คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 19

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 19 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 69 119 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

น้องหัวโป่ชั่งสรรหารูปสวยๆมาให้ชมเรื่อยเลยนะครับ คนเล่นจักรยานก็มักจะหารูปจักรยานมาเก็บเสมอๆ
    ตัวเองเดี๋ยวนี้เวลาเดินคลองถม ถ้าเจอกองรูปเก่าๆก็มักจะนั่งจมหารูปที่มีจักรยานติด อยู่ ถ้าไม่แพงมากนักก็จะซื้อมาเก็บไว้ เมื่อก่อนมีคนเอารูปหมู่คนคู่กับมอเตอร์ไซค์โบราณเรี ยงกันประมาณ 20คันอยู่หน้าอาคารทรงโบราณ เป็นรูปถ่ายเก่าๆอายุไม่ต่ำกว่า70 ปี รถที่เห็นก็เป็นแบบเกียร์มือแทบทั้งสิ้น แต่ราคาก็แพงเอาการ จับไม่ลง
    นั่งฆ่าเวลารอไปคลองถม ก็เลยวาดรูปเด็กผู้ชายขี่จักรยาน28"ชายให้ดูครับ จะได้ติเสียที/\4

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 25-03-2006 เมื่อ 12:27

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับพี่/\2 ชัดเจนในความทรงจำ( นี่แหละ..ขต๊อกๆๆ:p )
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

จักรยาน 28.ชาย เวลาเด็กขี่ก็ขี่แบบนั้นถูกแล้ว รถต้องเอียงขวาเพื่อรับการทรงตัวที่เอียงซ้ายของผู้ข ี่ เวลาผมขี่รักแร้ต้องหนีบที่คานกลางเพื่อไม่ให้น้ำหนั กตัวเหวี่ยงไปมาจะทำให้รถเซไปมา และจะจับแฮนด์ด้วยมือซ้ายมือเดียว ......... มองแล้วมองอีกก็คือว่า ไม่มีจุ๊บสำหรับเติมลมครับ .....นี่คือสิ่งที่จะติ..

Member off__vespa's Avatar
    สถานที่
    หมานคร
    ขอบคุณ
    0

Talking

คือแบบ อยากถามพวกพี่ๆอ่ะฮะ ว่าส่วนมากพวกพี่ๆ ไปดูอะไหล่ที่ไหนกัน คือแบบเป็นเด็กต่างจังหวัด อ่ะคับ ไม่ค่อยรู้แหล่ง ถ้าผมรู้แล้วเดี๋ยวผมไปแน่นอน คือมีฮัมเบอร์ 26 อยู่คันนึงอ่าคับ ซื้อมา 400 บาทได้มั้ง เมื่อสี่ห้าปีมาแล้วเหมือนกัน สภาพมันก็เป็นซากมา ก็พยายามเก็บของมาเรื่อยๆ อ่ะคับ ตอนนี้อยากได้ชุดเกียร์ทั้งชุดเลยอ่ะคับ (คงจะหลายบาทอยู่นะครับ ผมว่า) อืม ..แถวกรุงเทพ นี่ น่ากลัวนะครับ ขนาดรถจักรยานเก่าๆ จอดไว้ไม่นึกว่าจะมีไร ยังโดนขโมยเลยหรอคับ อันตราย แถวบ้านผม(ระยอง) จอดไว้ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะ ไม่ค่อยมีใครเล่น มีบ้างก็ที่ซื้อมาติดๆ ไว้
    อืม ..ก็ผมก็จะพยายามศึกษาไปเรื่อยๆ ละกันครับ มีไรก็ช่วยแนะได้คับ
    ขอบคุณครับ :)
    ชีวิตน่ะ มันมีไว้ให้เราใช้

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมาออกไปเดินที่คลองถมเช่นเคย ตอนไปที่แรกกะไว้ว่าจะซื้อของให้น้อยที่สุด กะจะซื้อของเล็กๆน้อยๆซะมากกว่า แต่ดันไปพบของที่จัดใจไม่ลง ยังไงก็ต้องเอา
    ก็คือไปพบเหรียญแถบที่ระลึกทำในเบลเยี่ยม เป็นของใหม่แต่ทำเลียนแบบของเก่า คนขายบอกว่าได้มาจากฝรั่งที่พัทยา เป็นเหรียญกลมขนาด4.5 ซ.ม.มีจำนวนประมาณสิบเหรียญ มีรูปจักรยานล้อโตสองเหรียญเท่านั้น
    ทีแรกคนขายจะขายยกชุด ประมาณ4000 บาท ต่อมาก็ลดเหลือเหรียญละ800 สุดท้ายต่อไปต่อมาได้ สองเหรียญ700 บาทเอาเฉพาะที่มีรูปจักรยานล้อโตเท่านั้น
    เลยถ่ายภาพมาอวดกันครับ คลองถมมีอะไรที่ไม่คาดคิดว่าจะได้เสมอๆ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปขยาย1

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปขยาย2

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่แล้วเป็นวันที่เสียเงินจริงๆ ทั้งเรื่องที่ได้เหรียญมาและก่อนหน้านั้นตอนหัวค่ำไป ได้รูปถ่ายของครูบาศรีวิชัยบานใหญ่ขนาดประมาณ 8"x10" เป็นรูปถ่ายเก่า โดยสังเกตได้จากเงาของปรอทที่ลอยอยู่บนผิวของรูปตำแห น่งที่เป็นสีดำ และจากด้านหลังก็ดูในเรื่องตะปูที่ตอกรวมไปถึงกระดาษ ที่รองรูป
    แต่พวกนี้ก็ยังดูไม่ขาด ที่แน่ใจเห็นจะเป็นตัวของรูปมากกว่า ดูเรื่องปรอทที่ผิวภาพถ่าย ตอนแรกคนขายบอกราคา2500 ลดลงมาเรื่อยๆจนซื้อมาได้ที่800 บาท ได้นำกลับมาบูชาที่บ้าน
    มืดลงอีกสักหน่อย มีซาเล้งจอดรอเอาของลงขายริมถนนเสือป่าสังเกตเห็นล้อ จักรยานโผล่พ้นผ้าใบที่คลุมรถมาหน่อยนึง ก็เลยชะโงกดูเห็นเป็นรถสองล้อเด็กขนาดประมาณ22" เบรคเหล็ก เข้าไปสอบถามราคา คนขายบอก800( ราคายังไม่ได้ต่อรอง) ก็เลยดูรายละเอียดให้ชัดๆพบว่เป็นยี่ห้อnew lion เห็นว่าน่าจะเป็นรถทำในบ้านเราจึงไม่เอา พอเดินต่อไปจนสองทุ่มใกล้จะกลับ เลยเดินย้อนทางเดิม พบจักรยานเด็กคันเดียวกันย้ายไปอยู่อีกร้านหนึ่งแล้ว จึงลองถามราคาดู
    " สองพันครับ " ฟังแล้วก็จึงดูซักนิดนึงแล้วก็จึงเดินผ่านเลยไป เป็นเรื่องปรกติที่พ่อค้าคลองถมจะจับของแต่หัววันแล้ วมาขายเอากำไรคนที่เดินตอนดึกๆ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 27-03-2006 เมื่อ 18:23

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พระอย่างหนึ่ง ของเก่าอย่างหนึ่ง จักรยานโบราณอย่างหนึ่ง และอีกหลายๆอย่างหนึ่ง(ภาษาแปลกๆ) คนที่มีความเจนจัดจริงๆจึงเรียกว่าเซียน พ่อค้าที่คลองถมเค้าก็รู้ว่าใครที่เป็นเซียน คนที่ไปเดินบ่อยๆ เดินทุกอาทิตย์คนขายเค้ารู้ครับ ... เวลาซาเล้งเข้ามาก็มีพวกหน้าเดิมๆทั้งนั้นที่รุมล้อม และผมก็ไม่เคยทันเค้าสักที พวกเซียนเค้าจับแล้วจ่ายเงินเลย ผมว่าดอนดึกๆคืนนั้นและตรงนั้นไฟคงมืดไปหน่อยคนขายเล ยไม่รู้ว่าเซียนมาถามราคา ..จึงบอกไปสองพันครับ......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับนักสะสมของเก่านั้น การไปหาซื้อของเก่าตามแหล่งต่างๆเช่นที่คลองถมซึ่งเป ็นตลาดค้าของเก่าที่ใหญ่และมีมานานในกรุงเทพฯ ควรจะต้องไปแต่หัววัน เพราะว่ามีโอกาสที่จะได้ของที่ที่ผู้ค้าเพิ่งจะเอาลง มาวางขายใหม่ๆ และราคามักจะไม่แพงมากนัก ที่เดินคลองถมมาก็จะเห็นคนเดินหาของที่คุ้นหน้าคุ้นต าว่าก็คือพ่อค้าที่มาจับของแต่หัววันและนำมาวางขายต่ ออีกทีในตอนมืดๆ และอีกส่วนหนึ่งก็คือนักสะสมทั่วๆไปที่ค่อนข้างจะรู้ หน่อย ก็จะมาจับของแข่งกับพ่อค้าเพราะว่ามีโอกาสจะได้ของดี ราคาถูกสูง แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะมีของถูกๆแต่อย่างเดียว ของบางชิ้นคนขายเค้าจะรู้ว่ามีคนเล่นมาก ก็จะตั้งราคาเอาไว้เสียสูงปรี๊ด
    ยกตัวอย่างป้ายสังกะสีนมไวตามิลล์แผ่นนี้ ไปพบตอนบ่ายสองโมงกว่า สอบถามราคาแล้วคนขายบอก2500 พอเย็นหน่อยๆเห็นคนที่จำได้ว่าขายของอยู่ที่รัชดาฯหน ีบใส่จักกะแร้เดินไป ไม่รู้ว่าซื้อไปได้ราคาเท่าไร คืนวันนั้นไม่รู้ว่าราคาป้ายแผ่นนี้เมื่อวางขายที่ตล าดรัชดาฯจะไปที่เท่าไรแล้ว/\

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อก่อนไม่รู้ว่าป้ายส้งกะสีแบบนั้นมีราคา เห็นติดอยู่ตามร้านค้า ตามบ้านเก่าๆ พอกลับไปดูอีกที หมดมันหมดไปแล้ว ที่ร้านรับซื้อของเก่าบางทีไปเจอของราคาไม่กี่ร้อย แต่ราคาทั่วไปที่เล่นกันอยู่หลายพัน หลาย เดือนก่อนไปเจอจักรเย็บผ้าขาทำด้วยไม้ เจ้าของร้านบอก 200 เพราะขาทำด้วยไม้ไม่มีราคาผมรีบซื้อเลย มีคนมาซื้อต่อไป 2,500 ทั้งที่เราไม่อยากขาย มารู้ทีหลังว่าเฉพาะหัวจักรอย่างเดียว ก็ 5,000 แล้ว เพราะเป็นจักรเยอรมัน ทุกวันนี้ก็หาอยู่เป็นขาเหล็กก็ได้เพราะต้องการเอาไป เปลี่ยนจักรขาไม้คืนมา คนที่ซื้อไปเค้าเป็นโรงเย็บผ้าชุดพนักงาน เค้าบอกว่าพอได้จักรตัวนี้ก็ขายจักรตัวที่ใช้อยู่ไปข าดทุน 3 หมื่นกว่าบาท เดี๋ยวนี้เวลาไปโรงเหล็กก็พยายามมองหาของมากกว่าจักร ยานโบราณ เมื่ออาทิตย์ก่อนไปเจอสว่านตัวใหญ่ของมิตซู ..."วันนี้ได้ค่านำมันแน่ ".. ผัวเจ้าของร้านบอก 300 ด้วยความอ่อนหัดอยากหาของให้หลากหลายขึ้น พลิกไปพลิกมาสมบูรณ์เป๊ะ เมียเจ้าของร้านบอก 350 ไม่ได้ไม่ขาย แค่แกะทองแดงก็ได้เกินแล้ว เอ้าเอาก็เอา พอไปร้านเหล็กอีกร้านหนึ่งเจ้าของถามว่าซื้อมาเท่าไร ผมก็บอกไปด้วยความดีใจว่า 350 เอง(นึกว่าซื้อได้ถูกเต็มที่) ที่ไหนได้กลับมาถึงบ้าน มาส่องดูอีกทีข้างในไม่มีอะไรเลย มีแต่เปลือกจริงๆ .ทองแดงสักเส้นก็ไม่มี .....แต่ก็ถือว่าเป็นก้าวแรกก็แล้วกัน...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้ ของเก่าไม่ได้เล่นแต่จักรยานอย่างเดียว ของอื่นๆถ้าน่าสนใจเห็นว่าหายากและราคาพอสู้ไหวก็จะซ ื้อ
    ส่วนจักรยานจะไม่เน้นซื้ออะไหล่สักเท่าไร เพราะราคาค่อนข้างจะแพง

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สองสองวันที่ผ่านมา มีโอกาสได้ไปจังหวัดตากและสุโขทัย ตามประสาคนหุมรถถีบ อดไม่ได้ที่เหลียว-หัน-แล-ผ่อ หารถถีบเจ้ากรรม แต่ไม่ค่อยจะเจอเลย อาจเป็นเพราะไปไม่ถูกเวลาและโอกาส ที่น่าสนใจเห็นจะเป็นคานโค้ง 26” ที่สุโขทัย ไม่แน่ใจว่าเป็นรถถีบอังกฤษหรือเปล่า ดูงานก็เรียบร้อยดี ช่วงนี้ไปไหนไม่ค่อยจะดวงดีเท่าไร วันศุกร์ที่แล้วไปดูที่ร้านขายของเก่า เค้าบอกตะกี้เพิ่งมีคนชั่งกิโลออกไป เค้ามาหาอะไหล่รถยนต์พอดีไปเห็นเข้า ดูมันสวยดี ส่วนราคาก็ไม่ถึงร้อยมังครับ เดี๋ยววันนี้จะลองไปดูอีกที เพราะสิ้นเดือนแล้ว อำนาจการจับจ่ายเริ่มแทรกมาในเงามือแล้วครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อหลายเดือนก่อน เพื่อนพ่อค้าทางเหนือที่มาขายจักรยานที่รัชดามาเที่ย วบ้านก็พากันไปดูโรงเหล็กเขาบอกว่าของเก่าแถบนี้ไม่ค ่อยเหมือนแถวบ้านเขา ก็ไม่รู้ว่าของทิ้งแถวเหนือกับแถวบ้านมันต่างกันอย่า งไร แถวบ้านตั้งแต่หาของโรงเหล็กมาสองสามปี เพิ่งเจอ 28 ชาย The King คันเดียว เดี๋ยวนี้ Standard ก็ไม่เคยเจอเป็นปีมาแล้ว ยังพูดกับเพื่อนเลยว่าอยากไปเที่ยวแถวเหนือสักเดือนห าบ้านเช่าแล้วตะเวณหาตามโรงเหล็ก ได้เที่ยวไปด้วย ได้ดูของโรงเหล็กไปด้วยน่าจะดี ....ก็ไม่แน่แล้งนี้อาจมีคนหน้าแปลกๆไปโผล่แถวโรงเหล ็กทางเหนือบ้างก็ได้ .

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แจมด้วยคนครับ :p เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสไปเยี่ยมเพื่อนที ่ลำพูน( บ้านโฮ้ง )เพื่อนที่เรียนด้วยกันอาศัยข้าวเพื่อนกิน 4-5วันได้ครับพอขากลับก็ได้ซากราเล่ย์ 26มาหนึ่งคัน + หอมแดงหัวใหญ่ๆ+เบอร์สาวครับ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

หน้าที่ 19 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 69 119 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks