คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 184

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 184 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 84 134 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,746 ถึง 2,760 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้คุยกับพี่คนนึงเรื่องจักรยาน ซึ่งพี่เค้ามีความคิดว่าเดี๋ยวงานฉลองเสาชิงช้าที่กท ม. จะมาถึงเร็วๆนี้ น่าจะนัดกันปั่นอีกเหมือนที่เคยมากันตอนกลางคืนคราวน ั้น ซึ่งก็คิดว่าดีเหมือนกัน และก็บอกกับแกว่าเราน่าจะแต่งตัวให้มันดูโบราณๆเข้าก ับรถหน่อย ความคืบหน้าเดี๋ยวค่อยว่ากัน พอดีตอนนี้เวลาหมดแล้วครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    วันนี้ต้องถ่อสังขารออกบ้านแต่เช้า( นึกอิจฉาคนที่อยู่ต่างจังหวัดอย่าง อ.mka และ หัวโป่)
    ผ่านสะพานมัฆวานแล้วนึกถึงบรรยากาศช่วงที่ยังใช้พื้น ที่ได้ ใครมีรูปลงให้ดูให้หายคิดถึงหน่อยครับ
    วันนี้เอารูปลูกสาวกับกล้วยไม้ดินใบหมากมาให้ดูถ้าใค รสนใจกล้วยไม้ไปเอาได้เลยครับ
    สวัสดีครับคุณไพบูลย์....อยู่เมืองกรุงยังมีใจแบ่งปั นกล้วยไม่ดินให้ ....ทางเมืองกาญจน์นี้หาไม่ยากเลย ซื้อนะครับแต่คงไม่แพง....ถ้าเลยเมืองออกไปทางสังขละ บุรีจะมีมากพวกนี้ ซื้อติดมือมาคงไม่เป็นไรมั๊งครับ ..นอกเสียจากสัตว์ป่า...
    เลยเมืองกาญจน์ออกไปมันเหมือนคนละโลกกับคลองถมหรือรั ชดาเลย เเห็นแต่หุบเขา เห็นแต่ป่าไม้ ...ทุกวันนี้ผมหมดเงินไปกับค่าน้ำมันรถแทนการหมดไปกั บรถจักรยานโบราณ...ขับไปในที่ๆยังไม่เคยไป...ยังมีอี กมากที่เป็น...อันซีน...สำหรับผมคนเมืองกาญจน์แท้ๆ.. .กับจังหวัดกาญจน์ มนเสน่ย์แห่งขุนเขา....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

... ถ้าไม่มีเวลาถีบรถเล่น ก็หาเวลาว่างออกกำลังกายวันละนิดหน่อยก็ยังดีนะครับ
    เพราะคนที่รู้จักหลายคน พออายุมากขึ้นเผลอแพล็บเดียวมีไขมันมาขออาศัยตามหลอด เลือดซะแล้ว
    แม้ว่าจะรักษาโรงพยาบาลรัฐ แต่ค่ายาก็ยังโค-ตะ-ระ แพง ต่อเดือนประมาณ 5 พันขึ้นทุกราย
    ทำมาหาเก็บแทบตาย แทนที่จะได้ไปซื้อรถถีบ กลับต้องมาจ่ายค่าหมอค่ายาแทน /\6
    ม่ายงั๊น ก็ต้องหากิ๊กเป็นหมอ หรือพยาบาล อาจได้ค่ายาถูกลง ....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ได้ข่าวว่ามีคนปั่นจักรยานราเล่ห์ จากเชียงใหม่ไปที่สนามหลวง เพื่อเทิดพระเกียรติในหลวง 80 ปี ตอนนี้ไม่ทราบอยู่จังหวัดไหนแล้ว ใครเจอก็อำนวยความสะดวกด้วยละกันครับ หรือบอกข่าวเป็นระยะๆจะดีมากๆครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

มาตรฐาน เอารูปมาฝาก

ผมมันพวกเต่าทำอะไรช้าพอจะpostก็เข้าระบบไม่ได้แถมที ่พิมพ์ไว้หายหมดเลย
    เอาพิมพ์ใหม่ วันนี้เอารูปกลว้ยไม้ที่บ้านมาฝาก กับอีกรูปเป็นภาพวิวภูเขาที่อ.บ่อเกลือ จ.น่านตอนเย็นตอนไปทำงานเมื่อ2ปีก่อน ผมก็ชอบเที่ยวไปเรื่อยเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ จ.กาญจนบุรี ไปทุกปี เพราะไม่ไกล ถ้าโอกาสหน้าได้ผ่านไปต้องขออนุญาตแวะไปหาอ.mkaด้วยน ะครับ

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

รูปมาทีหลังเป็น รองเท้านารีเหลืองปราจีน และกล้วยไม้ดินใบหมาก

รูป รูป    

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

อีกรูปเป็นภูเขาในอำเภอบ่อเกลือ

รูป รูป  

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    รูปมาทีหลังเป็น รองเท้านารีเหลืองปราจีน และกล้วยไม้ดินใบหมาก
    สวัสดีครับพี่ไพบูลย์ผมชื่อโอ๋ครับอยู่โคราช ยินดีที่รู้จักครับผมก็เป็นคนนึงที่ชอบกล้วยไม้ครับ
    แต่ตอนนี้หมดหน้าดอกแล้วครับเลยไม่มีรูปมาโชว์ ที่ชอบเพราะถูกใจแม่บ้าน เค้าบอกว่าชอบที่สุดในบรรดาของสะสมที่ผมเก็บๆมาแล้วม ันก็ได้ใช้ประโยชน์ครบทุกคนในบ้านด้วย แต่ผมก็ยังชอบจักรยานมากกว่าอยู่ดี ก็มันเข้าเส้นแล้วนิครับ พี่ใช่คนที่ใช้โลโก้รถ BMW เมื่อก่อนรึปล่าวครับไม่แน่ใจเหมือนเมื่อก่อน ใช้ที่อยู่เป็น จังหวัดนครราชสีมาถ้าจำผิดขอโทษนะครับ เมื่อคืนจะโทรไปคุยเรื่องมือเบรคที่ลงขายแต่ดันช้าไป ถูกสอยไปก่อน ตามแบบฉบับใกล้ๆย่อมได้เปรียบเสมอเอาไว้โอกาสหน้าจะเ ข้ามาคุยใหม่ครับ
    ปล.มีรูปที่ถ่ายเก็บไว้ครับ มัจฉาณุ เป็นไม้กิโลเอามาติดกระเช้าเองครับ

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ผมมันพวกเต่าทำอะไรช้าพอจะpostก็เข้าระบบไม่ได้แถมที ่พิมพ์ไว้หายหมดเลย
    เอาพิมพ์ใหม่ วันนี้เอารูปกลว้ยไม้ที่บ้านมาฝาก กับอีกรูปเป็นภาพวิวภูเขาที่อ.บ่อเกลือ จ.น่านตอนเย็นตอนไปทำงานเมื่อ2ปีก่อน ผมก็ชอบเที่ยวไปเรื่อยเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ จ.กาญจนบุรี ไปทุกปี เพราะไม่ไกล ถ้าโอกาสหน้าได้ผ่านไปต้องขออนุญาตแวะไปหาอ.mkaด้วยน ะครับ
    ปัญหาการช้าหรือพิมยาวๆ มักจะมีหายไปตอนส่งเนื่องจากเข้าระบบมานานแล้ว ใหม่ๆประจำเลยครับผม ประเภทดรรณีอรหัน สองนิ้วจิ้มครับ ตอนนี้พัฒนามาได้สามนิ้วแล้ว(ดีขึ้นมั้ง) ปัญหานี้แก้ได้โดย เราไปพิมพ์ที่โปรแกรม Word พิมพ์เสร็จค่อยคัดลอกทั้งหมดมาวาง ในหน้ากระทู้ที่เราจะตอบ ทำให้มีเวลาในการตรวจทาน และแก้ไขข้อมูลต่างๆ หรือพิมพ์ยาวๆได้ โดยไม่ต้องไปกังวลกับระบบว่าจะหายไปครับ เพราะบางทีพิมพ์ไปยาวๆเยอะๆแล้ว หายนี่ก็หมดอารมณ์ไปเลยก็มี
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nos อ่านข้อความ
    นี่ไงครับ มันยังอยู่ em95
    ผมว่าน่าจะเข้าใจผิดกันเล็กน้อย ในนี้มีแต่พี่ๆน้อยๆกันทั้งนั้นครับ

***ยอด อย่าลืมถ่ายรูปแฮนด์ที่บอกให้ดูหน่อยนะครับ ส่งมาทาง E-mail ก็ได้
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อีกรูปเป็นภูเขาในอำเภอบ่อเกลือ
    สมัยเรียนวิชา สปช. ในหนังสือบอกว่า ที่จังหวัดน่าน มีบ่อเกลือโบราณ ทำให้ชาวบ้านไม่ขาดสารไอโอดีน โดยชาวบ้านจะตักน้ำขึ้นมาจากหลุมมาตากทำเป็นเกลือ อะไรทำนองนี้ ก็ฝังใจว่าวันหนึ่งต้องไปดูให้ได้ แต่กว่าจะได้ไปจริง ๆ เวลาก็ผ่านไปเกือบ 30 ปี จำได้ว่ามีเสาโทรศัพท์ เป็นจุดสังเกตุ บ่อเกลืออยู่ในอบต. มั๊งครับ มี 2 บ่อ วันที่เห็นของจริง รู้สึกว่าบ่อเล็กจิ๊ดเดียว แต่ลึกมาก ยังไงก็รู้สึกดีที่ได้เห็นหลังจากที่ตั้งใจมานาน ไปทริปน่านคราวนั้นได้ไปดูงาช้างดำ กับวัดแบงค์สิบ จำชื่อวัดไม่ได้แล้ว สวยมาก ๆ คุ้น ๆ ว่า ทั้ง 2 อย่าง เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองน่าน
    เมืองน่านสงบ น่าอยู่ เสียอย่างเดียวกับของดีเมืองน่าน "เหล้าต้ม" ของไทลื้อ ใสกิ๊ง ๆ แต่แรงมาก อึกเดียวร้อนวูบทั้งตัว
    ......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 13-07-2007 เมื่อ 10:17

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กล้วยไม้ ที่บ้าน (กทม.) ก็มีปลูก ด้วยทั้งครอบครัวหวังว่าจะใช้ดอกมาบูชาพระ ถึงขนาดทำเรือนกล้วยไม้ขึ้นมาโดยเฉพาะ มีต่อท่อสปิงเกอร์เป็นเรื่องเป็นราว แล้วก็ไปซื้อ ๆ มาปลูกเป็นสิบ ๆ กอ ไม่มีความรู้ว่าพันธ์ไหน รู้จักแต่รองเท้านารี เพราะพรานเคยชี้ให้ดู และก็เหมือนรองเท้ามาก ...
    ส่วนยี่ห้ออื่น ๆ ไม่รู้จักเลย เลี้ยงกันแบบลูกทุ่ง ตามมีตามเกิด สุดท้ายก็เหลือแต่ก้านกะใบ ไม่เห็นออกดอก เหมือนตอนก่อนซื้อซักกะที
    ตอนนี้มาเห็นที่ Save One คลองถมเมืองคุณย่า วางขายกันเยอะ คงได้ซื้อไปประดับบ้านใหม่อีก (ไม่เข็ด)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอดีเข้าเวบไม่ได้ตั้งแต่เมื่อคืน สายวันนี้น้องยอดได้โทรมาหา อธิบายว่ามันคนละโครงกัน ก็เลยได้กล่าวขอโทษไปเนื่องจากความเข้าใจผิดของตัวเอ งและคิดไม่ถึงว่ามีอยู่เดิมแล้วหนึ่งโครง
    ส่วนที่ไม่ได้สอบถามก่อนเพราะเห็นว่าตัวเองไม่ใช่คนใ ห้ เพียงแต่เสียความรู้สึกในตอนนั้นแทน ทั้งๆที่เจ้าของเดิมแท้ๆไม่ได้รู้สึกอะไร คิดว่าให้แล้วก็แล้วกันไป
    ยังไงต้องขอโทษอย่างแรงๆในที่นี้อีกครั้งครับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เน็ทมันพิการไปหน่อย ตั้งแต่เช้าแล้วเพิ่งจะดีเอาเมื่อกี้นี้เอง....คนแก่ อย่างเราๆเล่นได้..คุยได้ก็พอแล้วนะ.....ประเภทได้หน ้าลืมหลัง......เอาแค่จำว่ารถที่บ้านมีกี่คัน...หมดเ งินไปเท่าไหร่ก็จำไม่ค่อยได้....ของใหม่ก็ไม่มีให้ซื ้อ.........เอ้าขอโทษทุกๆคน...ผมแก่คนเดียว...คนอื่น ๆยังหนุ่มอยู่...เดียวกลับไปต้องหาปี๊บมาลองเตะดู
    .....ส่วนคุณไพบูลย์...ถ้าจะมาก็โพสบอกล่วงหน้านะครั บ...ยินดีต้อนรับทุกคน....ถ้าต้องการซื้อของเมืองกาญ จน์ต้องให้ผมเจรจา.........สำเนียงเหน่อๆ...ลด 30 เปอร์เซ็นต์....เห็นแม่ค้าคุยกัน.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 13-07-2007 เมื่อ 12:35
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อาทิตย์นี้งานบวชงานแต่งเยอะเหลือเกิน...ใจอยากจะไปเ ที่ยว....ด่านบ้องตี้...ชายแดนด้านไทรโยค...
    ชายแดน อ. เมือง...ไปมาแล้ว .อีต่อง......ทองผาภูมิไปมาแล้ว..ด่านเจดีย์สามองค์ไ ปหลายครั้ง.....เหลือเวียคาตี้....ไม่รู้ภาษามอญหรือ กระเหรี่ยง....หลงไหลป่าเขาลำเนาไพรไปเสียแล้ว...... วันที่16 นี่ถ้าโชคดีต้องไปหาซื้อที่ทางแถวโน้นปลุก บ้านชายเขาสักหลัง...ตั้งชื่อบ้าน ..... บ้ารถถีบตี้........

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

มาตรฐาน ข้อมูลเพิ่มเติม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    สมัยเรียนวิชา สปช. ในหนังสือบอกว่า ที่จังหวัดน่าน มีบ่อเกลือโบราณ ทำให้ชาวบ้านไม่ขาดสารไอโอดีน โดยชาวบ้านจะตักน้ำขึ้นมาจากหลุมมาตากทำเป็นเกลือ อะไรทำนองนี้ ก็ฝังใจว่าวันหนึ่งต้องไปดูให้ได้ แต่กว่าจะได้ไปจริง ๆ เวลาก็ผ่านไปเกือบ 30 ปี จำได้ว่ามีเสาโทรศัพท์ เป็นจุดสังเกตุ บ่อเกลืออยู่ในอบต. มั๊งครับ มี 2 บ่อ วันที่เห็นของจริง รู้สึกว่าบ่อเล็กจิ๊ดเดียว แต่ลึกมาก ยังไงก็รู้สึกดีที่ได้เห็นหลังจากที่ตั้งใจมานาน ไปทริปน่านคราวนั้นได้ไปดูงาช้างดำ กับวัดแบงค์สิบ จำชื่อวัดไม่ได้แล้ว สวยมาก ๆ คุ้น ๆ ว่า ทั้ง 2 อย่าง เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองน่าน
    เมืองน่านสงบ น่าอยู่ เสียอย่างเดียวกับของดีเมืองน่าน "เหล้าต้ม" ของไทลื้อ ใสกิ๊ง ๆ แต่แรงมาก อึกเดียวร้อนวูบทั้งตัว
    ......
    เกลือที่นั่มเป็นเกลือสินเธาว์ครับ ชาวบานใช้วิธีตักน้ำเกลือที่ละลายออกมาจากชั้นหิน โดยขุดเป็นบ่อน้ำ
    แล้วนำน้ำมาต้มให้น้ำระเหย แหล่งที่พูดถึงนั้นน่าจะเรียกว่าบ่อหลวง(บ่อที่อยู่ใ นบริเวณ บ.บ่อหลวง)
    และจะไม่มีไอโอดีน(มีน้อยมาก)ต้องมีการเติมไอโอดีน และเป็นแหล่งเกลือสำคัญในอดีตมาหลายร้อยปีครับวันนี้ เอาแค่นี้ก่อนครับ

หน้าที่ 184 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 84 134 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks