คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 197

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 197 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 97 147 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,941 ถึง 2,955 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

เพิ่ม

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณครับคุณไพบูลย์ ที่อุตส่าห์ลงภาพมาให้ชม
    เมื่อเช้านี้ได้สมัครเข้าร่วมเป็นหนึ่งในจักรยาน1221 คัน ที่จะรวมเป็นแผนที่ประเทศไทยในวันคาร์ฟรีเดย์ 22 กันยายน โดยเลือกที่จะเป็นทีมที่1 เข้าสู่สนามเวลา 6.15 น.ที่ประตูช้าง สนามศุภฯ เห็นทีวันนั้นต้องตื่นเช้าเป็นพิเศษ
    หากใครสนใจจะเข้าร่วมก็เข้าไปชมรายละเอียดได้ที่ www.thaicycling.com นะครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    ตอนนี้นึกออก ว่าจะหาเสือภูเขามือสองสักคัน ที่นึกออกเพราะมีคนอยากได้ปืนที่มีอยู่ก็เลยจะเล่นแร ่แปรธาตุ คิดจะเก็บไว้พอเพียงป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน(รถถีบ) สักสี่ตัวก็พอ เพราะคิดว่ารถถีบพวกนี้น่าจะพาร่างอันบอบบาง(ผมเปล่า เสียดสี อ.mka)ไปหากินอากาศบิรสุทธิ์ รัศมีไกลหน่อย เส้นทางที่ใช้ทุกวันเริ่มไม่ตื่นเต้นแล้ว ต้องไปหากลิ่นใหม่ๆเพื่อรสชาติของชีวิตตามประสาคน มี อย. นะอ.mka หากคนบ้ารถถีบท่านใดมีข้อเสนอหรือชี้แนะ ช่วยด้วยครับ ไม่มีโอกาสลงมาดูรถมือสอง ไอ้ยุ่น
    อ้าว..เลียนแบบผมอีกแล้ว..อ.มณีพงษ์....ทุกวันนี้ผมป ั่นเสือภูเขาทุกเช้า..วันเสาร์ไปไกลหน่อยขึ้นเขาลงห้ วยไปเรื่อย...เนื่องจากไปไกลได้ไม่มีขีดจำกัด...ได้ด ูโน่นดูนี่...ส่วนจักรยานโบราณก็เล่นแบบอนุรักษณ์และ เอาออกขี่เมื่อมีกิจกรรม
    ...สำหรับเสือภูเขาราคาไม่ถึงหมื่นก็ขี่ได้แล้วสำหรั บของใหม่..และมือใหม่ .บางทีถ้ามือสองหรือเก่าญี่ปุ่นก็ประมาณ ห้าพัน..แต่อุปกรณ์ไม่ค่อยครบ...ในกลุ่มที่ผมคลุกอยู ่เค้าเล่นกันมานานระดับเซียน..คันละเกือบแสน บางคันก็แสนกว่า...ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ก็ขี่หมอบกันเกื อบหมดแล้ว ราคาแพงกว่าเสือภูเขาอีก......แต่ผมขี่ออกกำลังคันละ ห้าหกพันเอง......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.เมื่อวานไปเจษดา มิวเซี่ยม ที่นครชัยศรีมา หลังจากที่เคยไปมาแล้วหลายครั้งแต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาฝา กกัน .สำหรับคนที่เคยไปมาแล้วก็อย่าถือว่าเอามะพร้าวห้าวไ ปขายสวนเลยนะครับ ..ไปเจอจักรยานโบราณที่ยาวมากๆ...จะเอามาให้ดูตอนท้า ยๆครับ...มีแต่ของยาวๆทั้งนั้นครับ..

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.เมื่อวานเห็นแล้วต้องย้อนกลับไปที่รถไปเอากล้องมาถ่ าย .แต่อาจารย์หน้าแว่นวิบูลย์ก็ไม่ต้องเชื้อเชิญ..เห็น ผมเตรียมถ่ายแกรีบเดินมาชี้ทันที.....สงสัยโปรโหมดตั วเองเพื่ออะไรสักอย่าง...(สงสัยหาคู่)
    .......เป็นรถ 28" ชายยี่ห้อเมอร์คิวรี่...สังเกตุเปรียบเที่ยบความยาวจ ากกะโหลกไปที่ล้อหลังยาวสัก 70 เซนได้...

รูป รูป    

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ก่อนนี้มีคนชวนขี่เหมือนกัน พวกที่เล่นๆ คันละหลายหมื่น ฟังแต่เขาคุยกัน ไอ้เรามัวคิดแต่จะอนุรักษ์ ประเภทรักเดียวใจเดียว เห็นพวกบ้ารถถีบในกลุ่ม เขาจะพากันออกนอกพื้นที่ (หากินไกลหน่อย) ครั้นจะเอาของโบราณไป ก็อดสงสารไม่ได้ ที่สำคัญกลัวไล่เข้าไม่ทัน ก็เลยจะหามาเข้ากลุ่มอีก ก็ดูที่ร้านเจ้าประจำไว้เหมือนกัน เสือหมอบคิดว่าจะชะลอไว้ก่อน เพราะใช้ท่าก้มนาน ๆ ไม่ถนัด พอดีอาทิตย์นี้พวกชวนไปดูมือสองที่แพร่ ครับเขาก็ระดับหัวกะทิข้น พวก มีอย. เหมือนกัน เผื่อถูกใจก็คงได้ฟิตรอ อ. mka เห็นโพสต์รูป ใหญ่ๆ ยาวๆ อยากลองจังเลย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 21-08-2007 เมื่อ 14:02

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จักรยานโบราณเวลาเราต้องการความเร็วถ้าไม่มีเกียร์เร าจะปั่นได้เร็วจนขาหมุนตามไม่ทันก็ได้แค่นั้น ส่วนมีเกียร์เกียร์มันก็หยาบ ถ้าพังมันไม่คุ้มของมันแพงหายาก ..ส่วนพวกเสือนั้นของแพงมากแต่เป็นมือสองถูกครึ่งต่อ ครึ่ง...ยิ่งรถเสือมือสองราคาต่ำกว่าครึ่งถึงน่าซื้อ และรอพวกที่เปลี่ยนเป็นหมอบ บางคนขายไม่แพง
    .เคยเห็นทางเหนือลงขาย ยี้ห้อ...คลายหรือคลิน..อยู่เก้าหมื่นกว่า มือสอง....ถ้าผมถูกรางวัลที่หนึ่งคงกล้าซื้อ....แถวก ลุ่มนี้ทำสก็อตมา แปดหมื่นกว่า ไปลองขี่มาแหมมันนุ่มมาก ได้แต่ลองนะ...เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า...ขี่คันล ะไม่ถึงหมื่นก็พอเหนื่อยดีด้วย..

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

จะเล่นเสือหมอบใหม่ๆกับเค้าก็ใจไม่ชอบ(ไม่มีตังค์มาก กว่า) ก็ยังรักยังชอบกับเจ้ารถถีบโบราณอยู่ เมื่อเอา 2 อย่างนี้มารวมกัน ก็เกิดจุดตัดของเส้น 2 เส้น คือ “รถถีบทัวร์ริสหรือทัวริ่ง”(Tourist or Touring) โดยส่วนมากที่ออกมา เป็นแนวคลาสสิก ก็อยู่ราวๆปี 1930- 40’s แต่ว่าอะไหล่หายากมาก แต่ละชิ้นเรียกว่าแพง-โคตรแพง เนี่ยลองทำรถดูซักคัน เป็นปียังไม่เสร็จเลย และไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ แต่เท่าที่รู้ตอนนี้ หลงรักเจ้ารถถีบโบราณสไตล์นี้เอามากๆเลยครับ แบบถอดตัวไม่ขึ้นแล้วครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เฮอคิวลิสที่บ้านก็ร่ำๆจะถอด**บโซ่(บังโซ่)ออกเหมือน กัน ให้มันดูสปอร์ตรับกับกระแสซักกะหน่อย ตอนนี้ก็สลับเอารถในห้องเก็บของออกมาสูดอากาศหายใจจา กข้างนอกห้องบ้าง เติมลม เช็ดถู เอาอยู่ข้างนอกสักอาทิตย์ก็เอาเข้าไว้ที่เดิมแล้วสลั บเอาคันข้างในออกมามั่ง
    แต่ดูอาจารย์แว่นหล่อกว่าตัวจริงอีกนะ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้าวคุณหัวโป่..มีรถแนวนี้ด้วยหรือครับ ..ผมเจอรถแปลกๆไม่ว่าเก่าโบราณหรือเก่าแปลกๆอยากซื้อ ไปหมด..แค่เสือภูเขาเก่าญี่ปุ่นเห็นแล้วสวยๆก็ซื้อ.. .พอไม่ได้ใช้นานก็ขายไปแบบขาดทุนนิดหน่อย...
    รถเสือหมอบหรือเสือภูเขารุ่นเก่าๆก็พัฒนาจากโครงเหล็ กมีข้อต่อแบบจักรยานโบราณ และพัฒนามาเรื่อยจนทุกวันนี้ รถโครงเหล็กก็หมดความนิยมไปแล้วเนื่องจากน้ำหนักมาก. .ตอนหลังก็มีโครง.โครโมลี่แต่ตันทุนสูงและน้ำหนักมาก กว่าโครงอลูมิเนียมปัจจุบันที่ใช้กันคือโครงอลูมิเนี ยม..และโตรงคาร์บอนในปัจจุบันซึ่งทั้งคันประมาณ 6 กิโลกว่าๆ
    เมื่อวานเห็นคนหนึ่งอายุสัก 20 กว่าแกขี่จัรยานโบราณที่คันคลองแถวท่าม่วง..ขี่แบบเร ็วๆหน่อยเล่นเอาผมเหลียวหลังตาม แกก็อมยิ้มไปขี่ไป..ยังไงก็ยังมีเสน่ย์อยู่ดีสำหรับจ ักรยานโบราณ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันก่อนเห็นลูกศิษย์เข้าไปสั่ง อาหลั่ย + อุปกรณ์ ที่ร้ายจักรยาน แยกชิ้นมาประกอบ ไม่ทันได้ถามว่าลงทุนไปเท่าไร ได้ของดีไหม ถ้าเจออีก อาจเปลียนใจลอกแบบลูกศิษย์บ้าง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แวะเข้าไปดูเวปที่พวกเสือไปเวียด คงมันน่าดู ที่อ.mka คิดไว้ ไม่ทราบว่าอ. รู้จักพวกที่ไปบ้างไหม ขอฝากเข้าไปดูกระทู้ เผื่อจะเกิดกิเลส และช่วยกันคิดกับกลุ่มคนบ้ารถถีบ ถ้าจะปั่นกัน ที่จริงผมมีเพื่อนอยู่เวียงจันทน์ เคยไปอยู่กินที่นั่นหลายรอบ ๐ละหลายวัน เขาเป็นอดีตทหารเก่าสมัยปลดปล่อย ปัจจุบันมาทำธุรกิจหลายอย่าง (มีลูกสาวสวย) ค่อนข้างมีอันจะกิน ลองเข้าไปครับ www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=114774

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับ....ช่วงนี้ไม่ได้หายไปไหน เพียงแต่เพิ่งจะเปิดบอร์ดกลุ่ม"คนบ้ารถถีบ" เลยต้องหาเรื่องเข้าไปเปิดกระทู้เยอะๆหน่อย จะได้ไม่เงียบ หรือนิ่ง ก็คงต้องขออภัยพี่ๆน้องๆล่วงหน้าในที่นี้ด้วยนะครับ ที่อาจจะขาดหายไปบ้าง
    ที่ตั้งบอร์ดก็ไม่มีอะไร เพียงแต่เวลามีเรื่องอะไรที่อาจจะคุยเป็นการเฉพาะเช่ น ทำนู่น ทำนี่ ทำรวมรูปภาพจักรยานที่ยังคงค้างอยู่ เหลือเขียนคำนำ และรูปจักรยานอีกสองสามคัน ก็ยังทำไม่เสร็จสักที เพราะต้องมานั่งนึกข้อความที่สละสลวย อ่านแล้วเข้าใจง่ายสักหน่อย จะเอาคำนำแบบสมัยเรียนที่มักจะลงท้ายว่า
    ..... จึงหวังว่า รายงานนี้( รวมเล่ม.....) คงจะสร้างประโยชน์ให้แก่ผู้ที่สนใจไม่มากก็น้อย..... .
    ข้อความนี้ จำได้ขึ้นใจ เพราะตอนประถมจนมัธยมต้น จะใช้บ่อยๆ
    ข้อความเหล่านี้ หากจะเปิดกระทู้ในบอร์ดกลุ่มจักรยานเลยก็เกรงใจ เลยคิดว่าเข้าไปคุยในบอร์ดคนบ้ารถถีบน่าจะดีกว่า หากเอาไปคุยในกระทู้คนบ้ารถถีบคุยกัน ไม่กี่วันก็ตกไปอยู่ที่หน้าไหนแล้วก็ไม่รู้ จะสืบค้นก็ยาก
    แล้วก็อย่าลืมวันคาร์ฟรีเดย์นะครับ ปั่นจักรยานโบราณคู่ใจ คันเก่งออกมาพบกัน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สายวันนี้ โอปะเรเตอร์ให้ขึ้นมารับกล่องพัสดุ ไอ้เราก็สงสัยว่าใครส่งอะไรมาให้ ช่วงนี้ก็ไม่ได้สั่งซื้ออะไร แต่พอเห็นชื่อผู้ส่งแล้วก็ร้องอ๋อ....(ในใจ)
    ขอบคุณมากครับอาจารย์มณีพงษ์ สำหรับเสื้อคนบ้ารถถีบ นครน่าน ด้วยความเห่อ แกะออกจากกล่องแล้วเอามาลองใส่ทันที ชอบมากเลยครับ เป็นสายผูกอีกต่างหาก แนวโบราณดี สงสัยเสาร์นี้คงต้องใส่ประเดิมเดินคลองถม เสียแล้ว....ขอบคุณอีกครั้งครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    แวะเข้าไปดูเวปที่พวกเสือไปเวียด คงมันน่าดู ที่อ.mka คิดไว้ ไม่ทราบว่าอ. รู้จักพวกที่ไปบ้างไหม ขอฝากเข้าไปดูกระทู้ เผื่อจะเกิดกิเลส และช่วยกันคิดกับกลุ่มคนบ้ารถถีบ ถ้าจะปั่นกัน ที่จริงผมมีเพื่อนอยู่เวียงจันทน์ เคยไปอยู่กินที่นั่นหลายรอบ ๐ละหลายวัน เขาเป็นอดีตทหารเก่าสมัยปลดปล่อย ปัจจุบันมาทำธุรกิจหลายอย่าง (มีลูกสาวสวย) ค่อนข้างมีอันจะกิน ลองเข้าไปครับ www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=114774
    ......ประมาณเดือนพฤศจิกายน มีงานพระธาตุวังเวียงหรืออะไรนี่แหละที่ลาว ในกลุ่มผมไปกันสามคน..
    ...ที่จริงผมอยากไปมาก .แต่ชั่วโมงบินในการขี่จักรยานของผมน้อยเมื่อเทียบกั บในกลุ่ม .ผมจึงต้องรอไว้โอกาสหน้า....
    เวป ไทยเอ็มทีบี..ผมดูทุกวันและกลุ่มผมอยู่ที่เรื่องเล่า ชาวสมุทรสงคราม...ผมก็คุยในนั้นด้วย...แต่ละคนเค้าขี ่กันเป็นสิบปี....มีหลายคนไม่ใช้รถยนต์แต่จักรยานคัน ละแสนกว่าบาท...ซ้อมกันวันละร้อยกว่าโล....อาทิตย์ต้ นเดือนผมก็ไปออกทริปอีก(ขับรถเก็บให้กลุ่ม)....พวกที ่ไปเที่ยวจีน เวียตนาม..บางคนเกษียณแล้วทั้งนั้น....อ.มณีพงษ์.ผมว ่าฝีมือในการขี่รถของเราพอๆกัน (ไม่ได้เรื่องทั้งคู่) ...สักวันอาจจะมีเราสองคนร่วมแจมกับกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ งหรืออาจจะไปกันแค่สองคนโผล่ที่เวียตนามหรือจีนก็เป็ นได้

หน้าที่ 197 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 97 147 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks