คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 190

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 190 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 90 140 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,836 ถึง 2,850 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อดีตของพระเอก ฝากลูกศิย์หาให้ ตาที่เป็นเจ้าของ อายุกว่าแปดสิบแล้วกระมัง วันที่ไปรับช่วงรถแก รู้สึก ตาแกจะผูกพันกับมันมาก เราบอกว่าจะเอาไปชุบชีวิตใหม่ให้มันดูหนุ่มกว่านี้ แกก็ค่อยยิ้มออก แกเรียกไว้ พันร้อยพอดีครับ สังเกต เบรกหน้าครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 27-07-2007 เมื่อ 10:02

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ปัจจุบันของเขา ถอดล้างทำสีเองเองทั้ง ตามอัตภาพ เป็นความภูมิใจในครั้งแรกที่ทำสำเร็จ โดยคิดว่าสมัยโบราณเขาทำกันให้ราได้ปั่น เราลองผิดลองถูกดูว่าเราจะทำได้ไหม อาศัยสอบถาม ช่างเก่าบ้าง ผู้รู้บ้าง ในเวปบ้าง ได้มาอย่างที่เห็นครับ ปลอกแฮนด์ยังไม่อยากเปลี่ยน

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 28-07-2007 เมื่อ 22:12

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ภาพจักรยาน 28 ชายพ่วงด้วยตอไม้เป็นบรรยากาศที่เข้ากันดีนะครับ...ส มัยก่อนไม่เห็นคุณค่าเลยเจ้าตอไม้นี่...เอามาสุมไปกั นหนาว...กันยุง....เอาหัวมันเทศหมกขี้เถ้าพักเดียวกิ นได้เลย......ไม่รู้หรอกว่าโลกมันจะร้อนมันจะเย็น... .เดี๋ยวนี้มีความรู้สึกว่าเผากันทำไม...ยิ่งตอนเย็นๆ เผาซางข้าวกันเต็มทุ่ง...ก็ซางข้าวสมัยนี้ใช้รถเกี่ย วมันก็แหลกดีอยู่แล้วไม่น่าจะต้องเผาทิ้งเลย.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ระบบเบรคที่ทนทานที่สุด แม้แต่เบรคRESILION CANTILEVER BRAKE ของอังกฤษที่แพง สวย ทน ยังขยาดกับ Foot Brake Made In Thailand ครับ em24
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

em90อ.mka ครับวันก่อนอ่านกระทู้เห็นว่าแล้งนี้จะไปตั้งหลักที่ เลย ผ่านน่าน ขึ้นเชียงราย ถ้าจะให้ผมช่วยสิ่งใด พอช่วยได้ยินดีครับคณะคนบ้ารถถีบเหมือนกัน ไปกลางเต้นท์ที่สวนผมก็ได้ครับ ห่างตัวเมือง 7 กม. ชวนน้องวสันต์ มือเบสไปด้วยจะได้เตรียมกีตาร์ลูกชายไว้รอ ส่วนผมจะทำหน้าที่นักร้องครับ ฝากดูรูปนำท่วมน่านเมื่อ สค. ปีแล้วครับ ได้เจ้าตัวนี้ลุยนำไปเก็บภาพมาครับ รถเครื่องหมดสิทธิ์ ครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันก่อนเข้าไป ห้อง บ้านคนบ้ารถถีบ เห็นรูปหมวกกะโล่ ส่วนตัวก็นิยมหมวก(ไว้ปิดบังอำพรางของบางอย่าง) ก็เริ่มสะสม หลายสไตล์ และทุกใบก็ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันไป เหมือนรถถีบที่มีอยู่ไม่มาก ก็ปั่นวันละสองคัน สามคันแล้วแต่จังหวะ ให้มันเหมือนมีมาก หรือมีชวีต คนเข้าใจว่าเรามีหลายสิบ แต่มีใกล้สิบ ทำกลยุทธ์เหมือนออกศึกสมัยก่อน แถวบ้านบางระจัน ทำเหมือนมีกำลังทหารมากมาย ให้ผู้พบเห็นหวั่นไหว ประมาณนี้ ก็ไปได้หมวกกะโล่เขียวมาจาก เวียด สองใบพวกเดียวกันเห็นก็จองกัน เราก็ไม่ให้ใคร เพราะเดียวจะขัดใจกัน ไว้คราวหน้าจะซื้อมาฝาก ใส่ไปทำงาน ก็ดูแปลกดี คนมองกันพอควร บางคนก็อมยิ้ม (แอบมองด้วยหางของตา) สำหรับเจ้าตัวสีขาวนี่ มีผู้ที่แอบมองเราใส่ปั่นรถถีบอยู่ เขารู้จักเราสมัยเราเปิดร้านขอยคอมสิบกว่าปีมาแล้ว เขาไปเวียดมา ได้หมวกมาเขาก็จ้องจะมอบให้เรา รอร่วมเดือนเราก็ไม่ผ่านหน้าร้านเขาสักที และแล้ววันหนึ่งชีวิตเหมือนนิยาย บังเอิญ ผ่านร้านเขาเห็นเราก่อน เขารีบเร่งเรียกเรา แล้ววิ่งไปหลังร้านหยิบถุงนำหมวกมามอบให้ เราจะสมนาคุณให้ แกไม่รับ แบ่งให้ใส่ดูแล้วเหมาะสมดี คุยกันอยู่สักพักขอตัวไปทำงาน วันหน้าจะแวะมาเยี่ยม ที่ร้านเขาทำเค้ก ครับที่มาของใบนี้ครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 27-07-2007 เมื่อ 15:20

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ ช่วงนี้ผมนานๆทีจะเข้ามาอ่านกระทู้คนบ้ารถถีบครับ เพราะช่วงนี้เด็กมหาลัยส่วนใหญ่จะสอบกันครับ พอหลังจากสอบเสร็จก็จะติดตามอยู่เสมอๆครับ วันนี้ผมมีของฝากให้ครับ ไม่น่าเชื่อว่าจักรยานยี่ห้อราเล่ห์ จะมีบุหรี่ยี่ห้อราเล่ห์ด้วยครับ เป็นของประเทศเม็กซิโกครับ ลองชมได้ครับ

รูป รูป  

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์พาลูกชายไปที่ทำงานด้วย หลังจากเลิกงานครึ่งวันแล้วก็พากันไปเดินคลองถมจนถึง สองทุ่ม ที่คลองถมเมื่อเสาร์ที่ผ่านมาเห็นมีแต่ราเล่ห์26"หญิ งคันนึง แต่ไม่ได้ถามเรื่องราคา ซึ่งไม่รู้ว่าจะถามไปทำไมเหมือนกัน เพราะแพงอยู่แล้ว อีกอย่างถามไปก็ไม่ได้ซื้อ
    สิ้นดือนสิงหานี้ ได้ไปสุโขทัยแน่ๆ แต่ไม่รู้ว่าจะมีเวลาเฉไฉไปที่จังหวัดตากหรือไม่ แต่เพื่อความไม่ประมาท ตอนนี้ก็เตรียมเข็นรถออกมาเช็ดๆขัดๆ เพื่อจะได้ติดเอาไปปั่นเล่นที่ตากหาก ฟลุ๊คมีเวลาพอ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ไม่ค่อยจะมีเรื่องอะไรคุย เลยขออนุญาตหยิบยกเอาเรื่องเกี่ยวกับการประกวดจักรยา นโบราณและนิทรรศการจักรยานโบราณมาคุย ในมุมมองอีกทางหนึ่ง ซึ่งอ่านแล้วอาจจะมีความรู้สึกเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้ วย ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน คิดเสียว่าเป็นคำวิจารณ์อ่านเอาพอสนุกๆ
    ความเห็นที่คุยก็คงจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ การจัดแบ่งกลุ่มรถที่เข้าประกวด โดยเฉพาะในเรื่องยี่ห้อที่ต่างกันให้รวมอยู่ในประเภท เดียวกัน
    การแบ่งรถแบบนี้สาเหตุอย่างหนึ่ง คงอาจจะเป็นเพราะแบ่งตามเมืองที่ผลิต อย่างที่เราพูดติดปากกันว่า รถเบอร์มิ่งแฮมบ้าง น็อตติงแฮมบ้าง หรือโคเวนทรี บ้าง ซึ่งจักรยานที่เล่นๆกันส่วนใหญ่ก็มาจากสามเมืองนี้ นอกนั้นก็ประปราย ซึ่งน็อตติงแอมก็อาจจะมีรถมากหน่อย
    รถยี่ห้อต่างๆเหล่านี้ แม้ว่าจะผลิตจากเมืองเดียวกัน ใช้อะไหล่อาจจะชุดเดียวกันได้แต่การหายาก-ง่าย ไม่เหมือนกันเลยซะทีเดียว ดังนั้นรถที่หาพบได้ง่ายกว่าจำนวนก็จะต้องมากกว่า โอกาสที่จะเหลือรถในสภาพดีๆย่อมมากกว่าตาม รวมไปถึงการตามหาอะไหล่ที่ขาด อย่างการหาอะไหล่เช่นบังโคลนหรือบังโซ่สีเดิม รถบางยี่ห้อแค่ตัวรถหาได้ก็ยากแล้ว อะไหล่อื่นๆไม่ต้องพูดถึง แทบไม่เหลือให้เก็บ
    พอดีเวลาหมดแล้ว เอาไว้ค่อยมาคุยใหม่ครับ...

ช่วงวันเข้าพรรษาที่ผ่านมาได้มีโอกาสกลับบ้านในรอบหล ายเดือน
    กลับไปถึงก็ไม่รอช้าที่จะจดจ่อกับจักรยาน ขนาดว่าเมารถที่นั่งกลับบ้าน
    พอไปถึงบ้านยังแทบจะนั่งกอดรถ ทั้งที่สมควรจะไปอาบน้ำนอนได้แล้ว
    ได้มีโอกาสทำโครงรถที่จากพี่วสันต์คราวก่อนหั้ยยืนคั นได้สักที
    หลังจากทำสีด้วยมือตัวเองทิ้งไว้นาน

รูป รูป  
    นายปิยชัย ชัยล้อรัตน์

102/45 ถ.กรุงเกษม บางขุนพรหม พระนคร กทม. 10200

โทรศัพท์ 086-5136085

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาลพบุรี บัญชีออมทรัพย์ 020-268721-8

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

(ต่อจากเมื่อวาน)
    จากที่คุยค้างไว้ในเรื่องการรวมรถหลายๆยี่ห้อเข้ามาร วมเป็นประเภทเดียวกัน ว่ารถที่ค่อนข้างหายากกว่า จะหาตัวรถรวมไปถึงการตามอะไหล่เพื่อให้รถคงสภาพคงเดิ มได้เท่ากับรถยี่ห้อที่พบง่ายกว่าค่อนข้างจะยาก
    ดังนั้น การที่จะเอารถเข้ามาร่วมประกวดจริงๆ เจ้าของรถต้องสลัดความคิดเรื่องความหายาก-ง่ายออกไปให้หมด แล้วนึกถึงแต่เรื่องสภาพรถเพียงอย่างเดียว
    คิดว่าอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ต้องรวมรถออกเป็นกลุ่มย ี่ห้อ คงอาจจะเป็นเพราะว่าเวลาค่อนข้างที่จะจำกัดเพียงวันเ ดียว การที่จะซอยเป็นประกวดในแต่ละยี่ห้อย่อยออกไปคิดว่าเ วลาคงจะไม่พอแน่ๆ และเข้าใจว่ามีรถหลายๆยี่ห้อที่เจ้าของมีความจำนงอยา กจะส่งประกวด หากประกวดเพียงไม่กี่ยี่ห้อก็จะทำให้ยี่ห้ออื่นๆพลาด โอกาสที่จะส่งประกวดไป หรือหากซอยรายการให้มากยี่ห้อ อาจจะเป็นไปได้ที่บางยี่ห้ออาจจะมีรถส่งเข้าประกวดเพ ียงไม่กี่คันหรือไม่มีเลย สาเหตุดังกล่าวข้างต้นจึงคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นเหตุผ ลที่ทำให้ผู้จัดต้องรวมรถจัดเป็นแต่ละประเภทดังกล่าว
    แต่อย่างไรก็ตามการที่มีความคิดเห็นที่แตกต่าง ไม่ถือว่าเป็นความขัดแย้ง แต่คิดเสียว่าเป็นการหาข้อมูลเพื่อปรับปรุงจุดที่ทำใ ห้เกิดข้อวิจารณ์ต่างๆให้ลดน้อยลงในคราวต่อไป
    ส่วนผู้ส่งรถเข้าประกวดก็ไม่ควรที่จะไปซีเรียสกับผลก ารตัดสินมาก คิดเสียว่าเป็นการนำรถมาร่วมเผยแพร่ ให้คนสนใจจักรยานโบราณ ให้คนเล่นหน้าใหม่ๆได้เห็นลักษณะการแต่งรถ เล่นรถ ว่าเค้าเล่นกันยังไง
    การประกวดช่วยให้มีความคึกคักขึ้น ได้ลุ้นกันเท่านั้นเอง รถแต่ละคัน นำมาแล้วก็นำกลับในสภาพเดิมๆ ริบบิ้นรางวัลที่ติดเป็นเพียงสิ่งชั่วคราวเท่านั้นเอ ง ไม่ได้ทำให้รถใหม่ขึ้นหรือเก่าลงกว่าเดิม
    ก็พยายามหาเรื่องเข้ามาคุยนะครับ ในช่วงนี้เห็นว่าใกล้เวลาที่จะมีงานที่ตาก ในวันที่25 สิงหาคม เลยถือโอกาสเอามาคุยกันหน่อย

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    มาลองเปรียบเทียบจักรยานในบ้านเรากับจักรยานเก่าญี่ป ุ่น....ใครจะคิดอย่างไร...แต่เป็นผมผมก็ซื้อเก่าญี่ป ุ่นอยู่วันยังค่ำ...
    .........ลองมาดูจักรยานไทยพันกว่าบาท...ขี่ไม่กี่รอ บบันไดหลุด..เกลียวรูด ...ล้อคด..เดี๋ยวแฮนด์เบี้ยว..ตกหลุมตะเกียบหัก..... .สีไม่ทันข้ามปีเก่าเป็นรถโบราณเลย
    ........ในขณะที่เงินเท่ากันหรือเพิ่มอีกไม่กี่ร้อย. .จะได้รถที่ดีกว่า...บางคันแทบไม่มีร่องรอยการใช้งาน ..ไม่มีการแต่งสี.......มันทำให้ผมหลงไหลอยู่เหมือนก ัน...และรูปทรงมากมายมั่นคงแข็งแรง..
    .......วันอาทิตย์ผมไปเห็นคนหนึ่งซื้อไปตอนเช้าสองคั น...ตอนเย็นมาซื้ออีกสองคัน...ก็คุยกัน...เค้าบอกว่า ...ซื้อไปขี่เองที่บ้านซื้อไปสิบกว่าคันแล้ว
    .....เมื่อวานเย็นผมก็ไปอีก..มีรถยนต์จอดอยู่หลายคัน ...คึกคักทั้งวัน.....เดินไปดูข้างในเห็นติดป้ายจองแ ล้วอยู่สองคัน...เจ้าของบอกว่าเมื่อเช้ามีคนมาซื้อ ..3 ..คัน..จ่ายเงินหมดแล้ว....แต่ไม่กล้าเอาเข้าบ้าน... ขอฝากไว้ก่อน...ต้องทะยอยเอาเข้า...เดี๋ยวแม่บ้านสงส ัย.

..........ทำไมมันช่างเหมือนคนบ้ารถถีบบางคนในนี้เลย นะ.....

ผมไม่ค่อยได้เข้ามาดูห้องคนบ้ารถถีบบ่อยนักเพราะช่วง นี้ วุ่นอยู่กับ เทศการเก็บลำใย แต่แว๊บมาอ่าน ได้ก็วันนี้ เห็นอาจารย์หลายท่านคุยเรื่อง รถถีบ จากแดนซากุระ แล้วพอดีไปเจอ ไฟล์ภาพ ส่วนหนึ่ง ของคอม บ้านคนรู้จักกัน ได้รูป รถถีบแดนซากุระมา3-4รูป จะเห็นได้ชัดๆว่ารถถีบเขามีหลากหลาย น่าปั่น น่า เก็บไว้ เป็นเจ้าของมากครับ มีออฟชั่น แปลกแหวกแนวพอควร ไฟล์ที่ได้มา เป็นไฟล์เว็บโป๊น่ะครับ /\ คนเมืองซากุระเข้าจ้องจะ ส่องอย่างอื่น ลูกเดียวem99 จึง ขออภัยมานะ ที่นี้ครับ

รูป รูป    
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อีกนิดครับ

ไปขัดจังหวะ อ้ายวสันต์ คุยเรื่องการประกวด รถขอโทษจริงๆครับ

รูป รูป    
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์! รู้สึกดีขึ้นละยังครับ...
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้ เวลาใครถามขายจักรยานให้ มักจะถามกันแทบจะเป็นคำถามต้นๆเลยก็คือ รถสีเดิมหรือเปล่า?, ของครบมั๊ย?.. นั่นเป็นสิ่งที่แสดงให้เห็นถึงความนิยม การหาเก็บ ว่าเก็บรถในสภาพไหนหรือแนวๆไหน
    และมักจะยืนดูและชื่นชมเจ้าของที่ยังรักษาดูแลรถรถทใ ห้ยังคงสภาพเดิมได้มากที่สุด แทบจะเหมือนเพิ่งออกจากร้านตัวแทนจำหน่ายมาไม่นาน และหากใครไปได้รถในสภาพนี้ขึ้นมาก็แทบจะเรียกได้ว่าโ ชคดีมากๆ เนื่องจากสภาพภูมิอากาศในบ้านเราเป็นแบบร้อนชื้น โอกาสที่รถจะหลงเหลือสภาพเดิมให้เห็นยิ่งน้อยไปใหญ่

หน้าที่ 190 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 90 140 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks