คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 18

หน้าที่ 18 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 68 118 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อตอนเด็กๆ เวลาจะหัดจักรยาน พ่อแม่ไม่ได้ซื้อจักรยานเด็กให้ต้องใช้แต่จักรยานผู้ ใหญ่หัดเอา ตอนนั้นก็เป็นรถ26"หญิงของน้าสาวนี่แหล่ะ จำได้ว่าไปหัดที่สนามฟุตบอลโรงเรียนประจำหมู่บ้าน พอถีบเป็นแล้วก็เที่ยวถีบจักรยานบนถนนในหมู่บ้าน ส่วนใหญ่จะไม่ได้นั่งเบาะกับเค้าหรอก เนื่องจากขายังไม่ถึงต้องยืนถีบอยู่อย่างนั้น ตัวก็โยกขึ้นๆลงๆเหมือนดังภาพที่วาด ช่วงหลังพอคล่องขึ้นมาหน่อยใจกล้าก็ขึ้นมานั่งบนเบาะ แล้วแตะบันไดเอาที่เรียกว่าแตะนี่หมายถึงรอให้บันไดห มุนครบรอบมาอยู่ใกล้เท้าแล้วจึงแตะดันให้หมุนต่อเพรา ะว่าขายังยาวไม่ถึงที่จะวางอยู่บนบันไดได้ตลอด

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รูปสวยดีครับพี่/\2

ถ้าเป็น 28 ชายเวลาขาไม่ถึงต้อง *ขต๊อกๆๆ*( เป็นคำขยายกิริยา/ถ้าเขียนไม่ผิดนะครับ:p )
    ถีบเป็นใหม่ๆวันๆนั่งรอว่าจะมีใครมาใช้ไปซื้อของจะได ้ถีบไปซื้อให้ด้วยความเต็มอกเต็มใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 17-03-2006 เมื่อ 16:33

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พรุ่งนี้หยุดงานวันนึง(ที่ทำงานจะทำวันเสาร์ครึ่งวัน ) วันนี้ตอนเย็นปั่นจักรยานออกจากที่ทำงานไปซื้อเสื้อใ ห้น้องที่ขอนแก่นซึ่งอยากจะได้เสื้อตัวเล็กๆหน่อย ก็ไปได้เบอร์เอ็มมาตัวนึง ถ้าเข้ามาอ่านก็จะแจ้งมาให้ทราบในที่นี้นะครับ ว่าได้เสื้อแล้วนะครับน้อง

keng@silpakorn's Avatar
    สถานที่
    MJMD!
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ครับ เมื่อวานผมเอารถไปทำยางแถวๆบ้านตอนช่วงสายๆ ก็นั่งดูช่างทำอยู่มีพี่คนนึงเดินมาถามผมครับเรื่องจ ักรยาน ว่าน้องครับนี่ยี่ห้ออะไรอ่ะ แล้วก็ถามถึงแหล่งซื้ออะไหล่พวกเบาะอ่ะครับ ผมก็แนะนำแก ดูท่าทางคงจะไม่ใช่คนที่เล่นจักรยานซักเท่าไรเพราะว่ าแกมาดูเพลทหน้ารถผมแล้วก็ถามว่าน้องนี่ยี่ห้อไรเหรอ ผมก็บอกแกไปว่า ราเล่ห์ครับ แกก็ถามต่ออีกรถประเทศไรอ่ะผมก็บอกรถอังกฤษครับ แกก็เห็นเบาะรถผมที่ซื้อมาใส่ใหม่แกก็ถามว่าเบาะอย่า งเนี้ยเท่าไรอ่ะ ก็บอกสามร้อยครับซื้อแถวววรจักรก็คุยไปเรื่อยๆผมก็ลอ งถามพี่เขาดูว่า พี่ครับพี่เล่นรถไรอยู่อ่ะ เค้าก็ตอบผมกลับมาว่า พี่เพิ่งไปได้ บีเอสเอพับได้มา ก็เลยถามต่อเรื่องที่มาและค่าตัว แกก็ตอบว่าได้มาจากลุงที่ต่างจังหวัด พอดีแกเห็นในหนังสือรถคลาสสิคก็เลยอยากได้ก็ลองตระเว นหาดู ดันฟลุ๊คไปเจอซะ แกบอกที่ใช่ก็มีโครง ตะเกียบ แค่สองอย่าง นอกนั้นก็แปลงมาหมดเพลทก็ไม่มี เรื่องราคาแกบอกผมว่าไม่แพงเลย ผมก็บอกพี่เค้าว่าพี่ก็เก็บให้ดีๆแล้วกัน แกก็ถามว่าเออรุ่นพับได้เขาขายกันประมาณเท่าไร ผมก็บอกไปว่ามันเป็นรถหายานะพี่ ไม่เคยเห็นคนลงขายซักที แกบอกว่าพวกหลานๆแถวบ้านมาดูก็มาขอซื้อกันประจำ
    ก็คงต้องรอดูนะครับพี่ อาจจะมีรถแปลกๆเพิ่มขึ้นในบ้านเราอีก

ผมละอิจฉาพี่เขาจัง/\ /\ :o

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พี่คนที่น้องพูดถึงแกโชคดีนะครับ ของอย่างนี้ไม่แน่ไม่นอน แล้วแต่จังหวะของแต่ละคน แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ บางครั้งถ้าเรารอแต่จังหวะก็คงจะนานหน่อย ถ้าขยันเดินขยันหาไม่ต้องรอจังหวะเดี๋ยวก็จะได้ของดี ๆเอง
    เมื่อวานนี้ มีคนของหนังสือไทยแลนด์มอเตอร์ไซเคิล&คาร์ คลาสสิค มาถ่ายรูปจักรยานล้อโตที่บ้าน เห็นว่าจะเอาไปลงหนังสือ น่าจะออกฉบับสิ้นเดือนมีนาคมที่จะถึงนี้ ถ้าใครสนใจก็ลองเข้าไปเปิดดูนะครับ :)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คืนก่อนดูรายการย้อนรอย น้องนุ้ย ไม่ใช่ Nong - nui นะครับ แกนั่งจักรยานออกจากบ้านมานั่งรถตู้ที่ปากซอยแล้วต่อ รถไฟฟ้าลงรถไฟฟ้าไปต่อเมล์เครื่องเข้าสำนักพิมพ์นิตย สาร a day เข้าทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์และรับส่งโทรสาร ระยะเวลา 8 เดือนที่ทำงานไม่เคยส่งกระดาษเปล่าให้ใครเลย ครับเธอพิการทางสายตาทั้งสองข้าง เคยเป็นข่าวหน้าหนึ่งมาแล้วตอนที่เธอสอบเข้ามหาวิทยา ลัยได้เมื่อ 5 ปีก่อน ดูแล้วทำให้คนที่มีอาการครบ 32 อย่างเราๆท่านๆ มีกำลังใจอยากอยู่บนโลกใบนี้อีกนาน ดูตอนที่ใช้ไม้เท้านำทางเดินขึ้นไปซื้อตั๋วรถไฟฟ้าแล ้วนึกขำตัวเอง.........ผมเองรถไฟฟ้าก็ยังไม่เคยขึ้น รถไฟใต้ดินก็ยังไม่เคยมุดลงไปดู ดอนเด็กๆ สองคนกับพี่ชายอยากนั่งรถไฟมาก ก็ไปซื้อตั๋วไปสุดทางที่ไทรโยค พอรถไฟมาถึงนายสถานีก็เดินไปยกธง เขียว แดง สักครู่รถไฟออก นายสถานีคนเดิมกลับมาเห็นเรายังยืนอยู่ที่เดิมจึงถาม ว่าทำไมไม่ไป พี่ชายก็ตอบอย่างชาญฉลาดว่า..."ก็เขาไม่เรียกให้ขึ้น " ฮา.....บ้านนอกซะไม่มี....รุ่งขึ้นต้องมาซื้อตั๋วใหม ่อีกครั้ง.....

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

...โซ่สเตอร์( จาน ) ยังมีช่องว่างมีวรรค เพื่อลดแรงต้านแรงเสียดทานฟันไหนที่สึกหรือบิ่นฟันรอ บข้างก็
    ยังพอช่วยพยุงให้ขับเคลื่อนไปข้างหน้าได้ ยังไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่...
    ....เพื่อแผ่นดินไ .....ทำไมต้องจ่ายแพง ลดความรุ...แร.....สง่างามด้วยการ เว้.....วรร....../\4
    พูดถึงรถไฟฟ้าผมก็ยังขึ้นไม่เป็นเลยครับ มีโอกาศต้องขอลองขึ้น เห็นเข้าบอกเร้วเร็ว:p
    ...พูดถึงขี่จักรยานในกรุงเทพนี่อันตรายจริงๆนะครับ ช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมาหากใครติดตามข่าว
    ยังคงพอจำได้นะครับคุณลุงที่เป็นข้าราชการ ซี 7 โดนรถเมล์ชนเสียดายคนมีความรู้นะครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อกี้ดูข่าวภาคเที่ยง จากสำนักข่าวไทย อสมท. ในข่าวบอกว่าในอังกฤษกำลังนิยมใช้รถสามล้อถีบ ถีบกันกลางกรุงลอนดอนเลย ผู้โดยสารก็นิยมมากด้วย ในข่าวบอกว่าเพื่อเป็นการลดภาวะสิ่งแวดล้อมและภาระค่ าน้ำมัน สารถีผู้ดีอังกฤษก็นิยมเพราะบอกว่าทำให้สุขภาพแข็งแร งด้วย มีทั่งสามล้อที่ถีบแบบบ้านเราและแบบนอนถีบ ผู้โดนสารแต่ละคน โอ้โฮ...นำหนักเกือย 2 หาบ.. แต่เมืองไทย ไล่สามล้อไม่ให้มีวิ่งในกรุงมาหลายสิบปีแล้ว ... สังคมเอาใจคนรวย...คนถีบจักรยานใช้เนื้อที่แคบๆยังถู กชนตาย ... ....ถ้าเกิดมีสามล้อยังวิ่งอยู่มิต้องจ้างรถยนต์ให้พ ุ่งชนสามล้อกันทุกวันหรือ ... เฮ้อมันร้อนทั้งอากาศ.....มันร้อนทั้งคน...แหละน้องเ อ้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 21-03-2006 เมื่อ 13:39

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คุณวสัต์ครับ...วันนี้คุณไม่เมื่อยและเซ็งๆอีกหรือคร ับ ผมอยากให้คุณ Sketch รูปเด็กขี่จักรยาน 28" ชายบ้าง แล้วผมจะหาที่ติคุณให้ได้

Junior Member titty's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตั้งแต่ช่วงต้นปีที่ผ่านมาแล้วแถวบ้านผมมีรถจักรยานห ายไปหายคันแล้ว จนมาถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีใครรุ้ว่ารถหายไปไหน หรือใครเป็นคนขโมย อาจจะเป็นเพราะเค้าคิดว่าเป็นแค่รถจักรยานเลยไม่ค่อย มีใครสนใจเท่าไหร่ แต่สำหรับผมซึ่งเป็นคนที่ค่อนข้างขี้ลืม และแถวบ้านส่วนใหญ่จะรู้กันว่าไอ้บ้านนี้มันมีรถโบรา ณ แล้วก็แปลกๆหายคัน มันค่อนข้างเป็นเรื่องใหญ่ครับ แล้วก็ได้โดนกับตัวเองมาบ้างแล้ว(นิดหน่อย)คือโดนงัด ไฟหน้า 2 ครั้งครับ ครั้งแรกเอาไปไม่ได้ครับ แต่พอครั้งที่ 2 .... (เมื่อวานก่อน) โดนไปเรียบร้อยครับ boss ผม เหลือแต่ไดร์ไว้ให้เจ็บใจเล่นครับ ใจนึงก็คิดว่าไม่น่าเลยหน้าบ้านตัวเองแท้ อีกใจนึงก้คิดว่าโชคดีที่มันไม่เอาไปทั้งคัน ไม่รุ้ว่าตอนนี้มันไปอยู่ที่ไหนแล้วคนที่เอาไปจะรู้ห รือเปล่าว่ามันมีค่ายังไง ไม่อยากให้มันถูกขโมยไปเพราะแค่เห็นว่ามันแปลกแล้วไม ่เห็นค่าของมันครับ เฮ่อ..... ก็เอามาเล่าให้ฟังกันขำๆครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

โดนเข้าอย่างนี้ถ้าเป็นผมก็ขำไม่ออก ไอ้คนที่ลักมันต้องรู้ราคาไม่อย่างนั้นไม่เพียรพยายา มมาลักถึง 2 ครั้ง หรอกครับ ไฟสวยๆหลับหูหลับตาวางขายก็ได้ไม่ต่ำกว่าพันแล้ว เลขทะเบียนก็ไม่มีถึงเจ้าของไปเจอก็ไม่รู้จะเอาคืนยั งไง ต้องซื้อคืนลูกเดียว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

แถวเชียงใหม่ได้ยินมานานแล้วว่า รถที่จอดอยู่มักจะโดนงัดเพลทไป แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมันเป็นอย่างไร
    เมื่อก่อนเอาบีเอสเอ26"ขี่ไปจอดแล้วเอาโซ่คล้องไว้ที ่คลองถม ก็ต้องถอดฝากระดิ่งเก็บไว้ ก็เสียวๆเหมือนกันว่าจะโดนถอดจานกับเบรคออกแต่ก็คงจะ คิดมากไป(ประสาท) :: ก็เคยมีเหมือนกันแต่เจอคนที่ดีหน่อย เค้าจดเบอร์โทรของเค้าใส่กระดาษ เขียนว่า"คุณเจ้าของรถบีเอสเอ ช่วยติดต่อกลับ........."/\2

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    แถวเชียงใหม่ได้ยินมานานแล้วว่า รถที่จอดอยู่มักจะโดนงัดเพลทไป แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วมันเป็นอย่างไร
    เมื่อก่อนเอาบีเอสเอ26"ขี่ไปจอดแล้วเอาโซ่คล้องไว้ที ่คลองถม ก็ต้องถอดฝากระดิ่งเก็บไว้ ก็เสียวๆเหมือนกันว่าจะโดนถอดจานกับเบรคออกแต่ก็คงจะ คิดมากไป(ประสาท) :: ก็เคยมีเหมือนกันแต่เจอคนที่ดีหน่อย เค้าจดเบอร์โทรของเค้าใส่กระดาษ เขียนว่า"คุณเจ้าของรถบีเอสเอ ช่วยติดต่อกลับ........."/\2
    อย่าเอาไปจอดบ่อยๆนะครับ กลัวว่าเอาไปจอดครั้งที่ 2 จะเหลือแต่โซ่ให้เห็น

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้เวลาไปคลองถมใช้จักรยานญี่ปุ่นพับได้ ติดรถไป พอหาที่จอดรถได้จึงปั่นจักรยานต่อไปที่คลองถม มันคล่องตัวดีครับ แถมเบา เล็กๆอีกต่างหาก
    ตอนนี้รถเฮอคิวลิส28"หญิงที่ใช้อยู่กินยางเบรคน่าดู ซื้อมาคู่ละ15บาท ตอนนี้เกือบหมดแล้ว เสาร์นี้คงต้องหาซื้อมาเปลี่ยนใส่ใหม่ สงสัยเป็นเพราะขอบล้อสนิมเยอะไปหน่อยเลยถูยางเบรคซะแ ทบหมด

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อก่อนจะซื้อรถเก็บเข้ารังหนูที ต้องดูพยายามไม่ให้มีรอยเชื่อม แต่ช่วงหลังๆนี้ที่เก็บเข้า เนื่องจากการที่รถเริ่มหายาก และการขายทีจะขายเป็นคัน ไม่สามารถเลือกได้ ส่วนที่พบเป็นโครงก็ต้องเอาหมด ถ้าเลือกมากเดี๋ยวโดนด่าแถมไม่ขายให้อีก เจอคนใจดีก็ดีจริงๆ เจอคนร้ายๆก็ร้ายทั้งปากแถมหน้าตาปากเขี้ยว แบบสารพัดพิษ แต่ก็ยังไม่ค่อยเข็ดหลาบ ตอนเย็นหลังจากปั่นรถถีบเสร็จ ก็มาแกะซ่อมพวกที่ยังค้างคาอยู่ มีความคิดที่จะทำให้พอดูดี โดยไม่ทำสีใหม่แค่ขัดๆเอาสนิมที่พอกออก รู้สึกว่าถ้าไม่ขัดมันจะลามมากขึ้น เดี๋ยวพวกที่กองๆอยู่มันจะน้อยใจ หาว่ารักไม่เท่ากันครับ

**รูปดูแล้วนึกถึงตอนเด็กๆมากเลยครับ**

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 24-03-2006 เมื่อ 10:05
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 18 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 68 118 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks