คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 189

หน้าที่ 189 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 89 139 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,821 ถึง 2,835 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

มาลองเปรียบเทียบจักรยานในบ้านเรากับจักรยานเก่าญี่ป ุ่น....ใครจะคิดอย่างไร...แต่เป็นผมผมก็ซื้อเก่าญี่ป ุ่นอยู่วันยังค่ำ...
    .........ลองมาดูจักรยานไทยพันกว่าบาท...ขี่ไม่กี่รอ บบันไดหลุด..เกลียวรูด ...ล้อคด..เดี๋ยวแฮนด์เบี้ยว..ตกหลุมตะเกียบหัก..... .สีไม่ทันข้ามปีเก่าเป็นรถโบราณเลย
    ........ในขณะที่เงินเท่ากันหรือเพิ่มอีกไม่กี่ร้อย. .จะได้รถที่ดีกว่า...บางคันแทบไม่มีร่องรอยการใช้งาน ..ไม่มีการแต่งสี.......มันทำให้ผมหลงไหลอยู่เหมือนก ัน...และรูปทรงมากมายมั่นคงแข็งแรง..
    .......วันอาทิตย์ผมไปเห็นคนหนึ่งซื้อไปตอนเช้าสองคั น...ตอนเย็นมาซื้ออีกสองคัน...ก็คุยกัน...เค้าบอกว่า ...ซื้อไปขี่เองที่บ้านซื้อไปสิบกว่าคันแล้ว
    .....เมื่อวานเย็นผมก็ไปอีก..มีรถยนต์จอดอยู่หลายคัน ...คึกคักทั้งวัน.....เดินไปดูข้างในเห็นติดป้ายจองแ ล้วอยู่สองคัน...เจ้าของบอกว่าเมื่อเช้ามีคนมาซื้อ ..3 ..คัน..จ่ายเงินหมดแล้ว....แต่ไม่กล้าเอาเข้าบ้าน... ขอฝากไว้ก่อน...ต้องทะยอยเอาเข้า...เดี๋ยวแม่บ้านสงส ัย.

..........ทำไมมันช่างเหมือนคนบ้ารถถีบบางคนในนี้เลย นะ.....

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ที่ ฮานอย ครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ที่ เดียน เบียน ฟู เด็กน้อย เป็นกันเองกับคนแปลกหน้า

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 25-07-2007 เมื่อ 14:12

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใน Museum เดียนเบียนฟู การกู้ชาติของชาวเวียด ครับ ถึงว่าเขามีความขยัน เป็นเลิศ มองดูคนไทยเราเป็นห่วงแทนลูกหลานไทยมาก สำนึกต่อชาติเรามีไม่เท่าเขาครับ ความมีวินัย ความขยัน ความซื่อสัตย์ ของผู้บริหาร ประกอบกับความตั้งใจจริง เราเริ่มเป็นรองเขาแล้วครับ (คนเสื้อแดงไปช่วยเขากู้ชาติมาครับ)

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอเป็นรูปสุดท้าย(นอกเรื่อง)สำหรับวันนี้นะครับ เลิกเรียนแล้วเตรียมเข้าสวนป่าครับ น้องวสันต์ ชอบคนไหน (นศ. สาวไปถ่ายแบบ ที่ สอบจอหงวนของขุนนางในอดีตครับ)em88

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ความรู้ไม่ต้องออกไปหาที่ไหน เปิดเน็ตที่ทำงานดูในกระทู้นี้ ได้ออกไปเห็นตั้งแต่ท่าม่วงยันเดียนเบียนฟู ต้องขอบคุณอาจารย์ทั้งคู่ที่ทำหน้าที่เป็นผู้สื่อข่า วให้คนที่ไม่ได้ไปได้ทราบ ส่วนสาวน้อยในชุดประจำชาติถ้าจะให้เลือกคงต้องขอบายก ่อนครับ..(คนกลางนะครับคนกลาง...em19)
    เดินคลองถมมีรถเก่าญี่ปุ่นขายอยู่หลายเจ้า เกือบจะได้ซื้อไปเหมือนกัน ตอนนั้นไปเจออยู่คันนึงมีโช๊ค แถมแฮนด์กว้างและทำสีเขียวทหารอีกต่างหาก โทรไปขออนุญาตเจ้าของลานจอดรถ(คุณนายที่บ้าน)ปรากฏว่ าไม่อนุญาตโครงการฯก็เลยพับไป
    ดีเหมือนกันที่ไม่ได้ซื้อ ไม่อย่างนั้นเห็นไอ้นั่นก็ชอบ ไอ้นี่ก็ชอบ รถเต็มบ้านพอดี ตัวเองมักจะได้ข่าวคราวรถดีๆหายากๆมาขายอยู่หลายครั้ ง ก็ซื้อมั่ง ไม่ซื้อมั่ง แล้วแต่ความชั่งใจ ว่าจะใจแข็งแค่ไหน ใจนึงก็ต้องคิดว่าหากไม่หายากและน่าสนใจจริงๆก็คงจะไ ม่เอา
    รถถีบโบราณที่บ้านถึงแม้ว่าส่วนมากจะเป็นรถอังกฤษ แต่รถอเมริกา รถเช็คโกฯก็มีเก็บกับเค้าเหมือนกัน ความรู้สึกการถีบรถอเมริกาสู้รถอังกฤษไม่ได้ อาจจะเป็นเพราะความกว้างของหน้ายางที่แตกต่างกัน รถอเมริกาหน้ายางกว้างเวลาปั่นแล้วไม่ค่อยไหล แต่ก็คิดซะว่าเก็บไว้ให้พอมีอะไรที่มันหลากหลายขึ้น

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่คลองถม มีเจ้าที่ขายโมเดลรถอยู่เจ้าหนึ่ง มักจะมีโมเดลรถนำเข้าจากต่างประเทศมาขาย จะเป็นรถยนต์และมอเตอร์ไซค์เสียโดยมาก ยังไม่ปรากฏว่ามีจักรยานโบราณสักคัน สนนราคาที่ตั้งไว้ก็แพงโขอยู่ หลักหนึ่งพีนบาทขึ้นไป จนเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาเห็นมีโมเดลจักรยานโบราณทั้งชา ยและหญิงมาตั้งขาย ป้ายราคาบอกที่เกือบสองพันบาท
    มองได้หลายแง่ หากคิดว่าเป็นงานที่ทำจากมือ ก็คิดว่ามีคุณค่าอีกแบบหนึ่งที่คู่ควรกับราคา แต่หากมองเป็นในเรื่องแนวทางเก็บของที่เป็นของเก่า คิดว่าราคาขนาดนี้เก็บเงินเอาไปซื้อของเก่าอย่างอื่น น่าจะคุ้มกว่า เพราะคนรักของโบราณมักจะชอบของที่เป็นของโบราณมากกว่ าของที่ทำขึ้นมาใหม่ เพราะดูอย่างไรก็ได้อารมณ์และความรู้สึกที่เก่าๆ
    จากโมเดลรถทำให้นึกไหลไปถึง งานของเล่นสังกะสีไขลานที่ผลิตขึ้นมาใหม่จากประเทศจี น เห็นขายที่คลองถมตกประมาณชิ้นละ200 เห็นมีคนมุงดู มุงซื้อกันแน่นขนัดในช่วงแรกๆ ใจตอนนั้นก็อยากจะได้กับเค้าเหมือนกัน ยิ่งมีแรงจูงใจว่าหากซื้อครบโหลจะลดให้อีก แต่มาคิดอีกทีนึงถึงเราไม่ได้เล่นของเล่นสังกะสีเป็น แนวหลัก แต่ก็พอรู้มาบ้างว่า ของที่ทำขึ้นมาใหม่นั้นเค้าไม่นิยมเล่นกัน แม้จะมีคำพูดกล่าวไว้ว่า"เก็บวันนี้ พรุ่งนี้ก็เก่า " แต่กลัวว่ากว่าจะเก่า "เราจะแก่ซะก่อน..."

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 26-07-2007 เมื่อ 08:27

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวนี้ดูในเวปเสือภูเขาเค้าขี่ไปเที่ยวเวียตนามกั นเป็นว่าเล่น....บางกลุ่มอายุอานามก็เกษียณกันแล้วแต ่ก็ขี่เข้าไปลาวหรือไม่ก็นั่งรถข้ามไปแล้วขี่กันที่เ วียตนาม....
    .....ใครที่อยู่แถบเหนือ...อีสาน..มีโอกาสกว่า...บาง คนอยู่ใต้นั่งเครื่องไปลงแถวอุดรไปรวมกลุ่มกันแล้วเข ้าไปลาว..เวียตนามก็ยังมี

...สำหรับผมเองอยากจะไปเวียตนามเหมือนกันแต่ต้องไปทั วร์...จะขับรถไปคงไปไม่รอดเนื่องจากขับแถบขวา...ขับไ ม่ถูก
    ...แต่สำหรับจักรยานโบราณ...คงไม่ค่อยมีใครเอาเข้าไป ขี่กันเนื่องจาก..น้ำหนักมาก.....กินแรงมากและตัวช่ว ยไม่มี....จะเล่นแบบอนุรักษ์กันมากกว่า.......หรือว่ า...จะมีกลุ่มจักรยานโบราณของเราลองเอาไปขี่กันดูบ้า ง..ผมขอไปด้วยคน....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ปั่นรถถีบไปจอดที่ทำงาน มีมือดีจิกหลวงพ่อพระใสไปแล้ว เสียดายจัง

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

นกแฮนด์เมด อภินันทนาการจากพ่อของลูกศิษย์ช่างฝีมือพี่น้องชาวเข าป่ากลาง จ.น่านครับ ดูอ้วนไปนิด คงไม่มีใครฟ้องละเมิดลิขสิทธิ์ นะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อดีต 4WD ลุยสวน โครงหัก ไม่ทราบ สัญชาติ แต่ตอนแรก เห็นเลือนๆ New Jerzy น่าจะเป็นของ ไอ้กัน

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใกล้วัน งดเหล้า(เบียร์) เข้าพรรษา เก็บตัง เผื่อมีลาภโชคดี ปั่นมาหา(เก็บ)
    ไป....ทุกที่... ถ้ามีแรง นอกจากบ้ารถถีบ ยังบ้าตอ(ไม้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 20-06-2008 เมื่อ 13:45

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กีตาร์เบสที่แขวนอยู่ยังใช้ได้หรือเปล่าครับ ไม่รู้ว่าตากฝนแบบนี้คอนแท็กจะถูกน้ำเสียหรือไม่ หรือว่าอาจารย์มณีพงษ์เล่นเบสได้ด้วย วันหลังจะได้มแจมกันซักเพลงสองเพลง
    พูดถึงดนตรีแล้วขอนอกเรื่องไปนิดนึง เมื่อก่อนตอนสมัยเรียน ตั้งวงประจำซอย รับงานนอกกัน โดยมากจะเป็นงานthank you มากกว่าได้เงิน เป็นงานบวชเพื่อน แต่งญาติเพื่อน ค่าแรงเป็นโต๊ะจีนให้หนึ่งโต๊ะ แค่นี้ก็ดีใจแล้ว ที่มีเวทีให้วัยรุ่นอย่างพวกเราได้แสดงฝีมือกัน
    เพลงที่เล่นก็ใช้เพลงที่ซ้อมกันอยู่ในห้องซ้อมที่ฮิต ๆกันก็เช่น คู่กัดของป๋าเบิร์ด เป็นต้น โดยเรียกเพลงแบบนี้ว่าเพลงตลาด แต่แนวๆที่เล่นกันจริงๆจะเป็นเพื่อชีวิตซะมากกว่า ซึ่งก็คงเป็นช่วงหลังๆใกล้งานเลี้ยงเลิกแล้วนั่นแหล่ ะ เพราะหนักไปทางเพลงโจ๊ะ... แต่เห็นที่ไหนๆทุกงานเพลงที่แกะซ้อมเล่นกันแทบตาย คนไม่ยักกะชอบ แต่มาชอบเพลงลูกทุ่งจังหวะสามช่า ขึ้นเพลงเมื่อไหร่....รำป้อมาเมื่อนั้น....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้เป็นช่วงใกล้เวลาที่จะมีกิจกรรมเกี่ยวกับจักร ยานโบราณ ที่มีติดต่อกันมาแล้วปีนี้น่าจะเป็นครั้งที่4 ก็คือการจัดนิทรรศการและการประกวดจักรยานโบราณ
    โดยกิจกรรมการจัดประกวดจักรยานโบราณเป็นกิจกรรมส่วนห นึ่งของการแข่งนันเสือภูเขานานาชาติที่จัดขึ้นโดย กฟผ.ร่วมกับททท.
    ซึ่งหากใครที่เล่นจักรยานโบราณแล้ว คิดว่ากิจกรรมนี้น่าสนใจตรงที่หากไปแล้วก็อาจจะได้พบ กับรถที่ไม่เคยเห็น ได้เห็นอะไหล่หรือการแต่งรถในหลายๆแนว ซึ่งเราก็อาจจะเอามาแต่งรถของเราบ้าง หรือไม่ก็สามารถเก็บภาพมาไว้ชมในตอนหลัง เพราะหากไม่มาเองแล้ว การหวังว่าจะมีคนนำภาพมาให้ชมคงจะค่อนข้างยากสักหน่อ ย เพราะปีสองปีที่แล้วยังไม่เห็นภาพกิจกรรมนี้เลย ดังนั้นแรงจูงใจในส่วนนี้คิดว่าคงหายไปนิดนึง...( วันนี้ขออภัยที่ดูเหมือนจะเหน็บไปนิดนึง....แต่ก็คงไ ม่เป็นไร เพราะพี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น..../\7)
    ที่บอกในนี้ เพราะคิดว่าการลงภาพกิจกรรมที่ผ่านมาคิดว่ามีความจำเ ป็นต่อการเชิญชวนให้มาร่วมทำกิจกรรมคราวต่อไป
    ส่วนรายละเอียดในเรื่องประเภทของรถที่เข้าประกวดนั้น คิดว่าคงจะได้ทราบกันบ้างแล้ว แต่ในมุมมองของตัวเองคิดว่าคนที่ส่งรถเข้าประกวดก็อย ่าไปคิดมากกับผลการตัดสิน เพราะเป็นธรรมดาที่จะต้องมีคนสมหวังและผิดหวัง คิดเสียว่ามาร่วมสนุก ร่วมลุ้น เสร็จแล้วก็กลับบ้าน รถก็ยังสภาพเหมือนเดิม อยู่ครบ ไม่มีผลอะไร คิดซะว่าเอารถมาให้ชมกัน...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 27-07-2007 เมื่อ 08:33

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

นางเอกคนแรก ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 20-06-2008 เมื่อ 13:45

หน้าที่ 189 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 89 139 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks