คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 178

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 178 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 78 128 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,656 ถึง 2,670 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ...
    แต่มันไม่เท่ห์เท่าเอาชอล์คขูดๆให้เป็นผงเทใส่เบรคจา น เวลาเบรคที่ดังปรี๊ด ..เรียกความสนใจผู้คนให้หันมาดูได้เหมือนกัน...
    ทึ่ง+เท่ห์ กับความรู้ใหม่ ... วัยฉกรรจ์สมัยโน้นเค้าทำกันแบบนี้เยอะ เหรอครับ ...ตอนผมเด็ก ๆ ไปถีบรถโบราณ (ของสมัยนี้) ที่สนามหลวง จำได้ว่ามันสูงใหญ่มาก เบรคไม่ค่อยอยู่ แต่ละคันขี่แล้วส่ายแกว่ง ๆ ยังไงไม่รู้ พอวัยสะรุ่นขี่ รถ ET (Bmx) ยกหน้ายกหลัง ปอกเปิกไปหมดทั้งตัว เวลาจะเบรคก็ปัด พรืด ประมาณว่าขี่มาเร็ว ๆ เจอจะหยุดก็หักแฮนด์แฮนด์นิดนึง+บีบเบรคหลัง หรือไม่ก็ใช้ขาเป็นหลักแล้วหมุนรถประมาณที่เค้าเล่นด ิ๊ปรถยนต์น่ะครับ ตอนนั้นจำได้ว่ากระแส Bmx ต้องใส่อานไฟเบอร์ ติดเบรคหลังอย่างเดียว และมือเบรคต้องอันเล็ก ๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ในที่สุดจารย์มกา ก็จบด้วยเสือภูเขาคันงามๆขาวๆตัวเบาขึ้นอีกหลายโลนะค รับฮ่าๆ สมความปรารถณาไปเลย ขอให้ลดเหลือฃัก60โลนะ หุ่นจะได้ทรมานใจหลานๆนะครับ จะได้ไปซ้อมกีฟาได้เต็มที่ฮะ ฮ่า

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันเสาร์ ช่วงบ่ายไปทำธุระแถวๆลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี พอมีเวลาว่างก็ออกไปเดินสำรวจตลาดเก่าแถวๆนั้น ซึ่งเดิมเป็นตลาดริมคลอง อาคารส่วนใหญ่เป็นห้องแถวไม้สองชั้น อายุก็คงจะสักห้าสิบปีขึ้นไป เมื่อเดินสำรวจไปทั่วก็เห็นว่า ชุมชนตลาดในนี้ กำลังปรับปรุงให้อยู่ในรูปแบบตลาดอนุรักษ์ คล้ายๆตลาดสามชุก(ตลาดร้อยปี) แต่ก็ยังไม่ลงตัวดีนัก
    ก็เหมือนเคย คือไปตลาดเก่าทุกๆครั้ง มักจะไปสืบหาร้านจักรยานเก่าประจำตลาด ซึ่งก็ไปพบอยู่ร้านหนึ่ง มีลูกเจ้าของนั่งเป็นหุ่นเฝ้าอยู่หน้าร้าน ถามอะไรก็บอกไม่มี...ก็เลยไม่รู้ว่าจะถามอะไรต่อ เพราะเล่นถามคำตอบคำ.... สุดท้ายวันนั้นไม่ได้อะไรติดไม้ติดมือกลับมา ได้แต่เพียงถ่ายรูปมาฝากกันครับ..

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีหวอที่ใช้แจ้งเหตุติดที่เสา ซึ่งหวอแบบนี้เคยเห็นที่คลองถมอยู่อันนึง นานแล้ว คนขายบอกว่าเป็นหวอที่ใช้ในเรือ ทีแรกว่าจะเอามาติดจักรยานแต่ราคาเกือบสามพันก็เลยถอ ย อีกอย่างนึงขนาดค่อนข้างจะใหญ่เกินไปหน่อยหากเอามาติ ดกับจักรยาน...

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อมีโอกาสไปตลาดเก่าสามชุก ทำให้นึกถึงว่าเมื่อก่อนตลาดแบบนี้มีให้เห็นทั่วไป ส่วนมากจะอยู่ริมน้ำ เพราะใช้เรือเป็นส่วนใหญ่ แล้วแต่ความเจริญแถบไหนจะจริญเร็วกว่าก็จะรื้อทิ้งกั นหมด แถบไหนเจริญช้าหรือคนในชุมชนมีใจอนุรักษ์ก็จะเก็บไว้ การจะเก็บไว้เป็นกลุ่มเป็นก้อนแบบสามชุกคงทำได้ยาก จนกลายเป็นแหล่งเงินแหล่งทองไปเลย..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    มีหวอที่ใช้แจ้งเหตุติดที่เสา ซึ่งหวอแบบนี้เคยเห็นที่คลองถมอยู่อันนึง นานแล้ว คนขายบอกว่าเป็นหวอที่ใช้ในเรือ ทีแรกว่าจะเอามาติดจักรยานแต่ราคาเกือบสามพันก็เลยถอ ย อีกอย่างนึงขนาดค่อนข้างจะใหญ่เกินไปหน่อยหากเอามาติ ดกับจักรยาน...

ปัจจูบันยังพบหวอแบบนี้ใช้อยู่ในการรถไฟอยู่ครับส่วน ใหญ่มาจากเมืองเบียร์ จะพบติดอญุ่กับรถบำรุงทางขนาดเล็ก หรือมีชื่อเล่นว่า รถต็อก ที่เห็นสีเหลืองๆนั่งได้3-4คนแล้วแต่รุ่น รถแบบนี้พัฒนามาจากรถถ่อ ครับ
    em98ตอนนี้สาระวนอยู่กับการลองผิด ลองถูก กับสมาชิกใหม่ ตามประสามือใหม่หัดเลี้ยง พะวงเพียงอย่างเดียวว่าทำยังไงจะทำให้แข็งแรง ไม่ป่วย เพราะเคยเห็นลูกชางบ้านเวลาป่วยจะร้องไห้ทั้งวัน em99น่าสงสารที่สุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย snof5 : 18-06-2007 เมื่อ 09:14

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boon อ่านข้อความ
    ในที่สุดจารย์มกา ก็จบด้วยเสือภูเขาคันงามๆขาวๆตัวเบาขึ้นอีกหลายโลนะค รับฮ่าๆ สมความปรารถณาไปเลย ขอให้ลดเหลือฃัก60โลนะ หุ่นจะได้ทรมานใจหลานๆนะครับ จะได้ไปซ้อมกีฟาได้เต็มที่ฮะ ฮ่า
    เพื่อนพาจน (อาจารย์แว่น)
    บอกแล้วว่ามีเงินแล้วมันร้อน มีนิดๆหน่อยๆมันก็ร้อนเล็กๆ วันเสาร์ไม่รู้จะทำอะไรดี "เฮ้ย แว่น มารับหน่อย"
    "คิดยังไงเนี่ย วันนี้ไปคลองถมได้ ฝนตกแน่ๆ"อาจารย์แว่นตอบอย่างแปลกใจ
    ก่อนจะถึงคลองถมก็แวะโกดังเก่าญี่ปุ่น ก็จักรยานโบราณไม่มีที่น่าสนใจเลยไปดูเก่าญี่ปุ่นดูบ ้าง ลองอยู่หลายคัน มีคันหนึ่งน่าสนใจ มือสองสภาพดีเหมือนไหม่ โครงอลูมิเนียม แต่คิดว่าวันอาทิตย์ค่อยมาดูใหม่ พอวันอาทิตย์ไปเดินดู "มันอยู่ไหนวะ" "คันที่เมื่อวานอยู่ไหนเนี่ย"ถามเจ้าของร้าน "ตอนเย็นมีคนมาเอาไปแล้ว" เจ้าของร้านตอบ เมื่อวานเลยคว้ามาคันหนึ่ง ดีกว่าไปแล้วไม่มีอะไรติดมือมาเลย (ก็อาจารย์แว่นอีกแหละที่ไปรับทั้งสองวัน ลำพังให้ขับรถจากบ้านมานครชัยศรีคงไม่ขับมาเองแน่ นี่แหละเพื่อนพาจนบอกว่าให้มารับแหละแจ้นมาเลย.. ลองขี่คันไหนก็บอกว่าดีไปหมด ไม่เคยขัดเลย น่าจะดึงมือกลับขึ้นรถบ้าง ..หรือว่าอาจารย์แว่นได้เปอร์เซ็นต์..
    คงต้องหยุดไปคลองถมและรัชดาสักพัก วันเสาร์พอไปถึงรัชดาก็คุยกับอาจารย์แว่น "เฮ้ยไม่ค่อยดีแล้วนะ อยู่มาห้าสิบกว่าฝนรู้แล้วว่าฝนกำลังจะตก หาซื้อร่มก่อน" สรุปแล้วได้ร่มคันเดียวเดินกลับท่ามกลางแม่ค้า พ่อค้าเก็บของยัดของลงกระเป๋าอย่างเร่งรีบ ."อย่าเพิ่งกลับนะครับเดี๋ยวขายต่อ" เสียงพ่อค้าตะโกนบอกทุกๆคน. ใครจะอยู่หละ ร่มที่พ่อค้ากางยังปลิวระเนระนาด .อ๋อ...ฝนมันตกเนื่องจากอาจารย์แว่นทักนี่เอง...นึกว ่าเพราะกบมันร้อง....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=snof5;637969]ปัจจูบันยังพบหวอแบบนี้ใช้อยู่ในการรถไฟอยู่ครับส่วน ใหญ่มาจากเมืองเบียร์ จะพบติดอญุ่กับรถบำรุงทางขนาดเล็ก หรือมีชื่อเล่นว่า รถต็อก ที่เห็นสีเหลืองๆนั่งได้3-4คนแล้วแต่รุ่น รถแบบนี้พัฒนามาจากรถถ่อ

พูดถึงรถถ่อ เกือบหายไปจากความทรงจำแล้ว ไม่เคยได้ยินใครพูดถึงเลย เพิ่งจะได้ยินหนนี้แหละ หลังบ้านเป็นทางรถไฟสายมรณะ เด็กๆจะเห็นรถถ่อนี่แหละ เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาเป็นรถต็อกหมดแล้ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

[quote=mka;638019]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    ปัจจูบันยังพบหวอแบบนี้ใช้อยู่ในการรถไฟอยู่ครับส่วน ใหญ่มาจากเมืองเบียร์ จะพบติดอญุ่กับรถบำรุงทางขนาดเล็ก หรือมีชื่อเล่นว่า รถต็อก ที่เห็นสีเหลืองๆนั่งได้3-4คนแล้วแต่รุ่น รถแบบนี้พัฒนามาจากรถถ่อ

พูดถึงรถถ่อ เกือบหายไปจากความทรงจำแล้ว ไม่เคยได้ยินใครพูดถึงเลย เพิ่งจะได้ยินหนนี้แหละ หลังบ้านเป็นทางรถไฟสายมรณะ เด็กๆจะเห็นรถถ่อนี่แหละ เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาเป็นรถต็อกหมดแล้ว
    พอ อ.mka กะ K. โอ๋พูดถึงรถถ่อ ก็นึกได้ว่าไม่ได้สังเกตุมาหลายปีแล้ว ไม่แน่ใจว่าแถวบ้าน (บางซ่อน) ยังมีอยู่หรือเปล่า เป็นกระดานติดล้อวิ่งตามรางรถไฟ แต่คิดว่าน่าจะมี ถ้าจะหายไปคงไม่กี่ปีนี้ (ไม่น่าเกิน10 ปี) เค้าไว้รับจ้างแม่ค้าขนของจากตลาดบางซ่อน-ตลาดเขมา (พระราม 7) เด็ก ๆ เคยลองนั่ง เร็วปรื๋อสั่น ๆ เข้าโค้งทีอารมณ์คล้ายเล่นรถไฟที่ส่วนสนุก......
    ....ส่วนหวอขอพี่wasant เวลาเปิดหวอทีนึง .....ใจเต้นตุบ ๆ มือไม้ขาแข้งสั่น - เลยครับ .... หมายถึงเสียงหวอนะครับ แหะ แหะ แหะ ยิ่งคนควงเก่ง ๆ เนี่ย ได้อารมณ์สุด ๆ พอได้ยินใจมันสั่น ๆ หวิว ยังไงไม่รู้
    สมัยเด็ก ๆ อยู่แถวท่าดินแดงสะพานพุทธเป็นบ้านไม้เก่าอยู่ติดๆ กัน พอได้ยินปั๊บ หันรีหันขวางทำอะไรไม่ถูก ใครคว้าอะไรได้ก็วิ่ง ตาม ๆ กันไป ตกท้องร่องกันบ้างก็มี

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ยังไม่ได้ของหรืออะไรที่ตื่นเต้นเพิ่มเติม ก็เลยขอแจ้งข่าวคราวงานที่ทำค้างไว้ คือการรวบรวมรูปถ่ายจักรยานออกมาเป็นรูปเล่มแบบทำเอง ว่าตอนนี้รวบรวมและจัดลงรูปรถมาได้เป็นจำนวน31 คันแล้ว ซึ่งคิดว่า จะรวบรวมให้ได้สัก40 คัน ก็คงจะเพียงพอสำหรับการทำในเล่มแรก เนื้อหานอกจากนั้นก็จะเป็นรูปภาพคนบ้ารถถีบที่เคยถ่า ยภาพ และที่มีคนส่งภาพให้ไว้ รวมไปถึงภาพไฟจักรยานอีกจำนวนหนึ่ง หากมีเวลาก็จะลงภาพเอกสารต่างๆเกี่ยวกับจักรยานโบราณ เช่น ป้ายทะเบียน เล่มทะเบียนจักรยาน
    ก็คงจะอีกสักอึดใจหนึ่งครับ เนื่องจากตอนนี้งานประจำเข้ามามากเหลือเกิน ทำให้มีเวลาว่างไม่ค่อยจะเป็นเวลาตามปรกตินัก ทำให้มีเวลาน้อยที่จะมานั่งนึกคิด เขียนอะไรลงไป เช่นคำนำ ฯลฯ แต่ก็คงรออีกไม่นานครับสำหรับคนบ้ารถถีบพี่ๆน้องๆที่ ยังติดต่อกัน...
    อีกเรื่องหนึ่งก็คือ วันนี้ได้อ่านข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์เห็นว่าเร็วๆนี้ จะมีงานฉลองเสาชิงช้าใหม่ ซึ่งจัดโดยกรุงเทพมหานคร โดยในงานจะมีมหรสพและของที่ระลึกที่น่าสนใจ หากในช่วงนั้นฝนยังตกไม่ชุกนัก คงจะได้เอาจักรยานออกไปปั่นเที่ยวแล้วจะถ่ายภาพบรรยา กาศมาให้ชมกัน ช่วงนี้ก็คงต้องรอกำหนดการที่แน่นอนอีกครั้งหนึ่งว่า จะเป็นวันที่เท่าไร แต่ก็คาดว่าคงจะเป็นประมาณเดือนกรกฎาคม 2550 นี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 19-06-2007 เมื่อ 12:07

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไหนๆก็จะฉลองเสาชิงช้า กรุงเทพมหานครน่าจะจัดกิจกรรมดีๆที่เสาชิงช้าต้นก่อน ได้เริ่มตั้งในยุคนั้น ซึ่งน่าจะเป็น รถลาก รถม้า รถยนต์โบราณ รถจักรยานยนต์โบราณ และจักรยานโบราณ ซึ่งไม่ต้องลงทุนอะไรมาก แค่เอ่ยปากว่าจะจัด จะอำนวยความสะดวกให้....จะให้ห่อข้าวไปกินกันเองก็ยั งได้ รับรองมีคนใจอนุรักษ์เข้าร่วมกันเพียบ ขอให้บอกว่า ขบวนแรกเป็นรถลากตั้งขบวนที่ตรงไหน รถม้าตรงไหน .........ไปเรื่อย ๆ จักรยานโบราณท้ายสุดรับรองว่าสำนักข่าว ซีเอ็น เอ็น ...รอยเตอร์ ต้องเผยแพร่ข่าวดีๆแบบนี้ไปทั่วโลก ...เค้าจะได้รู้ว่าเมืองไทยของดีๆก็มี....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ช่วงบ่าย ๆ มีเวลานิดหน่อย ก็เลยถอดดุมเกียร์ SA ที่หยิบติดมือมาจากพระนคร เพราะตั้งแต่ได้มายังไม่เคยถอดออกมาทำความสะอาด ตรวจภายในว่าบอบช้ำขนาดไหนชิ้นส่วนครบหรือเปล่า ก็ล้าง ๆ ๆ สภาพโดยรวมดูดี เฟือง / สลัก / เขี้ยวเกียร์ ฯลฯ น่าจะอยู่ครบหมด ดังนั้น ถึงแม้จะปีไม่ลึก แต่เมื่อเทียบกับราคาที่ได้มาพร้อมล้อแล้ว ก็สบายใจว่าซื้อมาไม่แพง และที่ถอดคราวนี้ต้องการจะเอาอะไหล่บางชิ้นเก็บไว้ เผื่อไปถามหาจากร้านรถถีบ เพราะมีลูกเกียร์พิการอยู่ที่บ้าน (ตอนซื้อเช็คไม่เป็น...เห็นว่าเป็นของที่หาอยู่ก็คว้ าไว้ก่อน) บางทีเรียกไม่เหมือนกัน หยิบติดไปให้ดูว่าต้องการชิ้นนี้ น่าจะง่ายกว่า หรือเอาไว้เทียบขนาดกับวัสดุที่ใกล้เคียงเพื่อทำมาซ่ อมใช้ ในกรณีหาไม่ได้จริง ๆ หรือหาได้แต่ราคาแพง....
    .....
    ...แต่ไม่รู้ว่าตอนประกอบกลับอังกฤษจะทำเกินหรือเปล่ า ....em87

ต้องขอโทษนะครับที่ถามผิดที่แต่ถือว่าเป็นการแลกเปลี ่ยนความคิดเห็นแล้วกันนะครับ
    อยากจะขอ ถามหน่อยนะครับถ้าสำหรับชิ้นส่วนๆเล็กๆที่มีสีเดิมเช ่นมือเกียร์ผมใช้จาราบีทาบางๆ ที่ผิวหน้าที่มีสีเดิม แล้วเช็ดออกเคลือบสีไว้ เลยอยากจะถามว่ามันจะกัดสีไหมครับหรือมีวิธีอื่นๆรบก วนด้วยนะครับ
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

Junior Member anusorn's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวัสดีครับพี่วสันต์

ผมสะสมจักรยานมาพักนึงแล้ว แต่เพิ่งมีโอกาสได้ โพส
    ผมสนใจเรื่องแผ่นพับที่พี่ทำ 'คนบ้ารถถีบ'
    ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับถึงได้
    ต้องส่งแสตมป์ให้พี่รึเปล่าครับ/\2
    ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

2ล้อเล็กเมืองน้ำเค็ม

จ.ระยอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ลาหยุดงานไปหนึ่งวันเนื่องจากพาแม่ไปหาหม อที่วัดไร่ขิง ระหว่างที่รอก็ถือโอกาสไปที่นครปฐม รับจักรยานคันใหม่ ได้พบเห็นสิ่งที่น่าสนใจหลายๆอย่างก็เลยถ่ายภาพมาให้ ชมกันครับ
    ภาพแรกเป็นบรรยากาศในมหาวิทยาลัยศิลปากร นครปฐม จะเห็นว่ามีนักศึกษานำจักรยานมาใช้ถีบไปไหนมาไหนมากเ หมือนกัน ดูได้จากการจอดจักรยานที่หน้าตึกเรียน ดังภาพ

รูป รูป  

หน้าที่ 178 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 78 128 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks