ้ารถถีบกับเขาบ้างก็ประมาณปลายปีที่แล้ ว(ฝันมานานและ) แต่ ณ. ปัจจุบันมีรถถีบ28"คานโค้งคันแรกในชีวิตจากหยาดเหงื่ อผมเองครับ...em97 จากที่คุยกับพี่วสันต์ค้างไว้เรื่องการติดตั้งไดปั่น ว่าจะติดข้างไหนดี ผลลัพธ์ที่ได้ก็.........เวลาเรานั่งไดต้องติดข้างขว ามือ มันถึงจะทำงานครับ ส่วนเรื่อง.........ที่พีี่ต้องตกแต่งเก็บรายละเอียด เรื่องสีให้ว่างก่อนแล้วค่อยทำก็ได้ครับ แต่อยากได้มากๆๆๆครับ เพราะความฝันได้ทำสำเร็จในปีพ.ศ. 2550 ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

ต้องขอขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกๆคนครับem97
    เรื่องจะเอาเข้าวงการคงจะแน่นอนครับ พี่หนุ่ย
    ขอแก้ข่าวหน่อยครับพี่มด 3.5ครับพี่ แค่นี้หมอก็ไม่ให้คลอดเองแล้วครับ
    นี่ถ้าเบียร์ยังไม่ซื้อของมา คงจะห้ามซื้อเพราะเรื่องที่วานให้ช่วยก็เกรงใจมากแล้ ว แต่ก็ต้องขอบคุณมากๆนะ
    ส่วนคุณเค ก็คงต้องบอกว่าเป็น พระเอก ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย snof5 : 11-06-2007 เมื่อ 22:32

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับน้องโอ๋นะครับ สำหรับการได้สมาชิกใหม่ในครอบครัว ซึ่งช่วงนี้เค้าก็คงจะต้องได้รับการดูแลเอาใจใส่อย่า งเป็นพิเศษ เนื่องจากยังอยู่ในวัยที่ยังเป็นทารกอยู่ ก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะครับ และคุณพ่อคนใหม่ด้วย.../\7

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับน้องที่เพิ่งจะเข้ามาเล่นหรือสนใจจักรยานโบราณ เมื่อได้รถคันแรกแล้ว คิดว่าไม่ต้องไปทำอะไรกับมันมากนัก ค่อยๆดูรถยี่ห้อต่างๆให้มันผ่านตาบ่อยๆ ทั้งรถทำสีใหม่ รถสีเดิม รถขนาดต่างๆเช่น 24", 26"และ28" ซึ่งทั้งสามขนาดเป็นรถที่เราขี่ได้สบายๆ
    การเล่นรถใหม่ๆ เห็นอะไรก็อยากจะซื้อๆๆๆๆ เพื่อเก็บไว้ ด้วยเห็นว่าเป็นจักรยานโบราณ เป็นสิ่งที่เชื่อว่าหายาก กว่าจะจับทางตัวเองได้ว่า แท้จริงแล้วชอบรถแบบไหน ก็เป็นอีกพักใหญ่ๆ ซึ่งในระหว่างที่ผ่านมาก็ไปจมเงินจมทองกับของที่ซื้อ ๆเก็บไว้ หากรวมเงินแล้วอาจจะซื้อรถที่ตัวเองชอบได้และเหลือเก ็บอีกต่างหาก ที่เล่ามาก็เพราะเป็นสิ่งที่ตัวเองเคยทำมาแล้วในระยะ เวลาที่ผ่านมา...
    ช่วงนี้คิดว่าเก็บเงินเอาไว้ก่อน ใช้รถที่ซื้อมาให้คุ้ม เอาไปขี่ไปปั่นเล่น อย่าเพิ่งเอาไปทำสี จนกว่าตัวเองพร้อมและคิดว่าตัวเองชอบรถทำสีมากกว่ารถ สีเดิม ซึ่งจากที่เคยเห็นคนเล่นหลายๆคนที่ผ่านๆมา พอเล่นไปนานๆก็มักจะชอบเก็บรถสีเดิมแทบทุกคน และหากคิดจะขายรถออก คันแรกก็คงคิดว่าจะเป็นรถที่ทำสีแล้วนั่นแหล่ะ....

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ยุคหนึ่งเมื่อสามสิบปีเห็นจะได้ ตอนนั้นน้ำมันแพงเป็นลิตรละสิบกว่าบาท ก็มีผู้คนแถวนี้หันไปหาจักรยานเก่าๆแบบผู้หยิง 26 แบบไม่สนใจยี่ห้อ ขอให้เป็นจักรยานเก่าก็พอ ไม่ต้องมีบังโคลน ขี่กันเป็นแถว มันเป็นความสนุกไปอีกแบบ
    สองสามวันก่อนเห็นมีขี่ออกกำลังกายกันอยู่สองคนแถวตล าดลูกแก และหนุ่มๆแถวบ้านขี่ไปเตะบอลเป็นคานคู่ไทยนี่แหละ ก็ดูดี ไม่ต้องไปเน้นอะไรให้มันมากมาย .เมื่อวานมีคนโทรมาถามว่าไปได้โครงฮัมเบอร์มา มีตะเกียบคู่ติดมาด้วยอยากจะทำให้เป็นคัน...แต่ไม่มี ดุมไม่รู้จะหาที่ไหน. สุดท้ายก็ว่าจะทำฮัมเบอร์เบรคจาน...เออก็ดีเหมือนกัน ทำให้มันวิ่งได้ ไม่ต้องไปสนใจว่าของแท้มันเป็นอย่างไร
    การเล่นรถแรกๆก็เอาพอขี่ได้ก็พอแล้ว ถ้ายังบ้าต่อก็เล่นต่อ ถ้าเบื่อก็ไม่ต้องเจ็บตัวมาก ยิ่งตอนนี้อย่าว่าแต่ของเล่นเลย ของที่จำป็นต้องกินต้องใช้แม่ค้ายังบ่นๆว่าคนไม่มีตั งค์กัน ...อ้อเกือบลืมแสดงความยินดีกับลูกชายคุณโอ๋ด้วยนะคร ับ หล่อเหมือนตั้งใจทำ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้ เวลาออกไปต่างจังหวัดต่างอำเภอ โอกาสที่จะเห็นคนเอาจักรยานโบราณออกมาถีบมีน้อยมาก อย่างดีก็จะเห็นแค่รถสปอร์ตหญิง26" อาจจะตราจระเข้หรือแชมป์เปี้ยน ล้อเกลี้ยงๆไม่มีบังโคลนและบังโซ่ ไอ้ประเภทที่จะเห็นรถ28" นี่ท่าจะยาก หากไม่ใช่แถวๆทางเหนือยิ่งแล้วใหญ่ หายากเหลือเกิน
    เสาร์ที่ผ่านมา ไปแถวๆอำเภอสวรรคโลก ไปเดินที่ตลาดเก่า เห็นฮัมเบอร์28"ชายที่หน้าร้านตัดผม และอีกคันนึงก็เป็นรถติดเครื่อง ถามๆดู น้องเค้าบอกว่า เดี๋ยวนี้คันหันมาเล่นรถซีมากกว่าจักรยาน แต่อะไหล่จักรยานตอนนี้ก็เห็นออกมาขายแล้ว เป็นตราลูกโลก.... ซึ่งตราลูกโลก สงสัยจะเป็นของจีนที่เป็นวงกลมๆแล้วมีวงรีคาดกลาง... แต่ของอังกฤษคงไม่ต้องพูดถึง

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับน้องโอ๋นะครับ สำหรับการได้สมาชิกใหม่ในครอบครัว ซึ่งช่วงนี้เค้าก็คงจะต้องได้รับการดูแลเอาใจใส่อย่า งเป็นพิเศษ เนื่องจากยังอยู่ในวัยที่ยังเป็นทารกอยู่ ก็ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะครับ และคุณพ่อคนใหม่ด้วย.../\7
    ขอบคุณมากๆครับ พักนี้ยุ่งๆไม่ค่อยมีเวลาโทรไปคุยเล่นเหมือนเมื่อก่อ นเลยครับ แต่ยังไงก็อย่าลืมน้องนะครับ

ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ ถ้าทริบหน้าผ่านมาทางนี้ก็แวะมาได้นะครับ
    ยินดีต้อนรับเสมอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย snof5 : 13-06-2007 เมื่อ 10:15

ดีใจด้วยคับ โอ๋
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

ดีใจด้วยนะครับพี่โอ๋
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

หน้าที่ 176 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 76 126 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks