คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 192

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 192 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 92 142 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,866 ถึง 2,880 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เย้ ... ถึงแล้วร้านดำเนินการช่าง
    ป้ายใหม่สวยมาก ครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ได้รับแจกเสื้อเสร็จ พวกผู้ใหญ่เค้าก็มอบของที่ระลึก อวยพรกันตามธรรมเนียม

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 02-08-2007 เมื่อ 16:54

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เข้าไปดูในร้านกันครับ จัดอะไหล่มาใส่ซะเต็มตู้ ยั่วกิเลสซะงั๊น
    ส่วนยัยจ๊วกที่ใส่หมวกสีแดงนั่น ผบ.ทบ. ครับ ยืนขวางประตู + ขวางตู้ ไม่ยอมให้เข้าไปดูใกล้เล้ย

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถเต็มคันก็มี สวย ๆ ท้างน้าน ...
    ยัยจ๊วกหมวกแดงนั่น มายืนขวางประตูขโมยซีนอีกแล้ว ... ยืนขวางประตูจริง ๆ นะเอ้า

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สุดท้ายแล้วครับ สำหรับกล้องผม เพราะตอนถีบรถไม่ได้ถ่าย ด้วยว่าต้องคอยระวังหลังให้ผบ.ทบ. กลัวจะไปเกี่ยวใคร หรือถูกสิบล้อโฉบไปกินซะก่อน อะครับ พอไปถึงที่หมาย ก็กิน ๆ เม้าท์ ๆ วิ่งชมรถเพลินจนลืมถ่ายรูปอะครับ แต่รวม ๆ ของผู้ที่ไปร่วมงาน น่าจะร่วม 100 คันนะครับ
    ... หมายเหตุ อาเจ็กดำเนิน ร้องเพลงเพราะมั่ก ๆ ครับ

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ภาพนี้ถ่ายตอนไปถีบรถร่วมงานบ้านเด็ก ที่ปากเกร็ดครับ เพื่อยืนยันว่า ... ยัยจ๊วกหมวกแดงกับรถประจำตำแหน่ง (สิงห์รถยืม) เริ่มถีบจากหัวขบวน ร่นมากลางขบวน และก็โน่นท้ายขบวน และต้องมีน้องเป็นการ์ดประกบอีก 2 อะครับ
    สังเกตุจากรถปิดท้ายขบวนครับ จะชนอยู่รอมร่อ ด้วยเหตุนี้จึงไม่ได้ถ่ายรูปตอนถีบรถมาให้ชมอะครับ แหะ แหะ แหะ em86

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 02-08-2007 เมื่อ 17:18

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดีจังครับ ที่นานครั้งจะมีคนถ่ายภาพมาให้ชมแบบนี้ เหมือนเป็นการรายงานข่าวคราวความเคลื่อนไหวในวงการคน รักจักรยานโบราณ ทำให้ไม่เงียบ จำได้ว่าข้อๆหนึ่งของจุดประสงค์การตั้งชมรมจักรยานโบ ราณก็คือ ต้องการเผยแพร่และอนุรักษ์จักรยานโบราณให้แพร่หลาย ดังนั้นที่ถ่ายรูปมาให้ชมนั้นดีแล้วครับ คิดว่าคงจะได้ชมฝีมือภาพถ่ายงานจักรยานที่ตากในเร็วๆ นี้อีกครั้ง
    เห็นภาพการผูกรถจักรยานแล้วเห็นใจและเข้าใจครับ เนื่องจากที่ดูเป็นรถที่ทำสีมาแล้วหรือสีเดิมก็ไม่แน ่ใจ ซึ่งหากผูกไม่ดีแล้วรถอาจเบียดเสียด ถูกัน ทำให้สีรถถลอกได้ ส่วนเชือกที่ใช้ก็ควรจะเป็นเชือกผ้ามากกว่าเชือกไนล่ อนหรือเชือกปอ เนื่องจากผิวค่อนข้างหยาบและแข็งทำให้สีรถถลอกเอาได้
    เมื่อก่อนขนจักรยานใส่ท้ายรถไปตาก ด้วยความกลัวว่าฝนจะตกใส่ จึงหาผ้าใบมาคลุมจักรยาน ปรากกว่าขับๆไปลมตีผ้าใบให้กระพือ ทำให้ผ้าใบไปสีกับท้ายบังโคลนหลัง ผลก็คือบังโคลนหลังจากสีเงาๆกลายเป็นสีดำด้านไปเลย เท่านี้ยังไม่พอ ยังทำให้ยางที่ครอบเลนส์ทับทิมท้ายลูกัสหลุดแหว่งหาย อีกด้วย
    รู้อย่างนี้ปล่อยให้รถตากฝนก็ดีแล้ว...เดี๋ยวก็แห้ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-08-2007 เมื่อ 18:15

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นภาพจักรยานกับคนเก็บของเก่าที่อาจารย์mka นำมาลงให้ชมแล้วเห็นว่าจักรยานน่าจะเป็นสิ่งที่เหมือ นไม้เท้าช่วยพยุงตัวหรือประคองตัวเวลาเดิน ทำให้นึกถึงปู่แก่ๆจูงจักรยานเดินในตอนเช้าที่ตลาดสด ภูเก็ต ไม่รู้ว่าคงจะพอจำได้บ้างหรือเปล่า เคยเล่าเอาไว้ครั้งหนึ่งตอนที่เวบยังเป็นรูปแบบเก่าๆ ไม่ได้ปรับปรุงแบบเดี๋ยวนี้
    ตอนนั้นยังคิดว่าตัวเองทำตัวเป็นนักล่าจักรยานโบราณอ ยู่ ทุกเช้าวันเสาร์-อาทิตย์ จะขับรถแล้วออกไปเดินเตร่แถวตลาด หรือนั่งตามร้านกาแฟ ดักดูคนปั่นจักรยานโบราณที่อาจจะผ่านไปมา เผื่อว่าถูกใจก็จะได้ถามซื้อ
    ซึ่งก็ได้เห็นจักรยานโบราณจริงๆ แต่เป็นจักรยานที่เหมือนจะจูงคนมากกว่า เพราะแกคงถีบไม่ไหวแล้ว สองมือเ**่ยวๆจูงจักรยานที่แฮนด์มีถูกพลาสติคใส่กับข ้าวพวกผักสดคล้องอยู่ ค่อยๆจูงเดินเลาะทางเท้าตรงมาช้าๆแล้วเลี้ยวหายเข้าไ ปในตรอกที่ไม่ไกลจากตลาดมาก
    ภาพคนกับจักรยานซึ่งสันนิษฐานว่าคงจะอยู่คู่กันมาตั้ งแต่ยังหนุ่ม มีแรงถีบจักรยานไปไหน จนปัจจุบันเป็นจักรยานที่เหมือนจะทำหน้าที่เป็นไม้เท ้านำทางแทน ขอแค่ให้เจ้าของเหลือแรงไสให้ล้อแล่นไปข้างหน้า จักรยานก็พร้อมจะไปตามที่ต้องการ
    ภาพจักรยานเมื่อเห็นใกล้ๆแล้วว่าเป็นนิวฮัดสัน28"ชาย ถึงแม้ว่าจะเป็นรถที่ต้องการแต่ก็ทำให้ความคิดที่จะถ ามซื้อตั้งแต่เช้าต้องชะงักไป
    มันไม่ใช่แค่เรื่องขอซื้อจักรยานโบราณ แต่มันเป็นเหมือนขอซื้อเพื่อนหรือไม้เท้าและ.....หรื ออะไรก็ตามแต่ที่ทั้งสองคุ้นเคยกันมานาน ให้แยกกันไป
    เช้าวันนั้นขับรถกลับจากตลาดภูเก็ต ท้ายกระบะว่างเปล่า ไม่มีจักรยานโบราณนอนเอกเขนกดังหวัง แต่รู้สึกสบายใจอย่างประหลาด

รูป รูป  

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

วันอาทิตย์ กลุ่มคนบ้ารถถีบนครน่าน สว่นหนึ่งที่ไม่ได้ไปต่างจว. ได้ชวนกันปั่น

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

em90ที่น่าน ดีหน่อยที่ผู้ใหญ่หลายท่าน(อดีตผู้ว่า คุณหมอชาตรี รพ.น่าน เจ้านี้มีรถถีบโบราณหลายคัน) ให้ความสำคัญด้านความปลอดภัย จึงมีแนวคิดจัดเส้นทางไว้สำหรับรถถีบ แต่ว่าติดตั้งแผ่นป้ายตำไปหน่อย ข่าวมีพวกปั่นรถชนป้ายมาแล้ว ว่าจะเสนอให้ฝ่ายที่เกี่ยวข้องนำไปแก้ไขหน่อย

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แวะพักบนสะพานข้าม ด้านหลัง วัดศรีบุญเรือง ในอดีต หลวงพ่อท่านมีเมตตามหานิยม เป็นที่รู้จักกันแพร่หลาย ปัจจุบันมรณภาพแล้ว โปรดสังเกต พุง ครับ พุง อ.mka พอไหวไหมครับ ส่วนผมพุงหลบในครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 03-08-2007 เมื่อ 15:21

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอเป็นคิวสุดท้ายครับ ช่วยบอกหน่อยว่าสองตัวนี้ใครแก่กว่ากัน แต่ที่แน่ๆ เจ้าสองล้อไปจิกพวงมาลัย(เพาเวอร์) เจ้าหกล้อ .....ตามด้วยเสื้อปัก รุ่นสองครับ พวกขอใส่ไฟหน้าขออนุญาต น้องวสันต์แล้วนะ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดีใจที่ตอนนี้ในกระทู้มีคนบ้ารถถีบเข้ามาคุยเพิ่มอีก หลายๆคน ทำให้สามารถทราบข่าวคราวความเคลื่อนไหวของคนบ้ารถถีบ จากหลายๆที่เช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นข่าวคราวจากทางน่าน ลำปาง กาญจนบุรี โคราชและกรุงเทพฯ รวมไปถึงที่อื่นๆซึ่งถึงแม้จะไม่ได้คุยในเวบแต่ก็ทรา บข่าวทางการโทรติดต่อคุยกันอยู่เรื่อยๆ
    เรื่องโลโก้ ตามสบายเลยครับ ดีใจด้วยซ้ำที่มีคนชอบรูปแบบ ทีแรกก็อยากจะปักเสื้อแบบนี้เหมือนกัน แต่กลัวว่าจะแพงมาก ทราบว่าราคาค่าปักที่นั่นไม่แพงมาก สงสัยคงต้องขอซื้อเสื้อม่อฮ่อมรุ่นหนึ่งมาใส่ซักตัวแ ล้วครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 04-08-2007 เมื่อ 08:37

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันทำงานก็จะเข้าเน็ตเพื่ออัพเดทข่าวไปเล่าให้ลูกศิษ ย์ ว่างก็เข้าดู คนบ้ารถถีบคุยกัน เมื่อเช้านี้ ปั่นรถไปสวนเจอลุงคนหนึ่ง โชว์ตาแปะ 28" แกโดยเขาบังคับให้ซื้อตั้ง 500 ปั่นได้เลยนะ เพลทยังติดอยู่เลย ไม่มีบังโคลน เมื่อไรเราจะโดนเท้าบวมแบบนี้บ้างนะ พูดถึงเสื้อให้ติดต่อพวกที่แพร่ก่อนพี่จะจัดการให้เพ ราะแพร่เป็นเจ้าตำรับม่อฮ่อม เจ้ารุ่นสอง ขยายตามความต้องการสมาชิกที่น่าน เล่นซะเต็มแผ่นหลัง แบบเสื้อชอบกระดุมติดหรือแบบผูกหละแจ้งข่าวมาก็แล้วก ัน
    ตอนนี้เจ้าเพาเวอร์แต่งเต็มที่

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ตอนบ่ายๆปั่นจักรยานออกไปสำรวจสถานที่ๆน่าสน ใจ บริเวณรอบๆกรุง วันนั้นได้ไปที่คุกเก่าของกรุงเทพฯ ซึ่งปัจจุบันเป็นสวนสาธารณะไปแล้ว และการปั่นจักรยานในวันนั้นก็ถือโอกาสปั่นไปหาสถานที ่ในภาพถ่ายเก่าๆเพื่อเปรียบเทียบว่าเดี๋ยวนี้ต่างกัน อย่างไร เป็นการศึกษาข้อมูลทางประวัติศาสตร์ไปในตัว
    ก็สนุกดีครับ รายละเอียดคงไปหาเปิดดูได้ในกระทู้ที่จะตั้งขึ้นมาให ม่ในวันนี้ครับ
    วันเสาร์ที่ผ่านมาเช่นกัน ที่ไปเดินคลองถมแล้วได้พบกับคนบ้ารถถีบรุ่นใหญ่สองท่ าน คนแรกก็คือพี่ชัชวาล เห็นกำลังซื้อclamp งานเก่าเก็บพี่ชัชบอกว่าตอนนี้ก็เก็บสะสมพวกเครื่องม ือเก่าๆอยู่เหมือนกัน ส่วนประแจลูคัสที่พี่ชัชบอก ผมไปดูมาแล้วยังเสียดายตังค์อยู่ แต่คาดว่าเสาร์หน้าหากไปดูแล้วท่าทางจะใจอ่อนยอมซื้อ/\7แน่ๆ
    ส่วนอีกคนที่เจอก็คือ พี่ตุ๊ ที่วันนี้ได้เจอกันแค่แป๊บเดียว เลยไม่ค่อยได้คุยอะไรกันมาก
    อ้อ..! เกือบลืมไปอีกคนก็คือ ก่อนจะกลับบ้านก็เจอกับน้องตี๋..ใส่เสื้อคนบ้ารถถีบม าทักทายกัน เสียดายได้คุยกันน้อยไปนิดเพราะต้องรีบกลับ คิดว่าเอาไว้นัดปั่นจักรยานคงได้คุยกันนานๆครับ
    เมื่อวานนี้ เอารถที่อยู่ในห้องเก็บของออกมาเช็ด ใส่ไฟใส่ปลอกมือ กะว่าจะเอาไปที่ตาก(หากได้ไป) แต่คงไม่ได้จะเอาไปประกวดอะไรกับเค้าหรอก กะว่าจะเอาไปปั่นเล่น เอาไปอวด เอาไปดูกัน

รูป รูป  

หน้าที่ 192 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 92 142 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks