คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 191

หน้าที่ 191 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 91 141 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,851 ถึง 2,865 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้เข้ามาซะหลายวันด้วยคอมพ์เจ๊ง ... แต่ก็ได้ข่าวว่า web มีปัญหาเข้าไม่ได้ด้วย... กลับพระนครคราวนี้หลายวันหน่อยเพราะมีประชุมเลยถือโอ กาสได้อยู่ยาว ... ออกจากเมืองคุณย่าตั้งกะวันพฤหัสเย็น ๆ มาถึงแค่สระบุรี ก็มีผู้ใหญ่มาชวนไปถีบรถในโอกาส เปิดโซนทำรถถีบโบราณโดยเฉพาะของร้านดำเนิน ฯ ก็ใจง่ายตกลงไปซะอย่างงั๊น ได้ถ่ายรูปมานิดหน่อย เดี๋ยวย่อรูปแล้วขออนุญาติลงให้ชมนะครับ (ตอนนี้ยังลงโปรแกรมไม่เสร็จเลยครับ)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทราบข่าวมาล่วงหน้าหลายวันเหมือนกันว่าจะมีการนัดปั่ นจักรยานที่นครปฐม แต่เนื่องจากติดที่ว่าต้องไปทำงานและตรงกับวันเสาร์ จึงไปไม่ได้ แต่หากจะเอารูปมาให้ชมก็ดีเหมือนกันนะครับ ข่าวว่ามีรถไปปั่นร่วมๆร้อยคัน คงสนุกน่าดู....

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

ใครพอจะรู้ว่า บังโครน 26 แท้ ปลอม แตกต่างกันตรงไหนบ้างอะครับ แล้วดูไงอะครับ ขอบคุณครับ
    เรารักรถถีบเฒ่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับน้องbed เรื่องบังโคลนคงต้องรอสักพัก เดี๋ยวคงจะต้องมีผู้ที่มีประสบการณ์มาอธิบายให้ทราบก ัน ส่วนความเห็นของตัวเองนั้น การดูของว่าอันไหนแท้หรือไม่แท้ เป็นเรื่องที่อธิบายเป็นตัวหนังสือให้เข้าใจได้ยาก เพราะต้องเห็นของ รวมไปถึงจะต้องเคยเห็นของแท้อยู่เป็นประจำจนคุ้นตา หากได้เห็นของที่ดูแปลกตาจากที่เคยเห็นก็จะดูรู้ได้ท ันที
    บังโคลนราเล่ห์26" โดยมากหากเป็นบังโคลนสีเดิมเค้าจะดูที่ หงอน ขาตาย(มีลักษณะเป็นแผ่นแบนกว้างประมาณ1ซ.ม.ติดตายกับ บังโคลน แต่บังโคลนราเล่ห์ขาลวดก็มี) ดูความหนา ลักษณะการพับขึ้นรูปหรือหยักมุมต่างๆ และดูตรงที่ลายน้ำจะง่ายที่สุด
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไปสังเกตจุดเหล่านี้กับรถที่ม ีบังโคลนแท้ก่อนนะครับ แล้วจึงเอามาเปรียบเทียบกับบังโคลนที่เรากำลังสงสัยอ ยู่ ซึ่งบังโคลนทรงแบบเดียวกับรถราเล่ห์มีรถหลายๆยี่ห้อท ี่ผลิตออกมาคล้ายๆกันโดยเฉพาะงานญี่ปุ่นเก่าๆจะทำได้ ใกล้เคียงมาก ทราบมาว่าช่างทำสีรถหากหาของไม่ได้ก็เอาของญี่ปุ่นเก ่านี่แหล่ะหามาใส่แทน
    ส่วนบังโคลนของรถยี่ห้ออื่นๆ ลักษณะก็จะแตกต่างกันไป ใครที่เป็นเจ้าของรถก็จะจำได้เพราะคุ้นตาอยู่บ่อยๆ
    รูปประกอบในนี้ พอดีหารูปบังโคลนราเล่ห์26"ไม่ได้ เลยลงรูปบังโคลนขนาดล้อ24" งานของอินเดียให้ชมก่อน เป็นบังโคลนแบบขาร้อย งานก็คิดว่าใช้ได้เลยทีเดียว

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขออนุญาตบอกกล่าวอีกครั้งในนี้ว่า การที่วิจารณ์หรือแสดงความคิดเห็นในเรื่องต่างๆในนี้ ของตัวเอง ไม่ได้เป็นสิ่งที่แสดงว่าจะต้องเป็นผู้รอบรู้ในเรื่อ งจักรยานโบราณแต่อย่างใด ตรงกันข้าม มีหลายๆสิ่งที่ยังไม่รู้อีกตั้งมากที่เกี่ยวกับจักรย าน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการดูบังโคลน ดูหัวน็อต หรือแม้แต่ชิ้นส่วนต่างเมื่อถอดรถหรือประกอบรถเข้าไป ซึ่งรายละเอียดเหล่านี้ก้ยังต้องอาศัยถามคนอื่นเอา หรือแม้แต่การซ่อมรถเปลี่ยนยางรถ ทุกวันนี้ยังต้องเอาไปให้ร้านเค้าทำเลย การเข้ามาคุยหรือวิจารณ์ในเรื่องต่าง ก็เป็นเหมือนการเข้ามาคุยกันในเรื่องทั่วไป อันไหนที่ไม่รู้แล้วปล่อยไก่ออกไป ก็จะมีคนมาแจ้งข้อมูลในนี้ ทำให้สิ่งที่เราไม่รู้หรือรู้แบบคลาดเคลื่อนก็จะทำให ้ทราบในนี้เช่นกัน ซึ่งก็คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องดีนะครับ เหมือนเป็นหน้าต่างช่องหนึ่งที่ทำให้ทุกๆคนในนี้ได้เ ปิดหน้าต่างยื่นหน้าออกมาคุยกัน หากใครปิดหน้าต่างความหลากหลายก็จะไม่เกิด รู้แต่เรื่องในบ้านของตัวเองกับสิ่งที่ตัวเองมีเท่าน ั้น
    ส่วนตัวแล้ว เล่นรถจักรยานโบราณจะไม่ได้ไปเน้นศึกษาเรื่องรายละเอ ียด การตรงรุ่น ตรงปีมากนัก จะเล่นแบบผิวเผินมากกว่า แต่จะสนใจในเรื่องราวจักรยานที่เกี่ยวข้องกับบ้านเรา ความเป็นไปต่างๆของจักรยานตั้งแต่ในอดีตของจักรยานใน บ้านเรา แนวทางในการเก็บรถจะเน้นเก็บรถในที่อยู่ในบ้านเราเป็ นหลัก ชอบที่จะเก็บเอกสาร รูปภาพเกี่ยวกับจักรยาน หากมีข้อมูลก็ชอบที่จะเก็บเอาไว้ รวมไปถึงชอบที่จะเก็บรถในสภาพเดิมๆที่เป็นมา รถเป็นอย่างไรก็อยากจะให้เป็นแบบนั้น จะไม่ไปดัดแปลงแก้ไข เปลี่ยนรูป พาลทำให้ประวัติศาสตร์เกี่ยวกับการพัฒนาการรถในบ้านเ รายุ่งเหยิงเปล่าๆ เว้นแต่ตั้งใจอยากจะทำรถให้มันแหวกแนวอย่างที่ตัวเอง ชอบเช่นเอาพวงมาลัยไปใส่ เพราะรู้สึกเริ่มจะจำเจก็ต้องเอาแนวใหม่ๆมาเปลี่ยนบ้ าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-08-2007 เมื่อ 12:03

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ผมกำลังเริ่มเก็บ(แบบพอเพีงยง) แต่คงต้องใจเย็นมากๆ

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    อาจารย์! รู้สึกดีขึ้นละยังครับ...
    ...........แหม...คุณหัวโป่.....ภาพจักรยานญี่ปุ่นที ่น้องสุรแผน...เอามาฝากราคาเท่าไร...ห้ามแย่งกันเน้อ ...ผมเองยังไม่มีสักคัน.....หรือว่าคุณหัวโป่ไม่ชอบ. ...
    ..........ครูน่านครับ....ครูกาญจน์คงไปแน่ๆ..อย่างม ากก็แค่ล้มทับสักมื้อเดียว...ส่วนการกางเต๊นท์ผมยังไ ม่ถนัด.....ส่วนมากก็โรงแรมหรือรีสอร์ท...แล้วอาจจะไ ปดูสวนลำใยน้องสุรแผนด้วย...แต่ก็ไม่ลืมไปกินเป็ดที่ เวียงป่าเป้า.....
    .......ผมมันคนชอบเที่ยว....เพราะเพิ่งจะพอขยับกายได ้บ้างนิดหน่อยหลังจากที่โดน...พี่กรุงไทยทับแบนแต๊ดแ ต๋....
    ........เมื่อสองสามวันไปค้างคืนที่ทองผาภูมิ...ระหว ่างทางเห็นคนแก่จูงรถ 28 ชายเก็บขยะ...เห็นแกเดินแล้วรู้สึกว่าจะใช้รถเป็นไม้ เท้า.....เลยเอาภาพมาฝากกัน....ถ้าเจอสภาพนี้ก็อย่าไ ปขอซื้อนะครับ...

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ได้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ...........แหม...คุณหัวโป่.....ภาพจักรยานญี่ปุ่นที ่น้องสุรแผน...เอามาฝากราคาเท่าไร...ห้ามแย่งกันเน้อ ...ผมเองยังไม่มีสักคัน.....หรือว่าคุณหัวโป่ไม่ชอบ. ...
    ..........ครูน่านครับ....ครูกาญจน์คงไปแน่ๆ..อย่างม ากก็แค่ล้มทับสักมื้อเดียว...ส่วนการกางเต๊นท์ผมยังไ ม่ถนัด.....ส่วนมากก็โรงแรมหรือรีสอร์ท...แล้วอาจจะไ ปดูสวนลำใยน้องสุรแผนด้วย...แต่ก็ไม่ลืมไปกินเป็ดที่ เวียงป่าเป้า.....
    .......ผมมันคนชอบเที่ยว....เพราะเพิ่งจะพอขยับกายได ้บ้างนิดหน่อยหลังจากที่โดน...พี่กรุงไทยทับแบนแต๊ดแ ต๋....
    ........เมื่อสองสามวันไปค้างคืนที่ทองผาภูมิ...ระหว ่างทางเห็นคนแก่จูงรถ 28 ชายเก็บขยะ...เห็นแกเดินแล้วรู้สึกว่าจะใช้รถเป็นไม้ เท้า.....เลยเอาภาพมาฝากกัน....ถ้าเจอสภาพนี้ก็อย่าไ ปขอซื้อนะครับ...

การเก็บลำใย ส่วนที่เหลือ จะใช้เวลาไม่เกิน 6-7 วันจากนี้ครับ อาจารย์จะมา อ.สารภี เชียงใหม่วันไหน ขอหลังไมค์ ครับ จะได้ลำใย หวานๆ ไปกินตลอดทัวร์ ภาคเหนือตอนบน em97
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แนวคิดก็คงค้ลายๆกันครับคุณวสันต์ ตามประสาคอเดียวกัน ความนึกคิดคงไปแนวทางเดียวกัน ผมว่าพวกเรามองโลกกันไม่แคบนะครับ มีหลากหลายอารมณ์เช่นคุณสุรแผนที่มีสาวน้อยมาฝาก ผมกลัวอย่างเดียวว่าลูกศิษย์(สาว)ผมจะลอกเลียนแบบนะค รับ ......ก่อนหรือหลังเลือกตั้งเล็กน้อย คงมีโอกาสพบปะ อ.mka ....(ผมตัวเล็กนะครับไม่รู้จะรับน้ำหนักทับไหวไหม).. .... nakrab ยินดีครับ ยินดี

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 02-08-2007 เมื่อ 13:00

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ทราบข่าวมาล่วงหน้าหลายวันเหมือนกันว่าจะมีการนัดปั่ นจักรยานที่นครปฐม แต่เนื่องจากติดที่ว่าต้องไปทำงานและตรงกับวันเสาร์ จึงไปไม่ได้ แต่หากจะเอารูปมาให้ชมก็ดีเหมือนกันนะครับ ข่าวว่ามีรถไปปั่นร่วมๆร้อยคัน คงสนุกน่าดู....
    พี่วสันต์พูดเล่นเอาซะเกร็ง ... เพราะผมถ่ายไว้นิ๊ดเดียว ร่วมร้อยคันจริง ๆ อะครับ ตอนถีบรถก็ไม่ได้ถ่ายเพราะต้องถีบตามดูแลผบ.ทบ. เดี๋ยวจะไปเกี่ยวใครเค้าเข้า .. ซะง๊อกซะแง๊ก .. จากหัวขบวน มากลางขบวน และจบด้วยท้ายขบวน .... พอไปถึงที่หมายก็กิน ๆๆๆๆ และออกมาเม้าท์กับมัวแต่ตื่นเต้ลดูคันโน้นคันนี้ ลืมถ่ายซะอีก แต่ระหว่างถีบรถก็มีพี่ ๆ ถ่ายเก็บบรรยากาศไว้นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะพอมีเวลามาลงรูปหรือเปล่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขออนุญาติพี่ wasant ใช้พื้นที่กระทู้เล่าเรื่องไปถีบรถงานร้านดำเนินหน่อ ยนะครับ
    โดยเริ่มจากเรื่องของตัวเองก่อน 555 em97 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาระหว่างทางกลับพระนคร มีผู้ใหญ่โทรมาชวนไปถีบรถเล่นในโอกาสดำเนินขยายแผนกซ ่อม ทำสี จำหน่ายอะไหล่ รถถีบโบราณตาเฒ่าที่บ้าน (Triumph) ก็ได้ออกมายืดเส้นยืดสายก็เลยถือโอกาสถ่ายรูปเป็นที่ ระลึกซะหน่อย
    สภาพที่ได้มาครั้งแรกไม่ต่างจากนี้มากนัก /\6 มีอะไหล่หลัก ๆ มากับรถอยู่แล้ว ต่อราคาไป มือก็เป็นปลาหมึก ลูบนี่ คลำนั่น ล้วงตรงโน้น แคะตรงนี้ไปเรื่อย ก็พบว่าน่าจะแท้ทั้งคัน แต่ไม่ชัวร์เพราะเป็นมือใหม่ ตกลงราคากันได้ก็แยกชิ้นเพื่อใส่รถกลับพระนคร ผบ.ทบ. ค้อนแล้วค้อนอีก เพราะรู้อยู่แล้วว่าเสียตังค์แน่ตั้งแต่ยังไม่ต่อราค า มาถึงพระนคร เจอพ่อค้าหน้าแว่น รีบลากพามาดูที่ท้ายรถ ตะแกแค่ชำเลือง ก็บอกว่าแท้เกือบทั้งคัน ผมก็ยิ้มแป้นสิ ได้อ่านแนวทางเช็ดรถของ อ.mka กะพี่ wasant ผมมีฝีมือทำออกมาได้แค่นี้อะครับ ส่วนอะไหล่ที่เติมเข้าไป ก็มี
    - เพลทเดิมไม่มีสี อันที่ใส่นี้พี่ อ๋อมปันให้
    - ขาตั้งกลางจากต๋องแม่กลอง
    - มือเกียร์จาก พี่ Nong - nui
    - ทับทิบท้าย จากพี่หนุ่ม เมืองกาญจน์
    - กระเป๋าจากพี่ wasant
    - สายเบรค + สายเกียร์ + โซ่เกียร์ จาก พี่ชัย รัชดา ฯ
    - ขากระเป๋า + กระดิ่ง จากร้านดำเนิน
    ต่อไปก็เป็นเรื่องการเดินทางไปร่วมงานร้านดำเนิน ฯ แล้วครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

นัดเจอน้องอ้วนที่บ้าน พอเอารถตัวเองกับของน้อง (Rudge) ขึ้นเสร็จแล้ว ก็มัดไปเรื่อย แล้วไปบ้านลุงสุรัตน์เพื่อไปยืมรถประจำตำแหน่งผบ.ทบ. กะของลุงสุรัตน์ จะได้ไปด้วยกัน (รัดตะบานบอกว่าทางเดียวกันไปด้วยกันประหยัดน้ำมัน)
    ... ดูจากสีหน้า ลุงเห็นฝีมือมัดรถแล้วคงปวดหัว สั่งให้รื้อด่วน เชือกที่เพิ่งซื้อมาแหม่บ ๆ ให้เก็บไปซะ แล้วก็ให้เอาเชือกเก่าๆ เน่า ๆ ของลุงมาใช้แทน แต่มัดแล้วแน่นแฮะ แล้วลุงก็ลงมือมัด ปากผมก็ถามไปเรื่อย แต่ไม่ได้ช่วยร๊อก (กินแรงเป็นอาชีพ) ลุงมัดให้ดูโดยมีน้องอ้วนเป็นลูกมือ ผมก็แอบจำได้ความรู้อีกแล้ว .. ขากลับส่งเพื่อนร่วมทางเสร็จ ผบ.ทบ.เหน็บว่า เพ่ จะมัดแน่นอะไรกันนักหนา คันเดียวเนี่ย ... em87

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ว่างๆ แวะเข้าไปอ่าน บทความ แนวคิดของผู้ก่อตั้งหัวข้อนี้(น้องวสันต์) และอีกหลายๆท่าน ที่มีอะไรดีมาแบ่งปันกัน เป็นวิทยาทานให้ผู้สนใจ ก็พบสัจธรรมเกี่ยวกับเรื่องราวเกี่ยวกับรถถีบโบราณ ตามแนวี่ตนเองชอบ ตามประสา คนเริ่ม(แก่)สนใจข้อมูลที่คิดว่าอาจเกิดประโยชน์ที่ต นเองต้องการเช่น เกร็ดเล็กเร็ดน้อย ในการจุดประกายให้เราเป็นนักประดิษฐ์ การเริ่มอาจช้าไปมาก แต่ดีกว่ายังไม่เริ่มนับ หนึ่ง เพราะจำได้ว่าเรามีความบ้าเป็นระยะ ตอนเรียนป.ตรี บ้ากล้อง ทำงานก็บ้างาน ไปเรียนโทกลับมาก็บ้าคอม จนบั้นปลายหันชิวิตเข้าหาธรรมชาติก็บ้าสวน บ้าปืน(ไว้ป้องกันตัวเพราะที่สวนเปลี่ยว กลัวว่าขี้ยาจะมารังแกขอรถถีบเรา)วันว่างก็ทำสมาธิโด ยขัดสนิมรถถีบเล่น

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พร้อมจะออกเดินทางแล้วค๊าบ ...

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จากบ้านพี่เจี๊ยบ มาองค์พระ มาทางถนนพระราม 5 ขับตามกันมาเรื่อย ๆ ครั้งแรกของผมเลยนะครับ ขับรถบรรทุกรถถีบขึ้น-ลงสะพานทีเกร็งซะกลัวจะร่วง ... โหยเหนื่อย .. พอมาถึงปั๊บ ยกรถลงกันพรึ่บพรั่บ เช็ครถกันวุ่นวายตามภาพที่เห็น รถใครเสร็จแล้วก็ถีบวอร์มในลานจอดรถนั่นแหล่ะ
    ... อีตาคนที่ขี่รถเด็ก ตะแรกผมเห็นว่ายางอ่อน พี่ .... ไม่เติมลมหน่อยเหรอพี่ ...แกว่า ..โอ๊ย นิ่ม ๆ ถีบสบายนิ่มดี ในขบวนเห็นแกอยู่หลัด ๆ พักเดียว แกไปถึงที่หมายด้วยปิ๊กอัพ ม่ายรู้ไปได้ยังไง...

รูป รูป  

หน้าที่ 191 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 91 141 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks