คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 27

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 27 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 77 127 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้น้ำมันกำลังแพง ได้ข่าวว่าจะมีการส่งเสริมให้ใช้จักรยานกันอีกแล้ว ไม่รู้ว่าจะเหมือนไฟไฟม้ฟางหรือเปล่า แต่ก็ดีครับ ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย ตอนนี้สงสัยจะต้องเอารถ26"ออกมาใช้บ้าง หลังจากใช้รถ28"มานานหลายเดือน ออกไปทานข้างเที่ยงบ้าง ออกไปธุระแถวสยามสแควร์บ้าง ถ้าใครผ่านไปแถวสยามแสควร์ ปทุมวัน ราชดำริ บังเอิญจริงๆก็คงจะได้พบกับจักรยานโบราณคันนึง ขี่อยู่แถวๆนั้น
    รถ26"คล่องตัวดีซอกแซกง่าย อาจจะดูโบราณน้อยกว่ารถ28" แต่ก็คิดว่าได้สลับใช้ ดีกว่าจอดอยู่นิ่งๆ

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เทวดาน้อย..จะโตเป็นสาวแล้ว..คนเล็กใช่ไหมพี่/\7
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ครับ..ตอนนี้ที่บ้านพี่พอจะมี ฮัมเบอร์ 28 ชายอยู่บ้างไหมครับ ทั้งคันหรือเฉพาะโครงก็ได้ครับ
    จริงๆแล้วผมมีอยู่หนึ่งคันแต่ว่าสภาพโครงเชื่อมเยอะ( พอกหนาๆ )ตรงหลักคอด้านหน้าครับตอนแรกๆว่า
    จะให้ช่างแก้ไขตรงนั้นแต่ไปมาหลายที่ครับไปหาคุณลุงถ ึงจังหวัดนนท์แต่แก้ไม่ได้..
    หากมีพี่มีที่เป็นทั้งคันอยู่แล้วก็เอาทั้งคันหรือมี ที่เป็นโครงก็เอาเฉพาะโครง+ตะเกียบก็ได้ครับ.. ขอบคุณครับ( รบกวนพี่อีกแล้ว/\4 )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 28-04-2006 เมื่อ 17:05
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ฮัมเบอร์28"ชายไม่มีแล้ว ถ้ายังมีอยู่ก็คงขายให้ครับ!;) เออ แต่พี่ยังงงอยู่นะว่าตอนนี้น้องหนุ่ยยังอยู่ที่กรุงเ ทพฯหรือเปล่าเนี่ย? อย่างที่เคยคุยกันว่ารถที่มันเชื่อมพอกแบบนั้นคงแก้ย าก พี่ว่าลองหารถ28"ชายยี่ห้ออื่นมาทำขี่บ้างท่าจะดีนะค รับ จะได้ไม่มีข้อจำกัดเรื่องอะไหล่ ใช้อะไรก็ใส่ได้

Junior Member unn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใหน ๆ ก็ใหน แล้วครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    ฮัมเบอร์28"ชายไม่มีแล้ว ถ้ายังมีอยู่ก็คงขายให้ครับ!;) เออ แต่พี่ยังงงอยู่นะว่าตอนนี้น้องหนุ่ยยังอยู่ที่กรุงเ ทพฯหรือเปล่าเนี่ย? อย่างที่เคยคุยกันว่ารถที่มันเชื่อมพอกแบบนั้นคงแก้ย าก พี่ว่าลองหารถ28"ชายยี่ห้ออื่นมาทำขี่บ้างท่าจะดีนะค รับ จะได้ไม่มีข้อจำกัดเรื่องอะไหล่ ใช้อะไรก็ใส่ได้

ใหน ๆ ก็ถามหารถ 28 แล้ว พี่วสันต์ พอจะมีขาปั่นด้านซ้าย( ไม่มีจานปั่น ) สำหรับรถ 28 เหลือ ๆ ไม่ใช่มั่งมั๊ยครับ ( อิอิอิอิ ) น้ำหนักมันเยอะไปหน่อยครับ /\3 /\3 ถ้ามีผมขอแบ่ง 1ข้างนะคร๊าบบบบบบพี่:D

ขอบคุณ
    0

พอดีผมมีอะไหล่หลักๆของฮัมเบอร์ 28 ชายอยู่ครับแต่ติดตรงที่โครงกับตะเกียบหน้ามีปัญหาอย ู่ครับ
    คือคันที่ผมเคยคุยกับพี่แหละครับเป็นรถที่ได้มาจากลำ ปางครับเคยคุยกับเจ้าของรถคันนี้เค้าก็บอกว่า
    ใช้ลากไม้ในป่าสมัยก่อนนะครับแต่ผมเห็นว่าได้มาถูกก็ เลยอยากเก็บไว้เพราะเจ้าของเดิมไม่ได้ใช้แล้ว
    อยู่ในเหล้าไก่อ่ะครับ ( พี่จะว่าผมรั้นมั้ยเนี่ยทั้งที่เคยเตือนแล้ว/\4 ) ผมตอนนี้ยังอยู่ต่างจังหวัดครับว่าจะขึ้นกรุงเทพฯอาท ิตย์หน้าครับ..ขอบคุณครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขาบันไดคิดว่ามีแต่ว่าคงต้องหาเวลาค้นดู เพราะเก็บใส่ไว้ในถุงปุ๋ย เป็นพวกอะไหล่จากโครงที่แขวนๆอยู่ จะเอาไปใส่รถอะไรครับ ขาที่บ้านน่าจะเป็นของรถจำพวกราเล่ห์ฮัมเบอร์ซะมากกว ่า
    เล่นจักรยานคนเดียวอยู่ต่างจังหวัด บางครั้งอะไหล่มันก็หายากนะครับ ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหน ที่กรุงเทพฯหรือทางภาคเหนือยังหาได้ง่ายกว่า
    น้องหนุ่ย รถฮัมเบอร์ที่เป็นคอพอก;) ถ้าขี่ดีไม่มีปัญหาก็เอาไว้ขี่ต่อเถอะครับ รถแต่ละคันมันก็มีประวัติของมันมา รถ28"หญิงของพี่ก็เชื่อมพอกทั้งคันเหมือนกัน ก็ยังขี่ดีอยู่ คันนี้ไปเอามาจากลำปาง อยู่ในเล้าไก่เหมือนกันมีรังไก่อยู่ที่ท้ายตระแกรงหล ัง เวลาเข้าไปเอาก็ต้องยกรังไก่ออกไปก่อน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

หลังจากเลือก สว. เสร็จ ชายหน้าแปลกก็ขึ้นไปเหนือตามที่ตั้งใจไว้ ก็เกือบอาทิตย์ กลับมาเน็ทก็เสียอีก โทรแจ้งอาทิตย์กว่าถึงจะมาทำ นี่เพิ่งจะทำเสร็จก็ทดลองใช้ ทำไมจะไม่ช้าละครับ ก็ทั้งจังหวัด มีช่าง แค่ 2 คน ของ Tot
    สำหรับคุณหัวโป่ พรุ่งนี้จะจัดการให้นะครับ...

ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ mka หายไปหลายวัน ( สงสัยซุ่มทำรถถีบเปล่าครับ:p ) อย่าลืมเอามาอวดน้องๆบ้างเน้อ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ขึ้นเหนือคราวนี้ กลับไปหิ้วน้องนางเยอรมันเข้าบ้าน ระวังที่บ้าน(อังกฤษ)จะค้อนเอาเน้อ.../\
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไปเหนือคราวนี้ ได้ผ้าขาวม้าจากป่าซางผืนเดียว ถามร้านก๋วยเต๋ยวเป็ดที่เวียงป่าเป้าถึงจักรยานโบราณ ได้รับคำตอบว่ามีคนมากว้านซื้อไปหมดแล้ว สงสัยคุณหัวโป่แน่ๆ. ขอบใจ Nong - Nui .ความจริงพิ่ไม่ได้ซุ่มอะไรหรอก กะจะไปบุกเอารถที่เหนือ แต่ไม่ได้ซักคัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 06-05-2006 เมื่อ 10:26

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วันนี้คุณทำสิ่งดีๆแล้วหรือยัง
    วันนี้ถีบจักรยานมาที่ทำงานก็ประมาณสิบกว่าโล ..."โอ...ป่าซาง...ดินแดนความหลังนี้ช่างมีมนต์"...ร ้องเพลงครูสุรพล สมบัติเจริญยังไม่ทันจบก็ถึงที่ทำงานแล้ว ที่ไม่จบเพราะจำเนื้อเพลงได้แค่นี้นะครับ อย่าคิดว่าผมปั่นเร็วจัด.. น้ำมันอยากจะขึ้นก็ช่างมัน เราใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียงก็อยู่ได้ อีกไม่นาน รถกระบะไฮเทค (คอมมอนเรล)จะต้องถูกทิ้งไว้ทำรังไก่เหมือน ฮัมเบอร์ที่พูดถึงกัน รถเก๋งก็เอาไว้ทำตู้ปลา เอ ..ผมคิดมากไปหรือเปล่า เนี่ย..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ปั่นยืดอายุ
    คุณปริญญา จันทร์ปรุง เจ้าของโรงพิมพ์ราชปรารภ ซอยรางน้ำ วัย 61 ปีมีอาการเสียดแน่นหน้าอก จะเปิดประตูบ้านก็ยังแทบไม่ไหว และอีกหลายอาการ ฯ สรุป..คุณหมอสั่งยาอมใต้ลิ้นกรณีฉุกเฉิน พร้อมทั้งแนะนำให้ออกกำลังกายด้วยการเดิน แต่คุณปริญญา ต่อรองเป็นการขี่จักรยานแทน หลังจากนั้นสามเดือน หมอก็สั่งงดยาอมไต้ลิ้นและให้ออกกำลังกายต่อไป "เพื่อนรุ่นๆเดียวกับผม เป็นอย่างเดียวกัน เสียไป 5 - 6 รายแล้ว บางรายญาติคว้ายาให้อมใต้ลิ้นไม่ทันก็ตาย"
    คัดย่อจากหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ วันอาทิตย์ที่ 23 เมษายน 2549

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka
    ไปเหนือคราวนี้ ได้ผ้าขาวม้าจากป่าซางผืนเดียว ถามร้านก๋วยเต๋ยวเป็ดที่เวียงป่าเป้าถึงจักรยานโบราณ ได้รับคำตอบว่ามีคนมากว้านซื้อไปหมดแล้ว สงสัยคุณหัวโป่แน่ๆ. ขอบใจ Nong - Nui .ความจริงพิ่ไม่ได้ซุ่มอะไรหรอก กะจะไปบุกเอารถที่เหนือ แต่ไม่ได้ซักคัน
    สำหรับคุณหัวโป่
    ไพศาล ศรีทอง
    127/3 หมู่ 4 ตำบลท่ามะกา อำเภอท่ามะกา จังหวัดกาญจนบุรี 71120
    :p ไม่เป็นไรครับพี่อย่างน้อยหลักๆแล้วก็ได้พักผ่อนได้เ ก็บเกี่ยวบรรยากาศดีๆหายใจเต็มปอด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 07-05-2006 เมื่อ 09:24

Junior Member Jimmy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน เมื่อก่อนประมาณ 7-8 ปีที่แล้ว เคยคิดว่า ทำไมเขาไม่ผลิตมอเตอร์ไซต์ที่เติมดีเซลนะเพราะสมัยนั ้นดีเซลลิตรละประมาณ 10กว่าบาทนิด ๆ แต่ปัจจุบันถ้าคิดแบบเดิมคงผิดแล้วครับเพราะดีเซลแพง กว่าเบนซิลอีก ปั่นรถถีบดีกว่าครับท่าน เป็นการช่วยชาติด้วย วันนี้เอารูปจักรยานของอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ มาให้ดูครับ เป็นยี่ห้ออะไรไม่รู้เห็นแกปั่นทุกวัน (ในวัดนั่นแหละครับ) อะไหล่ปั๊มภาษาจีน สงสัยจะเป็นรถจีนแดงรึปล่าวไม่รู้

รูป รูป    

หน้าที่ 27 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 77 127 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks