คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 23

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 23 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 73 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นว่าคราวนี้จะไปพักแถวอำเภอทุ่งเสลี่ยม สุโขทัย บ้านอยู่ในหุบเขา ถนนออกจะมืดหน่อย ก็คงจะได้เอาไฟเอาตะเกียงไปลองก็คราวนี้แหล่ะ คงได้บรรยากาศยุคที่ใช้ตะเกียง ดีพิลึกๆ:o
    ก็คิดไปเรื่อยเปื่อย แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่า สงสัยจะเป็นคนขับรถอย่างเดียวมากกว่า พาเด็กๆไปเล่นน้ำสงกรานต์ รถจักรยานโบราณกับน้ำนี่ไม่ค่อยจะถูกกันสักเท่าไหร่ สุดท้ายสงสัยคงต้องเอารถที่ไม่ค่อยจะเสียดายเวลา โดนน้ำไปขี่มากกว่า
    แถวๆสวรรคโลกมีช่างที่ทำจักรยานอยู่คนหนึ่ง เคยเล่าแต่ก็นานมาแล้ว คราวนี้คงจะได้ไปเที่ยวอีกและจะถ่ายภาพมาให้ชมกันครั บ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

รู้สึกว่า การที่เข้ามาคุยบอร์ดนี้มากขึ้นเท่าไร ทำให้ได้รู้ได้เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็นไม่เคยรู้ จากเมื่อรู้แค่ว่าราเล่ห์-ฮัมเบอร์ –สเตอร์มี่ ที่จริงมันมีอะไรๆซ่อนอยู่มากมาย บางอย่างอยู่ตื้น บางอย่างอยู่ลึก อีกอันยิ่งลึกกว่าอีก นึกว่าคงจะไม่มีแล้วมั้ง ก็ยังมี แล้วแต่โอกาสและโชควาสนาที่จะมาเข้าข้างใคร สิงสถิตอยู่นานแค่ไหน
    ขอบคุณพี่ๆและชาวรถถีบทุกคน สำหรับสงกรานต์นี้ขอให้เที่ยวกันให้สนุก ถ้าไม่สนุกก็กลับออกมาเที่ยวใหม่ มีความสุขทุกคนครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ใช่ครับคุณหัวโป่ แต่ก่อนรู้แต่ ราเล่ห์ แฮมเบอร์ ก็แค่นั้น ครั้งแรกรู้จักไทรอั้ม คิดว่ามันโอโฮ้สุดยอดละ ไอ้เราหลงคิดว่า ไทรอั้มเป็นมอไซด์คันเป็นแสนจักรยานก็น่าจะแพงไม่แพ้ กัน ไปๆมาๆจักรยาน Bsa กลับหายากกว่ามีราคากว่า ซะงั้น ในขนาดที่มอไซด์กลับสวนทางกัน ไทรอั้มแพงกว่า B.s.a. อยู่โขในทางมอเตอร์ไซด์ มีอีกหลายยี่ห้อที่ชื่อแปลกๆ หายากๆ เคยมานับนิ้วดูรู้แค่ไม่กี่ตัวเอง /\2 /\2 /\2 /\2

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nong - nui
    พี่วสันต์/พี่mka/คุณหัวโป่และท่านอื่นๆขอให้เที่ยวสงกรานต์อย่างมีควา มสุขนะครับอย่าลืมเอารูปมาฝาก
    ด้วยเน้อ:p :

ห้ามดื่มสุราขณะปั่นรถถีบ เพราะอาจจะทำให้ ( สุราหกได้:p )
    ขอบใจนะน้องที่อวยพรให้เที่ยวสงกรานต์ให้สนุก ขอให้คำอวยพรนั้นกลับคืนสู่น้องด้วยละกัน พี่เองถ้าจะไปคงรอให้สงกรานต์เลิกแล้วโน่นเพราะตอนนี ้รถเยอะมาก และวันหยุดพี่ไม่จำเป็นต้องช่วงสงกรานต์ ช่วงสงกรานต์ปล่อยให้หนุ่มๆสาวๆ เขาเที่ยวสาดน้ำกัน อย่างวสันต์ไปก็คงไม่ไปสาดน้ำมั๊ง ผมว่าแกคงไปหาพูดคุยกับคอจักรยานคงสนุกกว่า พูดถึงสงกรานต์แต่ละปีเขามีเสื้อเฉพาะของเขา เช่นเมื่อสองปีที่แล้วรู้สึกจะเป็นเสื้อมีวิวชายทะเล ปีที่แล้วเหมือนเป็นดอกชบา ปีนี้เห็นเขาใส่เสื้อเด็กผมเปียกันเต็มไปหมด ว่าจะไปหาใส่บ้างไม่รู้จะมีเบอร์ใหญ่หรือเปล่า อีกอย่างที่พี่ไม่อยากไปเล่นสงกรานต์เพราะหลายปีมาแล ้วเคยขี่รถผ่าน ไม่มีใครสาดน้ำเลย คงเป็นเพราะพวกนั้นคิดว่าสาดไปก็เปลืองน้ำเปล่าๆ.... ....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ยินดีต้อนรับสู่บ้านเกิด หลายท่านรอคอยเจ้ากลับมา ..ดำหัวคนเฒ่าคนแก่ ..ปีนี้ท่านยังมีโอกาส ..แต่ปีหน้าไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร ท่านใดมีโอกาส อย่าลืม ปิ๊กบ้านเฮาเน้อ! ความสุขจงผ่านมาถึงท่านในวันสงกรานต์ทุกคน
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

รดน้ำดำหัวผู้เฒ่าผู้แก่เสร็จกันแล้ว ก็ขอให้เดินทางกลับกันโดยสวัสดิภาพเน้อ ใช้รถใช้ถนนด้วยความระมัดระวัง ถึงที่หมายโดยปลอดภัยทุกๆคนนะครับ.

Thumbs up น้องใหม่แสดงตนคับ

[B]สวัสดีคับพี่ๆๆทุกคนผมน้องใหม่นะคับ เป็นผู้เริ่มต้นสนใจรถจักรยานโบราณนะคับ ยังไงก้อมาแนะนำตัวฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ เผื่อจะรบกวนถามความรู้กับพวกพี่ๆๆนะคับ/\2 [B][/พี่วสันต์คับรบกวนพี่เรื่องหนังสือจดหมายเหตูยังมีอย ู่บ้างไหมคับผมรบกวนพี่ช่วยแนะนำผมบ้างนะคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ยินดีครับ..แต่ความรู้เรื่องจักรยานต้องปรมาจารย์วสั นต์และ หรือ คนอื่นๆที่เข้ามาคุย ส่วนตัวพี่เองชอบคุยเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง.....

pOrtUi's Aholic on_singha's Avatar
    สถานที่
    โบราณลิซึ่ม Mc.
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up กลุ่มรถถีบ-หัวหิน

หวัดดีคับ...คุณวสันต์
    กลุ่มรถถีบ - หัวหิน ขอรายงานตัวด้วยคนนะครับ
    หายไปนาน เนื่องจากติดภารกิจมากมาย
    ส่วนใหญ่(จะหนักไปทางเมา) :)
    ว่างๆ เชิญแวะมาเที่ยวที่หัวหินบ้างนะครับ
    ไปตามๆ ดูที่คุณวสันต์เคยบอกไว้
    ก็เจอฟิลลิป หลังอ่อน เป็นอาแปะ แก่ๆคนหนึ่ง ขี่อยู่ครับ
    และได้เจอตัวดีๆ อีกหลายตัวเชียวล่ะครับ
    ที่เห็นแล้วผมอดไม่ได้ที่จะอมยิ้มทุกครั้งไป
    เช่น... ป้าแก่ ๆ ขี่ BSA
    อาแปะ ขี่ HUMBER ตัวเมีย ซึ่งเดิมๆ เกือบทั้งคัน ยกเว้น ล้อหน้าที่เปลี่ยนไปแล้ว
    ช่วงนี้กำลังจะตามถ่ายรูปของคนในพื้นที่ซึ่งมีความน่ ารัก คุยสนุก ใจดี เป็นมิตร
    แต่มันก็ไม่ได้จังหวะสักกะที เวลาที่เจอไม่เคยได้พกกล้องติดตัว
    แต่เวลาพกกล้องไปด้วยความตั้งใจเต็มที่ กลับไม่เจอใคร
    ช่วงนี้ในหัวหิน มีคนหันมาขี่จักรยานมากยิ่งขึ้น
    คนเก่าๆ ได้นำจักรยานที่เก็บไว้ ออกมาขี่กันอีกครั้ง
    ซึ่งถือว่าน่าดีใจด้วยนะ ที่เจ้าจักรยานเหล่านั้นมิได้เป็นของเก่าเก็บ
    และได้กลับมาโลดแล่นบนท้องถนนหัวหินอีกครั้ง
    หากมีโอกาส ได้เก็บภาพสวยๆเหล่านั้นได้ทัน
    ก็จะนำรูปที่ว่านั้น ว่า Post ให้ได้ร่วมแบ่งปันกันชมนะครับ

/\2 "ตุ้ย ส้มนรก" ....กลุ่มรถถีบ - หัวหิน/\3

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีหลังสงกรานต์ครับ
    หยุดงานไปหลายวัน ไปเที่ยวสงกรานต์ที่สุโขทัยกับครอบครัว มีเรื่องเล่าเรื่องคุยอีกเยอะแยะแต่คงไม่ค่อยจะได้เก ี่ยวกับจักรยานที่เด็ดๆซักเท่าไร จะเป็นเรื่องที่ได้ไปทำไปเห็นในช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา เสียมากกว่า แต่ว่าตอนนี้ขอนอนพักก่อนนะครับ ง่วงจัง:)

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หยุดหลายวัน เลยยกเฮอคิวลิสติดรถไปด้วย เอาไปปั่นแก้เหงา ตอนขาไปหยุดแวะที่สามชุก ก็ไปเดินเล่นแถวๆตลาดสด เจอฮัมเบอร์จอดอยู่ข้างร้านกาแฟโบราณคันหนึ่ง เลยถ่ายรูปมาฝากกัน

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไปพักแถวๆทุ่งเสลี่ยม สุโขทัย ที่นั่นพื้นที่ส่วนใหญ่เป็นป่าเขา แต่ถนนราดยางอย่างดี วันแรกไปถึงตอนประมาณห้าโมงเย็น เอาจักรยานลงจากรถได้ เลยปั่นเที่ยวพักหนึ่ง เห็นทุ่งข้าวข้างทางกำลังออกรวงสวยเชียว อากาศดีครับ นานๆจะได้ปั่นจักรยานในที่แบบนี้ซักครั้ง:)

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลองดูจักรยานในมุมแบบนี้ดูบ้าง ตอนที่พระอาทิตย์กำลังตกดินลับเหลี่ยมเขา เรื่องของเรื่องก็คือกำลังจะอวดโลโก้เฮอคิวลิสติดท้า ยบังโคลนหลังที่เพิ่งจะได้มาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาจ ากรัชดา:p

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนกลางคืนเอาจักรยานออกมาลองอีกครั้ง คราวนี้เอามาลองตะเกียงเทียนไข บนถนนที่มืดสนิท อาจจะมีแสงไฟเป็นบางระยะๆ แต่ก็มืดมากในบางช่วง จับลูกสาวที่นั่งไปด้วยมาเป็นนางแบบเสียเลย;)

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ได้ยินเสียงแซวมาใกล้ๆว่า ปั่นจักรยานจุดตะเกียงไปตะคุ่มๆระวังชาวบ้านตกใจคิดว ่าผีโพงออกมาหากบหาเขียดกิน
    ตะเกียงพอดับเทียนแล้วนานกว่าควันจะมอดสนิท คนบ้ารถถีบ นั่งดูควันเทียนก็สวยทั้งนั้น แต่ลืมดูเป็นตัวเลข/\4

รูป รูป  

หน้าที่ 23 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 73 123 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks