คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 26

หน้าที่ 26 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 76 126 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตะเกียงเทียนไขที่เห็นในภาพ ได้ซื้อต่อมาจากคนที่รู้จักกัน ส่วนการที่จะหาไว้ใช้สักใบ พี่ว่าลองค้นดูตามเวบอีเบย์ดูนะครับ เห็นมีขายอยู่ประปราย ราคาที่ประมูลกันไม่แน่นอนเหมือนกัน ส่วนในบ้านเราเท่าที่เห็นยังไม่มีวางขายครับ เป็นของที่ต้องสั่งจากนอก เข้าใจว่าคนมักจะนิยมไฟที่ใช้กับไดนาโมมากกว่า

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จาน" Y " ขากลมเป็นจานที่ค่อนข้างจะหายาก โดยเฉพาะจานที่ใช้กับรถ28" พี่เองก็หาอยู่นาน ได้มาอันนึงเอามาใส่กับรถคานไขว้ แต่สภาพมัน เกลียวตรงบันไดไม่ค่อยจะดี หวานแล้ว พี่เลยเชื่อมแต้มติดกับขาบันไดเสียเลย คิดว่าซ่อมก็คงไม่แข็งแรง แต่ขาบันไดพี่ยาวนะครับ เป็นของ28"
    ส่วนจานรอยัลเอ็นฟิลล์26" พี่มีอยู่อันนึงแต่สภาพฟันมันสึกใช้งานไม่ค่อยดีแล้ว ไว้จะลงรูปให้ดูครับจำไม่ได้ว่าเก็บเอาไว้ที่ไหน ?:(

Senior Member tee-9's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ไปเดินคลองไม่ทราบเจอป้ายโฆษณายางจักรยานหร ือเปล่าเป็นป้ายสังกะสีขนาดประมาณสมุดเป็นของอิงแลนจ ำยี่ห้อไม่ได้ ขายอยู่แถวหน้าอาคารสีวรจักร มี2ป้าย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นป้ายมีอยู่สองสามอาทิตย์แล้วครับ เป็นป้ายของยางจักรยานของเยอรมัน ไม่แน่ใจว่าเป็นย่ห้อคอนติเนลตัลหรือเปล่าถ้าจำผิดก็ ต้องขออภัย รู้สึกว่าราคาจะแปดร้อยหน่ะครับ สองแผ่นแปดร้อยหรือไม่ก็จำไม่ได้แล้ว
    เมื่อวานหลังจากกลับมาถึงบ้านก็จัดแจงทำท้องโต๊ะที่ซ ื้อมาจากคลองถมเมื่อเสาร์ที่แล้ว โดยใช้ไม้อัดสิบมม.มาปูทำท้อง โต๊ะใบนี้ซื้อมาแต่ขากับโครงที่คลองถมในราคา400บาทพร ้อมๆกับตู้กระจกใบแรก ตัดกระจกหนา6มม.ใส่เสียเงิน500บาท เมื่อทำท้องโต๊ะเสร็จแล้วจึงเอาผืนหนังฟอกที่เคยซื้อ เก็บไว้นานแล้ว มาปูพื้น เอาของกระจุกกระจิกมาจัดวาง เสร็จแล้วจึงยกกระจกมาปิด ก็ได้โต๊ะโชว์ของเก่าที่ใช้วางของได้ด้วยเพิ่มมาอีกห นึ่งใบ
    ใครอยากจะทำแบบนี้ก็ได้เลยนะครับ เมื่อก่อนใช้ตู้กระจกแต่มันแคบและทึบต้องมองทางด้านห น้าอย่างเดียว

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ของเก็บถ้ามองดูจากด้านบนน่าจะ น่าดูกว่ามองทางตรงๆ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หาหนังหรือผ้าสักหลาดมาปูพื้น น่าจะทำให้ของที่วางน่าดูขึ้นอีกหน่อย ของในนี้เป็นของเก็บ ไม่ได้ขายนะครับ/\3 เหลืออยู่แค่นี้ แต่ซักพักก็คงจะใส่เต็มไปหมด ตอนนี้ยังดูโหรงเหรงอยู่

รูป รูป  

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่วสันต์ที่แนะนำเวปไซต์ดี ๆ ตอนนี้เมื่อยมือครับ เปิดดิกตลอดครับ ภาษาประกิดนี้ยากเอาการครับ พี่ครับ หนังสือของอาจารย์ทวีไทยที่ออกมาทั้งหมดยังมีขายอยู่ รึปล่าวครับ แล้วราคา ?

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ช่วงนี้เหนื่อยกับความคิดมากกว่าการลงมือทำ รถถีบบางยี่ห้อมีให้เห็นน้อย ก็ทำให้อะไหล่อื่นๆรับอานิสงส์ไปด้วย ยิ่งเจอประเภทจะขายก็ไม่บอกไม่ขายก็ไม่บอก แล้วบอกให้มาหา น้ำมันก็ขึ้นเอาๆ สงสัยต้องหยุดใช้รถยนต์วันเว้นวัน แล้วนำเจ้ารถถีบมาทดแทน แต่บางวันก็เจอฝน เสียดายรถถีบอยู่พอสมควร
    ช่วงนี้ท่าน mka หายไปไหนเอ่ย สงสัยซุ่มทำรถแง๋ๆ อย่าลืมนำมาอวดกันนะครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขับรถมาถึงที่ทำงานแต่เช้า ก่อนหกโมงเช้า เพื่อมาแย่งที่จอดรถกัน เนื่องจากที่ทำงานจอดรถฟรีได้ที่หลังตึก แต่ก็จอดได้ไม่กี่คัน ใครมาก่อนก็จอดได้ก่อน ใครมาช้าก็อด ชีวิตในกรุงเทพฯมันสบายเสียจนเคยตัว เมื่อก่อนกลับดึกๆดื่นแค่ไหนก็ต้องนั่งรถเมลล์(ลืมไป แล้วว่ารถเม-ใช้ตัวอะไรการันต์) เดี๋ยวนี้พอมีรถแล้วอยากจะสบายขับรถมาดีกว่า แต่น้ำมันก็แพงขึ้นๆ จะปั่นจักรยานมาทำงานก็ไม่ไหว ไม่ใช่ไม่มีแรง เพียงแต่ว่าระยะทางไป-กลับประมาณ50 กม.ในกรุงเทพฯนี่ค่อนข้างเสี่ยงมากที่จะถูกรถเฉี่ยว คนโสดยังไม่เท่าไร แต่คนมีครอบครัวแล้วจะทำอะไรก็ต้องคิดนิดนึง:)
    วกมาเรื่องจักรยานบ้างดีกว่า สองสามวันมานี้ก็ง่วนเห่ออยู่กับการจัดของใส่ตู้ใหม่ หลังจากจัดตะเกียงแล้วก็หันมาจัดโต๊ะกระจก เมื่อคืนก็จัดวางของกระจุกกระจิกที่เคยเก็บใส่กลักเล ็กๆเอาไว้ เอาออกมาจัดวางบนโต๊ะ ก็ได้ออกมาดังรูปหล่ะครับ

รูป รูป  

มาตรฐาน คนอยากซื้อแต่อยากได้คำแนะนำจากผู้รู้

มีคนจะขายราเลห์ให้ 5000 ไม่มีเกียร์ 28 ผู้ชาย ไฟหน้า kodomax วงล้อหน้าหลังเปลี่ยนมาบังโคลนเปลี่ยนมา ต้องทำสีใหม่ สภาพขี่ได้เลย พอจะน่าซื้อมั้ยครับ
    ช่วยแนะนำหน่อยอยากได้อยู่เมือนกัน มีกุญแจที่คอใช้ได้ล๊อคได้ ตีตราว่าปี 45 ครับ

มาตรฐาน ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากซื้อแต่ไม่ค่อยมีความรู้

มีคนจะขายราเลห์ 28 ผู้ชายไห้ ล้อหน้าหลังเปลี่ยนมา บังโคลนและตะแกรงหลังด้วย ไม่มีเกียร์ ไฟหน้าโคโดแมก กุญแจคอดีไช้ได้เลยตีว่า ปี 45 เค้าจะขาย 5000 ไม่ทราบน่าซื้อมั๊ยครับ สีต้องทำไหม่แต่ขี่ได้เลย

มาตรฐาน ขอคำแนะนำ

[มีคนจะขายราเลห์ 28 ผู้ชายไห้ ล้อหน้าหลังเปลี่ยนมา บังโคลนและตะแกรงหลังด้วย ไม่มีเกียร์ ไฟหน้าโคโดแมก กุญแจคอดีไช้ได้เลยตีว่า ปี 45 เค้าจะขาย 5000 ไม่ทราบน่าซื้อมั๊ยครับ สีต้องทำไหม่แต่ขี่ได้เลย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ส่วนตัวแล้วคิดว่า จักรยานโบราณยี่ห้อที่พบบ่อยๆสภาพพอใช้ได้หรือเอาไป ทำต่ออีกนิดหน่อยราคาน่าจะอยู่ที่3000-5000 ถ้าถูกกว่านั้นก็ยิ่งดีซึ่งก็แล้วแต่จังหวะ ถ้าราคา5000 อะไหล่หลักๆควรจะเป็นของแท้เช่น-ดุมล้อหน้า-หลัง(ไม่ต้องมีเกียร์ก็ได้ ถ้ามีคิดว่าน่าจะเกินห้าพันสำหรับรถ28") วงล้อถ้าห้าพันน่าจะได้ล้อดันลอปนะครับ สภาพเก่าใช้แล้วก็ไม่เป็นไร
    -ตะเกียบหน้า จานโซ่ แฮนด์ บังโคลนหน้า-หลัง บังโซ่ตะเข็บล้ม และสภาพรถค่อนข้างดี แต่คงไม่ถึงกับต้องสีเดิม เพราะถ้าสีเดิมสภาพดีๆราคาน่าจะมากกว่านี้

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ครับ ผมได้รับหนังสือจดหมายเหตุฯ ของพี่แล้วครับ ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วทำให้เกิดความรู้และความคิดใหม่ ๆ ครับ ขอบคุณจริง ๆ ว่าแต่ว่าพี่วสันต์และพี่ ๆ คนอื่น ๆ นอกจากจะเล่นรถจักรยานโบราณแล้วยังเล่นอะไรอีกครับ ส่วนผมนั้นเล่นรถมอเตอร์ไซต์โบราณ ตะเกียงเจ้าพายุ และพระเครื่องด้วยครับ เพราะไหน ๆ เล่นของเก่าแล้วต้องเล่นหลาย ๆ อย่างครับ (ฮิ.. ฮิ.. คนมันชอบ) ของเก่าบางอย่างที่เล่นก็มีเพียงไม่กี่ชิ้น บางอย่างก็มีเป็นสิบชิ้น ได้เล่นอย่างละนิดละหน่อยก็พอใจแล้วครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ จดหมายเหตุฯที่ส่งให้ไปมันเป็นฉบับที่แล้วๆมาที่ยังพ อมีเหลืออยู่ แต่ตอนนี้ก็หมดไปแล้ว
    จักรยานนี่ชอบที่หลังของเก่าอย่างอื่นอีกครับ เมื่อก่อนเก็บเทปคาสเส็ตเก่าๆ แล้วค่อยๆลามไปที่ของเก่าทั่วไปเช่นงานกระดาษ หนังสือ รูปภาพ ของเล่น ของสังกะสี ฯลฯ ก็คือของเก่าทุกชิ้นที่เค้าเล่นๆกัน เมื่อก่อนถ้าไม่แพงก็จะเก็บหมด จนรู้สึกว่ารก เพราะตอนหลังเห็นอะไรถูกๆก็ซื้อหมดทั้งของใช้ไม้สอย ทั้งที่ซื้อมาก็ไม่ได้เอามาทำอะไรเช่นที่ลับมีดที่เป ็นแท่นหินเจียร ยกสะพายบ่าได้ ใช้มือปั่นเอา เป็นต้น จะทิ้งก็เสียดาย นานๆมากถึงจะมีโอกาสใช้ เหมือนที่เค้าบอกว่าเล่นจนเปรอะ
    ตอนหลังๆจึงจำกัดตัวเอง ของเก่าๆที่เห็นว่ายังมีขายอยู่ตามท้องตลาดอยู่เรื่อ ยก็จะไม่ซื้อ เพราะใครๆก็มี อาจจะซื้อบ้างถ้าเห็นว่าถูกและสภาพดีจริงๆ เมื่อก่อนกระป๋องนมตราหมี ซื้อมาเก็บเป็นสิบกว่าใบ ตอนหลังได้มาพร้อมฉลาก ช้อน ก็เลยจบคิดว่เล่นจบไปอย่างนึงแล้ว หันไปหาอย่างอื่นมาเล่นต่อ
    ขวดน้ำอัดลมโบราณ เช่น ขวดน้ำมะเน็ด ได้มาสามสี่ใบ ตราช้าง ตรากิเลน ต่อมาได้พร้อมน้ำมะเน็ดแท้ๆในขวด จึงเลิกซื้อ พอแล้วสำหรับเก็บขวดน้ำมะเน็ด
    กับจักรยานโบราณ เคยเก็บจนเต็มบ้านไปหมด เวลาจะเดินเข้าบ้านก็เรียงจักรยานพอแหวกให้เป็นทางเด ินประมาณเมตรกว่าๆ ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นนักสะสมอะไรมากมายหรอกครับ จักรยานก็ซื้อเอาไว้ขายนั่นแหล่ะครับ แต่คงจะตั้งราคาแพงไปสักหน่อยจึงขายไม่ค่อยออก:) ปล่อยช้า จนต่อมาจึงค่อยๆยุบลงๆจนเหลือไม่กี่โครง และคัน หันมาจำกัดวงเล่นของตัวเอง ให้เหลือในจำนวนที่พอจะดูแลได้ ก็สบายใจดี
    เดี๋ยวนี้เดินคลองถม สนุกกับการดูของมากกว่าซื้อ ยกเว้นเจอที่ถูกใจจริงๆ และเห็นว่าเป็นของหายาก ชิ้นเล็กๆไม่กินที่ แอบคนที่บ้านไม่ให้เห็นได้ง่ายๆ อย่างตะเกียงจักรยานอยู่ในตู้ใบเล็กๆก็ไม่ผิดสังเกต พอเอามาเรียงใส่ตู้ใบใหญ่กว่า แฟนยังงงว่ามันเพิ่มมาตั้งแต่เมื่อไหร่?:p

หน้าที่ 26 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 76 126 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks