คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 20

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 20 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 70 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

การแต่งตัว สบายๆ หน้าตาท่าทางเข้ากับบรรยากาศเก่าๆ นี่แหละคือนักจักรยานโบราณคดีแหละ การมีเงินและซื้อดะมันไม่มีรสชาด สู้มีมั่งไม่มีมั่ง เปียแชร์ซื้อ ยืมเพื่อนบ้าง รอสิ้นเดือนบ้าง โอ้ยมันสนุกและมีรสชาดดี พอไม่มีตังค์มันคงความอยากไว้ได้นาน ถ้ามีตังค์เจอเป็นซื้อมันก็เท่ากับหายอยาก ไม่ประทับใจ คนมีเงินเค้าก็สะสมรถยนต์หรู สะสมบ้านล็กบ้านน้อย เราเงินน้อยก็เอาเท่านี้ก็มีความสุขได้ตามอัตภาพ ....เอ..วันนี้ 30 แล้ว พรุ่งนี้ก็จะต้องคืนเงินที่ยืมมาซื้อรถอีกแล้วละซี.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ได้ยินแล้วสะดุ้ง! สงสัยสงกรานต์นี้ต้องกลับไปนับรถที่ลำพูนซะแล้ว:: (พูดเล่นหน่ะ)
    เอาจักรยานจอดไว้ในบ้านยายที่ลำพูนประมาณสิบกว่าคัน โดยมากเป็นรถ28"หญิงมี26"หญิงสามสี่คัน อยู่ที่บ้านแป้นใกล้ๆกับบ้านโฮ่งนี่แหล่ะ คิดว่าคงจะรู้จักนะครับ
    ตอนนั้นบ้านยายจะเป็นจุดพักรถอย่างดี เก็บไว้ในห้องที่ชั้นล่าง โดยสมัยก่อนจะเป็นบ้านไม้ยกพื้นสูง ตอนเด็กๆก็ได้อาศัยเล่นดินเล่นทราย โหนชิงช้า อยู่ที่ใต้ถุนนี่แหล่ะ
    เมื่อก่อนบ้านหลังนี้คนอยู่กันเยอะ เดี๋ยวนี้เหลือป้ากับลูกอยู่เพียงสองคน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานที่ในห้องนี้บางส่วนประมาณ12คัน เชื่อหรือไม่? ว่าไปเหมามาจากพ่อค้าจักรยานเก่าที่ทุ่งฟ้าบด เชียงใหม่ ในราคาประมาณ3000หรือ3800 ไม่แน่ใจ? ที่ว่าราคาถูกเพราะว่าสภาพไม่ครบ แต่โครงสภาพค่อนข้างดี ที่ราคาถูกเข้าใจว่าเป็นรถผู้หญิง ตอนนั้นไม่ค่อยจะมีใครเค้าซื้อ ถ้ารถ28"ชายนี่จะขายดีกว่า
    ก็ซื้อเก็บไว้ ตั้งแต่ประมาณปี2542-2543 ตอนหลังพอเริ่มหัดสังเกตรถ จึงพบว่ามีหลายๆคันที่น่าสนใจเหมือนกัน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่างราเล่ห์28"คันนี้ ใต้คานโค้งไม่มีปล้องที่เรียกว่าบ้องกลวงหรือบ้องตัน แต่ถ้าไปเปิดแคตตาล็อคดูจะพบว่ามีรถแบบคันนี้อยู่ด้ว ย

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ส่วนคันนี้ โครงและตะเกียบคล้ายๆกับนิวฮัดสันหรือไม่? แต่จานโซ่ลักษณะแบบเดียวกับนิวฮัดสัน

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

รถถีบทางเหนือ ส่วนใหญ่จะเป็นเบรกในดุม มีส่วนน้อยที่จะเป็นเบรกจับขอบ ถ้าพูดถึงความคลาสสิคน่าจะยกให้เบรกในดุม เพราะเห็นว่ามีรายละเอียดค่อนข้างเยอะ เช่น ยี่ห้อ - ปีผลิต – ซีรี่นัมเบอร์ จนถึงการออกแบบระบบเบรกภายในดุม เช่น ถ้าเป็นเบรกของ Sa จะออกแบบมาโดยเฉพาะ ถ้าสึกหรอก็จะเปลี่ยนเฉพาะผ้าเบรก ที่ใช้หมุนตอกเท่านั้น ไม่เหมือนผ้าเบรกรุ่นใหม่ๆที่ต้องเปลี่ยนใหม่หมด และต้องสลับสปริงเบรก ตัวเบรกถึงจะอยู่ในแนวเดิม ไม่งั้นตัวผ้าเบรกจะดันออก เวลาใส่เข้าดุมแล้วจะดันดุมเหมือนติดเบรกเลย(เคยลองม าครับ) ส่วนก้านดึงเบรกที่ติดกับดุม ถ้าของ Sa ก็จะตอกไว้เสมอ เช่น รถ 28” จะตอก Sa Lb 166 ,รถ 26” จะตอก Sa Lb 149 ไม่แน่ใจจำสลับกันหรือเปล่านะครับ นั่งมองรวมๆแล้ว วิศวกรในยุคนั้นช่างคิดเสียจริงๆ เอาการทำงานที่หลากหลายมารวมไว้ในจุดเดียว นี่ถ้ามีคนอธิบายถึงรายละเอียดของดุมไดโนฮับอีกคงจะม ันน่าดู ส่วนผมเคยเห็นแต่รายละเอียดของเอกสารยังไม่เคยนั่งแก ะของจริงเลยครับ คงจะน่าใจอีกไม่น้อย
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ไม่ได้มาดูบอร์ดหลายวันครับ ไปเฝ้าสวนยางนานๆทีกว่าจะเข้ามาในเมืองถ้าช่วงนี้ปกต ิผมจะขึ้นไปกรุงเทพ ไปบ้านอาจารย์ บ้านพี่วสันต์ จะไปปีละ 1 ครั้ง แต่คราวนี้ไม่ได้ไปเพราะต้องเฝ้าสมบัติ ไม่มีเวลาทำรถจักรยานครับ แต่ก็จะพยายามหาเวลามาทำอีกครั้ง และก็ในช่วงนั้นก็จะพยายามไปหารถจักรยานเก่าๆที่เขาไ ม่ค่อยได้ขี่แล้วเอามาทำเล่นๆในสวนยางและก็ขี่ตรวจงา นครับ คิดถึงพี่ๆทุกคนครับ/\3

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานที่เก็บไว้ในห้องนั้น ไม่ได้คิดจะเอามาที่กรุงเทพฯ เอาไว้อยู่ที่นั่นแหล่ะครับเก็บไว้ก่อนที่มันจะหมดไป จากทางเหนือ เคยคิดเล่นๆแบบเพ้อเจ้อว่า จะให้คนในหมู่บ้านยืมใช้บ้านละคันที่ยืมก็คือป้องกัน ไม่ให้ขาย ทีนี้ในหมู่บ้านก็จะมีจักรยานโบราณทั่วไปหมด
    เคยนึกฝันกลางวันว่า จะกลับไปอยู่ที่นั่น(ไม่รู้จะทำมาหากินอะไรเหมือนกัน ) หาซื้อจักรยานโบราณมาให้คนเช่า หาสามล้อถีบจากสมุทรปราการมาให้คนเช่านำไปถีบรับจ้าง ที่ตลาดป่าซางเช่นในอดีตฯลฯก็คิดๆไปนะครับ
    จักรยานทีแรกไม่ได้เรียงอยู่อย่างนั้นครับ น้องชายเค้าจัดเรียงให้ จะได้เข้าไปทำความสะอาดได้สะดวก
    เมื่อก่อนที่ซื้อมาเยอะๆก็กะเอามาขายนั่นแหล่ะครับ ทำไมทำมาเกิดเสียดาย คันนี้ก็สวยคันนี้ก็งาม ทำให้เวลาตั้งราคาขายก็จะตั้งแพง( ก็มันหายากนิ ไปก็ตั้งไกล ) มันก็เลยหมดช้า ถ้าขายแบบพ่อค้าจริงๆ ของพอได้กำไรก็เอาแล้ว ขายหมดก็ไปขนมาใหม่ แต่ไอ้เรามันขายด้วยเก็บด้วย เลยเหลือเต็มบ้านอย่างที่เห็น:o

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ ได้ไปทำหน้าที่พลเมืองของชาติตามระบอบประชาธิปไตย เสร็จแล้วจึงกลับมาบ้าน ทำสกรีนเสื้อล็อตสุดท้ายอีกประมาณสามสิบตัว พอประมาณสองทุ่มก็มีน้องอีกคนแวะมาเยี่ยมที่บ้าน ก็ได้นั่งคุยกันอยู่สักพักก็กลับ
    วันเสาร์ที่แล้วเห็นมีราเล่ห์28"หญิงมาขายที่คลองถม ที่จริงก็เห็นหลายเสาร์แล้วหล่ะคันนี้ เสาร์ที่ผ่านมาก็เลยไปถ่ายรูปเก็บมาฝาก รวมๆแล้วสภาพก็ค่อนข้างดีมีตำหนิตรงที่ตะเกียบหน้าเป ็นรอยเชื่อมซึ่งคิดว่าคงไม่แข็งแรงเท่าที่ควร แต่ตะเกียบหน้าก็หามาเปลี่ยนใหม่ได้ อีกจุดหนึ่งที่ถ่ายรูปมาให้สังเกตกันก็คือ เสี้ยวพระจันทร์ของเบรคหน้าคิดว่าเป็นของปลอมที่คาดว ่าน่าจะทำในอินเดีย มีร้านสั่งเข้ามาขายเมื่อประมาณ4-5 ปีก่อน ตอนนั้นชุดนึงตกประมาณ180 บาท เดี๋ยวนี้ไม่เห็นมีแล้ว

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รายละเอียดเบรคเสี้ยวพระจันทร์ที่พูดถึงก็คือ งานมันจะค่อนข้างหยาบ ขอบไม่โค้งมน และผิวจะขึ้นสนิม
    ส่วนอีกจุดหนึ่งก็คือรอยเชื่อมตรงตะเกียบ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

และอีกเจ้านึงมีจักรยานเด็กของเชคโกสโลวาเกีย ราคา3000 บาท น่าสนใจดีแต่ก็ไม่คิดที่จะซื้อเพราะว่าจักรยานเด็กมี เตรียมไว้ให้ลูกแล้ว จักรยานในรูปเป็นแบบถอยหลังเบรค และเบรคหน้าเป็นแบบกดหน้ายางแต่หลุดหายไปแล้วสังเกตไ ด้จากที่บังโคลนหน้าจะมีรูสำหรับสอดเบรคผ่านลงไป

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ลงรูปเยอะหน่อย ให้น้องเค้าเอาบันไดฟิลลิปส์มาให้ชมด้วย ได้มาจากต่างจังหวัดราคาคู่ละ180 บาท
    สภาพเก่าเก็บไม่เคยใช้งาน ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับดวงและการพยายามดั้นด้นหาจนเจ อ/\2

รูป รูป  

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

Question

เสี้ยวพระจันทร์ งานอังกฤษต้องแบบนี้ใช่ป่าวพี่...
    พี่ครับ..พี่เคยเห็น เบรคตัวนี้ป่าวครับ ไม่รู้ใช้กับจักรยานรุ่นไหน เสียดายได้มาตัวเดียวเป็นเบรคหลัง/\4

รูป รูป    

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

Question

อีกรูป..ด้านหลังตัวก้ามจะปั้ม made in england เอาไว้ครับ::

รูป รูป  

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่หลงไหลในความสวยงามของจักรยานโบราณ (ตอนนี้เริ่มบ้าแล้วครับ) เห็นรถของใครเป็นต้องถ่ายรูปมาศึกษาหรือไม่ก็ถามซื้อ ไปหมด ผมเป็นคนเชียงรายครับ (อยู่บ้านร่องขุ่น หลาย ๆ คนรู้จักบ้านร่องขุ่นดีครับ เพราะว่ามีสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญครับ นั่นก็คือวัดร่องขุ่นที่สร้างโดยอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ครับ) ตอนนี้ผมเริ่มสนใจมากขึ้น ทุก ๆ วันผมต้องหาความรู้เรื่องจักรยานมาประดับสมองทุกวัน ที่เชียงรายจักรยาน 26" และ 28" เยอะมากครับ
    คือว่าผมต้องการอยากจะได้จดหมายเหตุฯ ของพี่ครับ ผมต้องทำอย่างไรบ้าง ขอขอบคุณล่างหน้าครับ

นี่คือรูปรถของผมครับ

รูป รูป    

หน้าที่ 20 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 70 120 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks