คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 22

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 22 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 72 122 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

มาตรฐาน รูปsb

พี่wasant ครับรูปSB ใช่ของพี่ชัชป่าว

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับคุณ หัวโป่ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ทำงานที่เวียงป่าเป้าแล้วบ้านอยู่ไหนครับ

ส่วนบ้านผมหลังคาสีเขียว เป็นหลังแรกของอำเภอเมือง (ถ้ามาจาก อ.แม่ลาว) และเป็นหลังสุดท้าย
    ของอำเภอเมือง (ถ้ามาจาก อ.เมือง)

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถึงพี่วสันต์ และทุก ๆ คน

คือว่าผมอยากจะทราบข้อมูลของรถดังนี้ครับ

1. จักรยานตราช้างสามเศียร 28" ชาย อะไหล่ส่วนมากที่ติดรถมาทำไมเป็น ฟิลลิปล์ครับ หรือว่ามันเป็นรถในเครือเดียวกัน

2. จักรยานล้อโต ยางเป็นยางตันรึปล่าวครับ แล้วมันไม่มีเบรคเหรอครับ เวลาจะจอดทำไงอ่ะ

***อยากมีความรู้ไว้ประดับสมองครับ***

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปแฮนด์รถซันบีมเป็นรถขนาด28"หญิง ในอดีตเป็นของน้องคนนึงครับเดี๋ยวนี้เปลี่ยนมือไปแล้ ว สภาพสวยแต่ขาดเบรค ไม่ใช่รถพี่ชัชอย่างที่เข้าใจครับ
    ส่วนจักรยานตราช้างสามเศียร พี่คิดว่าคือรถฟิลลิปส์แต่ใส่เพลทใหม่เป็นรูปช้างสาม เศียรครับ ลองดุในรุ่นของจักรยานสิครับรู้สึกว่าพี่เคยนำรูปมาล งไว้
    และจักรยานล้อโตใช้ยางตันครับ แต่คันนี้ยางน่าจะเปลี่ยนมาแล้ว ที่เคยดูในเวบเมืองนอก ยางของเค้าจะมีแกนเหล็กขดอยู่ด้านใน คันนี้เบรคหลุดหายไปแล้ว เวลาจอดก็ก้าวลงทางด้านหลังครับ อาจจะอธิบายแล้วเข้าใจยากสักหน่อย

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คุณjimmy ผมเป็นคนลำปางครับ อยากไถ่ถามการเล่นรถีบแถวโน้นบ้าง พอจะมีเบอร์ติดต่อกลับมั้ยครับ ถ้าได้ผ่านจะแวะไปกินน้ำกินท่าบ้าง ขอบคุณครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

มาตรฐาน อีกที

ป่าวครับ Sbคันที่เต็มอ่ะครับ ใช่หรือป่าวครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เก็บภาพมาจากเวบในเมืองนอกครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเวบชื่ออะไร

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่วสันต์ แต่ว่าจักรยานตราช้างสามเศียรมันมีจริงรึปล่าวครับ ถ้ามีจริงแล้วอะไหล่เดิมของมันเป็นของอะไรครับ

คุณ หัวโป่ เบอร์ผมครับ 09-6339949 เชิญแวะมากินน้ำกินท่าตามสบายครับ ยินดีต้อนรับครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลองไปดูรูปจักรยานตราช้างสามเศียรที่ในหัวข้อรุ่นของ จักรยานนะครับ แล้วพิจารณาเอาว่าเป็นรถฟิลลิปส์หรือไม่

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

หวัดดัครับบ ไม่ได้เข้ามาแจมนานละ เพราะช่วงนี้หยุดไป พักใหญ่ครับ กลับมาก็มีปัญหาเลยครับ ใครมีข้อมูลของ เรย์เนล เบอร์มิ่งแฮมมั่งครับ (raynal) ได้ปรึกษาพี่วสันต์ มาบ้างแล้วครับแต่อยากได้รายละเอียดๆต่าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ /\2 /\2 /\2

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

พอดีเจอใน ebay เห็นเค้าบอกผลิตรถถีบตั้งแต่ปี 1914 - 22 ไม่รู้ว่าจะถูกผิดหรือเปล่าครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับรูปอะครับ ตัวที่ผมได้มาเป็นเพลทแบบนี้แหละครับ แต่เป็น28ชาย สีดำเดิมๆไว้มีโอกาสจะถ่ายรูปมาโชว์ครับ ใครมีรายละเอียดอีกช่วยหน่อยนะครับ/\2 /\2 /\2

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้เข้ามากระทู้เกี่ยวกับจักรยานโบราณนานมากเลยคร ับเพราะไม่ค่อยได้เล่นได้หาจักรยานซักเท่าไหร่ แต่มามองย้อนดูปีนี้เป็นปีที่3ได้แล้วมั้งที่เล่นจัก รยานอย่างกระท่อนกระแท่น จากที่โง่มากๆไม่รู้อะไรเลยจนวันนี้พอมีวิชาความรู้ป ้องกันอาการโง่อยู่พอสมควร คือไม่โดนหลอกง่ายๆแน่ๆแต่หลอกยากๆอาจโดนเหอๆ จากอาการโง่นี่มีพี่ในนี้หลายคนช่วยเยียวยา เลยรู้สึกอยากขอบคุณไว้หลายๆท่าน คนแรกคงเป็นพี่วสันต์ ที่ให้ความจริงใจมากตลอด พี่อ๋อม ออม คุณต.ตาปี และอีกหลายๆท่านที่ให้ความรู้ความกระจ่างในการเล่นจั กรยานที่เคยเล่นอย่างงูๆปลาๆ จากคันแรกในชีวิตคือโรบินฮู้ด26ชาย ที่ไปขอเค้ามาและพยายายมจะลอกสีเดิมซื่งยังพอสวยอยู่ แต่ก็มีเพื่อนมาห้ามไว้ทัน จนมารู้จักกับรายละเอียดต่างๆของจักรยาน จาก26ชาย ไป26หญิง จนมา24หญิง ยิ่งเล่นยิ่งเล็กลงไปเรื่อยๆ จนมาพลาดราเล๋ห์เด็ดพับได้ ที่ไปเอาไม่ทัน จนมาได้รถ28 ชายสมใจ จากที่อยากได้มานาน ไม่มีไรมากหรอกครับแค่อยากบอกว่าดีใจว่าได้รถใหญ่ซัก ที/\2 /\2 /\2

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คงต้องขอบคุณต่อไปถึง บ้านจักรยานและอาจารย์ทวีไทยฯ ที่ได้เปิดบ้านให้ชมจักรยานต่างๆซึ่งทำให้เห็นสิ่งที ่ไม่เคยเห็น รวมถึงคำแนะนำต่างๆ ทั้งในเรื่องจักรยานและการใช้ชีวิตส่วนตัว
    เล่นจักรยาน ถ้ารู้จักหรือมีพรรคพวกอยู่บ้าง มันก็จะทำให้เราได้รู้อะไรที่กว้างขึ้น เหมือนมีที่ปรึกษาอยู่ในตัว ไม่มีใครที่จะรู้ไปเสียทั้งหมด มันก็ต้องอาศัยถามๆต่อกันไปอย่างนี้แหล่ะครับ
    คนที่เอ่ยชื่อมาในนี้ ก็คงจะรู้จักโยงๆถึงกันหมดแล้ว เสาร์ที่แล้วก็ได้มะม่วงมากล่องใหญ่จากนักเล่นจักรยา นต่างจังหวัด ตอนนี้ยังบ่มต่ออยู่เลย พรุ่งนี้น่าจะทานได้แล้ว แต่ก็คงจะเอาออกไปแบ่งคนแถวๆบ้านบ้าง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันอังคารนี้จะเป็นวันทำงานอีกวันหนึ่งก่อนที่จะลาหย ุดในวันพรุ่งนี้เพื่อออกเดินทางไปบ้านแฟนที่สุโขทัย
    วันหยุดยาวๆหลายวันแบบนี้ ส่วนมากจะหมดเวลาไปกับการอ่านหนังสือพิมพ์หลายๆฉบับ เมื่อปีที่แล้วกำลังเห่อแชดกับเค้า ก็ดอดออกไปนั่งในร้านอินเตอร์เน็ต โอ้โฮ! :: มีแต่เด็กๆนั่งเล่นเกมส์เต็มไปหมด ไม่ต้องทำอะไรกันแล้ว จะดูที.วี.อยู่กับบ้านก็ไม่ได้ พวกกินเหล้าเค้าเอาไปร้องคาราโอเกะกันเสียอีก
    ไปคราวนี้เลยคิดว่า จะเอารถไปแต่งไปทำสักคัน หาอะไรที่เกี่ยวกับจักรยานไปทำแก้เบื่อกับการอยู่เฉย ๆ คิดอยู่ว่าน่าจะเอาเฮอคิวลิส26"ชายไปแต่ง-ปรับโซ่เสียหน่อย รู้สึกว่ามันตึงๆแต่ก็ไม่มีเวลามาหยิบมาจับมัน เพราะตัวเองไม่ใช่ช่างจะจับจะรือ้สักครั้งเสียเวลานา นมาก ยิ่งเฮอคิวลิสคันนี้เวลาใส่ล้อหลังจะต้องง้างตะเกียบ ออกมาด้วย ลำบากจริง ไม่เหมือนรถคันอื่นที่เพียงเอาล้อมาสวมก็ได้แล้ว

รูป รูป  

หน้าที่ 22 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 72 122 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks