คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 199

หน้าที่ 199 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 99 149 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,971 ถึง 2,985 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.....รู้จักกันครับ...แกมาหาอะหลั่ยที่ผมบ่อย...ส่วน มากแกจะไม่เข้ามาถ้าไม่เห็นผมนั่งเฝ้าสมบัติอยู่.... เพราะผมมันชอบเที่ยว ไม่ค่อยอยู่บ้าน......ถ้าอยากเป็นแบบผมต้องตกลงกับคน ใกล้ตัว.....
    ....."น้องอยู่ที่นี่ก่อนนะ...พี่ขอไปตายเอาดาบหน้าน ะ"...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

มีรูปคาราวานปั่นข้ามน้ำเหือง ท่าลี่ เมืองเลย ไป สปป.ลาว ที่ออ.mka จะไปตั้งต้น ข่าวว่า 28 ตค. จะข้ามไปฝั่งโน้น มีงนม่วนซื่น ถ้าอ.ไปช่วงนั้น อาจ หลงสาวลาว ทั้งสองฝั่ง เด้อ ครับem96

รูป รูป  

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ........เพราะผมมันชอบเที่ยว ไม่ค่อยอยู่บ้าน......ถ้าอยากเป็นแบบผมต้องตกลงกับคน ใกล้ตัว.....
    ....."น้องอยู่ที่นี่ก่อนนะ...พี่ขอไปตายเอาดาบหน้าน ะ"...
    พอตกลงปั๊บ ไม่ต้องรอดาบหน้าอะครับ ... ป๋มว่าตายตั้งกะดาบนี้แหล่ะคับ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    มีรูปคาราวานปั่นข้ามน้ำเหือง ท่าลี่ เมืองเลย ไป สปป.ลาว ที่ออ.mka จะไปตั้งต้น ข่าวว่า 28 ตค. จะข้ามไปฝั่งโน้น มีงนม่วนซื่น ถ้าอ.ไปช่วงนั้น อาจ หลงสาวลาว ทั้งสองฝั่ง เด้อ ครับem96
    .....ก็อยากไปอยู่.....ถึงได้ซ้อมขี่อยู่ทุกวัน..... ...
    ....การไปแบบนี้ต้องพักร้อนยาวๆ......แถวนี้มีแต่พวก ชอบความเร็ว สองวันที่แล้วก็ไปขับรถเสบียงให้พวกกลุ่มขี่มั่วให้ท ั่วไทยแถวศรีสวัสดิ์......
    ....มันเป็นอะไรที่ลงตัว....กลุ่มนี้เค้ามีแต่คนอยาก ขี่...มีรถกันแต่ไม่มีคนขับ....ปัญหาทุกครั้งคือไม่ม ีคนขับ...คนขับฟรีทุกอย่าง...ให้ค่าใช้จ่ายก็ไม่เอา. ..แกบอกว่าไม่ต้องจ้างคนขับก็ดีแล้ว...

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ ได้คุยกันกับคนเล่นจักรยานด้วยกันสอง-สามคนถึงเรื่องวันคาร์ฟรีเดย์ที่จะถึงนี้ โดยเค้าได้รับการติดต่ออยากจะให้ไปจัดแสดงจักรยานที่ สนามศุภฯ แต่ก็ยังไม่ลงตัวในเรื่องใครจะไปร่วมบ้าง ซึ่งในงานนี้ไม่ได้มีค่าใช้จ่ายในการดำเนินการจากผู้ จัดหลักแต่อย่างใด
    ก็เลยได้คุยกันว่า ตอนนี้มีคนเท่านี้ก็ไม่เป็นไร มาช่วยกันจัดนิทรรศการกันโดยช่วยกันคนละไม้คนละมือ โดยส่วนตัวจะเน้นในเรื่องการหาข้อมูลและจัดทำบอร์ดเผ ยแพร่ข้อมูลจักรยานโบราณ และนำจักรยานที่บ้านรวมถึงไฟตะเกียงมาร่วมจัดกัน ส่วนท่านอื่นๆก็นำรถมาร่วมกัน รวมไปถึงสิ่งที่คิดว่าน่าสนใจชิ้นอื่นๆ ก็ทำกันเท่าที่มีกัน ไม่ต้องเน้นว่าจะต้องมีรถเยอะๆเข้าไว้ ก็ขนไปกันไม่ต้องให้หนักรถมาก
    พื้นที่ๆ ทางผู้จัดหลักเตรียมไว้ให้ก็เห็นจะเป็น เต้นท์ขนาด 4x8 เมตร ก็คงจะเตรียมเอาไว้สำหรับจัดนิทรรศการครึ่งหนึ่ง ส่วนอีกครึ่งหนึ่งก็อยากจะเตรียมเอาไว้ให้ ผู้รักรถจักรยานโบราณท่านอื่นๆได้มาร่วมนำรถมาจอด และถือว่าได้มาร่วมกันจัดแสดงรถโบราณไปในตัว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เสาร์- อาทิตย์ กลุ่มพวกเราปั่นกันเช่นเคย วันอาทิตย์ได้สมาชิกมาร่วมขบวน เส้นทางยังไม่ทราบ(ชอบอำกัน) หลังคุยหอมตอมม่วนหลังจิบน้ำชากาแฟก็ออกเดินทาง งวดนี้ไอ้น้องมาใหม่(เพิ่งแต่งงานได้ 5 เดือนกว่า) งานหน้าคงเข็ด ปั่นไล่คนมีอย.ไม่ทัน ขึ้นดอย ลงดอย ร่วม 30 กม. น้องแกก้อกะจะถอย แต่จำใจปั่นคลานตามไปลิ้นห้อย ตอนแรกบอกแฟนว่าจะไปสักชั่วโมง ที่ไหนได้เข้าบ้านเกือบ 11โมง(ออกเจ็ดโมง) ดีที่แฟนเขารู้ว่าไปกับผู้อาวุโส เลยรอดตัว ช่วงนี้ทำงาน server เจ๊ง เลยอดเล่นเนต

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.. ...น่าสนุกนะครับ...รวมตัวกันได้หลายคัน.....แถวนี้ก ็มีขี่กันบ้างแต่ยังไม่ได้รวมกัน..กลุ่มเก่ามันไปขี่ อะไรกันหมดไม่รู้นะ.....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้พาแม่ไปหาหมอที่นครปฐม ก็เลยได้ถือโอกาสเอารัดจ์24"ไปเปลี่ยนแฮนด์ที่ร้านดำ เนิน นครปฐม โดยแฮนด์เป็นของเราไปเอง ซึ่งทางร้านก็ได้เปลี่ยนอะไหล่เบรถบางชิ้นเพื่อให้ใส ่กันได้ เช่นเอาคอม้ามาใส่ แทนอันเก่าที่ใช้ไม่ได้กัน เปลี่ยนสายเบรคตัวกลางและเปลี่ยนหลักไฟเก่าออก เอาหลักไฟตัวrมาใส่แทน ค่าซ่อมรวมค่าอะไหล่คิด350 ซึ่งก็คิดว่าไม่แพง หลักไฟ150 อีกสองร้อยเป็นค่าคอม้าและค่าแรง
    ที่บอกมาไม่ได้เป็นการโฆษณาร้านนะครับ เพราะไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวแต่อย่างใด เพียงแต่มานั่งคิดๆดูว่าหากเรามาแยกซื้ออะไหล่มาทำรถ เห็นทีอาจจะราคาพอๆกันและอาจจะแพงกว่าแถมต้องมานั่งร ื้อทำเองอีก ในกรุงเทพฯก็ไม่รู้ว่าจะเอารถไปทำที่ไหน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ภารกิจส่วนตัวก็จะง่วนอยู่กับการนั่งออกแบบ พิมพ์แผ่นพับ ซึ่งเมื่อวานนี้ก็ได้ทดลองprint ออกมาดูแล้วครั้งนึง ทีนี้เหลือก็เพียงแต่หาซื้อกระดาษสีเหลืองa4 มาถ่ายเอกสารและพับขึ้นรูป คาดการณ์เอาไว้ว่าจะจัดส่งไปให้ตามรายชื่อสมาชิกในจด หมายเหตุคนบ้ารถถีบ
    ในรายละเอียดของแผ่นพับหน้าแรกก็จะเป็นจุดมุ่งหมายแล ะรายละเอียดในการตั้งกลุ่มคนบ้ารถถีบ ส่วนหน้าหลังจะเป็นประวัติการกำเนิดของจักรยานและประ วัติจักรยานในเมืองไทย ที่ย่อพอสังเขปให้พอดีกับกระดาษ โดยจะแนบไปพร้อมกับสติกเกอร์คนบ้ารถถีบ
    เมื่อหยิบปฎิทินมาดูแล้ว คาดว่าสติกเกอร์น่าจะเสร็จประมาณวันที่17 และคงจะจัดส่งไปให้ไม่เกินวันที่18 กันยายน ซึ่งตรงกับวันอังคาร และจดหมาย(แผ่นพับ)น่าจะไปถึงมือก่อนวันเสาร์ อันนี้คือสิ่งที่คาดการณ์เอาไว้นะครับ
    ที่ๆทำไปก็ไม่ได้อะไรนะครับ ทำเอามันส์เท่านั้นเอง อยากจะให้จักรยานโบราณมาร่วมรณรงค์และมาพบกันมากๆ เรื่องการขนของก็คงต้องขนหลายเที่ยวหน่อย อาจจะต้องนำของบางส่วนมาเก็บล่วงหน้าฝากไว้กับที่ทำง านที่อยู่ใกล้ๆสนามศุภฯ
    และในวันนั้น หากไม่มีอะไรผิดพลาด ก็จะนำจักรยานล้อโตมาร่วมด้วยแน่ๆครับ และในการนี้กำลังหารูปภาพที่จะทำมาเป็นฉากสำหรับถ่าย รูปคู่กับจักรยานกันด้วยครับ..

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 06-09-2007 เมื่อ 12:08

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.อยู่ใกล้ๆกรุงเทพก็น่าไปร่วมงานกันเยอะๆ......ดูแล้ วมีรถไปทุกชนิด....ที่ไม่ต้องใช้พลังงาน
    ...เดี๋ยวนี้คนหันมาใช้จักรยานกันเยอะ..ดูเป็นเรื่อง ปรกติไปแล้ว...สำหรับตัวเองกำลังคิดอยู่ว่าสักวันต้อ งหาวิธีขี่จักรยานไปทำงาน...ไปกลับ..ประมาณ 30 โล กำลังดี
    ......เคยคุยกันกับหลายๆคน..ส่วนมากก็เฉียดตายด้วยโร คภัยไข้เจ็บ...หมอก็แนะนำให้ออกกำลังกายส่วนมากก็จะอ อกด้วยการขี่จักรยานเป็นหลัก...เพราะมันไม่น่าเบื่อเ ท่ากับเครื่องออกกำลังกายอยู่กับที่....บางคนไม่ต้อง รอให้หมอสั่งก็ขี่จักรยานกันอยู่แล้ว
    .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อาจารย์! หากมีเวลาว่างก็ไปเที่ยวได้นะครับ ใกล้มาบุญครองแค่นี้เอง ในงานเห็นว่ามีร้านและโรงงานจักรยานต่างๆมาออกร้านขา ยของด้วย เห็นว่าจะมีตัวแทนจำหน่ายมาเปิดตัวจักรยานที่สั่งนำเ ข้ามาขาย ในวันนั้นด้วย หากสนใจเสือภูเขาหรือเสือหมอบก็ดีใหญ่นะครับเพราะคาด ว่ามีออกร้านกันหลายร้านเหมือนกัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขออภัยที่ช่วงนี้อาจจะคุยแต่เรื่องนิทรรศการมากไ ปหน่อย เพราะการที่จะนึกคุยเรื่องต่างๆมันก็คงขึ้นอยู่กับสถ านการณ์ในช่วงเวลานั้นๆว่า กำลังทำอะไรอยู่ กำลังตามรถ ทำรถ หรือมีเรื่องประทับใจอะไรก็มาเล่ากัน ตามแต่ละช่วงเวลาไป
    จากที่ได้คุยกับทางเจ้าหน้าที่ของชมรมจักรยานเพื่อสุ ขภาพ(อาสุทธิชัยและพี่ภูมิ) ทำให้ทราบว่าการจัดงานวันคาร์ฟรีเดย์ปีนี้ค่อนข้างจะ เป็นการจัดรณรงค์ครั้งใหญ่กว่าทุกๆปีที่ผ่านมา คาดว่าจะมีรถจักรยานเข้าร่วมประมาณ2500 คัน ซึ่งในนั้นจะอยู่ในสนามฟุตบอลก็พันกว่าคันแล้วซึ่งจะ ต้องมาแต่เช้า และอีกส่วนหนึ่งก็จะมาประมาณ8.00 น.เพื่อมาปั่นจักรยานรณรงค์กัน อีกทั้งมีการออกร้านจากตัวแทนจำหน่ายและโรงงานผู้ผลิ ตจักรยานในบ้านเรา รวมไปถึงนิทรรศการจากหน่วยงานต่างๆทั้งภาครัฐและเอกช น ซึ่งคิดว่าหลังจากนี้แล้ว ในวันคาร์ฟรีเดย์ของทุกปี ก็จะจัดเป็นงานใหญ่ๆแบบนี้ปีละครั้ง
    ส่วนของผู้รักจักรยานโบราณ ในความเห็นของตัวเองอยากจะให้ในวันนี้ของทุกปีเช่นกั นเป็นวันรวมตัวของผู้รักจักรยานโบราณทุกหมู่เหล่าโดย ไม่มีการแบ่งว่าจะเป็นรถอะไร จะเป็นสแตนดาร์ดไปยันยี่ห้ออะไร ก็เป็นจักรยานโบราณเหมือนกัน ขึ้นอยู่ที่ใจมากกว่า อยากให้เอารถคันเก่งของตัวเองมาอวดกัน มาชมกัน ใครมีอะไรอยากจะอวดก็มาอวดกัน หรือใครมีอะไรที่สงสัยหรือนำรถมาให้ดูก็นำมากันในวัน นั้น คิดว่าหลายๆคนที่พอจะมีความรู้อยู่บ้าง ก็คงพอที่จะให้คำตอบอย่างจริงใจโดยไม่มีผลประโยชน์แอ บแฝง
    จึงคิดและหวังว่า ทุกๆวันคาร์ฟรีเดย์ของทุกปี นอกจากจะเป็นการรวมตัวของจักรยานครั้งยิ่งใหญ่แล้วก็ จะเป็นการรวมตัวของผู้รักจักรยานโบราณครั้งยิ่งใหญ่ท ี่มารวมตัวกันด้วยความจริงใจและรักในจักรยานโบราณด้ว ยกันเช่นนี้ในอีกทุกๆปีครับ
    จึงขอย้ำอีกครั้งว่างานๆนี้ผู้จัดนิทรรศการก็คือผู้ท ี่รักจักรยานทุกๆคน กลุ่มฯที่ทำเป็นเพียงผู้ประสานงานเท่านั้น อยากจะให้ผู้รักจักรยานโบราณทุกๆท่านมีส่วนร่วม อย่างน้อยๆก็นำรถคันเก่งมาจอดแสดงร่วมกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-09-2007 เมื่อ 12:09

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อยากไปเหมือนกันครับ น่าจะเป็นวันเสาร์นะเพราะติดงาน ว่าจะแอบไปดูลูกชายเหมือนกัน แต่ถ้าไปวันเสาร์ งานคงเลิกแล้ว
    วันก่อนมีคนเดินมาชมเพาเวอร์(จอดคุยกับกลุ่ม) ทำเหมือนสนใจปั่นรถ มีพรรคพวกชวนปั่น เขาบอกว่าให้แข็งแรงกว่านี้ก่อน เราก็ไม่เข้าใจทำไมเขต้องรอด้วย สุขภาพไม่ดีสิต้องออกกำลัง ที่น่านระยะนี้เห็นการปั่นเช้าเย็นกัน เพิ่มจำนวนขึ้นเรื่อยๆ ปลายเดือนหน้าจะมีคณะเสือปั่นเทอดพระเกยีรติ ๘๐ พรรรษา ผ่าน น่านเข้าหลวงพระบาง(ข้อมูลเสือแก-พี่แดง) พี่แกชวนไปรับคณะที่รอยต่อพะเยา-น่าน เหมือนกัน ไม่รู้ว่าวันั้นเปิดเรียนหรือยัง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันคาร์ฟรีเดย์ตรงกับเช้าวันเสาร์ที่22 กันยายน ครับ ไม่รู้ว่าเป็นวันเดียวกับที่อาจารย์มณีพงษ์เอ่ยถึงหร ือเปล่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขออภัยอย่างแรงครับ หลงลืมวันจริงๆ พอจิ้มเสร็จนึกได้จะไปแก้ไขบังเอิญ web ล่ม ขอบคุณน้องวสันต์ที่ท้วง ไม่แน่วันน้นอาจลงไปแจมด้วย ถ้าไม่ติดงานเป็นช่วงเด็กสอบพอดี

หน้าที่ 199 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 99 149 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks