คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 193

หน้าที่ 193 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 93 143 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,881 ถึง 2,895 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

วันอาทิตย์ หลังไปใส่บาตร ปั่นรถเที่ยวในเมือง(นานๆที) เจอหลกาหลายบรรยากาศ ขออนุญาตนำมาให้ชมครับ

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ด้านหน้า รร.เทวราช ห้าดาวเมืองน่าน อยู่กลางเมือง อีกภาพอยู่ด้านซ้ายเป็น รร.รุ่นคลาสสิก ชื่อ น่านฟ้า ผมเคยเข้าพักเมื่อเกือบ สามสิบปี น่านเป็นเมืองเงียบครับ ตามคำบอกเล่า ถ้าใครลงอาบน้ำน่านรับรองไม่ได้ย้ายไปไหน สำหรับตัวผมน่าจะเป็นจริง เพราะกือบได้ย้าย แต่ก็ไม่ได้ไป รร.ทั้งสองแห่ง ฝาก อ.mka พิจารณา แต่ถ้าชอบบรรยากาศเงียบ นอกเมือง ไม่ไกล พอมี 2-3 แห่งครับ

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

....ไปแน่ครับ...เมืองน่านอยู่แค่นี้เอง..เคยผ่านไปแ ถวร้องกวางหลายครั้งไม่ได้เลยขึ้นไปสักที....
    ...แล้วเส้นทางที่ไปจากเลยเลาะไปเรื่อยๆตามแนวชายแดน ไม่รู้ว่าทางโหดหรือมีความปลอดภัยหรือเปล่าครับ..... .ผมชอบไปในที่มีธรรมชาติหน่อย...ไปแบบไม่รีบร้อน...แ ต่เวลาพักต้องเข้าเมืองแน่นอน......
    .......เดี๋ยวนี้ถ้ามีวันหยุดยาวๆผมมักไม่ค่อยอยู่บ้ านเนื่องจากต้องขับรถตามเก็บ ..เซอร์วิส...พวกเสือหมอบและเสือภูเขา.......เนื่องจ ากตัวเองชอบเที่ยว.....คอยทุกสัมภาระ...พวกเต๊นท์... อาหารการกิน...อุปกรณ์อะหลั่ยให้พวกนั้น....แล้วกางเ ต็นท์นอนตามป่าตามเขา...สนุกไปอีกแบบ.....อาทิตย์ที่ แล้วก็ไป.....

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

สงสัยปั่นรถถีบแล้วจะแข็ง ...... แรง/\ ... จริง ๆ แฮะ เห็นผู้สูงอายุที่ถีบรถเป็นประจำ เกือบทั้งร้อยสุขภาพดีกว่าหนุ่ม ๆ หลายคน (หมายถึงผมด้วย em87) สุขภาพดีซะอย่างอยากไปไหนก็ได้ไป
    เคยไปเมืองน่าน แต่ไม่ได้นอนที่เทวราช เพื่อนพาไปพักรีสอร์ทชานเมือง เงียบมาก...ก ไปแอ่วเมืองน่านอย่าลืมชิมของดีเมืองน่านนาคับ ... เหล้าต้มฝีมือแม่บ้านไทลื้อ ใสกิ๊ง ๆ อากาศเย็น ๆ ได้สักกรึ๊บ จากหนาว ๆ มาเป็นร้อนวูบในทันใดเลย ....

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.เมื่อวานเย็นแวะตลาดน้ำอัมพวา.....ตลาดน้ำ...ตลาดเก ่า..ผมไปมาหลายที่แล้วรู้สึกว่าที่นี่จะมีความคึกคัก มาก ..อาหารการกินก็ไม่แพ้ตลาดดอนหวาย...โดยเฉพาะช่วงเย็ นที่นี่จะมีนักท่องเที่ยวมามากเนื่องจากมีท่าเรือพาช มหิงห้อย......มีหลายสิบเจ้า...มีการค้าขายอาหารกันบ นเรือ...นักท่องเที่ยวก็นั่งอยู่บนขั้นบันได...แม่ค้ าทำเสร็จก็วางชามไว้บนไม้ยาวๆแล้วยื่นให้คนนั่งบนฝั่ ง....การจ่ายเงินก็ใช้วิธีเดียวกัน.....สังเกตุจากบ้ านเรือนเริ่มเปลี่ยนแปลงเป็นบริการนักท่องเที่ยวกันแ ล้ว..........มีเฉพาะวันศุกร์...เสาร์..และอาทิตย์เท ่านั้น......เห็นมีรถ..28..คานโค้งจอดอยู่สองคัน..สง สัยซื้อมาเนื่องจากสมัยก่อนแถวนั้นไม่ใช้จักรยานกัน. ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ.mka ผมเคยออกจากน่าน ไปทางเส้นที่ อ.ว่าจะเริ่มที่เลย เส้นทางน่าท่องที่เยวครับ เลียบตะเข็บ ไทยลาว เปลี่ยวมาก แต่เดี๋ยวนี้มีพวกที่ชอบธรรมชาติ ใช้ 4wd ไปเป็นกลุ่มคงไม่น่ากลัวครับ แวะน้ำตกชาติตระการ ก็มีแขกไปเยือนกันประปราย แล้วเข้า อ.บ้านโคก อุตรดิตถ์ เข้าแก่งหลวง อ.นาน้อย จ.น่าน กลางเต้นท์ ที่ผาชู้ ต้นหนาวคึกคักครับ เคยพาเพื่อนจาก กทม. ไปกลางเต้นท์ (ไม่ได้นอน เมาท์กันทั้งคืน เช้ามืดกินกาแฟก่อนชาวบ้าน) สายๆวันอาทิตย์เข้าบ้านสวนตามปกติครับ......

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ก็กลัวตรงเปลี่ยวนี่แหละ .บางทีก็นึกถึงความปลอดภัยเหมือนกัน.....บางที่เห็นฝ รั่งสองผัวเมียขี่ทัวร์ริ่งยังนึกว่าทำไมไม่กลัว ...คนไม่ดีน่าจะหมดไปนะ....เราแก่แล้วก็อยากเที่ยวๆไ ป....ขับรถเก่าๆคนขับแก่ๆ....น่าจะไปได้ดี....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

em94เดิมที่ไม่ค่อยมีความรู้ด้าน ซ่อมรถหรอก แต่บางครั้งต้องเป็นภาวะจำยอม คันแรกต้องพึ่งยอดฝีมืออาชีพ (มี 2 เจ้า) ประสบการณ์มากหน่อยบวกราคาคุย และชอบเกทับกันอยู่เรื่อย นิสัยเราชอบเอื้อเฟื้อ พี่แกเล่นโม้มากไป บางงานให้ทำก็เห็นว่ายังมีข้อบกพร่องอยู่ เช่นการใส่แหวนรอง หรือใส่ผ้าเบรก แล้วติดค้าง ก็เลยคิดว่าว่างๆลองจัดการเอง ระยะหลังส่วนใหญ่จะทำเองเกือบทั้งคัน ยิ่งไปหาอะไหล่ร้านที่คุ้นกัน หลายอย่างก็บอกราคากันเอง ที่ไม่มีร้านก็จัดสั่งให้ จากการที่พูดคุยคนในวงการก็ได้ความรู้ในการซ่อมหลายอ ย่าง เช่น การพ่นสี การเชื่อม การใส่ลูกปืน เปลี่ยนยาง การเริ่มแขวนประกอบ อันนี้ก็ได้มา สมัยก่อนเราหงายล้อขึ้น ทำให้รถถลอก ทุกวันนี้ใช้วิธีแขวน เอามะพร้าวห้าวมาขายหรือเปล่าเนี้ย

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 07-08-2007 เมื่อ 10:37

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ย้อนรอย ใกล้ครบรอบ น้ำท่วม ในตัวเมืองน่าน (21-23 สค. 49)

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 07-08-2007 เมื่อ 15:10

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แถม อีกรูป อ.mka อย่าคิดมากนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    ...เริ่มแขวนประกอบ อันนี้ก็ได้มา สมัยก่อนเราหงายล้อขึ้น ทำให้รถถลอก ทุกวันนี้ใช้วิธีแขวน เอามะพร้าวห้าวมาขายหรือเปล่าเนี้ย
    ส่วนผมเป็นประเภท "ช่างเถอะ" ถ้ารถสีเดิม (สนิมเขรอะ) จะกล้าทำเอง ถ้าเป็นรถทำสี ใจยังไม่ถึงอะครับ เคยดูพวกช่างเค้าแขวนทำ คิดว่าง่าย กลับมาผูกรถตัวเองกับขื่อที่บ้าน มันแกว่ง ๆ หมุน ซะ งง ไม่ค่อยถนัด /\6 ตอนหลังไปได้ขาร่มแม่ค้ามาอันนึง ต่อฐานให้ยาวนิดนึง แล้วก็สวมท่อเหล็กเข้าไปสำหรับเสียบท่อนั่ง อา.......ซ์ รู้สึกว่าง่ายขึ้นครับ แต่ก็ยังหมุนอยู่นิดหน่อย บางทีใส่ล้อเดียว ศูนย์ถ่วงเสียก็มีกระดกให้ได้ลุ้นรีบคว้าแบบใจหายใจค ว่ำบ้างอะครับ...em87

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต้องอาศัยเทคนิคการแขวนครับ แรกผมก็เป๋เหมือนกัน เดี๋ยวนี้ชักคล่องแล้วครับ ส่วนขาตั้งที่ว่าก็เคยลอง แต่ชุดนี้ดีสำหรับพ่นสี จะประกอบคงต้องแขวน ท่านอื่นช่วยชี้แนะด้วยครับ .........ไปทุกที่ ...ถ้ามีแรง(ถีบ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 07-08-2007 เมื่อ 15:45

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ได้ลงภาพข้อความจากในหนังสือเก่าเล่มหนึ่งที่ มีข้อความเอ่ยถึงจักรยานโบราณในบ้านเรา จึงขออนุญาตนำมาลงในกระทู้ปั่นย้อนรอยภาพเก่า เพราะคิดว่าเป็นข้อมูลที่น่าสนใจพอสมควร สำหรับคนที่เล่นรถเก่าและสนใจเรื่องราวในอดีตเกี่ยวพ ันกับจักรยาน หากนำมาลงในกระทู้นี้กลัวจะค้นหากันไม่พบ เนื่องจากจะมีข้อความมาโพสต์คุยกันแทบทุกวัน จึงคิดว่าลงเอาไว้เป็นข้อมูลแยกต่างหากน่าจะดีกว่า
    จากการที่ได้อ่านหนังสือเก่าๆเกี่ยวกับเมืองไทยในอดี ตบ้าง แรกมีในสยาม หรือหนังสืออื่นๆในแนวๆนี้ ทำให้คิดเอารถสีสนิมๆ(สีเดิมเหลือน้อย)ในห้องเก็บของ ออกมาเช็ดมาขัด ลูบๆคลำๆแต่งโน่นนิดใส่นี่หน่อย นั่งมองดูเพลินๆ เวลาเข้าห้องน้ำก็หยิบหนังสือเก่าไปอ่าน ออกมาก็ทำโน่นขยับนี่เกี่ยวกับรถแล้วแต่เวลาจะอำนวย ซึ่งก็เพลิดเพลินดี สำหรับการหาอะไรทำในบ้าน..
    ตั้งแต่เก็บรถจักรยานเก่ามามีสองคันที่ตอกทะเบียน คันแรกทะเบียนเชียงใหม่แต่ขายไปแล้ว ส่วนอีกคัน ตอก ถ.ก......ซึ่ง ก็ยังสงสัยอยู่ว่าย่อมาจากอะไร จะภูเก็ตหรือถลางก็ยัง งงๆอยู่ ไม่ทราบว่าน้องต๋อง ภูเก็ตมีข้อมูลบ้างหรือไม่ ตอนนี้ก็รบกวนคนรู้จักกันที่ภูเก็ตค้นคว้าข้อมูลอยู่

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    แถม อีกรูป อ.mka อย่าคิดมากนะครับ
    ...เค้าบอกว่าเด็กกินจุ .กินไม่รู้จักอิ่ม......ชอบ...แต่กลัวกินรถที่อุตส่า ห์สะสมมาหลายปีถูกเด็กกินเกลี้ยง........ทุกวันนี้คบ กับแม่เด็กแทน.....ผลัดกันกินผลัดกันจ่าย.......

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมบอกแล้ว อ.mka อย่าคิดมากกกกกกกกกกกก

หน้าที่ 193 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 93 143 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks