คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 203

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 203 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 103 153 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 3,031 ถึง 3,045 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อาหลั่ย ทั้งเก่าและใหม่(ขอร้องอย่าถามขายไหม ขอแบ่ง หรือราคาเท่าไหร่)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 25-06-2008 เมื่อ 10:07

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

เบรกหน้า + ดุมหลังครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 25-06-2008 เมื่อ 10:07

Junior Member oon_tk's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด

เยอะมากดูจน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณมากครับที่อุตส่าห์สละเวลานำภาพมาให้ชม และต่อไปหากมีโอกาสได้ไปเฉี่ยวๆแถวน่านก็คิดว่าคงจะห าโอกาสไปเที่ยวสักครั้งเป็นแน่แท้ครับ
    เสาร์ที่แล้วเห็นรถสปอร์ตหญิง26" จอดขายอยู่ข้างทาง ยี่ห้อ"ฮัมเบอร์ค"เลียนแบบฮัมเบอร์ ทั้งโลโก้และตัวหนังสือ สภาพสีเดิมลายน้ำยังเหลือเกือบเต็ม ขายอยู่4500 บาท ตั้งราคาตั้งแต่หัวค่ำเป็นราคานี้ แต่ไม่รู้ว่าสุดท้ายตอนค่ำๆจะจบที่ราคาไหน เห็นเป็นจักรยานโบราณก็ตั้งราคาเอาไว้ให้แพงไปก่อน

รูป รูป  

Junior Member oon_tk's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์เดินเจอที่คลองถมใช่ไหมครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ใช่แล้วครับ ฮัมเบอร์คเป็นรถที่เค้าไม่นิยมกัน น่าจะเป็นรถทำในบ้านเราแล้วทำออกมาเลียนแบบฮัมเบอร์ ทีนี้เวลาคนที่หาของเก่ามาขาย เค้าจะไม่รู้หรอกว่าจักรยานรุ่นไหน ยี่ห้อไหนที่หายากหาง่าย หรือคนเค้าเล่นกัน รู้แต่ว่าตอนนี้จักรยานโบราณจะมีคนนิยม ขายก็ได้ราคา ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจนักหากเดินๆอยู่จะเจอรถสแตนดา ร์ดคันละหกพันกว่า ก็คงหวังจะให้หมูวิ่งมาชนกระมังครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ได้ตั้งกระทู้ใหม่คุยเกี่ยวกับเรื่องรถสีเดิม หากใครสนใจเข้าไปอ่านหรือจะเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็ นก็เข้าไปในบอร์ดกลุ่มคนบ้ารถถีบได้นะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถ้าเป็นคนที่ชอบเก็บรถหลายๆยี่ห้อหากราคาไม่แพงมากนั ก( ไม่เกินพันหรือพันต้นๆ)ก็น่าเก็บครับ แต่หากถามว่ามีรายละเอียดอย่างไรที่แตกต่างจาก รถยี่ห้ออื่นๆบ้าง และหากเรามีรถอยู่แล้ว ก็ต้องลองชั่งใจดูว่าจะเอามาดีมั๊ย เพราะจะต้องใช้จ่ายปลุกขึ้นมาอีก
    ยี่ห้อนี้พบน้อยครับ แต่ดูจากลักษณะและโลหะที่ใช้ทำเพลท ก็คงจะเป็นรุ่นที่ไม่เก่ามากนัก
    เคยมีน้องคนนึง ได้ไทเกอร์แบบนี้แต่เป็นรถ26" ล้อกาบกล้วย คันนั้นจะมีรายละเอียดที่น่าสนใจกว่ารถ28" ทั้งตรงคอแฮนด์และที่อื่นๆ
    จึงคิดว่าคันนี้ดูจากอะไหล่ที่จะต้องตามหาแล้ว ไม่น่าซื้อมาครับ แต่หากอยู่ที่ร้านเศษเหล็ก ก็ซื้อมาไว้ก็ได้ เดี๋ยวจะโดนย่อยไปซะเปล่า
    แต่หากเป็นคนที่ยังไม่มีรถ ก็น่าจะซื้อมาไว้ก็ได้ เพราะยี่ห้อค่อนข้างจะหายาก เอาอะไหล่อังกฤษยี่ห้ออื่นก็ได้มาเทียบๆกัน ทำให้ขี่ได้ก็พอแล้วครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขออภัยที่ช่วงหลังมานี้อาจจะเข้ามาคุยในกระทู้นี ้น้อยไปหน่อย สาเหตุก็คงจะเป็นเพราะการตั้งบอร์ดขึ้นมาใหม่ ซึ่งก็คือบอร์ด"กลุ่มคนบ้ารถถีบ" และที่ผ่านมาก็ได้ตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่ๆหลายกระทู้อย ู่เหมือนกัน เป็นการแยกเรื่องคุยในแต่ละกระทู้ไป เช่นกระทู้คุยแต่เรื่องซันบีม กระทู้เกี่ยวกับรถสีเดิมฯลฯ
    จากเดิมที่เมื่อก่อนในกระทู้คนบ้ารถถีบคุยกัน จะเป็นกระทู้ที่คุยเรื่องจิปาถะเกี่ยวกับจักรยานโบรา ณ มีคนร่วมมาแจมคุยหลายคน และก็เช่นกันที่ต้องมีคนที่เข้ามาถามในเรื่องต่างในก ระทู้หลายคนเช่นกัน
    ซึ่งคำถามและคำตอบต่างๆก็จะมารวมอยู่ในกระทู้นี้ ดังนั้นจึงเป็นเรื่องค่อนข้างยากหากอยากจะสืบค้นข้อค วามหรือรูปภาพต่างๆที่อยากจะทราบ เนื่องจากกระทู้นี้มีจำนวนหลายร้อยหน้าแล้ว และก็ไม่รู้เหมือนกันว่าข้อมูลที่จะหานั้นอยู่ที่หน้ าไหน
    จึงกลายมาเป็นสาเหตุที่ทำให้ต้องตั้งประเด็นการคุยใน แต่ละเรื่องดังกล่าว ทำให้การเข้ามาคุยในกระทู้คนบ้ารถถีบคุยกัน น้อยลงไปกว่าเดิม แต่สิ่งที่ได้กลับมาก็คงจะเป็นหัวข้อที่หลากหลายยิ่ง ขึ้น มีประเด็นที่น้องบางคนได้ตั้งขึ้นมาให้น่าสนใจมากขึ้ นกว่าเดิม
    ส่วนการคุยช่วงหลังจะอยู่ในบอร์ดคนบ้ารถถีบมากหน่อย เพราะข้อมูลบางอย่างอาจจะเป็นเรื่องสันนิษฐานเอาเอง หากนำมาลงในบอร์ดกลุ่มจักรยานโบราณอาจจะไม่เหมาะ เลยคิดว่าถ้าเป็นเรื่องที่คุยกันสบายๆ ไม่ได้จริงๆจังๆกับข้อมูลมากนัก วิเคราะหรือวิจารณ์อย่างเต็มที่ ก็เข้าไปคุยในบอร์ดกลุ่มคนบ้ารถถีบจะสะดวกกว่า ทำให้ช่วงนี้อาจจะหายไปไม่ค่อยเข้ามาคุยบ่อยเหมือนเด ิมครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ได้ดูหนังเกี่ยวกับจักรยาน เป็นหนังเก่าสมัยขาวดำ อายุน่าจะเจ็ดสิบปีน่าจะได้ รายละเอียดคร่าวๆดูได้ในบอร์ดกลุ่มคนบ้ารถถีบครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หยุดไปสองวัน เนื่องจากไปเที่ยวประจำปีกับบริษัท กลับมาแล้วก็มาเริ่มงานกันใหม่..ด้วยความเพลีย....
    วันอาทิตย์ที่4พ.ย. ที่จะถึงนี้แล้ว ที่พี่แจ๊คได้นัดจักรยานโบราณมาเจอกันที่สะพานมัฆวาน ...ใครที่คิดว่าจะไปก็เตรียมเช็ดถูรถเอาไว้แต่เนิ่นๆ นะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทราบมาว่าตอนสิ้นปีที่จะถึงนี้อาจจะมีการประกวดจักรย านที่เชียงใหม่ ซึ่งกำหนดการที่แน่นอน หากมีขึ้นจริงๆแล้ว ก็คงจะมีคนแจ้งมาอีกครั้ง ก็คงจะเป็นข่าวดีสำหรับคอจักรยานโบราณ โดยเฉพาะคอจักรยานที่เชียงใหม่และภาคเหนือ เพราะที่นั่นถือเป็นต้นตำหรับของจักรยานโบราณจริงๆ รถที่ขี่กันทั่วๆมีจำนวนไม่ใช่น้อยๆที่เอามาจากแถวๆเ ชียงใหม่...

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    5

Exclamation ช่างสงสัย !!

รบกวนพวกพี่ๆด้วยครับ

คือมีข้อสงสัยเรื่องจักรยานอ่ะครับบ .....
    1. อยากรู้ว่าจักรยานฟิลลิปสืรุ่นลายน้ำก่ะแบบธรรมดา นอกจากดูที่รอยเพรทแล้ว มีจุดสังเกตอื่นอีกไหมครับ
    2. ไม่ทราบว่า รถจักรยาน ยี่ห้อไหน ที่มีส่วนลายละเอียดเยอะที่สุดครับ (ราเลย์รึเปล่าครับ.)
    3. ตรงที่จุกหยอดน้ำมันตรงแกนกระโหลก มันไม่เหมือนกันใช่ไหมครับ แล้ว มันมีอะไรอย่างไรบ้างครับ ในแต่ละรุ่น
    4. วิงนัท ของรถฟิลลิปส์ มีประโยชน์อย่างไร แล้วมีเฉพาะรถฟิลลิปส์นึเปล่าครับ และก็ ตัวยางรัด ตรงโครงรถเอาติดไว้เพื่ออะไรครับ

รบกวนพวกพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณล้วงหน้าครับ em95

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถคันนี้รุ่นไหนครับ ใครช่วยตอบทีครับ

ผมซื้อจากร้านขายของเก่า มาครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลงรูปครับ ใครรู้ช่วยตอบที่ครับ

รูปครับ

รูป รูป    

หน้าที่ 203 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 103 153 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 204 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks