คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 21

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 71 121 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสี้ยวพระจันทร์แบบชุบสีดำที่เห็นในรูป เมื่อหลายปีก่อนเคยเห็นคนเอามาขายที่คลองถม เป็นกองเลย ขายหน้า-หลัง เป็นชุด เค้าว่าเป็นของเยอรมัน จริง-เท็จอย่างไร ไม่แน่ใจ คิดว่าเอาเป็นข้อมูลก็แล้วกันนะครับ จริงๆแล้วเบรคแบบในดุมเหมือนของสเตอร์มี่ฯเยอรมันก็ม ีทำ ตอนอยู่ภูเก็ตก็ได้ดุมเบรคของเยอรมันมาสามอัน ตอนหลังเอาไปแลกกับล้อรถอเมริกาไปแล้ว จำยี่ห้อไม่ได้เหมือนกัน รู้สึกว่าจะมีรูปตัวหนังสือคล้ายๆรูปสามเหลี่ยมนะครั บ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับน้องจิมมี่ ขอบคุณที่ให้ความสนใจจดหมายเหตุฯ แต่ว่าตอนนี้พี่หยุดพักทำแล้วเนื่องจากไม่ค่อยมีเวลา และข้อมูล ถ้าน้องอยากจะได้พี่พอที่จะหาฉบับย้อนหลังที่พอมีเหล ืออยู่ส่งไปให้ได้ แต่คงไม่ครบทุกฉบับนะครับ ขอลงชื่อและที่อยู่ในกระทู้นี้นะครับ
    จักรยานโบราณถ้าเจ้าของเดิมยังใช้อยู่เป็นประจำทุกวั นหรือบ่อยๆ ในมุมมองของพี่ ถ้ามันไม่หายากจริงๆและเราซื้อมาแล้วเก็บไว้เฉยๆไม่ไ ด้เอามาขี่ พี่ว่าให้เค้าขี่ไปอย่างนั้นก็น่าจะดีกว่านะครับ แถวบ้านน้องจะได้มีคนขี่จักรยานโบราณมากๆ เมื่อก่อนพี่ก็คิดแบบน้องเหมือนกัน คือจะหาเก็บๆๆๆๆๆๆ เพียงแต่ว่าตอนนั้นไม่ได้ไปซื้อเอง มีคนหามาให้อีกทีหนึ่งเป็นส่วนมาก เลยไม่ค่อยได้นึก
    ที่ย่านภาษีเจริญ แถวๆบางแค มีจักรยานราเล่ห์26"ชายอยู่คันนึงสถาพสมบูรณ์มาก สีเขียวหัวเป็ดเดิมยังสภาพดีมากๆอยู่เลย เจ้าของรักษาอย่างดี ขี่แล้วก็เช็ดเป็นประจำ เมื่อก่อนเห็นแล้วก็อยากซื้อเหมือนกันแต่ว่าเจ้าของไ ม่ขาย ตอนนี้ไม่คิดอยากซื้อแล้ว ปล่อยให้เจ้าของเค้าขี่รถที่ซื้อมาตั้งแต่หนุ่มๆดีกว ่า

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

หลังจากที่รับใช้ชาติมาทั้งวัน เสาร์นี้จะยกพลขึ้นบกที่คลองถมสักหน่อย บุกไปเอาเสื้อที่ฝากทำไว้พร้อมกับพวกอีกสองสามคน คลองถมมันมีอะไรมากกว่าจักรยานจริงๆ ไปกินไอติมข้าวเหนียวก็บูดไม่รู้เพื่อนผมมันกินได้อย ่างไร จมูกก็ไม่บี้ น่าจะได้กลิ่นบ้าง บางทีรถก็ทับตีนคนเดินที่ไม่ระวัง ต้องหอบหิ้วกันไปโรงพยาบาลกลางอีก วันดีคืนดีก็เห็นแม่ค้าด่ากันแค่ล้ำเส้นกันนิดเดียวก ็ไม่ยอมกันแล้ว สังคมคนเมืองก็ต้องทำใจ ไอ้เราสังคมบ้านนอกขอกันกินยังมากกว่านี้ ไม่รู้ตายไปเอาไปด้วยได้หรือเปล่า ไอ้เงินทองมันของนอกกายนะเจ๊นะ มีมากก็ให้ผมยืมซื้อจักรยานบ้างก็ได้ ...เอ้าไหงเป็นงี้ไปได้...ก็คงเอารถไปจอดที่วัดพระพิ เรนท์เช่นเดิม คงแบกเสื้อกันหลังแอ่นแน่........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 04-04-2006 เมื่อ 11:18

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui
    แม้ว่าอำนาจวาสนา พาชื่อเสียง( เงินทองมากมาย )ลอยเด่นไกล ก็คงแค่ฝากความภาคภูมิใจ
    ไว้ชั่วครั้งคราว มนุษย์เป็นเพียงผู้มาเยือนโลกใบนี้แล้วจากไป ไม่มีใครครอบครองสิ่งใดได้จริง
    ( ไม่มี ):p
    แซวเล่นคร้าบ ( น้องๆหน่ะ )
    ไม่เบา ๆ น้องหนุ่ย เจ้าบทเจ้ากลอนเหมือนเดิม

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ที่อยู่ผมครับ พี่วสันต์

นายเจษฎา แสวงหา
    เลขที่ 13 หมู่ 1 ต.ป่าอ้อดอนชัย อ.เมือง จ.เชียงราย 57000

ขอขอบคุณพี่วสันต์ล่วงหน้ามากนะครับ มีอีกอย่างหนึ่งครับ ผมมีโครงจักรยานตราช้างสามเศียรอยู่คันหนึ่ง มีเพลทหน้าติดอยู่ด้วย ไม่รู้ว่าเป็นโครงจริง หรือโครงที่นำเพลทมาติดใหม่ พี่วสันต์คงจะช่วยผมได้นะครับ เดี๋ยวผมจะเอารูปให้ดูอีก 1-2 วันนะครับ

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    เสี้ยวพระจันทร์แบบชุบสีดำที่เห็นในรูป เมื่อหลายปีก่อนเคยเห็นคนเอามาขายที่คลองถม เป็นกองเลย ขายหน้า-หลัง เป็นชุด เค้าว่าเป็นของเยอรมัน จริง-เท็จอย่างไร ไม่แน่ใจ คิดว่าเอาเป็นข้อมูลก็แล้วกันนะครับ จริงๆแล้วเบรคแบบในดุมเหมือนของสเตอร์มี่ฯเยอรมันก็ม ีทำ ตอนอยู่ภูเก็ตก็ได้ดุมเบรคของเยอรมันมาสามอัน ตอนหลังเอาไปแลกกับล้อรถอเมริกาไปแล้ว จำยี่ห้อไม่ได้เหมือนกัน รู้สึกว่าจะมีรูปตัวหนังสือคล้ายๆรูปสามเหลี่ยมนะครั บ
    เหรอครับพี่...โถไอ้ผมก็คิดว่าเป็นของอังกฤษ เนี้ยขายไปสามชุดแล้ว คนซื้อถามว่าเป็นของอังกฤษป่าว ผมก็บอกน่าจะใช่ อิอิ:p ปล่อยไก่ไปตัวเบลอเล้ออีกแล้ว/\4 ถ้าบอกใหม่ได้จะบอกว่า "น่าจะเป็นของเยอรมันมากกว่าครับ" ใช่ไหมพี่ วสันต์ ขอบคุณสำหรับข้อมูลฮ่ะ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ของเยอรมันหรือไม่ พี่ไม่ยืนยันนะครับ ฟังเค้ามาอีกที อย่าไปเชื่อพี่นะครับ เป็นข้อมูลที่เล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นข้อสังเกตเท่านั ้น รถเยอรมัน28"หญิงหรือชายที่ใช้เสี้ยวพระจันทร์ก็ไม่เ คยเห็นสักครั้งแม้แต่ในเวบต่างประเทศ แต่ดุมเบรคนี่เคยเห็นของจริง ซึ่งอาจจะใช้เบรคสายอ่อนก็ได้ ส่วนรถ28"เคยเห็นใช้แต่เบรคจับขอบ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดังนั้นข้อมูลที่เป็นการเล่าต่อๆกันมา เราก็ควรฟังหูไว้หูแล้วมาพิเคราะห์ความเป็นไปได้อีกท ีหนึ่ง
    เดี๋ยวใครอ่านเข้าแล้วจะเข้าใจว่าโดนพี่หลอกเข้าให้แ ล้ว.../\

Junior Member song's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation รบกวนพี่วสันต์ หรือรู้ท่านอื่นครับ

อยากให้พี่ๆแนะนำหนังสือหรือเวป ที่แสดงรายละเอียดของรถถีบหน่อยครับ จะได้มีใว้ศึกษา กะว่าเดี๋ยวทำมอไซค์เสร็จ จะหารถถีบมาใช้บ้าง เกือบจะได้ใช้แล้วเชียวรถถีบแต่ดัน มอไซค์มามีปํญหาเลยเอาตังค์ไปทุ่มกับมัน อย่างว่าครับวาสนาคงยังมาไม่ถึง
    Surapong/\2

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ เรื่องเสี้ยวพระจันทร์ที่เคยสังเกตจะเห็นว่าที่ด้านห ลัง(ด้านที่แบนเรียบ)จะตอกอักษร Saอยู่ในวงกลมเล็ก ลองสังเกตดูนะครับ
    เวบที่มีรายละเอียดของรถถีบที่ตรงกับรถที่มีขายในบ้า นเรา ยังไม่ค่อยจะเจอเลยนะครับ อาจจะตรงยี่ห้อแต่อะไหล่บางอย่างอาจจะไม่เหมือนทีเดี ยวนัก ในเวบต่างประเทศก็จะเป็นแบบอื่นๆรถจะเก่าลึกกว่ารถบ้ านเรามาก
    จักรยานโบราณถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องแท้มาก เอาแค่พอดีๆ หาไม่ยากและไม่แพงหรอกครับ ราคาพอๆกับจักรยานโลตัสหรือแพงกว่านิดหน่อยนี่แหล่ะ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานโบราณถ้าจะเล่นกัน คิดว่าถ้าเล่นจักรยานโบราณตรงที่เล่นเห็นการย้อนถึงอ ดีตของคนไทยในสมัยก่อนที่ใช้จักรยานกัน ปั่นจักรยานแล้วทำให้ย้อนถึงบรรยากาศเก่าๆตามประสาคอ โบราณๆ ก็หาจักรยานที่ยังคงพอหาในบ้านเรานี่แหล่ะ เอาแค่พอขี่ได้บรรยากาศ พวกไฟพวกของแต่งก็เอาแค่ที่พอหาได้ อย่างนี้ไม่แพงมากงบไม่บานปลาย คิดว่าซื้อจนทำขี่ได้ ไม่น่าเกิน5000บาทหรืออาจจะอยู่ที่3000-3500 บาท
    ถ้าเล่นลึกเนี้ยบเข้าไปอีกหน่อย ทุกอย่างต้องตรงรุ่น(ที่เคยเห็นในแคตตาล็อค)สภาพดีสี เดิมๆ ไฟต้องบ็อซฯลฯ อย่างนี้ก็เป็นจักรยานที่พอหาได้ในบ้านเราเช่นกัน ถ้าเล่นรถแนวๆนี้ กว่าจะเสร็จเป็นคันขี่ได้ก็นานพอดู หรือซื้อที่เค้าทำเสร็จแล้ว ก็ไม่น่าต่ำกว่าหมื่นเมื่อรวมค่าอะไหล่ใหม่และของแต่ งแล้ว
    แต่ถ้าเล่นแบบลึกขึ้นไปอีกก็จะเป็น รถที่ซื้อมาจากเมืองนอกไปเลย อย่างนี้เก่า สมบูรณ์ ราคาสูง(แน่ๆ)ไม่เหมือนใคร

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงรูปแฮนด์ซันบีมให้น้องต้อมดูครับ หาได้เท่านี้เอง

รูป รูป  

Oh my God..!!! /\6 /\6 /\6 ขอบคุณคับพี่

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สวัสดีครับคุณJimmy ผมทำงานแถวๆเวียงป่าเป้า เดินทางผ่านวัดร่องขุ่นบ่อยๆ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ว่างๆคุยกันเรื่องรถถีบได้ เค 0-4177-4600
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอดีหารูปแฮนด์ซันบีมเพิ่มได้อีกรูปหนึ่ง เลยลงรูปเพิ่มครับ

รูป รูป  

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 71 121 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks